ผู้เขียน หัวข้อ: (ยังไม่อ่าน)สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se ขึ้น error2  (อ่าน 10681 ครั้ง)

ออฟไลน์ นิดนึง

Re: สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se การเปลี่ยนหัว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 09:01:09 AM »
หัวใหม่น่าจะยังใช้ได้ลองปรับ Rเกือกม้าเล็กๆตรงหัวอ่านดูครับ ค่อยๆปรับทีละน้อยๆใจเย็นๆ หมุนทวนเข็มฯหรือตามเข็มฯก็ได้ ลองดูครับ :)

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
Re: สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se การเปลี่ยนหัว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 08:56:15 AM »
จริงๆแล้วเครื่องผมเป็นเครื่องมือ 1 ครับ ซื้อมาจากศูนย์และเพิ่งมาเสียจากการเล่นเครื่องหลอด
เครื่องหลอดมันจ่ายไฟ 40v ที่ AUX ออกไปยังเครื่องเล่น cd จึงทำให้เสียงดังข้างเดียว
ผมจึงส่งให้ช่างไปซ่อม รอนานเกือบ 2-3 เดือน แล้วก็ซ่อมเสร็จ แต่เมื่อนำมาคืนให้ผมกลับกลายเป็นว่าไส้ในเป็นเครื่อง
ที่เก่ากว่าเดิม นั่นคือมีการยกเครื่องเปลี่ยนไส้ในทั้งหมด ผมจึงให้ช่างเปลี่ยนกลับทั้งหมด แต่พอเปลี่ยนกลับมาที่ผม
ตอนทดสอบ 2 ชั่งโมงแรกๆก็อ่านดีๆอยู่ จากนั้นก็หยุดอ่านไปเลย จนปัจจุบันนี้ ขึ้น error2 ผมเลยสั่งซื้อหัวใหม่จากคนในเวปนี้ครับ
พอได้หัวมาใหม่ก็เลยเปลี่ยนยกชุดผลก็คือ error 9 ครับ
ทำไงดีล่ะครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 08:34:54 AM »
Error 2 ----> Focus Error  แสดงว่าหัวอ่านยัง Work ไม่ดีพอ

Error 9 ----> Decoder Error มีการแปลงข้อมูลที่ผิดพลาด อาจจะเกิดจาก หัวอ่านไม่ดีด้วยก็เป็นได้

ลองเข้าไปตรวจสอบและลองเล่นเครื่องใน Service Mode ดูครับ (Page 3 ใน Service Manual)

;D ผมเห็นใจเครื่องของคุณจริงๆ สภาพที่ได้มาคงย่ำแย่พอดู อะไรๆ มันถึงได้รวนไปหมด ผมเองก็ใช้ Marantz CD 63 อยู่สองเครื่อง และก็ 67 อีกเครื่องนึง จะบอกว่ามันอึดมาก  ผมได้ Mo กระจายแทบทุกจุด มันก็ยังใช้งานได้ดีทุกเครื่อง ใช้มาตลอดจนถึงทุกวันนี้ Marantz ตระกูลนี้ มันน่าใช้ก็อีตรงหัวอ่านนี่แหละ บ้านหม้อมีขายตลอดตั้งแต่มาเป็น Tray ราคาแค่หัวละ 70-100 บาท จนเป็นกล่องๆ ขาวๆ VAM 1201/1202/1223 ราคา 400-600 บาท แล้วแต่ร้าน หาง่ายดี 
     ทางแก้ที่ง่ายที่สุดตอนนี้ ไปหาหัวอ่านใหม่มาลองเปลี่ยนดู เอามาหลายๆ หัวเลยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2009, 08:39:07 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
(ยังไม่อ่าน)สอบถามปัญหาเครื่องเล่น CD-Marantz 63se ขึ้น error2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 07:57:03 AM »
พอดีได้หัวใหม่มาเรียบร้อยจากการสั่งซื้อในเวปนี้ครับ
พอลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่าไม่อ่านแผ่นเหมือนกับหัวเดิมครับ

หัวเดิม มีอาการเสียหลังจากกลับจากช่างซ่อม(ให้ช่างซ่อมทำการเปลี่ยนอะไหล่เดิมๆกลับคืนมาให้หมด หลังจากมีการเปลี่ยนยกชุดของเดิมของผมไปหมด)
 อาการ คือ อ่านได้ดี 1 วันหลังช่างมาส่ง พอกลับถึงบ้านก็ไม่อ่านแผ่นเลย และแผ่นก็ไม่หมุนเลย

หัวใหม่ แผ่นหมุนแต่ไม่อ่านแผ่น บางครั้งก็อ่าน (100 ครั้งในการใส่แผ่นในถาดอาจจะอ่านแค่ครั้งเดียว)
บางครั้งต้องใช้วิธีกด track 7 จึงจะอ่าน(แต่วิธีนี้อ่านได้แค่ 1 ใน 50ครั้ง)
แต่เวลาอ่านแล้วจะสะดุดตลอดเวลา บางครั้งกระโดดข้ามไปช่วงอื่นๆของเพลงดังกล่าว และ trackแรกไม่ยอมจะอ่านเลย ต้อง track 7 จึงจะอ่านดี
แต่พออ่านแล้ว เมื่อ stop แล้วนำแผ่นออกแล้วใส่แผ่นกลับอีกรอบก็จะไม่อ่านเลย กว่าครึ่งชั่วโมงในการกดเข้าออกจะอ่านสักครั้ง

บางครั้ง track แรกก็อ่านได้ แต่ต้องกด play หลายๆรอบเพราะเวลาไม่ยอมเดินหรือมันไม่ยอมอ่าน ขึ้นเวลา 0:00 ค้างไว้ หรือบางครั้งก็แสดง
กลายเป็นเวลารวมของแผ่นทั้งหมด(หยุดอ่าน)

ใครพอจะรู้ไหมครับว่าอะไรมีปัญหา หรือหัวใหม่มีปัญหา
ส่วนสายแพผมเช็คด้วยมิเตอร์แล้วมันถึงกันทั้ง 2 ด้านแน่นอนครับ สายต่างๆย้ำและดึงเข้าออกหลายๆรอบแล้ว
ขั้วสายแพก็ทำความสะอาดและใช้ยางลบลบคราบสกปรกออกไปแล้ว
ทำหมดทุกวิธีแล้วครับ
ส่วนวิธีเช็คหัวอ่านตามขั้นตอนโรงงาน เช็คแล้วเป็นดังนี้ครับ
หัวเก่า - ขึ้น Error 2
หัวใหม่- ขึ้น Error 9 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม, 2009, 07:56:55 AM โดย gob »