ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผล : Upgrade Furutech IEC ทอง + ไดโอด + AVZone เปลี่ยน Filter เป็นรุ่น HD  (อ่าน 5452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
หลังจาก Up Switching Power กับคุณนิตพินัย จนเสียงดีขึ้นเยอะ มีพลัง รายละเอียด

ส่งไป Up ต่อจะ Recap บน MainBoard กับเปลี่ยน ไดโอดที่ switching power + เปลี่ยนท้าย Furutech IEC ทอง

รับกลับมา สรุปกับคุณอ๊อด นิตพินัย  ได้ว่า

1. Cap บน MainBoard เกรดดีอยู่แล้ว จึงไม่ต้องเปลี่ยน ... ไม่คุ้มค่า

2. ไดโอด ผมขอให้เขาเปลี่ยนเฉพาะตัวใหญ่ 2 ตัว

เขาทดลองฟังแล้วไม่เห็นผลความเปลี่ยนแปลง ... ดำเนินการเปลี่ยนท้ายต่อ พบว่าเสียงเแหลมดีขึ้น

ผลการทดลอง - เสียงแหลมชัดเจนขึ้น + หวานขึ้นเล็กน้อย รายละเอียดดีขึ้นเล็กน้อย พอสังเกตุได้ / ดูหนัง สีดำดีขึ้นเล็กน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน, 2009, 08:06:05 AM โดย Mr.Big »

• *
ผมไป Up เครื่องกรองไฟ AVZone Plus Premium 2 ต่อ
เปลี่ยน Filter เป็นแบบ HD ( Ultra Wide Band HD Noise Filter ) เพื่อรองรับ HDMI ... ราคา 3800 บาท

ผลการทดลองฟัง
เสียงต่างจากเดิมพอควร เสียงคนร้องมีความสูงขึ้น ไม่แน่ใจใช้คำถูกหรือไม่ .... เหมือนมีทรวดทรง 3 มิติมากขึ้น
เสียงทุ้มหัวโน้ต ชัดเจน อิ่มขึ้น
เสียงแหลมไปไกลกว่าเดิม รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ไม่เคยได้ยิน ก็ชัดเจน  มีความต่อเนื่อง
ที่ชอบคือ บางแผ่นที่ Write เอง ปลายเสียงสูงของผู้หญิง ...S... มันน่ารำคาญ  ก็ฟังดีขึ้น
สรุป - พอใจกับเรื่องเสียง

เปิดดูหนัง Mumy 3 ฉากไล่ล่าบนรถ
ภาพใสขึ้น สว่างขึ้น สีอิ่มขึ้น สีดำ ดำขึ้นแบบสังเกตุได้ง่าย ๆ  มิติดีขึ้น
( แต่มิติ DreamPower ดีกว่า )
จริง ๆ ผมคิดว่า Noise มีน้อยแล้ว แต่นึกไม่ถึงว่า  Up แล้ว ภาพมันยังดีกว่าเดิมอีก
ภาพสวยขึ้นแบบน่าพึงพอใจ  .... เหมือนตอนปรับภาพกับ DVE แล้วภาพมันลงตัว
หมายเหตุ
จอใหม่นี้  50B650  ยังไม่ปรับภาพจริงจัง ปรับเล็กน้อยเท่านั้น

• *
เรื่องเสียง เวลามี Effect ในแต่ละฉาก รู้สึกได้เลยว่า มันลึกขึ้น ไปไกลกว่าเดิม
เสียงชัดเจน รายละเอียดครบ ทำให้บรรยากาศสนุกกับหนังได้มากขึ้น

เดิมไม่ค่อยเห็นความสำคัญสายลำโพง Surround เท่าใดนัก ( ใช้ Supra Ply 2.5 )
แต่ทุกครั้งที่ Up - โดยเฉพาะปลั๊ก Fim 888 และ AVZone HD
เสียงดังขึ้น ชัดเจนขึ้น มิติดีขึ้น มันมีผลมาก

สรุป - พอใจเรื่องภาพมากกว่าเครื่องเสียง แต่พอใจทั้งคู่

เพราะได้แบบ 2 in 1 ดีทั้งภาพและเสียง

*** ใครมีของเก่า แล้วต่อ HDMI แนะนำอย่างยิ่งครับ

แผนการต่อไป Up ไปเรื่อย ๆ ( ได้จากหุ้นมานิดหน่อย  ต้องรีบใช้ เดี๋ยวผบ.ท่านยึด )

1. Fuse สีฟ้า ใส่ DVD

2. เปลี่ยนสายลำโพงหลัง กำลังศึกษาอยู่ 4S11 กับ Chord
    ( ประเด็นหนึ่งที่ผมให้ความสำคัญ คือ การถักไขว้ ทำให้ลดสัญญาณรบกวน ... ซึ่งทั้ง 2 สายมี + ฉนวนอื่น ๆ )

หมายเหตุ
ตอนจ่ายเงินจริง คุณอ๊อด แกลดให้ 10% สำหรับสมาชิก HTG2 ทุกท่านครับ

• *
วันนี้ไปดูหนังใหม่

อ้าว!!! เราไม่ได้ต่อ TV กับ AVZone ตัวใหม่ แต่ไปต่อกับตัวเก่า

แสดงว่าภาพที่เห็น มาจาก DVD อย่างเดียวที่ผ่าน AVZone PP2 HD

เลยต่อใหม่

โอ้โฮ ... ไอ้ที่ว่าดี ดียิ่งขึ้นไปอีก  ... สว่างขึ้น ต้องลด Cell light ลดลงเล็กน้อย

ที่เด่นชัด คือรายละเอียดในสีดำ แยกแยะรายละเอียดได้ดีกว่าเดิมมาก

เส้นขนเยติ พริ้วไหว แยกแยะระหว่างเส้น

รายละเอียดบนใบหน้าชัดเจน

เอาใหม่ ต่อผ่าน Dreampower

มิติโดดเด่นจริง ๆ หน้าหลัง ตื้นลึก ยอดเยี่ยม

ทำให้เหมือนอยู่ในเหตุการณ์จริงมากขึ้น

อิ่มอกอิ่มใจ ... มีความสุขจริง ๆ

พื้นฐาน 50ฺ650 ก็คงดีจริง ๆ ( ขอบคุณพี่อุฐอีกที ... อาทิตย์ที่แล้ว ไปเดินห้าง ยังไม่เห็นจอรุ่นนี้ขายเลย ... ผมได้ก่อนคนอื่นนานเลย )

ออฟไลน์ zax

ของคุณ Mr.Big ครับ    ที่ทำอะไรแล้วรู้สึกว่าดี  จึงนำมาเผยแพร่..  :clap
ผมก็ใช้ avzone รุ่นดังกล่าวอยู่พอดี  จึงได้ประโยชน์โดยตรง   แต่เครื่องมันหนักและไกลมากไปหน่อย
ยังขาดแรงใจมากพอที่จะไปเพียงเพื่อเปลี่ยนตัวfilterตัวเดียว    ไว้รวมๆupหลายอย่างทีเดียวและรอจัหวะเศรษฐกิจดีกว่านี้ก่อน   :giveup
     ช่วงนี่ก็ up สายไฟCHORD  กำลังสนใจจะลองสายลำโพงCHORDอยู๋เช่นกัน    0)]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน, 2009, 11:05:19 PM โดย zax »

• *
หากต่อ HDMI แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ

เหมือนกับซื้อ TV รุ่นที่ดีขึ้นอีกรุ่น ( Serie 6 เป็น 7 )

ยิ่งหากฟังเพลงด้วย ยิ่งคุ้มมาก ... เมื่อคืน ฟังเพลินจนหลับไปเลย

เรื่องระยะทาง ผมก็คิดแบบเดียวกัน 

... แต่พอได้ไปคุย ได้ข้อมูลอะไรดี ๆ หลายอย่าง ทำให้ประหยัดเงินไปได้อีกบางส่วน

ที่ผมศรัทธาเพราะ แกทำในสิ่งที่เห็นว่าคุ้มค่ากับลูกค้า ให้ข้อมูลที่ดี

... เรามั่นใจได้ว่า ไม่ถูกชักชวนให้เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ หรือลงทุนแล้วได้ผลน้อย

คุณอ๊อดเค้ามีเด็กรับส่งครับ แต่ไม่แน่ใจเรื่องราคา พอดีผมส่ง 2 ตัว ( DVD + AVZone ) ก็เลยส่งเอง

ออฟไลน์ ขุนดง

ขอบคุณครับ!  :bowdown

ที่มาช่วยรีวิวผลการ Upgrade ให้ฟัง

ออฟไลน์ chaithanee

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ  อย่างนี้เราต้องไปเสียตัง upgrade บ้างแล้ว  :clap

• *
Up แล้วมาแจ้งผลให้ทราบบ้างนะครับ

• *
เมื่อคืนดู IRONMan ตอนต่อสู้
ภาพโลหะัมันวาว แต่ไม่เท่า Pixel Plus 2   ... ไม่จอ, DVD ก็ AVZone ที่ยัง Burn น้อย
ภาพสะอาด สมจริง

งวดนี้ประทับใจเสียง Surround ทำให้บรรยากาศต่างจากเดิมจริง ๆ ( ต่อไป ... จะไม่มองเป็นลูกเมียน้อยแล้ว )

พอเปิด Kungfu Hustler
เสื้อสมุนสีดำ  ดูเหมือนจะมากไปหน่อย ปรับเล็กปรับน้อย รอให้ทุกอย่างอยู่ตัวก่อน

เปิด Golden Compass -- แผ่นผี D5 คงย่อมาจาก D9
พอขึ้นจอ ภาพพูดคุย OK
แต่หากเคลื่อนไหว ภาพแตก เบลอ Motion มึน ..... ดังนั้น ก่อนโทษจอ ต้องดู Souce ก่อน

เปิด บ้านมีดบิน ฉบับแท้ ไทยทำ
สีกลับไม่ค่อยชอบ เสียง OK แต่คิดว่าน่าจะดีกว่านี้ในฉากตีกลอง ... ท่านอื่นเป็นอย่างนี้หรือไม่ครับ

แล้ว Version อื่นดีกว่านี้ไหมครับ

.......................................

หมายเหตุ ผมยังไม่มี Bluray ... ถ้าหากมีละก็ ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน, 2009, 10:06:11 AM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ zax

ขอบคุณที่รายงายผลต่อเนื่องและเร็ว    :clap :clap  ติดตามอ่านเป็นแฟนประจำแล้วครับ..  O0

• *
ปีนี้ Up หลายอย่าง ... หมดไปร่วม 25000 ไม่รวมจอ ( 5 ปีเพิ่งจะได้ Up ครั้งแรก )

DreamPower Video
DreamPower Audio
Fim 888
314Ag
Up DVD ( ภาคจ่ายไฟ + IEC + Fuse BussMan )
Up AVZone

ก็พอประมาณ แต่ผมว่าคุ้มค่ามาก เหมือนชุบชีวิต

Fuse ที่ DVD  เดี๋ยวรอที่เพิ่งทำ Burn เข้าที่ก่อน
จะได้เห็นความต่าง ... ทุกครั้ง ที่เปลี่ยนมันเหมือนเด็กได้ของเล่นใหม่ สนุกดี

เจอพี่หมอที่ร้าน Planet แกกำชับเลย
1. Fuse สีฟ้าเท่านั้น
2. IEC แกแนะนำ Rhodium ... เสียดายผมดันไปใส่ทองก่อนแล้ว
3. ลำโพง Center สำคัญสุด แกแนะนำให้ใช้สายดีมาก ๆ

และควรเป็นแบบเดียวกับ คู่หน้า
แต่ระดับราคาที่แกแนะนำ ... ต้องคิดมากหน่อย ( Furutech รุ่น Top เมตรละเกือบ 4 พัน ... แกว่าดีกว่า 8TC )
รุ่นเล็กรองลงมา ก็เหลือเมตรละเกือบพัน  ขนาดต่างกันมาก ( ผมเดาเอาเองว่า 8TC น่าจะดีกว่า )

เก็บไว้ก่อน หรือไม่ก็รอ Promotion แรงๆ ค่อยตัดสินใจ

ขอบคุณพี่หมอมาก ๆ ครับ

• *
คุณ Zax ครับ

ผมกำลังดูอยู่ 4S11 กับ Chord มาเปลี่ยนเป็น Surround

ประเด็นหนึ่งที่ผมคิดว่าดี คือถักไขว้กันสัญญาณรบกวนทั้งคู่ แต่ไม่รู้น้ำเสียง

ทดลองอย่างไร แจ้งบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

คุณ Zax ครับ

ผมกำลังดูอยู่ 4S11 กับ Chord มาเปลี่ยนเป็น Surround

ประเด็นหนึ่งที่ผมคิดว่าดี คือถักไขว้กันสัญญาณรบกวนทั้งคู่ แต่ไม่รู้น้ำเสียง

ทดลองอย่างไร แจ้งบอกด้วยครับ

ใครถักเสร็จแล้ว อย่าลืมมารีวิวอีกนะครับ

เดี๋ยวลองทำบ้าง  :drunk

• *
ตัวสาย ทั้ง 2 มันถักมาเองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
review ได้เยียม  O0 O0 O0 O0 O0 O0  thank u

• *
Re: รายงานผล : Upgrade Furutech IEC ทอง + ไดโอด + AVZone เปลี่ยน Filter เป็นรุ่น HD
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2009, 08:27:04 AM »
รุ่นนี้เลยครับ

ซื้อมาเมตรเท่าใดครับ ( PM ก็ได้ )

หากเหลือ สนใจซื้อต่อครับ

• *
Re: รายงานผล : Upgrade Furutech IEC ทอง + ไดโอด + AVZone เปลี่ยน Filter เป็นรุ่น HD
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 06:52:09 PM »
หลังจาก AVZone Burn ได้ที่

ภาพเหมือนดีขึ้นอีกระดับ สมจริงสมจัง ดำก็ดำ สว่าง เหมือน Contrast มีกว้างมากขึ้น

ภาพใส สีอิ่ม

เสียงสะอาด พริ้วหวาน ทุ้มนี่สังเกตุได้ว่ามันเด่นขึ้น แต่ไม่ถึงกับเกินเลย

แฟนผมฟังเพลง มีแต่คิดถึง ... เค้าบอกว่า วันนี้ Bird ร้องได้อารมณ์เหมือนนอนมองท้องฟ้าดูดาว ( สำนวนนักกวีเก่า )

..............................

ท่านที่ถามหา AVZone

คุณอ๊อดแกจัดหาให้ได้ครับ รุ่น IS+500 ราคา 17,000 บาท Up เป็นรุ่น HD Filter เรียบร้อยแล้ว

คนซื้อใหม่คุ้มมากครับ

.........................

ได้ผลยังไง เล่าให้ฟังด้วยครับ