ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง DIY ครับ เกี่ยวกับหลอดครับว่า  (อ่าน 4246 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
    1.หลอดอะไรบ้างที่ใช้แทน 6SN7 โดยที่ไม่ต้องไปเปลี่ยนอะไรในวงจรเลย แบบว่าเสียบใช้แทนได้เลยครับ
    2. หลอด rectify 5ar 4 ,5u4 มันใช้แทนกันได้เลยมัยครับ  คือผมเห็นรูปร่างหลอด 5u 4 ดูน่าเกรงขามดีครับ
   3. ตะกั่วเงินบัดกรียี่ห้อใหนดีพอควรโดยที่ราคาไม่กระฉูดนัก และซื้อได้ที่ใหนครับ

pao
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ขอถามเรื่อง DIY ครับ เกี่ยวกับหลอดครับว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2004, 10:22:56 AM »
1.หลอดอะไรบ้างที่ใช้แทน 6SN7 โดยที่ไม่ต้องไปเปลี่ยนอะไรในวงจรเลย แบบว่าเสียบใช้แทนได้เลยครับ
 2. หลอด rectify 5ar 4 ,5u4 มันใช้แทนกันได้เลยมัยครับ คือผมเห็นรูปร่างหลอด 5u 4 ดูน่าเกรงขามดีครับ
 3. ตะกั่วเงินบัดกรียี่ห้อใหนดีพอควรโดยที่ราคาไม่กระฉูดนัก และซื้อได้ที่ใหนครับ

pao
  1. ลอง 6BL7 ดูครับถ้าหาหลอดได้ เป็น Upgrade Version ของ 6SN7 ครับ
  2. 5AR4 กับ 5U4G ทดลองเสียบแทนกันได้เลยครับ แต่หม้อแปลงเดิมคุณต้องจ่ายกระแสได้ 3-4 แอมป์สำหรับใส้หลอดนะครับ เพราะ 5U4 กินไฟใส้หลอดมากกว่า 5AR4 ครับ ตำแหน่งขาเหมือนกัน แต่ จริงๆ โดย Spec มันแตกต่างกันอยู่บ้างด้านความสามารถในการจ่ายกระแส 5U4 จ่ายได้ 200 กว่า mA. ซึ่ง 5AR4 ได้แค่ 160 mA.แต่มันก็ทนแรงดันได้มากกว่า 5U4 ประมาณ 100 Volt แต่ถ้า System คุณใช้กระแสต่ำๆ แรงดันไม่สูงมากก็ ไม่น่ากังวลครับ อีกเบอร์ที่อยากแนะนำก็ 5R4 ครับ
  3. ข้อนี้ No Comment ครับเคยลองบ้างแล้ว แต่หูผมดันแยกไม่ออก ตอนนี้เลยใช้ ตะกั่ว 60/40 ธรรมดาอยู่ครับ :)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
Re: ขอถามเรื่อง DIY ครับ เกี่ยวกับหลอดครับว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2004, 11:18:21 AM »
1. หลอด 6SL7 ครับ
2. ตามคุณ DIY man ครับ
3. อย่าไปซีเรียสตามกระแสเลยครับ  ส่วนที่ได้ไม่คุ้มเสียหรอกนะครับ  แต่ถ้าอยากจะลองจริงๆลองไปดูที่ NPE สิครับ ราคาประมาณ 300.- ขดครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2004, 02:07:31 PM »
ขอบคุณมากๆๆครับ

pao
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2004, 08:32:00 AM »
เพิ่มเติมเรื่องหลอดครับ...คุณสามารถใช้หลอดเบอร์ 5692 แทน 6SN7 ได้ตรงๆเลยครับ แต่ผมว่าหา 5692 ได้ยากกว่า 6SN7 อีกนะครับ :D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ แม็กซ์...ลูกขุนสรรค์

• สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    • http://www.nangkatik-club.com/smf/index.php
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2004, 09:31:02 AM »
พี่ DIYman ครับแล้วหลอด 6X4 ใช้ไฟจุดใส้หลอด 6.3 V ใช้กระแสเท่าใดครับ
http://www.nangkatik-club.com
วาไรตี้ของลูกผู้ชายพันธุ์ฮา

ข้อมูลส่วนตัวของผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=10145.msg85978#msg85978

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2004, 10:48:53 AM »
6X4

Heater V = 6.3V
Heater Current = 600 Ma

Heater(-  DC) = 450V
Heater(+ DC) = 100V
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5