ผู้เขียน หัวข้อ: accessories ที่น่าสนใจกำลังจะวางตลาดครับ  (อ่าน 7853 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
accessories ที่น่าสนใจกำลังจะวางตลาดครับ
« เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 01:59:26 PM »
อันแรกเป็น TipToe ที่ผมได้ไปวาง subwoofer อยู่แล้ว   เจ้าของผลิตภัณฑ์ทำการผลิตวางตลาดในงาน BAV  หาชมได้ที่ Booth Planet Laser นะครับ  มีหลายรุ่นหลายแบบ
ถ่ายภาพมาให้ชมด้วย

Re: accessories ที่น่าสนใจกำลังจะวางตลาดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 02:06:11 PM »
จากรูปด้านบน  กล่องด้านซ้ายเป็น subwoofer tiptoe แบบที่ผมได้ไปใช้อยู่กะ subwoofer earthquake  ส่วนกล่องด้านขวาเป็นตัวเล็กสำหรับรองใต้เครื่อง อันนี้ผมยังไม่ได้ลองจริงจัง
กล่องใส่เป็นกล่องไม้ดำเปียโน  หรูหรามาก  ด้านบนด้านล่างยังฝังลูกปืนสปริงอยู่ทั้งสี่มุม  ใช้รองใต้เครื่องได้อีกต่างหากเป็นของแถม

Re: accessories ที่น่าสนใจกำลังจะวางตลาดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 02:07:25 PM »
รูปนี้สำหรับซับตัวใหญ่ น้ำหนักมาก 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 02:08:40 PM »
อันนี้สำหรับซับตัวเล็ก น้ำหนักน้อยหน่อย
ที่เขาแยกเป็นสองขนาดเพราะสปริงภายในมีความแข็งไม่เท่ากัน  เนื้อโลหะของตัว tiptoe ก็ต่างกัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 02:12:57 PM »
อีกอย่างหนึ่งที่เขากำลังทำจะวางขายอยู่คือ backlight สำหรับติดหลังจอ Plasma LCD  ในกรณีที่ชอบปิดไฟชม  ตาจะล้าเพราะม่านตาจะขยายมากตลอด  backlight ตัวนี้ผมยังไม่เห็นของ  เขาว่าจะมีให้ลองวันนี้แหล่ะ  ทำด้วยดวง LED สีขาว  รับประกันอุณหภูมิสีที่ 6500 K  หม้อแปลงไฟรับประกันไม่มี noise กวนระบบ มีสวิทช์สำหรับหรี่ด้วยซึ่งอันนี้ดีมากจะได้ปรับให้เหมาะกับความชอบของเราได้ ไว้มีรูปจะเอามาลงให้ดู
ทั้งสองอย่างน่าจะวางในงาน BAV บู๊ธ Planet Laser  สอบถาม ชมของ ต่อรองราคา กันได้ครับ
ทั้งหมดทั้งปวงนี่ไม่ใช่ของผมนา  ไม่มีเอี่ยวผลประโยชน์ใด ๆ  ได้ลองใช้ subwoofer tiptoe ของเขาแล้วคุณภาพยอดเยี่ยม  จึงนำมาให้พิจารณากัน  ไม่ใช่กระทู้ขายของนะจ๊ะ

ออฟไลน์ pathomn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 02:41:55 PM »
ทิปโทเนี่ยราคาซักเท่าไหร่ครับ  และอย่างที่แบ่งเป็นสำหรับซับตัวใหญ่กับตัวเล็กเนี่ย  ตัวใหญ่นี่หนักซักกี่โลครับ  และตัวเล็กเนี่ยไม่เกินกี่โลครับ  อย่างซับของผมหนัก 17  โลกว่า ๆ เนี่ยต้องใช้รุ่นใหญ่หรือรุ่นเล็กเหรอครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 03:05:10 PM »
พี่หมอแจ้งราคาให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 03:11:48 PM »
เข้ามาแอบดูราคาด้วยคน
แต่สนหลอดไฟหลังทีวีมากกว่าแฮะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 03:13:25 PM »
ไปชมของจริงพร้อมถามรายละเอียดเรื่องราคาและการใช้จริงที่ร้าน Planet Laser หรือในงาน BAV นครับ

ออฟไลน์ KS_1976

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 03:14:15 PM »
น่าสนใจครับ  :o แล้วจะไปดูของจริง + สอบถามราคาในงานนะครับ ขอบคุณครับ  O0

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 05:47:39 AM »
ผมลอง  แล้ว  อจ.หมาย ฟันธง  ภาพ ดีครับ  ฮิฮิฮ
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 07:24:54 AM »
ท่านขุนกะเซียนหมายชอบมีไรแปลก ๆ อยู่เรื่อย  เอา subwoofer tiptoe เขาไปลองแล้วรายงานว่ารองใต้ซับแล้วภาพจาก projector ดีขึ้น  สงสัยต้องหายาไปให้กินทั้งคู่

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 10:07:39 AM »
 :secretพี่หมอมีของมาแนะนำให้เสียตังอีกแล้ว ดูจากรูปร่างแล้วมันก็ยั่วยวนจริงๆ
งานโชว์ปีนี้กระเป๋าฉีกแน่ๆ แต่เรื่องภาพดีขึ้นเนี่ยผมเชื่อนะจากประสบการณ์ที่น้อยนิด
ของผมเนี่ยเมื่อเราปรับปรุงอะไรในระบบโฮมเธียร์เตอร์แล้วมักจะมีผลข้างเคียงไปยัง
ส่วนอื่นๆในระบบด้วยจะดีขึ้นหรือแย่ลงก็แล้วแต่ของที่ใส่เข้าไปว่ามีคุณภาพแค่ไหน
ส่วนมากที่เจอถ้าของดีมักจะทำให้ส่วนอื่นๆดีตามไปด้วย ซึ่งเป็นเรื่องแปลก  :headphone

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 12:02:47 PM »
น่าสนใจครับ แล้วจะไปดู

:)
Movies & Musics Lover
POP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 01:40:59 PM »
ท่าน yai-united นี่อนาคตเทพแน่  แต่ระวังกระเป๋าแห้งนะครับ

ออฟไลน์ chaithanee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 10:34:49 AM »
ต้องเตรียมเก็บตังค์อีกแล้วเรา  :P

ออฟไลน์ evolution

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 09:33:49 PM »
ออกแบบได้สวยมากเลยครับ กล่องก็สวยครับ
แถมยังใช้ประโยชน์ได้อีก
ต้องอุดหนุนซะแล้ว

นี่ถ้าออกทิปโท ใช้รองขาลำโพง
จะดีมากเลยครับขอเสนอไว้  ครับ
เนื่องจากลำโพงตั้งพื้นส่วนใหญ่แล้ว
ทิปโทที่แถมมาเป็นแบบขันน๊อตเข้ากับลำโพงมีแต่แบธรรมดา....มาก

ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ boungGT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 12:06:52 AM »
แวะไปดูที่งาน อิอิ :clap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 09:12:59 AM »
รูป LED backlight มาแล้วครับ  มีหม้อแปลง  สวิทช์ปิดเปิดกะหรี่ไฟอยู่ที่หม้อแปลง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 09:14:05 AM »
ต่อไฟแล้วเป็นแบบนี้
เอาไปติดไว้หลัง Plasma หรือ LCD TV ปิดไฟดูได้สบาย  ปรับแสงตามใจชอบ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 09:15:56 AM »
รูปติดตั้งเสร็จแล้วเปิดใช้งาน  มืดถ่ายยากจัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 09:16:53 AM »
ราคาขายเห็นว่าประมาณสองพันบาท  ชมดูได้ที่บู้ธ Planet Laser วันนี้

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 09:54:45 AM »
LED backlight  น่าสนใจดีครับ   O0 O0 O0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 03:55:30 PM »
เจ้าตัวหม้อแปลงไฟนั่นเป็น acrylic สีดำนะครับไม่ใช่พลาสติก  แต่ถ้าตกก็อาจจะแตกได้ระวังหน่อย  ข้อดีอีกอย่างคือมี memory ค่าความสว่างสุดท้ายที่ตั้งไว้  พอปิดหรือถอดปลั๊กแล้วเปิดใหม่จะเป็นความสว่างค่าสุดท้ายก่อนปิด

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2009, 08:29:16 AM »
ล่าสุดสำหรับ LED backlight หรือเจ้า Ambilight  เพื่อน ๆ หลายคนรวมทั้งตัวผมเองซื้อไปใช้แล้วฟีดแบ็กกลับมายอดเยี่ยมมากครับ  ถ้าใครยังรี ๆ รอ ๆ ตัดสินใจได้เลยครับท่าน  จะดูหนังได้อย่างที่ไม่เคยดูมาก่อน  ปิดไฟให้หมด  เปิด ambilight แล้ว enjoyyyyyyyyyy

ออฟไลน์ Finnex

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 12:46:26 AM »
ลองใช้ดูแล้วครับ tiptoe ที่คุณหมอแนะนำ พอดีกำลังซื้อของที่ร้าน Planet ในงาน BAV และเจอคนที่ผลิตเจ้า Tiptoe ตัวนี้ที่ร้าน
เค้าอธิบายถึงคุณสมบัติและความยุ่งยากในการผลิตเลยตัวสินใจลองดูยอมรับครับว่าครั้งแรกกล้าๆ กลัวๆ (เสียดายตัง) เนื่องจากเคยเล่น
Tiptoe และจานรอง Tiptoe มาหลายยี่ห้อ Michell , Harmonix ของญี่ปุ่น , Fine ceramic etc. ที่รีวิวต่างประเทศว่าดีมีผลต่อเสียง พบว่าค่อนข้างผิดหวัง
เนื่องจากความแตกต่างที่ได้ค่อนข้างน้อยจนต้องพยายามรู้สึกว่ามันเปลี่ยนแปลงเนื่องจากซื้อมาแล้ว แต่เนื่องจากคุณหมอ TJ ลองแล้วว่าดีเลย
ตัดสินใจซื้อมาลอง พบว่าผลที่ได้ผิดคาดมีการเปลี่ยนแปลงแบบที่รู้สึกได้ทันที คือ
 1. เสียงเบสดังขึ้นมากจนต้องเอา Sound Level Meter มาวัดดูพบว่าเสียงดังขึ้นประมาณ 3-4 db จนต้องมาปรับระดับเสียงเบสกันใหม่
 2. เสียงเบสที่มี Impact มากขึ้น
 3. เบสสะอาดและเก็บตัวเร็วขึ้น
ทั้งหมดเป็นผลที่ได้จาก Tiptoe ตัวนี้ (ส่วนภาพดีขึ้น อุปาทานไปหรือเปล่าไม่รู้แต่รู้สึกได้ว่าดีขึ้นอาจมีผลจากอย่างอื่นเช่น Fuse Furuech ตัวฟ้าใน BD80 เบิรน์แล้วก็เป็นได้)
ผมไม่ใช้ผู้เชี่ยวชาญเรื่องเสียงเบส แต่อยากแนะนำให้ลองดูครับ ผมว่าคนไทยไม่เป็นรองใครจริงๆ ถ้าตั้งใจทำ ซึ่งขอบอกว่าประทับใจมากครับกับของเล่นชิ้นนี้
 Highly Recommend!!!
(ได้ยินมาว่าวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตมีจำนวนจำกัดอาจหมดแล้วหมดเลย หรือ lot ใหม่อาจแพงกว่านี้จนทำให้ต้นทุนสูงมากจนไม่สามารถทำขายได้ ทำให้อาจเป็นตำนานให้กล่าวถึง)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 01:37:17 AM »
ลองใช้ดูแล้วครับ tiptoe ที่คุณหมอแนะนำ พอดีกำลังซื้อของที่ร้าน Planet ในงาน BAV และเจอคนที่ผลิตเจ้า Tiptoe ตัวนี้ที่ร้าน
เค้าอธิบายถึงคุณสมบัติและความยุ่งยากในการผลิตเลยตัวสินใจลองดูยอมรับครับว่าครั้งแรกกล้าๆ กลัวๆ (เสียดายตัง) เนื่องจากเคยเล่น
Tiptoe และจานรอง Tiptoe มาหลายยี่ห้อ Michell , Harmonix ของญี่ปุ่น , Fine ceramic etc. ที่รีวิวต่างประเทศว่าดีมีผลต่อเสียง พบว่าค่อนข้างผิดหวัง
เนื่องจากความแตกต่างที่ได้ค่อนข้างน้อยจนต้องพยายามรู้สึกว่ามันเปลี่ยนแปลงเนื่องจากซื้อมาแล้ว แต่เนื่องจากคุณหมอ TJ ลองแล้วว่าดีเลย
ตัดสินใจซื้อมาลอง พบว่าผลที่ได้ผิดคาดมีการเปลี่ยนแปลงแบบที่รู้สึกได้ทันที คือ
 1. เสียงเบสดังขึ้นมากจนต้องเอา Sound Level Meter มาวัดดูพบว่าเสียงดังขึ้นประมาณ 3-4 db จนต้องมาปรับระดับเสียงเบสกันใหม่
 2. เสียงเบสที่มี Impact มากขึ้น
 3. เบสสะอาดและเก็บตัวเร็วขึ้น
ทั้งหมดเป็นผลที่ได้จาก Tiptoe ตัวนี้ (ส่วนภาพดีขึ้น อุปาทานไปหรือเปล่าไม่รู้แต่รู้สึกได้ว่าดีขึ้นอาจมีผลจากอย่างอื่นเช่น Fuse Furuech ตัวฟ้าใน BD80 เบิรน์แล้วก็เป็นได้)
ผมไม่ใช้ผู้เชี่ยวชาญเรื่องเสียงเบส แต่อยากแนะนำให้ลองดูครับ ผมว่าคนไทยไม่เป็นรองใครจริงๆ ถ้าตั้งใจทำ ซึ่งขอบอกว่าประทับใจมากครับกับของเล่นชิ้นนี้
 Highly Recommend!!!
(ได้ยินมาว่าวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตมีจำนวนจำกัดอาจหมดแล้วหมดเลย หรือ lot ใหม่อาจแพงกว่านี้จนทำให้ต้นทุนสูงมากจนไม่สามารถทำขายได้ ทำให้อาจเป็นตำนานให้กล่าวถึง)

ท่าน IBGUY  นี่ เซียนตัวจิง ๆ    เล่นมานานมาก      ผมไม่ค่อยอยากเจอพวกท่านเลย  เจอกันทีไร  ผมเสียเงินทุกที    เฮ้อ  เราสามเกลอ bd 80   สองเกลอใช้แล้ว  ผมยังไม่ใช้รู้สึก เขิน ๆ  เดี่ยวจะไปขอยืมมาลองก่อนน่ะ  แบบว่าตังน้อย   ใช้้ดีค่อยจ่ายตัง    เจอ  อาจารย์ หมาย  ขุนจิต  หมอทีเจ  ibguy      เชียร์จัง        วันหลังต้องห้ามเข้าเวปสักสองเดือน  เก็บตังก่อนน่ะ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 08:12:20 AM »
ราคาอาจสูงหน่อย  แต่ถ้าได้ลองเองจะรู้เลยว่าดีมาก ๆ ครับเจ้า tiptoe ตัวนี้   กลุ่ม hometheater hardcore นี่ผมว่าไม่ควรพลาดเด็ดขาด  ลองแล้วเสียตังค์แน่นอนครับท่าน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 04:47:53 PM »
โดนมาแล้วครับ วันนี้ถอยมาหน่งชุด เดี๋ยวว่าจะไปลองสักหน่อย  :victory

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:00:39 PM »
ไม่น่าเชื่อเลย  ขายเกลี้ยง  สุดยอด Tiptoe  ผู้ผลิตหน้าบานยิ้มแฉ่งเลย  เขาบอกเลยว่ากำไรน้อยมากแต่อยากทำ
งานนี้คนเดินเยอะมากทุกวันเลย  ผมไปสามวันคนเยอะขนาดบางทีจะเข้าแต่ละห้องต้องเบียดกันเลย

ออฟไลน์ superkenkung

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 09:54:30 AM »
ชอบไฟครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 02:20:34 PM »
ขอเสนอนิดนึงครับ  ไฟอะครับ น่าจะมีตัวอักษรบอกว่า ปุ่มเปิดปิด ปุ่มหรี่ไฟ นะครับ
ซื้อมาชุดนึง เวลาเปิดกดผิดเรื่อยเลยอ่า  :black_eye

ออฟไลน์ Theps

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 02:57:32 PM »
ช่วยถ่ายรูปตอนติด LED backlight  ได้ไหมครับ ว่าติดตรงไหนของด้านหลังทีวี

แล้วตกลงราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ kongky

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 03:40:00 PM »
LED backlight น่าจะติดที่ผนัง ถามราคาแล้ว1900บาทครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 03:46:15 PM »
ติดแนวดิ่ง  ซ้ายขวาด้านละหนึ่งเส้น  โดยให้ด้านที่เป็นสีดำหันออกด้านนอก

ออฟไลน์ thonglor

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2009, 11:38:40 PM »
ใครที่ซื้อ tiptoe ชุดนี้ไปลองบ้างแล้ว  ช่วยบอกเพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่าเป็นยังไงบ้าง   ผมกำลังจะไปหาซื้อมาลองบ้าง  หรือเค้ามีให้ยืมมาทดลองก่อนมั๊ย
 :)  ผมจะลองเอามาลองซับดู...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ STAFF PLANET LASER

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2009, 01:00:02 AM »
ใครที่ซื้อ tiptoe ชุดนี้ไปลองบ้างแล้ว  ช่วยบอกเพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่าเป็นยังไงบ้าง   ผมกำลังจะไปหาซื้อมาลองบ้าง  หรือเค้ามีให้ยืมมาทดลองก่อนมั๊ย
 :)  ผมจะลองเอามาลองซับดู...ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าใช้ Sub น้ำหนักเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ ทีร้านเหลืออย่างละชุด
สนใจติดต่อสอบถามได้นะครับ Tel. 026891163 เปิด 10.00น.-21.00น. 

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2009, 01:16:18 AM »
ทิปโทวางซับ ไม่แพงเลย  เคยเห็นคนไทยทำแพงกว่านี้  :cold
ไม่ต้องบอกนะว่าใครทำ  :P

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2009, 02:37:06 PM »
LED backlight น่าจะติดที่ผนัง ถามราคาแล้ว1900บาทครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2009, 02:37:45 PM »
ติดแนวดิ่ง  ซ้ายขวาด้านละหนึ่งเส้น  โดยให้ด้านที่เป็นสีดำหันออกด้านนอก
ขอบคุณคุณหมอด้วยครับ

ออฟไลน์ evolution

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2009, 08:20:05 PM »

ไม่ทราบว่าใช้ Sub น้ำหนักเท่าไหร่ครับ
สนใจติดต่อสอบถามได้นะครับ Tel. 026891163 เปิด 10.00น.-21.00น. 

ขอจองทิปโทวางซับตัวใหญ่ วันเสาร์หน้าเข้าไปเอาที่ร้านได้มั้ยครับ
ถ้าได้...แจ้งราคาทาง PM ด้วยครับ ราคาพิเศษหรือป่าวครับ ซื้อมาแล้วชุดหนึ่ง...จำราคาไม่ได้ครับ
เงินเดือนออกก่อน ;D :whistling
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ STAFF PLANET LASER

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2009, 12:20:32 AM »

ขอจองทิปโทวางซับตัวใหญ่ วันเสาร์หน้าเข้าไปเอาที่ร้านได้มั้ยครับ
ถ้าได้...แจ้งราคาทาง PM ด้วยครับ ราคาพิเศษหรือป่าวครับ ซื้อมาแล้วชุดหนึ่ง...จำราคาไม่ได้ครับ
เงินเดือนออกก่อน ;D :whistling
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โทรมาคุยทีร้านได้เลยครับ
ติดต่อ คุณตั๊ก หรือ คุณเรย์ ยินดีให้บริการ
tel.026891163-5

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2009, 12:28:35 PM »
ผมซื้อมาใช้แล้วนะครับ ตอนแรก 2 จิต 2 ใจ เพราะ กำลังจะซื้อ สายซับ Monster พอนำกลับมาใช้ที่บ้านปรากฏว่า ซับมีมวลมากขึ้น จนต้องไปลด Volume และที่สำคัญ ซับสะอาดมากทำให้เสียงรายละเอียดชัดเจนขึ้นเยอะ ขนาดซับของผม เป็นแค่ JBL DIGITAL 12 และที่สำคัญ ความถี่ตำ ทำงานควบคู่ไปกับ หนังบนจอได้สอดคล้องมากยิ่งขึ้น ซึ่งของเดิม ผิดตำแหน่ง