ผู้เขียน หัวข้อ: CLef PB8 v.s. Sidital mountain 1  (อ่าน 3625 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sword fish

CLef PB8 v.s. Sidital mountain 1
« เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2009, 10:36:45 AM »
ไม่ทราบท่านใดเคยใช้ทั้ง 2 ตัวบ้างครับจะขอบข้อมูลเปรียบเทียบหน่อยครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: CLef PB8 v.s. Sidital mountain 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2009, 01:46:54 PM »
-ข้อมูล จาก Clef- Audio   รุ่น PB8 สายขาเข้า วงจร  ใช้สาย Furutech  3T s 7622  ยาว 16 Cm. ให้ inlet Furutech Gold ใช้ ปลั๊ก Cooper  827v  ทุกรุ่นมีสวิท Breaker  15A  กันไฟ กระชาก และฟ้าผ่าได้ครับ
 option พิเศษ สามารถ เพิ่มวงจร Filter Vidio  ได้ เพียง + อีก 300 บาทเท่านั้น  และถ้าใช้แล้วไม่ชอบ ทาง บ. Clef รับคืนภายใน 10 วัน
  :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2009, 02:01:49 PM โดย กัมปนาท KK »

Re: CLef PB8 v.s. Sidital mountain 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2009, 02:04:48 PM »
ขอยกตัวอย่างผู้ใช้จริงที่เขียนมา เกี่ยวกับการปกป้องอุปกรณ์
giant vcd 
เครื่อง PB 6 ครับ ซื้อผ่านร้านปิยะนัสโคราช ประมาณเกือบปีแล้วครับใช้ดีไม่มีปัญหา
อยู่ดีๆเมื่อเช้านี้ตื่นขึ้นมานี่ได้กลิ่นเหม็นไหม้ทั้งห้องเลยครับ สภาพประมาณว่า ข้างนอกของเจ้าpb6 ยังพอดูได้ มีรอยไหม้ที่ช่องเสียบ บางช่อง แต่ข้างในนี่คงไหม้หมดแล่ว
กลิ่นหอมเหมือนกลิ่นโรงพยาบาลเลยอุอุอุ โชคดีอุปกรณ์ที่เสียบต่อกับเจ้า pb6 ไม่เป็นอะไรเลย 
คือที่เล่าซะยาวเนี่ย บังเอิญผมไม่ได้เก็บใบรับประกันไว้ จะถามว่าจะส่งเคลมได้หรือไม่อย่างไรครับ
 Clef-Audio
ไม่ต้องกังวลครับ  สามารถส่งกลับมาทำการเปลี่ยนใส่ในให้ใหม่ครับ ซ่อมฟรี 3 ปีครับ ส่งเครื่องมาที่ บ. Clef-Audio ได้เลย
 และดีใจด้วย ที่เครื่องเสียงและอุปกรณ์ที่เสียบต่อ  ปลอดภัยดีครับ 

nootjaผู้ใช้อีกราย

ลองแล้วครับ Powerbridge ต่ออยู่ 2 ห้อง ที่ห้องนอนใหญ่ไฟขึ้นครบทุกดวง รอดไป แต่ที่ห้องนอนเล็กไฟเฟสไม่ขึ้น สงสัยต้องตามช่างไฟมากลับเฟสที่ปลั็กไฟให้ ส่วน dreampower ผมต่ออยู่ที่ห้องรับแขกด้านล่าง

Review แบบคร่าวๆครับเพราะยังไม่มีเวลาลองเยอะ

1. powerbridge ไม่รู้อุปทานหรือคิดเข้าข้้างตัวเองหรือเปล่า ผมว่า noise มันลดไปเยอะแฮะ ดู concert andrea boceli เมืื่อวานภาพใสจริงๆแม้จะเป็นแค่ avchd ดู mkv รู้สึกเลยว่าภาพมันเข้มขึ้น สีมันจัดขึ้น มีมิติมากขึ้น เดี๋ยววันนี้ต้องลองอีกที ubc ก็เหมือนจะมีมิติขึ้น สีดีขึ้นหน่อย เดี๋ยวลองกลับเฟสดูว่าจะดีขึ้นอีกหรือเปล่า โดยรวมก็ OK นะสำหรับผม

ขอแนะนำอีกท่านที่นำไปต่อยอดแบบไม่จำกัดงบประมาณ

ท่าน Jorn Angelo
 เป็นคนแรกๆที่ ทำการ โมแบบสุดๆๆ  เรื่องราคา ไม่จำกัด คุณภาพมาก่อน...
หลังจากตั้งหน้าตั้งตารอการ burn เจ้า powerbridge 6 รุ่นที่พี่กัมฯ เรียกว่า รุ่น Super Edition ซักประมาณ 5-6 วัน(burn เฉพาะตอนกลางคืน) ในที่สุดก็รอไม่ไหว ก็เลยเอามาต่อฟังซะเลย โดยหลังจากได้ลองฟังจากการสลับการต่อกับปลั๊ก 3 ตัวบน Powerbridge 6 คือ Wattage AG(ผมเปลี่ยนจาก Furutech FP 15 Cu), Furutech FP 15-G-N1, Furutech FP-20G-N1 สรุปได้ว่า แบบที่ผมชอบมากที่สุดจะเป็นดังนี้ครับ
- Cd Transport & D/A ----> Wattgate AG
- Integrated Amp ---> Furutech FP 20-G-N1
ผลที่ได้มาบอกได้เลยครับว่า เยี่ยมมากๆ     อันแรกก็เรื่องพละกำลัง ผมรู้สึกได้ว่ามีมากกว่ารุ่นปกติขึ้นมาพอสมควรเลยครับ ช่วงแรกปะทะ กับเนื่้อเสียงมีมากขึ้นพอสมควรเลยทีเดียว (แต่ถ้าเทียบกับต่อตรงไปที่ปลั๊กผนัง ผมว่าแรงปะทะยังสู้ต่อตรงที่ปลั๊กผนังไม่ได้ครับ แต่ที่ได้มาคือความสงัดและความสะอาดของเสียงครับ ไม่รู้ว่าไปอั้นที่ตัวเบรกเกอร์หรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นกระบอกฟิวส์จะดีขึ้นกว่านี้ไหมครับ) อันที่สอง ความลื่นไหลและ contrast ของเสียงนั้นผมว่าเยี่ยมมากๆ ต่างกับรุ่นปกติอย่างเห็นได้ชัดครับ สรุปโดยรวมแล้วว่า เสียงโดยรวมดีขึ้นอย่างชัดเจน แต่ถ้าพี่กัมฯ สามารถทำให้เจ้า Powerbrigde ตัวนี้มีพละกำลังเท่ากับต่อปลั๊กผนังตรงไ้ด้นี้ก็สุดยอดครับ เยี่ยมจริงๆ ครับ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2009, 03:43:28 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2009, 06:37:15 PM »

ผมใช้ PB8 อยู่ครับ

อย่างแรกสุดคือสบายใจครับ เมื่อวานฝนตกหนักไฟดับ ไม่รู้หม้อแปลงระเบิดหรือเปล่า ผมกลับบ้านไปรีบไปดูเครื่องเสียงก่อนเลย สุดท้ายก็ยังปลอดภัยดีครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่ดีขึ้นชัดเจนครับ มันรู้สึกว่าเสียงอิ่มและสะอาดขึ้น ผมต่อทั้ง int amp + cd เข้าPB8 ตอนนี้ฟังแบบไม่ผ่าน PB ไม่ได้แล้วครับ O0

แต่เรื่องภาพผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่างครับ เล่น htpc + SSA650 อยู่ครับ สงสัยตาผมจะมีปัญหา

ถามคุณกัมหน่อยครับ PB8 ที่ซื้อมาแล้ว สามารถส่งไปโมเพิ่ม video filter ได้มั้ยครับ แล้วจะช่วยให้อะไรดีขึ้นบ้าง ค่าใช้จ่ายตกประมาณเท่าไร และต้องส่งไปที่ไหนครับ :)

ออฟไลน์ Sword fish

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2009, 01:41:01 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Jeeds

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2009, 07:18:59 PM »
  ใช้ PB-6 ตัวโมอยู่ครับ  ผมว่าเป็นเครื่องกรองไฟระดับราคาเบาๆ ทีหาซื้อมาลองกันได้ครับ  O0

ออฟไลน์ chung_usa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2009, 07:58:38 PM »
ใช้ PB8 กับ Plasma ครับ  ผมอาจตาไม่เทพเหมือนคนอื่น ไม่ได้เห็นดีขึ้นมากมายเหมือนที่ท่านอื่นๆเห็นกัน
แต่ก็อยู่ที่หลายปัจจัยครับ
ยังไงก็ยอมรับว่าดูดีกว่าไม่ได้ผ่าน PB8  ความเห็นส่วนตัวครับ ต้องลองดูด้วยตัวเอง   ;)

ว่าจะเอาไปโมเปลี่ยนสายไฟภายใน,เปลี่ยนปลั๊ก และเต้าเสียบ อยากรู้ว่าจะเป็นไง   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2009, 08:07:26 PM โดย chung_usa »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2009, 10:48:55 AM »
ใช้ PB8 กับ Plasma ครับ  ผมอาจตาไม่เทพเหมือนคนอื่น ไม่ได้เห็นดีขึ้นมากมายเหมือนที่ท่านอื่นๆเห็นกัน
แต่ก็อยู่ที่หลายปัจจัยครับ
ยังไงก็ยอมรับว่าดูดีกว่าไม่ได้ผ่าน PB8  ความเห็นส่วนตัวครับ ต้องลองดูด้วยตัวเอง   ;)

ว่าจะเอาไปโมเปลี่ยนสายไฟภายใน,เปลี่ยนปลั๊ก และเต้าเสียบ อยากรู้ว่าจะเป็นไง   ;)

ว่างๆเอามา Up  สาย หรือจะใส่ ปลั๊ก Audio  Grade  หรือ จะเอาเครื่องกรองที่ใช้สำหรับ Video เฉพาะ image +  ไปทดลองใช้

ผมใช้ PB8 อยู่ครับ

อย่างแรกสุดคือสบายใจครับ เมื่อวานฝนตกหนักไฟดับ ไม่รู้หม้อแปลงระเบิดหรือเปล่า ผมกลับบ้านไปรีบไปดูเครื่องเสียงก่อนเลย สุดท้ายก็ยังปลอดภัยดีครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่ดีขึ้นชัดเจนครับ มันรู้สึกว่าเสียงอิ่มและสะอาดขึ้น ผมต่อทั้ง int amp + cd เข้าPB8 ตอนนี้ฟังแบบไม่ผ่าน PB ไม่ได้แล้วครับ O0

แต่เรื่องภาพผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่างครับ เล่น htpc + SSA650 อยู่ครับ สงสัยตาผมจะมีปัญหา

ถามคุณกัมหน่อยครับ PB8 ที่ซื้อมาแล้ว สามารถส่งไปโมเพิ่ม video filter ได้มั้ยครับ แล้วจะช่วยให้อะไรดีขึ้นบ้าง ค่าใช้จ่ายตกประมาณเท่าไร และต้องส่งไปที่ไหนครับ :)
อาจจะเอามา UP  filter  Video  งบเบาๆ 200-ก่อนเปลี่ยนสาย