ผู้เขียน หัวข้อ: มัวแต่ทะเลาะกัน เพื่อนบ้านเขาไปถีงไหนแล้ว  (อ่าน 1801 ครั้ง)

ออฟไลน์ ngo

• ผมไม่ใช่นัก diy แต่ที่ผ่านมาหมดไปเยอะ...ฮือ.ฮือ...
เมือวันก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม, 2010, 01:22:40 AM โดย ngo »

ออฟไลน์ euphoric

• **
Re: มัวแต่ทะเลาะกัน เพื่อนบ้านเขาไปถีงไหนแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2009, 12:29:02 AM »
เห็นด้วยครับ   N]

แต่เมืองเขาเจริญจิงๆ แม้ว่าจะเป็นเมืองเล็กๆ
ที่อยู่ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53873.0

ออฟไลน์ iTUBE

• Love Me Love My Tube....
    • ที่อยู่และบัญชีของผมเองครับ
Re: มัวแต่ทะเลาะกัน เพื่อนบ้านเขาไปถีงไหนแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2009, 11:25:27 AM »
ทำไมสภาพเตียงมันยับเยินขนาดนั้นล่ะครับ :secret
จะเล็กสั้น ยาวใหญ่ ไม่สำคัญ ขอให้เป็นทรงโค๊ก เท่านั้นพอ

ที่อยู่ และบัญชีครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19109.0

ออฟไลน์ gai

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2009, 02:59:45 PM »
จีนเค้าเจริญกว่าเรามานานแล้วครับ  เค้าเป็นมหาอำนาจวัดรอยเท้าอเมริกันอยู่เสมอ  เรายังห่างไกลกับเค้ามาก
ข้อสังเกตุนะครับ  จีนเคยล่มสลายมาเมื่อยุคทุนนิยมเรืองอำนาจ ขุนนางฉ้อราช นายทุนขูดรีด  คนจนชีวิตเลวกว่าหมาข้างถนน เมื่อยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2  หลังจากเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นระบอบเผด็จการคอมฯ เค้าจัดระเบียบสังคมใหม่ ใช้เวลามากที่จะประสบความสำเร็จ  แต่ในที่สุดก็เจอปัญหา เลยต้องกลับมาเปิดการค้าเป็นรูปแบบทุนนิยมแบบครึ่งๆ กลางๆ  หลังจากเปิดมาได้ 10 ปี ระบบทุนนิยมก็เริ่มอาละวาด เมืองใหญ่ๆ สังคมเริ่มเละ คนรวยล้นฟ้าแสวงหาผลประโยชน์กับคนจนอีก  แต่ยังดีที่การปกครองยังไม่ทิ้งระบอบเดิม  เมืองเล็กๆ อื่นๆ ยังควบคุมระเบียบได้ดีครับ  ท่านปลัดไปเมืองเล็ก (สำหรับเค้า) ยังไม่เห็นอะไรที่น่าสงสัยครับ  ต้องไปเมืองใหญ่อย่างเซี่ยงไฮ้ ปักกิ่ง  เสินเจิ้น ครับ แล้วจะเห็นอะไรแปลกๆ กว่านี้
ของเรานั้น มันอยู่ในยุคทุนนิยมมาตลอด นักการเมืองเราแสวงหาผลประโยชน์ แต่ได้รับความนิยมเพราะอะไรครับ ลองหาเหตุผลดูนะครับ  ผมไม่เชื่อว่าคนรุ่นใหม่ที่มีแต่อุดมการณ์อย่างเดียวจะสามารถเปลี่ยนประเทศได้หรอกครับ  ระบบของเรามันควบคุมให้สังคมมันเป็นยังงี้ ถ้าจะคุยรายละเอียดผมมีข้อคิดอีกเยอะครับ  และผมก็ได้รับการยืนยันจากหลานของอาจารย์ที่มีชื่อเสียงมากท่าน ที่เคยออกมารับหน้าเสื่อเป็นหัวหน้าพรรคการเมืองชั่วคราวให้นักการเมืองที่ถูกเบรคไม่ให้ยุ่งเกี่ยวกับการเมือง 5 ปี  หลานของอาจารย์ท่านนั้นบอกผมว่า ที่พี่พูดมาเหมือนอาผมพูดเป๊ะเลย 

ออฟไลน์ papaone

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2009, 08:45:24 PM »
เอ้อได้เวลากลับบ้านแล้วครับ

ท่าทางจะกรำงานหนัก โอ๊ว...คุณลุงทำไรครับ ผ้าผ่อนเลยหลุดลุ่ยซะขนาด ศึกหนักมังนี่ ทริปนี้  ;D ;D ;D อิจฉาจัง  K] K] K]

อีกอย่างที่ชอบมากคือ การสนับสนุนด้านการศึกษา วันที่ผมไปตรงกับวันที่นักเรียนมัธยมต้องไปสอบแข่งขันเข้ามหาวิทยาลัยของรัฐวันนั้นรัฐบาลเขาสั่งให้เป็นวันหยุดราชการเลยครับ รถราที่ไม่จำเป็นห้ามมาวิ่งเกะกะบนถนน มีแต่แท๊กซี่ที่บริการฟรีแก่นักเรียนที่ต้องไปสอบ
(ไปเบิกค่ารถจากรัฐ) และรถเมล์ฟรีเท่านั้น เขาคงกลัวรถจะติด นักเรียนจะไปสอบไม่ทัน และนักเรียนที่นี่ทุกคนเรียนฟรีหมดครับ ฟรีจริงๆ ไม่ใช่
ค่าเทอมฟรี แต่เสียค่าบำรุงจนอวกแบบบ้านเรา ค่ารักษาพยาบาลก็ฟรี และฟรีจริงๆด้วย ไม่ใช่ 30 บาทตายทุกโรคแบบบ้านเรา
นึกแล้วอยากไปอยู่บ้านเขา ผมเจอกับรองผู้ว่าราชการจังหวัดสาวๆที่นั่น (สาวจริงๆ อายุประมาณ 30 กว่าๆ) ไปหรอกจับมือ จับ...ถามแล้วว่า
เขาส่งเสริมคนรุ่นใหม่ มีการศึกษาสูงให้รับตำแหน่งสำคัญๆ เพื่อพัฒนาบ้านเมืองให้โตเร็ว ไม่เหมือนบ้านเรา ทั้งนายกฯ/ คณะรัฐมนตรี/ หน้าเก่าๆ
เหนียงยานแล้วทั้งนั้น น้ำเน่าจริงๆ แล้วมันจะพัฒนาบ้าน พัฒนาเมืองไปสูความทันสมัยได้อย่างไร เศร้าครับ! 

พี่ครับ เอ๊ย..ขออภัย คุณลุงครับ บ้านเราเขาห้ามข้าราชการพูดความจริงนะครับ นายสั่ง คือสิ่งที่ถูกต้อง ห้ามขัดใจ ไม่งั้น แป้กขั้น แป้กความชอบ ดีไม่ดี เรืออาจจะหายก็ได้นะครับพี่ เอ๊ย คุณลุง  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน, 2009, 08:53:16 PM โดย papaone »
...........................................

ออฟไลน์ papaone

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2009, 11:08:48 PM »
โอเค อนุมัติ แต่พรุ่งนี้วันเสาร์ ห้ามตื๊บผมนะพี่  :cold :cold :cold
...........................................