ผู้เขียน หัวข้อ: (ยังไม่อ่าน)สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se ขึ้น error2  (อ่าน 10725 ครั้ง)

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
มีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ

หลังจากโดนช่างมือดี ขโมยไส้ในไปและให้ใส่กลับคืน ปัจจุบันยังไม่สามารถใช้งานได้ครับ

ปัจจุบันเครื่องของผม 63se ยังใช้งานไม่ได้ ทั้งหัวเก่าและหัวใหม่ที่ซื้อมาครับ
มันขึ้น error 2 ครับ วานผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ gob

• *
ปัจจุบันเครื่องของผม 63se ยังใช้งานไม่ได้ ทั้งหัวเก่าและหัวใหม่ที่ซื้อมาครับ
มันขึ้น error 2 ครับ วานผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
ของคุณ gob
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม, 2009, 09:14:03 AM โดย teak »
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ตามรูปครับของคุณ gob ด้านซ้าย ตัวเสียบสายมันหันคนละด้านกับผมเพราะฉนั้นสายแพขาวใช้ด้วยกันไม่ใด้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม, 2009, 09:12:30 AM โดย teak »

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 ^-^ สำหรับตัวข้างล่างนี้เป็น New Production Spare Parts....ดูแล้ว....น่าจะใกล้เคียงคำว่าของแท้ที่สุดได้อีกหน่อย  :whistling

http://cgi.ebay.com/Philips-VAM1201-02-CDM12-1-CD-Laser-Head-New_W0QQitemZ330336098486QQcmdZViewItemQQptZLH_DefaultDomain_0?hash=item4ce990d8b6&_trksid=p3286.m20.l1116

มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
รอดูผลการทดสอบครับ  d_d

ออฟไลน์ gob

• *
อ่านข้อความจากคุณ teak แล้วค่อนข้างคลุมเครื่อ ในเรื่องให้ส่งทั้งชุด ผมก็นึกว่าคุณให้ผมมาทั้งชุดทั้งถาดทั้งอะไรก็เลยตกใจเพราะผมได้รับแค่ชุดหัวเท่านั้น
ดังนั้นหากอธิบายอะไรต้องชัดเจนครับ ทำให้เข้าใจผิดไปได้

แต่ง่ายๆครับ ผมเปลี่ยนหัวเดิมวึ่งมีการปรับจูน R เกือกม้าก็ใช้ได้เลย มีปัญหาเพียงเล็กน้อยคือสะดุดและมีเสียงดังกึ๊กๆ ตอนเปลี่ยน track
คาดว่าน่าจะลองปรับอีกสักตั้ง (ตกลงว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ)

ดังนั้นเป็นที่ชัดเจน 1000% ว่าเกิดปัญหาจากหัวของคุณ teak

ส่วนหัวของคุณ teak ผมลองอีกครั้งดังนี้
หัวใหม่ของคุณ teak ที่ซื้อมา
สรุปว่าผมลองอีกครั้งตามที่คุณ DIY Man แนะนำ ผมก็เลยลองดึงแกนหมุนแผ่นขึ้นมาเล็กน้อย ทำให้มันหมุนโดยใช้มือหมุนได้อย่างอิสระแล้ว
แต่ยังไม่ได้ต่อทดสอบใช้งาน และยังไม่ได้ส่งกลับไปให้คุณ teak  เดี๋ยววันไหนว่างๆจะลองทดสอบดูว่ามีอาการใดแทรกซ้อนหรือไม่
สรุปน่าจะเกิดจากการขนส่ง ทำให้แกนหมุนแผ่นมันอัดเข้าไปแน่นด้านใน จึงฝืดมากๆครับ ส่วนหัวละ 200 หากมีผมก็สนใจซื้อ spare ไว้สักชุดครับ
เดี๋ยว pm ไปบอก
ส่วนผลการทดสอบ จะเร่งทดสอบให้ภายในอาทิตย์นี้ครับ
ขอบคุณมากๆสำหรับการรับไปทดสอบ หรือรับผิดชอบในสินค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน, 2009, 09:51:02 AM โดย gob »

เข้าใจกันผิดไปใหญ่แล้วครับ ที่ผมให้ส่งหัวมาไม่ใช่หัวอ่านเพียวๆครับ ทั้งชุดที่ผมส่งไป และก็ชุดถาดป้อนแผ่นครับผมจะใด้ไต้องถอดของผมมาก แค่ถอดสายแพขาวกับแจ๊กสายไฟอีก 2 ชุดก็ทดสอบใด้แล้วและก็ตัดปัญหาอย่างอื่นจากการประกอบไปเลย
ถ้าส่งหัวมาอย่างเดียวผมคงทำอะไรไม่ใด้ครับแค่เช็คชุดมอเตอร์อย่างเดียวครับ แค่นี้ผมก็เหนื่อยแล้วครับถ้าเป็นแบบนี้ผมคงต้องรับประกันหัวด้วยต้องทำมากค์ต่างๆ และเพื่มค่าหัวเป็น 800-100 บาทตามแล้วแต่จะประกันอะไร เหมือนในศูนย์ละมั่งครับ

ตกลงยังไงครับ คำพูดด้านบนคืออะไรครับ ตกลงเปลี่ยนไม่ได้หรือครับหรือต้องเพิ่มเงินครับ
และที่ผมได้รับก็คือตามรูปครับ ได้รับมาตามรูปขอเน้นให้ดูตามรูปด้านล่างที่แนบ ถูกต้องไหมครับ ผมจะคืนกลับแค่ตามรูปโดยให้คุณแก้ไขและทดสอบก็ตามรูปเลย ถูกต้องไหมครับ ขอคำยืนยันด้วยครับ เดี๋ยวจะงงไปใหญ่

ตอนนี้ผมลองปรับ r ที่หัวเดิมแล้ว ใช้งานได้ปกติดีครับ สายไม่มีหลวม แต่หัวใหม่หัวมันเบียดครับ แข็งและไม่ฝืด
สรุป ค่อยๆอ่านนะครับ
1.ผมจะเปลี่ยนให้ก็ต่อเมื่อหัวอ่านยังไม่มีการต่อเข้าใช้งาน ซึ่งเช็คใด้ง่ายๆตามที่ผมใด้กล่าวไปต้อนแรกๆเช่น ถ้าใด้รับหัวอ่านแล้วเปิดกล่องดูมีการชำรุด อันนี้ผมรับคืนครับ
2.และที่ผมจะให้ส่งกลับมาผมไม่ใด้หมายความว่าจะเปลี่ยนให้ครับ ผมจะเช็คให้ว่าเป็นเพราะอะไรและผมมั่นใจครับว่าหัวไม่เสียแน่แต่เป็นแค่ชุดมอเตอร์ขับแผ่นอย่างเดียว
3.และที่ให้ส่งหัวมา มันก็คือชุดหัวทั้งชุดที่ผมส่งให้ครับ แต่ผมอยากให้ส่งชุดกลไกป้อนแผ่นมาด้วย ผมจะใด้ใส่ให้เลยและลองให้เลยเมื่อใด้แล้วผมก็จะส่งกลับไปทั้งชุดที่ประกอบเสร็จพอใด้ก็แค่เสียบสายอย่างเดียว จะใด้ไม่ต้องมีปัญหาอย่างอื่นอีก
ถ้าส่งกลับมาตามที่ผมส่งไปผมทำอะไรไม่ใด้ครับ
4.ถ้าต้องการหัวราคา 200 บาทผมมีให้ครับ คิดว่าเกรดเดียวกับ อมรเลย (ของใหม่ๆเลย)

ครั้งหน้าผมคงต้องเปลี่ยนเป็นให้เลือก
1. ราคา  650  บาท ไม่รับประกัน
2.ราคา 1,000 บาท  รับประกันเปลี่ยน 
จะดีกว่ามั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2009, 05:30:30 PM โดย teak »

ออฟไลน์ gob

• *
                  ;)ไปซื้อมาลองใหม่เลยคุณ Kob เมื่อวานผมเดินผ่านที่บ้านหม้อยังเห็นวางขายอยู่เพียบหลายร้าน ถามราคาคร่าวๆ ตกชุดละแค่ประมาณสองร้อยกว่าบาท +/- (แบบพร้อมชุด Motor หมุนแผ่น + Motor เลื่อนหัวอ่าน) หยิมมาพิจารณาดู  K)งานก็ยังเนี๊ยบใช้ได้เป็นหัวเคลือบสีฟ้าๆ เหมือนๆ กันครับ จริงๆ ผมต้องการแค่มาแงะเอาหัวอ่านมันเท่านั้น เพราะ Motor หมุนแผ่นของเดิมๆ ที่มากับเครื่องยังไงก็เนี๊ยบกว่า สังเกตุได้จากชุดหมุนแผ่นเดิมที่มากะเครื่องของผมจะมีแผ่น Aluminium Ground Shield สีดำๆ แปะทับไว้ด้านบนสุดด้วย กะว่าไว้ไปอีกทีจะไปซื้อมาเก็บ Spare เผื่อไว้ซัก 3-4 ชุด

Laser Pickup สำหรับ CD63 ขั้นตอนการเปลี่ยนนั้น Simple มากกกก ไม่ต้องไปถามใครให้ยุ่งยาก :wiggle นั่งอ่านตาม Link ข้างล่างนี้เลยครับ

http://iangclark.net/projects/CD63/CD63.html

เบียด !!! หมุนฝืดนักใช่ไหม??? แก้ได้....แงะเลยครับ ;D                   

http://www.linkovitch.me.uk/jaguar/cdrepair/stuck-platter.html

ราคาหัวละ 200 เองหรือ ต่างกับของคุณ teak ไหมครับ

ออฟไลน์ gob

• *
เข้าใจกันผิดไปใหญ่แล้วครับ ที่ผมให้ส่งหัวมาไม่ใช่หัวอ่านเพียวๆครับ ทั้งชุดที่ผมส่งไป และก็ชุดถาดป้อนแผ่นครับผมจะใด้ไต้องถอดของผมมาก แค่ถอดสายแพขาวกับแจ๊กสายไฟอีก 2 ชุดก็ทดสอบใด้แล้วและก็ตัดปัญหาอย่างอื่นจากการประกอบไปเลย
ถ้าส่งหัวมาอย่างเดียวผมคงทำอะไรไม่ใด้ครับแค่เช็คชุดมอเตอร์อย่างเดียวครับ แค่นี้ผมก็เหนื่อยแล้วครับถ้าเป็นแบบนี้ผมคงต้องรับประกันหัวด้วยต้องทำมากค์ต่างๆ และเพื่มค่าหัวเป็น 800-100 บาทตามแล้วแต่จะประกันอะไร เหมือนในศูนย์ละมั่งครับ

ตกลงยังไงครับ คำพูดด้านบนคืออะไรครับ ตกลงเปลี่ยนไม่ได้หรือครับหรือต้องเพิ่มเงินครับ
และที่ผมได้รับก็คือตามรูปครับ ได้รับมาตามรูปขอเน้นให้ดูตามรูปด้านล่างที่แนบ ถูกต้องไหมครับ ผมจะคืนกลับแค่ตามรูปโดยให้คุณแก้ไขและทดสอบก็ตามรูปเลย ถูกต้องไหมครับ ขอคำยืนยันด้วยครับ เดี๋ยวจะงงไปใหญ่

ตอนนี้ผมลองปรับ r ที่หัวเดิมแล้ว ใช้งานได้ปกติดีครับ สายไม่มีหลวม แต่หัวใหม่หัวมันเบียดครับ แข็งและไม่ฝืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2009, 12:34:54 PM โดย gob »

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
                  ;)ไปซื้อมาลองใหม่เลยคุณ Kob เมื่อวานผมเดินผ่านที่บ้านหม้อยังเห็นวางขายอยู่เพียบหลายร้าน ถามราคาคร่าวๆ ตกชุดละแค่ประมาณสองร้อยกว่าบาท +/- (แบบพร้อมชุด Motor หมุนแผ่น + Motor เลื่อนหัวอ่าน) หยิมมาพิจารณาดู  K)งานก็ยังเนี๊ยบใช้ได้เป็นหัวเคลือบสีฟ้าๆ เหมือนๆ กันครับ จริงๆ ผมต้องการแค่มาแงะเอาหัวอ่านมันเท่านั้น เพราะ Motor หมุนแผ่นของเดิมๆ ที่มากับเครื่องยังไงก็เนี๊ยบกว่า สังเกตุได้จากชุดหมุนแผ่นเดิมที่มากะเครื่องของผมจะมีแผ่น Aluminium Ground Shield สีดำๆ แปะทับไว้ด้านบนสุดด้วย กะว่าไว้ไปอีกทีจะไปซื้อมาเก็บ Spare เผื่อไว้ซัก 3-4 ชุด

Laser Pickup สำหรับ CD63 ขั้นตอนการเปลี่ยนนั้น Simple มากกกก ไม่ต้องไปถามใครให้ยุ่งยาก :wiggle นั่งอ่านตาม Link ข้างล่างนี้เลยครับ

http://iangclark.net/projects/CD63/CD63.html

เบียด !!! หมุนฝืดนักใช่ไหม??? แก้ได้....แงะเลยครับ ;D                   

http://www.linkovitch.me.uk/jaguar/cdrepair/stuck-platter.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2009, 11:09:47 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ LAK_SF

ถ้าไม่มีปัญหาตรงจุดอื่น
จริงๆแล้วหัวอ่านรุ่นนี้ปรับ R เกือกม้าใต้หัวอ่าน โดยให้ได้ค่าประมาณ 900โอห์ม - 1K มันจะอ่านแผ่นได้เลยครับ
โดยหงายชุดหัวอ่านขึ้น ให้มอเตอร์หมุนแผ่นอยู่ซ้ายมือ สังเกตที่ R เกือกม้า ขาที่อยู่ตรงกลางกับขาที่อยู่ด้านขวาของเรา
ขาคู่นี้จะวัดค่าได้เท่าที่บอก ผมเปลี่ยนเองมา 4 เครื่องแล้วครับ ของผม 2 ของเพื่อนอีก 2 แต่ถ้ามันไม่อ่านค่อยดูตรงจุดอื่น

ผมเคยเปลี่ยนหัวใหม่แล้วใช้งานได้เดือนเดียว คิดว่าหัวเสียเลยเปลี่ยนใหม่อีก คราวนี้ไม่อ่านเลย
สุดท้ายส่งศูนย์ กลับมาอ่านได้เลย โดยเค้าแจ้งว่าหัวไม่เสีย แต่เสียที่ socket .....  งง เลย
จากนั้นเครื่องรุ่นนี้ผมก็อาศัยการซ่อมด้วยวิธีนี้มาตลอด ปรากฏว่าใช้ได้ทุกเครื่องเลยครับ  :)

ต้องลองถาม คุณ teak ว่าเอาอย่างไรดี มันใช้ไม่ได้จริงๆครับ
รอคำตอบอยู่เหมือนกันครับ :help :help :help
เท่าที่อ่านดูผมว่าหัวไม่เสียครับ เอาแบบนี้ครับทั้งคุณ gob กับคุณ นิดนึง ส่งหัวอ่านกลับมาให้ผม ส่งมาทั้งชุดถาดใส่แผ่นเลยนะครับผมจะใด้ไม่ต้องลื้อมากแค่ถอดสายแพขาวเส้นใหญ่ออกอย่างเดียว แล้วผมจะเซ็คให้ ครับ คุณ gob ส่งหัวเก่ามาด้วยนะครับเดี๋ยวผมจะเปลี่ยนเฉพาะหัวให้ ( แต่ผมไม่รับคืนนะครับเพราะผมไม่ใด้+ค่าประกันไปด้วย)ถ้ามันใช้ไม่ใด้จริงผมจะลองคุยกับทางโน้นดู แล้วผมจะแก้ปํญหาให้ ส่งมาตามลิ้งข้างล่างครับ

ผมคุยกับทางที่ผมเอามาแล้วครับเขารับประกันครับ แต่รับประกันภายนอกที่ชำรุดเช่นชุดมอเตอร์มันแข็งเขาก็รับประกัน แต่มันมีข้อแม้ครับหัวนั้นต้องยังไม่ผ่านการใช้งานหรือถูกเปลี่ยนมาก่อน แล้วเขารู้ใด้อย่างไร ที่เขารู้เขาบอกว่าเวลาเราเสียบสายแพน้ำตาลมันจะมีรอยจิกที่สายแพ แล้วผมถามเขาว่าหัวยังไม่ทันใช้เลยน่าจะเคลมใด้ เขาก็ไม่รับ เขาบอกว่าถ้าเขาจะรับประกันการอ่านใด้เขาต้องเพื่มราคาอีก100-150บาทมันจะแพงไป แล้วผมก็ถามเขาว่าเขามั่นใจใด้อย่างไรว่าหัวใช้ใด้ดี เขามีเครื่องปรับจูนแสงอะไรของเขานี่เหละ ถ้าหัวของเขาไม่มีคุณภาพพอ เดี๋ยวมันก็สะท้อนกลับมาเองครับ

คุณ teak ครับ คาดว่า มันน่าจะเบียดตามที่คุณบอกมานะครับ คือหัวมันไม่หมุน มันฝืดมากๆครับ (อาจจะเกิดจากการขนส่ง)
เอาเป็นว่าผมส่งกลับและฝากขอตัวใหม่ที่มันปกตินะครับ ผมจะส่งของเดิมที่มันเหมือนตัวเดิมๆที่คุณส่งมาทุกประการครับ คือชุดหัวและมอเตอร์เดิมๆเลย
+ถาดทุกๆอย่าง เพราะผมยังไม่ได้แกะอะไรออกมาครับ คือ เดิมๆของคุณเลยครับที่คุณส่งมาครบอย่างไร ผมก็ส่งกลับครบเช่นเดิมครับ เดี๋ยวเข้าใจผิด
คือที่ผมไม่ส่งให้คุณคือชุดถาดของเครื่องผมต่างหาก เรียกไม่ถูกทำให้สับสนครับ(เดี๋ยวเข้าใจผิดกันว่าส่งแต่หัวอย่างเดียวแต่ส่งชุดของคุณคืนทั้งชุดครับ)

ส่งคืนตามรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม, 2009, 07:55:24 AM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
คุณ teak ครับ คาดว่า มันน่าจะเบียดตามที่คุณบอกมานะครับ คือหัวมันไม่หมุน มันฝืดมากๆครับ (อาจจะเกิดจากการขนส่ง)
เอาเป็นว่าผมส่งกลับและฝากขอตัวใหม่ที่มันปกตินะครับ ผมจะส่งของเดิมที่มันเหมือนตัวเดิมๆที่คุณส่งมาทุกประการครับ คือชุดหัวและมอเตอร์เดิมๆเลย
+ถาดทุกๆอย่าง เพราะผมยังไม่ได้แกะอะไรออกมาครับ คือ เดิมๆของคุณเลยครับที่คุณส่งมาครบอย่างไร ผมก็ส่งกลับครบเช่นเดิมครับ เดี๋ยวเข้าใจผิด
คือที่ผมไม่ส่งให้คุณคือชุดถาดของเครื่องผมต่างหาก เรียกไม่ถูกทำให้สับสนครับ(เดี๋ยวเข้าใจผิดกันว่าส่งแต่หัวอย่างเดียวแต่ส่งชุดของคุณคืนทั้งชุดครับ)

ส่งคืนตามรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2009, 07:53:14 AM โดย gob »

ออฟไลน์ นิดนึง

ผมขอตอบปัญหาก่อนนะครับ
สาเหตที่ทุกๆคนเปลี่ยนหัวใหม่แล้วเล่นใด้บ้างไม่ใด้บ้างสาเหตุมาจากสายแพขาว 15 pin เส้นเดียวครับหัวใหม่ไม่มีปัญหาหลอก และคุณ นิดนึง อย่าทิ้งสายแพเก่านะครับลองเช็คสายหัวท้ายว่ามีเส้นใหนขาดหรือเปล่า ถ้าไม่ขาด ให้ใช้ยางลบทำความสะอาดจุดสัมผัส ที่มันดำๆบางเส้น แล้วผมมีวิธีแก้ให้ ผมไม่ใด้ถ่ายรูปมาให้ดูเดียว ถ้าคุณ gob ส่งหัวมาผมจะถ่ายให้ดูทีเดียวเลยครับ ขออธิบายเปล่าๆให้ฟังก่อน ให้ถอดสายแพออกเมื่อเราจะถอดออกเราต้องดึงตัวลีอคสายใช่ใหม่ครับ เมื่อถอดออกแล้วให้ดึงตัวลอ๊คสายออกเลยโอยดดึงขึ้นตรงๆเลยมันจะแข็งนิดนึง เมื่อดึงออกแล้วเราจะเห็น pin 15pin ให้ใช้อะไรเล็กๆ ดัดมันมาทางสายแพที่เราเสียบเพื่อให้มันสนิทกับสายแพยิ่งขึ้น ไม่ต้องดันมากนะครับให้สังเกตุมากกว่าของเก่านิดนึง แล้วก็ใส่ตัวล๊อคเข้าที่เดิม (ตัวนี้แหละครับที่ทำให้ผม)นึกว่าหัวมันเสีย) หรือเช็คเบื้องต้น ให้เปิดเครื่องแล้วเล่นเพลงเมื่อเครื่องกำลังเล่นให้ใช้นิ้วเขี่ยวสายแพขาว หรือเคราะไหมันดิ้นนิดนึง ถ้าเคราะแล้วเครื่องอ่านสะดุด ให้ทำตามที่ผมบอกเลยครับแน่นอน 
ขอบคุณครับ จะรีบลองไปทำดู  O0 O0

ผมขอตอบปัญหาก่อนนะครับ
สาเห๖ที่ทุกๆคนเปลี่ยนหัวใหม่แล้วเล่นใด้บ้างไม่ใด้บ้างสาเหตุมาจากสายแพขาว 15 pin เส้นเดียวครับหัวใหม่ไม่มีปัญหาหลอก และคุณ นิดนึง อย่าทิ้งสายแพเก่านะครับลองเช็คสายหัวท้ายว่ามีเส้นใหนขาดหรือเปล่า ถ้าไม่ขาด ให้ใช้ยางลบทำความสะอาดจุดสัมผัส ที่มันดำๆบางเส้น แล้วผมมีวิธีแก้ให้ ผมไม่ใด้ถ่ายรูปมาให้ดูเดียว ถ้าคุณ gob ส่งหัวมาผมจะถ่ายให้ดูทีเดียวเลยครับ ขออธิบายเปล่าๆให้ฟังก่อน ให้ถอดสายแพออกเมื่อเราจะถอดออกเราต้องดึงตัวลีอคสายใช่ใหม่ครับ เมื่อถอดออกแล้วให้ดึงตัวลอ๊คสายออกเลยโอยดดึงขึ้นตรงๆเลยมันจะเข็งนิดนึง เมื่อดึงออกแล้วเราจะเห็น pin 15pin ให้ใช้อะไรเล็กๆ ดัดมันมาทางสายแพที่เราเสียบเพื่อให้มันสนิทกับสายแพยิ่งขึ้น ไม่ต้องดันมากนะครับให้สังเกตุมากกว่าของเก่านิดนึง แล้วก็ใส่ตัวล๊อคเข้าที่เดิม (ตัวนี้แหละครับที่ทำให้ผม)นึกว่าหัวมันเสีย) หรือเช็คเบื้องต้น ให้เปิดเครื่องแล้วเล่นเพลงเมื่อเครื่องกำลังเล่นให้ใช้นิ้วเขี่ยวสายแพขาว หรือเคราะไหมันดิ้นนิดนึง ถ้าเคราะแล้วเครื่องอ่านสะดุด ให้ทำตามที่ผมบอกเลยครับแน่นอน
ส่วนของคุณ gob ผมคิดว่าตัวจานที่ลองแผ่นมันเบียดครับน่าจะมาจากการขนส่งที่ถูกทับ ก่อนผมส่งผมเช็คให้แล้ว ลองดึงจานลองแผ่นขึ้นนิดนึงครับให้เท่ากับหัวเก่า หัวไม่เสียแน่นอน หรือจะส่งมาให้ผม เอแต่ถ้าส่งหัวมาอย่างเดียวผมไม่รับนะครับ ผมไม่อย่ากเกะชุดของผมออกส่งมาทั้งชุดถาดเลยครับหรือจะลองทำตามที่ผมบอกก่อนก็ใด้ครับ

หัวทั้ง 2 มาล๊อดเดียวกันครับ

ออฟไลน์ gob

• *
สายแน่นแน่นอนครับ เพราะเปลี่ยนหัวเก่าอ่านได้เลยครับ
หัวเก่าปรับ R เกือกม้าครับ ใช้งานได้ดีเลย

ให้ดูว่า socket สายแพมันเบี้ยวไหม บางครั้งมันเป็นตรงจุดนั้นแหละครับ

ผมทำนายว่ามันจะเป็นอีก 555 เหมือนของผม
ถ้าเป็นอีกครั้งให้เอากระดาษบางๆยัดใส socket เลยครับ
หายสนิท  :)

สายแพที่ซื้อมาจากร้านอมรจะไม่มีแผ่นพลาสติก รองให้หนาในช่วงปลายสายเหมือนกับของเดิม ผมเลยเอาแผ่นพลาสติกยัดไใว้แล้วครับ O0 O0

อ้าว...ทำแล้วเหรอครับ อย่าลืมดูตรงสายแพแผ่นใหญ่ด้วยนะครับ ดีใจด้วยนะครับที่เครื่องใช้ได้แล้ว  :)
ขอบคุณครับ d_d แต่สายแพขาว15pinที่ซื้อมาจากร้านอมรยาวไปหน่อย :secret
สายแพตัวไหนครับที่มีปัญหา
และคุณ teak ครับ หัวของผมกับของคุณนิดนึง เป็น lot เดียวกันหรือไม่และเหมือนกันทุกประการหรือไม่ครับ

เส้นสีขาวที่ต่อจากชุดtransportมายังmainPCBครับ ;) ดูภาพประกอบครับ ขออภัยที่นำมาจากคุณDIY Man.  K)
          หัวของคุณgobกับของผมคง เป็น lot เดียวกัน ต้องรอคุณมายืนยันอีกครั้ง แต่ดูจากอาการที่คุณgobบอก หัวที่ซื้อมาจากคุณteakก็ไม่น่าเสียครับ

ออฟไลน์ gob

• *
ให้ดูว่า socket สายแพมันเบี้ยวไหม บางครั้งมันเป็นตรงจุดนั้นแหละครับ

ผมทำนายว่ามันจะเป็นอีก 555 เหมือนของผม
ถ้าเป็นอีกครั้งให้เอากระดาษบางๆยัดใส socket เลยครับ

สายแพที่ซื้อมาจากร้านอมรจะไม่มีแผ่นพลาสติก รองให้หนาในช่วงปลายสายเหมือนกับของเดิม ผมเลยเอาแผ่นพลาสติกยัดไใว้แล้วครับ O0 O0

อ้าว...ทำแล้วเหรอครับ อย่าลืมดูตรงสายแพแผ่นใหญ่ด้วยนะครับ ดีใจด้วยนะครับที่เครื่องใช้ได้แล้ว  :)
ขอบคุณครับ d_d แต่สายแพขาว15pinที่ซื้อมาจากร้านอมรยาวไปหน่อย :secret
สายแพตัวไหนครับที่มีปัญหา
และคุณ teak ครับ หัวของผมกับของคุณนิดนึง เป็น lot เดียวกันหรือไม่และเหมือนกันทุกประการหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ gob

• *
ของผมก็ 63 se ครับ อย่าลืมส่งมาทั้งถาดใส่แผ่นเลยนะครับที่ถอดน๊อต 3 ตัวแล้วยกออกครับ เอาสายแพขาวมาด้วยก็ดีครับจะใด้เช็คให้บางที่อาจขาดบางเส้น

ถึงคุณ teak ครับ สายแพ ตัวเครื่อง ฝาถาด ไม่มีอะไรเสียครับ
เมื่อวานผมลองปรับ R เกือกม้าที่หัวเก่าดู สรุปว่าใช้งานได้ดีไม่มีสะดุดใดๆ อ่านได้ปกติแล้ว
 สรุปว่าหัวเก่าที่เคยขึ้นโค้ด Error 2 ก็ไม่ได้เสียอะไรครับ ใช้ได้ปกติเฉยเลย

แสดงว่าเป็นที่หัวใหม่ของคุณ 1000% ดังนั้นผมขอจัดส่งแค่หัวใหม่ของคุณไปให้ทดสอบนะครับ หัวใหม่ใส่เข้าๆออกๆใส่สายแพเช็คแล้วเช็คอีก
ถอดไปถอดมาเดี๋ยวสายแพก็หลวมกันพอดีครับ(ถอดใส่ไป 20 เที่ยวแล้ว ยังไงสายก็ไม่เสียแล้ว และยิ่งหัวเก่าทำงานแสดงว่าเป็นที่หัวใหม่ครับ)
โดยต้องการคำตอบว่าทำไม"มันถึงใส่กับ 63se ไม่ได้ ตัวหมุนแผ่นติดขัด ใช้มือหมุนไม่ได้เลยครับ" และไม่อ่านแผ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน, 2009, 08:13:58 AM โดย gob »

ออฟไลน์ ใหญ่

• *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว

โห....โมแม้กระทั่งสายแพ  พี่เขียวนี่  O0 O0  จริงๆ  ;D ;D

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ขอเป็นกำลังใจให้เครื่องคุณgobฟื้นตัวโดยเร็วครับ :victory :victory :victory

:yahooใช้งานได้แล้วครับ :yahoo ขออภัยคุณteakจริงๆครับ วางยาตัวเองครับสายแพสีขาวเสีย :black_eye :black_eye :black_eye ตอนแรกลองวัดดูเฉพาะสายก็ไม่ขาด เลยไม่นึกว่าสายจะเสีย   แต่ดันไม่มีแสงเลยคิดว่าหัวอ่านเสีย พอคุณteakพูดถึงสายแพสีขาวเลยนึกขึ้นได้นึก เอะใจว่า่อาจจะมาจากส่วนนี้ เลยลองเช็คการเชื่อมต่อโดยวัดจากขาคอนเน็กเตอร์J102ถึงJ103ปรากฏว่าไม่ต่อถึงกันอยู่หลายเส้น รีบบึ่งไปร้านอมรซื้อสายแพ15pinสีขาวมาเปลี่่ยนซะ ตอนนี้ใช้งานได้แล้วอ่านดีด้วย หัวอ่านคุณteakมีคุณภาพดีครับ  :yahoo :yahoo c) c) c)

ต้องลองถาม คุณ teak ว่าเอาอย่างไรดี มันใช้ไม่ได้จริงๆครับ
รอคำตอบอยู่เหมือนกันครับ :help :help :help
เท่าที่อ่านดูผมว่าหัวไม่เสียครับ เอาแบบนี้ครับทั้งคุณ gob กับคุณ นิดนึง ส่งหัวอ่านกลับมาให้ผม ส่งมาทั้งชุดถาดใส่แผ่นเลยนะครับผมจะใด้ไม่ต้องลื้อมากแค่ถอดสายแพขาวเส้นใหญ่ออกอย่างเดียว แล้วผมจะเซ็คให้ ครับ คุณ gob ส่งหัวเก่ามาด้วยนะครับเดี๋ยวผมจะเปลี่ยนเฉพาะหัวให้ ( แต่ผมไม่รับคืนนะครับเพราะผมไม่ใด้+ค่าประกันไปด้วย)ถ้ามันใช้ไม่ใด้จริงผมจะลองคุยกับทางโน้นดู แล้วผมจะแก้ปํญหาให้ ส่งมาตามลิ้งข้างล่างครับ

รับทราบครับ เดี๋ยวเสาร์นี้ส่งไปให้ครับ ส่งแบบเดิมๆที่ได้มาเลย เพราะยังไม่ได้ลื้ออะไรนะครับ
ของผมเครื่องเล่นที่ใช้คือ marantz 63se นะครับ จะได้ทดสอบได้ถูกต้องครับ

รับทราบครับ เดี๋ยวเสาร์นี้ส่งไปให้ครับ ส่งแบบเดิมๆที่ได้มาเลย เพราะยังไม่ได้ลื้ออะไรนะครับ
ของผมเครื่องเล่นที่ใช้คือ marantz 63se นะครับ จะได้ทดสอบได้ถูกต้องครับ
ขอคุณครับ พรุ่งนี้ส่งไปให้ครับ c) c) c)ของผม marantz 63se เหมือนกันครับ

ของผมก็ 63 se ครับ อย่าลืมส่งมาทั้งถาดใส่แผ่นเลยนะครับที่ถอดน๊อต 3 ตัวแล้วยกออกครับ เอาสายแพขาวมาด้วยก็ดีครับจะใด้เช็คให้บางที่อาจขาดบางเส้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน, 2009, 05:21:35 PM โดย teak »

• **
Re: สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se การเปลี่ยนหัว
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 04:14:59 PM »
ถึงคุณ  DIY Man.
ขอปรึกษากรณีของเสียงดังข้างเดียว
กรณีที่ไฟ DC 40V ผ่านเข้ามาทาง RCA out จริง ไอ้ตัว Muting Transistor คู่ท้าย ถอดออกได้เลยใช่ไหมครับ ตัวนี้น่าจะเสียใช่ไหมครับ
แต่สงกะสัยว่าที่ Phone ช่องเสียบหูฟัง พอผมเสียบหูฟังแล้ว อีกข้างดังเบามากๆมันเกี่ยวข้องกันด้วยใช่ไหมครับ

Muting Transistor ลองถอดออกดูก่อนเป็นเบื้องต้นครับ (ของผมถอดออกไปทั้งสองข้างนานแล้วตอน Mod) ถ้ายังไม่หาย ก็ค่อยไปไล่ที่ HDAM และ ต่อมากก็ Op Amp ลอง Swap ดูแต่ละข้างได้ ซึ่งจริงๆ ผมว่าเสียเข้าไปถึงยาก เพราะเครื่องเดิมๆ มันมี Coupling Capacitor คั้นอยู่ DC ไม่น่าทะลุเข้าไปถึง ส่วนหูฟังมันจะมี Op-amp(NJM4556) แยกขับต่างหาก โดยต่อแยกแบ่งสัญญาณจาก Op Amp มา ถ้าอาการอย่างคุณว่า Op-Amp(NJM2114) ตัวใดตัวนึงอาจจะเดี้ยงก็ได้ครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน, 2009, 04:17:00 PM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ SOUNDTUBE

• *
ลองเข้าไปที่บ้านหม้อในซอยทิพย์วารีเกือบๆกลางซอยตามรูป จะมีรายขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิคอยู่ซ้ายมือของช่องซ้ายซึ่งถ้าเข้าสุดแล้วจะทะลุออกมาอีกช่องทางขวามือได้  จะเห็นร้านซ่อมซีดีที่มีช่างอยู่ 2-3 คนเครื่องเล่นซีดีที่ซ่อมกองไว้เยอะมากเลย    โดยไปดูหัวอ่านซีดีตามรุ่นแล้วบอกกับเจ้าของร้านว่าขอให้ร้านซ่อมใกล้ๆซอยข้างดังกล่าวเปิดแล้วลองใส่ก่อนว่าใช้ได้หรือเปล่าตรงรุ่นหรือเปล่า ผมเคยใช้บริการ ทางร้านให้ออกมาลองก่อนถ้าใช้ได้ก็ซื้อถ้าใช้ไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อครับ คราวก่อนผมเอาไปลองอยู่ห้วนึง ใช้ไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อเหมื่อนกัน ทางร้านใจดีมากเลย ลองดูนะครับ ตามรูปเป็นเส้นสีแดงที่ผมวาดขึ้นมาใหม่อยู่ตำแหน่งประมาณนั้น อาจคลาดเคลื่อนนิดหน่อยแต่หาไม่ยาก  ถ้าเข้าซอยนึงแล้วไปทะลุเจอร้านซ่อมซีดีก็ใช่เลยครับ อาจเป็นทางเลือกทางหนึ่งครับ d_d

ราคาเท่าไหร่ครับ ทดลองลองใส่ที่ร้านเลยหรือครับ :secret หรือว่าลองที่บ้านได้
ให้ไปลองที่ร้านช่างที่ผมอธิบายไปไงครับ มาลองที่บ้านไม่มีใครให้มาหรอกครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0

ขอคุณครับ พรุ่งนี้ส่งไปให้ครับ c) c) c)ของผม marantz 63se เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ gob

• *
Re: สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se การเปลี่ยนหัว
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 02:54:47 PM »
โห...มือหนึ่งเลย  O0

ลองไปบ้านหม้อไปซื้อหัวอ่านใหม่สถานเดียวครับ เอาแค่อ่านแผ่นแท้ให้ Work ทั้งแผ่นก่อน แผ่น Copy ค่อยว่ากันที่หลังครับ ^-^ สถานทีซื้อเอาสะดวกก็ที่ร้านขายอะไหล่ TV ข้างๆร้านราดหน้าก็น่าจะมี
                      ถ้าไฟสูงผ่านเข้ามาทาง RCA out จริง อุปกรณ์ที่น่าจะเสียเลยคือแค่ Muting Transistor คู่ท้าย ของข้างใดข้างนึง จริงๆถอดออกไม่ใช้ก็ได้ พวกใช้เวลาซ่อมตั้ง 2-3 เดือนเชียว !
                      ถ้าให้คิดกันแบบ Risk เลยการที่คุณให้ช่างไปเอาเอาของเดิมกลับคืนใส่มา เค้าอาจจะฉุน  K]วางยาสับขาหลอกคุณไว้สนุกๆ แก้เผ็ด ก็อาจจะเป็นได้ ทางแก้อาจต้องหาเครื่องเดิมๆ เทียบค่าอุปกรณ์ทุกจุดดูอีกที ถ้ายังไม่หาย

ถึงคุณ  DIY Man.
ขอปรึกษากรณีของเสียงดังข้างเดียว
กรณีที่ไฟ DC 40V ผ่านเข้ามาทาง RCA out จริง ไอ้ตัว Muting Transistor คู่ท้าย ถอดออกได้เลยใช่ไหมครับ ตัวนี้น่าจะเสียใช่ไหมครับ
แต่สงกะสัยว่าที่ Phone ช่องเสียบหูฟัง พอผมเสียบหูฟังแล้ว อีกข้างดังเบามากๆมันเกี่ยวข้องกันด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ gob

• *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน, 2009, 02:26:26 PM โดย gob »

ลองเข้าไปที่บ้านหม้อในซอยทิพย์วารีเกือบๆกลางซอยตามรูป จะมีรายขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิคอยู่ซ้ายมือของช่องซ้ายซึ่งถ้าเข้าสุดแล้วจะทะลุออกมาอีกช่องทางขวามือได้  จะเห็นร้านซ่อมซีดีที่มีช่างอยู่ 2-3 คนเครื่องเล่นซีดีที่ซ่อมกองไว้เยอะมากเลย    โดยไปดูหัวอ่านซีดีตามรุ่นแล้วบอกกับเจ้าของร้านว่าขอให้ร้านซ่อมใกล้ๆซอยข้างดังกล่าวเปิดแล้วลองใส่ก่อนว่าใช้ได้หรือเปล่าตรงรุ่นหรือเปล่า ผมเคยใช้บริการ ทางร้านให้ออกมาลองก่อนถ้าใช้ได้ก็ซื้อถ้าใช้ไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อครับ คราวก่อนผมเอาไปลองอยู่ห้วนึง ใช้ไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อเหมื่อนกัน ทางร้านใจดีมากเลย ลองดูนะครับ ตามรูปเป็นเส้นสีแดงที่ผมวาดขึ้นมาใหม่อยู่ตำแหน่งประมาณนั้น อาจคลาดเคลื่อนนิดหน่อยแต่หาไม่ยาก  ถ้าเข้าซอยนึงแล้วไปทะลุเจอร้านซ่อมซีดีก็ใช่เลยครับ อาจเป็นทางเลือกทางหนึ่งครับ d_d

ราคาเท่าไหร่ครับ ทดลองลองใส่ที่ร้านเลยหรือครับ :secret หรือว่าลองที่บ้านได้

ออฟไลน์ gob

• *

ออฟไลน์ gob

• *
ทราบปัญหาแล้วครับ
หัวอ่านรุ่นนี้ไม่สามารถใช้แทนกันได้ครับ หากเราเอามันมาใส่แทนชุดเก่าทั้งชุด ตามรูป
จะไม่สามารถใส่แทนกันได้ครับ สังเกตุง่ายๆคือเมื่อใส่แผ่นเข้าไปแล้ว แผ่นจะติดแน่นทำให้ไม่สามารถหมุนได้แบบอิสระ
แต่พอใส่หัวเดิมกลับจะสังเกตุว่าแผ่นสามารถใช้มือหมุนได้ง่ายมากๆครับ

ส่วนถ้าหากคุณ teak ให้เปลี่ยนเฉพาะหัวผมเกรงว่ามันยุ่งยากเกินไปและผมไม่มีประแจแบบแฉกหรือดาว
ดังนั้นจะทำอย่างไรกับหัวที่ซื้อใหม่ดีครับ เพราะมันใช้แทนกันไม่ได้ครับ

เดี๋ยววันนี้ผมส่งช่างร้านอมรเลยดีกว่าครับ เพราะเขามีความชำนาญมากกว่าเรา เดี๋ยวจะเสียเยอะกว่าเดิมครับ

อาการแบบนี้ให้เน้นหัวอ่านเป็นหลักเลยครับ เพราะยังไงสายแพต่างๆก็แน่นแบบ 100%ครับ
เห็นใจคุณ gobจริงครับ :victory ผมซื้อหัวมาจากคุณ teak ไม่อ่านแผ่นเหมือนกัน :cry2 :cry2 ของผมอาการหนักกว่าคือแผ่นไม่หมุนแสงไม่มี เข้าservice mode ก็ Error 2 คุณteak พอจะเปลี่ยนใหม่ให้ :singer ได้ไหมครับ :bowdown :bowdown หรือว่า 600บาทไทยต้องสูญเปล่า :black_eye :black_eye :( :( :(
ของผมซื้อมา 650 บาท หัวไม่น่าเสียครับ แต่มันใส่แทนกันไม่ได้ คุณนิดนึงลองเอามือหมุนแผ่นซิครับ แข็งมากๆ แต่หัวเก่าเดิมๆ หมุนติ้วเลยครับ
คาดว่าไม่มน่าจะใช้ได้หรือต้องโม เพราะเห็นมีก่อนหน้านี้บอกมาว่าต้องทำการโมครับ

ไม่อยากทำการถอดหัวเปลี่ยนเลยครับ เพราะว่ากลัวจะเป็นเหมือนคุณ marky ครับ

อ้าว :o ตกลงว่าหัวที่ซื้อกันใหม่ มันมีปัญหา ?!?!

ไม่ลองไปบ้านหม้ออีกทีซื้อเฉพาะหัวใหม่มาเปลี่ยนดูเองล่ะครับ ???

*ประแจห้าแฉก ไม่จำเป็นหรอกครับ ใช้ไขควงแบนที่เป็นชุดๆ ตัวเล็กๆ เลือกขนาดพอดี ถูกๆ ไขแทนก็ได้ น๊อตมันยึดกะพลาสติก ไขออกง่ายมากครับ
ยังไม่ตกลงครับ มันใช้ไม่ได้จริงๆ :( :( :( บ้านหม้อร้านไหนครับที่หัวคุณภาพดี   :help :help

ออฟไลน์ SOUNDTUBE

• *
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0

ออฟไลน์ marky

• *
แต่ผมเคยลองเปลี่ยนเฉพาะหัว...มันก้อเกิดปัญหา ไม่หมุนเลยครับ ยากอยู่เหมือนกัน  :D
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

• **
อ้าว :o ตกลงว่าหัวที่ซื้อกันใหม่ มันมีปัญหา ?!?!

ไม่ลองไปบ้านหม้ออีกทีซื้อเฉพาะหัวใหม่มาเปลี่ยนดูเองล่ะครับ ???

*ประแจห้าแฉก ไม่จำเป็นหรอกครับ ใช้ไขควงแบนที่เป็นชุดๆ ตัวเล็กๆ เลือกขนาดพอดี ถูกๆ ไขแทนก็ได้ น๊อตมันยึดกะพลาสติก ไขออกง่ายมากครับ

หัวอ่านรุ่นนี้ไม่สามารถใช้แทนกันได้ครับ หากเราเอามันมาใส่แทนชุดเก่าทั้งชุด ตามรูป
จะไม่สามารถใส่แทนกันได้ครับ สังเกตุง่ายๆคือเมื่อใส่แผ่นเข้าไปแล้ว แผ่นจะติดแน่นทำให้ไม่สามารถหมุนได้แบบอิสระ
แต่พอใส่หัวเดิมกลับจะสังเกตุว่าแผ่นสามารถใช้มือหมุนได้ง่ายมากๆครับ

ส่วนถ้าหากคุณ teak ให้เปลี่ยนเฉพาะหัวผมเกรงว่ามันยุ่งยากเกินไปและผมไม่มีประแจแบบแฉกหรือดาว
ดังนั้นจะทำอย่างไรกับหัวที่ซื้อใหม่ดีครับ เพราะมันใช้แทนกันไม่ได้ครับ

เดี๋ยววันนี้ผมส่งช่างร้านอมรเลยดีกว่าครับ เพราะเขามีความชำนาญมากกว่าเรา เดี๋ยวจะเสียเยอะกว่าเดิมครับ

อาการแบบนี้ให้เน้นหัวอ่านเป็นหลักเลยครับ เพราะยังไงสายแพต่างๆก็แน่นแบบ 100%ครับ
เห็นใจคุณ gobจริงครับ :victory ผมซื้อหัวมาจากคุณ teak ไม่อ่านแผ่นเหมือนกัน :cry2 :cry2 ของผมอาการหนักกว่าคือแผ่นไม่หมุนแสงไม่มี เข้าservice mode ก็ Error 2 คุณteak พอจะเปลี่ยนใหม่ให้ :singer ได้ไหมครับ :bowdown :bowdown หรือว่า 600บาทไทยต้องสูญเปล่า :black_eye :black_eye :( :( :(

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 07:57:06 AM »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 10:35:21 PM »
ไม่มีแสง laser ด้วยครับ หัวขยับเล็กน้อยแต่แผ่นไม่หมุน :nonono :nonono

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 10:22:28 PM »
เห็นคุณgobซื้อหัวจากคุณteakไปแล้วใช้ไม่ได้ เลยใจไม่ดีลอง :(เอามาเปลี่ยนดูบ้างปรากฎว่าไม่อ่านแผ่นเหมือนกันครับ  :nonono :nonono หัวอ่านล๊อตนี้มีปัญหาหรือเปล่าครับคุณteak  :help :help :help

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 07:42:01 PM »
จากที่ผมอ่านดูนะครับตอนนี้คิดว่าจานมอเตอร์ขับแผ่นระยะโฟกัสไม่ใด้ครับ หรือจานมอตอร์ เบี้ยวครับ คุณgobลองเอาถอดเอาหัวอ่านตัวใหม่มาใส่ชุดมาเตอร์ตัวเก่าที่เป็นของแท้ครับ น่าจะใด้ครับ แต่ต้องมีประแจดาวนะครับ ของที่ผมขายไปให้ทุกท่านผมก็อยากจะให้ใช้ใด้ครับเพื่อความสบายใจครับ แต่ก็อย่างว่าครับผมไม่ใด้ทดสอบสินค้าก็จะเกิดปัญหาแบบนี้ครับ มันนก็เหมือนกับศูนย์เขาคิดแพงแต่ใด้ของที่ใช้ใด้แน่ ตรงนี้คือสาเหตุที่ต้องจ่ายครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 06:45:17 PM »

ออฟไลน์ Bmobile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 03:06:43 PM »
หัวใหม่น่าจะยังใช้ได้ลองปรับ Rเกือกม้าเล็กๆตรงหัวอ่านดูครับ ค่อยๆปรับทีละน้อยๆใจเย็นๆ หมุนทวนเข็มฯหรือตามเข็มฯก็ได้ ลองดูครับ :)

Rเกือกม้าเล็กๆตรงหัวอ่าน อยู่ตรงไหนครับ ทำไมต้องปรับครับ หัวอ่านใหม่ๆเพิ่งวื้อต้องปรับด้วยหรือครับ

Rเกือกม้าเล็กๆอยู่ด้านใต้ชุดหัวอ่านตรงสายแพสีเหลืองแถวอุปกรณ์ที่เป็นชิบ :)  โดยปกติหากซื้อหัวจากศูนย์ เปลี่ยนแ้ล้วใช้ได้เลยไม่ต้องปรับแต่งครับ แต่เคยซื้อหัวจากบ้านหม้อ(โดยเฉพาะร้านตรงข้าวหมูแดงราดหน้ายอดผักที่มีขายอะไหล่TV) ต้องปรับทุกครังจึงใช้ได้ :secret
ผมซื้อจากคุณ teak ในเวปนี้ ต้องปรับไหมครับ ปรับแล้วจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ เดี๋ยววันนี้จะลองไปปรับดูครับ
หากไม่ได้ไม่แน่ใจคุณ teak พอจะส่งหัวใหม่มาได้ไหมครับ ทดสอบก่อนแล้วค่อยส่งหัวมาให้ผม หรือคุณ teak จะนำหัวเดิมนี้กลับไปทดสอบให้ผมก็ได้ครับ

ผมก็เคยซื้อจากพี่เค้าเหมือนกันครับ เปลี่ยนแล้วเล่นได้เลยไม่ต้องมาปรับที่ R เกือกม้าคร้บ  O0  O0  O0
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=28602.0

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 02:53:14 PM »
จุดที่คุณบัดกรีมอเตอร์ทั้งสองตัวเช็คใหม่ยังครับ สายมันเล็กมากน่ะ อาจจะบัดกรีไม่ถึง แต่ถ้าซื้อหัวใหม่ที่มีมอเตอร์มาด้วยทั้งชุดมันไม่ต้องบัดกรีนี่นา สายที่เชื่อมขากหัวอ่านสีส้มๆลองขยับดูบางทีสายมันจะเข้าไม่สุดลองดูครับ

ต้องต่อสายจากที่ Main board มายังมอเตอร์ของหัวใหม่ครับ
เดี๋ยววันนี้จะลองย้ำใหม่อีกรอบครับ

เครียดเลยครับ จากอาการเสียงดังข้างเดียวกลายเป็นปัญหาใหญ่ซะแล้ว

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 02:43:44 PM »
จุดที่คุณบัดกรีมอเตอร์ทั้งสองตัวเช็คใหม่ยังครับ สายมันเล็กมากน่ะ อาจจะบัดกรีไม่ถึง แต่ถ้าซื้อหัวใหม่ที่มีมอเตอร์มาด้วยทั้งชุดมันไม่ต้องบัดกรีนี่นา สายที่เชื่อมขากหัวอ่านสีส้มๆลองขยับดูบางทีสายมันจะเข้าไม่สุดลองดูครับ

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 02:26:40 PM »
จะทำอะไรก่อนดีครับ

วันนี้กลับไปบ้านจะทำอะไรก่อนดี
ปรับหัวก่อนดีไหม
คุณ teak ครับ ขอความเห็นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 10:25:35 AM »
หัวใหม่น่าจะยังใช้ได้ลองปรับ Rเกือกม้าเล็กๆตรงหัวอ่านดูครับ ค่อยๆปรับทีละน้อยๆใจเย็นๆ หมุนทวนเข็มฯหรือตามเข็มฯก็ได้ ลองดูครับ :)

Rเกือกม้าเล็กๆตรงหัวอ่าน อยู่ตรงไหนครับ ทำไมต้องปรับครับ หัวอ่านใหม่ๆเพิ่งวื้อต้องปรับด้วยหรือครับ

Rเกือกม้าเล็กๆอยู่ด้านใต้ชุดหัวอ่านตรงสายแพสีเหลืองแถวอุปกรณ์ที่เป็นชิบ :)  โดยปกติหากซื้อหัวจากศูนย์ เปลี่ยนแ้ล้วใช้ได้เลยไม่ต้องปรับแต่งครับ แต่เคยซื้อหัวจากบ้านหม้อ(โดยเฉพาะร้านตรงข้าวหมูแดงราดหน้ายอดผักที่มีขายอะไหล่TV) ต้องปรับทุกครังจึงใช้ได้ :secret
ผมซื้อจากคุณ teak ในเวปนี้ ต้องปรับไหมครับ ปรับแล้วจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ เดี๋ยววันนี้จะลองไปปรับดูครับ
หากไม่ได้ไม่แน่ใจคุณ teak พอจะส่งหัวใหม่มาได้ไหมครับ ทดสอบก่อนแล้วค่อยส่งหัวมาให้ผม หรือคุณ teak จะนำหัวเดิมนี้กลับไปทดสอบให้ผมก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:57:23 AM »

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:52:36 AM »
K) แต่เดี๋ยวนะ ถ้าเปลี่ยนยกชุดในกรณีนี้หมายถึงเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดหมุนแผ่น อาจจะเกิดจาก Motor ของใหม่ทั้งสองตัวทำงานได้ไม่ดีก็อาจจะเป็นได้ ก่อนไปซื้อหัวใหม่ ยังไงลองเปลี่ยนกลับไปใช้ชุด motor เดิมที่ครั้งแรกมัน Work แล้วขึ้น Error 2 โดยแค่งัดเอาเฉพาะหัวอ่านใหม่ของชุดที่ท่านซื้อมาใหม่นั่นแหละเปลี่ยนลงไปแทน แล้วลองเล่นดู ;)

การปรับ VR ที่ชุดหัวอ่านก็อาจลองทำได้ดูครับ แต่จะฟลุ๊กให้อ่านทุกๆ แผ่นนั้นยากมาก ควรทำเฉพาะหัวอ่านเก่าๆ ที่ใช้มาระยะนึงแล้วเริ่มมีปัญหา  เนื่องจากเราไม่มีตัวอ่านค่ามาวัดการทำงานของหัวอ่านให้ได้ตาม Spec แบบศูนย์ซ่อมใหญ่ๆ น่ะซิ  มันเดาต่ำแหน่งให้ถูกต้องยากมาก 
ใช่ครับ หัวที่ซื้อใหม่ จะมีชุดมอเตอร์ 2 ตัว ผมต้องทำการบัดกรีจุดต่อมอเตอร์ 2ตัว และต่อสายแพชุดหัวอีก 1 ชุด และบัดกรีสายตัว sw อีก 1 ชุดครับ
ตามรูปครับ ที่เปลี่ยนคือตามรูปยกตัวเก่าออก ใส่ตัวใหม่ตามรูปเข้าไปแทนยกชุดตามรูปครับ
งัดหัวอ่านตัวใหม่มาใส่ตัวเก่า ยากไหมครับ เดี๋ยวงานเข้าหนักกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:19:56 AM »

ลองไปบ้านหม้อไปซื้อหัวอ่านใหม่สถานเดียวครับ เอาแค่อ่านแผ่นแท้ให้ Work ทั้งแผ่นก่อน แผ่น Copy ค่อยว่ากันที่หลังครับ ^-^ สถานทีซื้อเอาสะดวกก็ที่ร้านขายอะไหล่ TV ข้างๆร้านราดหน้าก็น่าจะมี
                      ถ้าไฟสูงผ่านเข้ามาทาง RCA out จริง อุปกรณ์ที่น่าจะเสียเลยคือแค่ Muting Transistor คู่ท้าย ของข้างใดข้างนึง จริงๆถอดออกไม่ใช้ก็ได้ พวกใช้เวลาซ่อมตั้ง 2-3 เดือนเชียว !
                      ถ้าให้คิดกันแบบ Risk เลยการที่คุณให้ช่างไปเอาเอาของเดิมกลับคืนใส่มา เค้าอาจจะฉุน  K]วางยาสับขาหลอกคุณไว้สนุกๆ แก้เผ็ด ก็อาจจะเป็นได้ ทางแก้อาจต้องหาเครื่องเดิมๆ เทียบค่าอุปกรณ์ทุกจุดดูอีกที ถ้ายังไม่หาย
หัวใหม่ผมซื้อจากคนในเวปนี้ครับ เขาคงรับประกันอยู่ครับ เมื่อวานลองแผ่นแท้ๆถึง 3 แผ่นอาการตามที่บอกครับ

ส่วน"ถ้าไฟสูงผ่านเข้ามาทาง RCA out จริง อุปกรณ์ที่น่าจะเสียเลยคือแค่ Muting Transistor คู่ท้าย ของข้างใดข้างนึง จริงๆถอดออกไม่ใช้ก็ได้ พวกใช้เวลาซ่อมตั้ง 2-3 เดือนเชียว !"
ขอบคุณมากๆครับที่ชี้ทางสว่าง  ผมลืมเรื่องนี้ในอดีตไปแล้วครับ แต่ยังรู้สึกเสียความรู้สึกมากๆครับ เพราะไว้ใจกันมากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:15:15 AM »
 K) แต่เดี๋ยวนะ ถ้าเปลี่ยนยกชุดในกรณีนี้หมายถึงเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดหมุนแผ่น อาจจะเกิดจาก Motor ของใหม่ทั้งสองตัวทำงานได้ไม่ดีก็อาจจะเป็นได้ ก่อนไปซื้อหัวใหม่ ยังไงลองเปลี่ยนกลับไปใช้ชุด motor เดิมที่ครั้งแรกมัน Work แล้วขึ้น Error 2 โดยแค่งัดเอาเฉพาะหัวอ่านใหม่ของชุดที่ท่านซื้อมาใหม่นั่นแหละเปลี่ยนลงไปแทน แล้วลองเล่นดู ;)

การปรับ VR ที่ชุดหัวอ่านก็อาจลองทำได้ดูครับ แต่จะฟลุ๊กให้อ่านทุกๆ แผ่นนั้นยากมาก ควรทำเฉพาะหัวอ่านเก่าๆ ที่ใช้มาระยะนึงแล้วเริ่มมีปัญหา  เนื่องจากเราไม่มีตัวอ่านค่ามาวัดการทำงานของหัวอ่านให้ได้ตาม Spec แบบศูนย์ซ่อมใหญ่ๆ น่ะซิ  มันเดาต่ำแหน่งให้ถูกต้องยากมาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2009, 09:20:24 AM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ gob

• *
Re: สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63SE การเปลี่ยนหัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:14:04 AM »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:08:08 AM »