ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้คุณหมอใจดี...สำหรับการระวังตัว และการดูแลตัวเองกับ H1N1 (ไข้หวัด 2009)  (อ่าน 3421 ครั้ง)

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
เห็นข่าวบอกว่าจะมีคนติดไข้ถึง 10-20 ล้านคน
จริงหรือเปล่าครับ รัฐบาลบอกเราหมดหรือยังครับ
และเราควรจะระวังตัวเอง หรือดูแลตัวเองอย่างไรบ้างครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
ง่ายที่สุด ออกจากบ้านใส่ mask  และไม่ไปในที่ชุมนุมชนโดยไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Kerzen

จะเป็นแบบนี้ไปอีกนานไม๊ครับ...อึดอัดจะแย่แล้ว :(
*จริงใจกับคนอื่นก่อน<>ก่อนที่จะให้คนอื่นจริงใจกับเรา*

ออฟไลน์ chung_usa

ช่วงนี้ขึ้นรถไฟฟ้าเห็นคนไอ กันเต็มไปหมด เสียวจริงๆ   :cry2

ออฟไลน์ อภิชาติ

ติดเชื้อเยอะ แต่คนที่อาการหนักถึงตายมีนิดเดียว ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ไม่แข็งแรง ในกลุ่มเสี่ยง เช่นเด็กอายุน้อยกว่า 5 ปี คนแก่อายุมากกว่า 65 ปี หรือมีโรคเรื้อรังเช่น เบาหวาน วัณโรค ไตวาย เอดส์ ฯลฯ

ผมว่าถ้าเราแข็งแรงดี ช่วงนี้ งดดื่ม พักผ่อนมากๆ ออกกำลังกายซักหน่อย ถ้าติดเชื้อก็ อาจจะแค่มีไข้เล็กน้อยจากนั้นก็หาย ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกันได้ ก็ไม่ต้องกังวลแล้วครับ  เวลาป่วยก็อย่าไปใกล้ชิดกับคนในกลุ่มเสี่ยงเพราะพวกเขาอาจจะมีอาการมากกว่าเราได้

การแพร่เชื้อน่าจะอีกนาน  :cold เห็นกระทรวงเตรียมยาไว้ใช้ตอนช่วงเดือน พย. ธค.แล้ว ไม่นานน่าจะมีวัคซีนออกมาครับ

ว่าแล้วก็ดูหนังต่อ   d_d อ้อ ช่วงนี้ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเข้าโรงหนังบ่อยก็ดี เพราะเชื้อโรคแพร่ได้ง่ายครับ  :secret

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
วันอาิทิตย์นี้ว่าจะไปดู Transformer ด้วยสิ เอาไงดีหว่า

ใส่ผ้าปิดจมูกดูหนังละกัน อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Pairat13

วันอาิทิตย์นี้ว่าจะไปดู Transformer ด้วยสิ เอาไงดีหว่า

ใส่ผ้าปิดจมูกดูหนังละกัน อิอิ
Remember,in the movie Outbreak,one sneezed and coughed in the theater then all was infected.My take,don't worry too much krub. :cold :giveup :yahoo

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
ขอบคุณมากครับ จะได้ไม่ worry จนเกินเหตุ
และคงต้องดูแลตัวเองมาก ๆ ขึ้นครับ

งั้นเริ่มต้นด้วย งดเหล้าเข้าพรรษาก่อนเลยละกันครับ  :clap

ไปดู Transformer หรือท่านไปได้เลยผมไปดูมาแล้ว  ทั้งโรงมีแค่หกคนไม่ติดแน่นอน  Central World SF first class เจ้าลูกชายดูแล้วติดใจเลย  สงสัยทำลูกนิสัยเสียซะแล้ว  เล่นจอง Harry Potter ที่จะเข้าวันที่ 16 บอกขอโรงแบบนี้อีก อิ อิ คนละเจ็ดร้อยบาท  เป็นลม

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
ไปดู Transformer หรือท่านไปได้เลยผมไปดูมาแล้ว  ทั้งโรงมีแค่หกคนไม่ติดแน่นอน  Central World SF first class เจ้าลูกชายดูแล้วติดใจเลย  สงสัยทำลูกนิสัยเสียซะแล้ว  เล่นจอง Harry Potter ที่จะเข้าวันที่ 16 บอกขอโรงแบบนี้อีก อิ อิ คนละเจ็ดร้อยบาท  เป็นลม

ผมนั่งก้นละ 120 ก็พอแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบ อิอิ แล้วค่อยมาดูแบบมีความสุขอีกครั้งที่โฮมเธียเตอร์ในบ้านดีกว่า
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ nammm

ปวดหัวๆๆๆๆ ไม่รุเป็นกะเค้าป่าว นะนี่ 2009 แต่ไปวัดไข้ มานก้อปกติ  แต่ปวดหัว จะเป็นไหมนี่ หวาดระแวงไปหมด แถมเพิ่งไปที่ชุมชน  อิอิ เยาวราช ...กินซะพุงกาง ลืม2009 ไปเลย

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
ติดเชื้อเยอะ แต่คนที่อาการหนักถึงตายมีนิดเดียว ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ไม่แข็งแรง ในกลุ่มเสี่ยง เช่นเด็กอายุน้อยกว่า 5 ปี คนแก่อายุมากกว่า 65 ปี หรือมีโรคเรื้อรังเช่น เบาหวาน วัณโรค ไตวาย เอดส์ ฯลฯ

ผมว่าถ้าเราแข็งแรงดี ช่วงนี้ งดดื่ม พักผ่อนมากๆ ออกกำลังกายซักหน่อย ถ้าติดเชื้อก็ อาจจะแค่มีไข้เล็กน้อยจากนั้นก็หาย ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกันได้ ก็ไม่ต้องกังวลแล้วครับ  เวลาป่วยก็อย่าไปใกล้ชิดกับคนในกลุ่มเสี่ยงเพราะพวกเขาอาจจะมีอาการมากกว่าเราได้

การแพร่เชื้อน่าจะอีกนาน  :cold เห็นกระทรวงเตรียมยาไว้ใช้ตอนช่วงเดือน พย. ธค.แล้ว ไม่นานน่าจะมีวัคซีนออกมาครับ

ว่าแล้วก็ดูหนังต่อ   d_d อ้อ ช่วงนี้ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเข้าโรงหนังบ่อยก็ดี เพราะเชื้อโรคแพร่ได้ง่ายครับ  :secret
ระวังไว้บ้างก็ดีนะครับ คนที่อาการหนักถึงตายมีนิดเดียวก็จริง แต่คนที่เป็นแล้วอาการหนัก พบในคนแข็งแรงก็มีครับ ผมเจอมากับตัวเอง หญิงอายุ 21ปี นักศึกษา แข็งแรงดี ตอนนี้เป็น ARDS มีภาวะระบบหายใจล้มเหลว ใส่เครื่องช่วยหายใจอยู่ icu ยังไม่รู้ว่าจะรอดหรือป่าวเลย ทีแรกผมก็ไม่ค่อยกลัวครับ พอเจอผู้ปว่ยรายนี้เลยชักแหยงๆครับ ว่าจะไปดู transformer 2 ที่ imax ซักหน่อยเลยเปลี่ยนใจ ดูหนังอยู่บ้านดีกว่า
อย่างไรก็ดี หลีกเลี่ยง ที่ชุมนุมชนครับ ใส่ mask ล้างมือด้วย alcohol gel ทีทำงานผม ลูกบิดที่คนใช้กันเยอะๆ ยังไม่อยากจับเลยครับกลัวจริงๆ

ออฟไลน์ vut15

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
วันหยุดที่ผ่านมา นัดกับลูกๆว่าจะพาไปดู IMAX เหมื่อนกัน คิดไปคิดมารอแผ่นดีกว่า
ค่าตั๋วหนังไม่กี่ร้อย  กลัวไปเจอค่ายาอีกหลายหมื่น  ช่วงนี้ต้องระวังตัวเวลาเข้าแหล่งชุมชน
เจอใครไอ ใครจามเดินให้ห่างๆเลย 
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ lekkung

ทีนั่ง 700 บาท หนิพิเศษตรงไหนเหรอครับ ไม่เคยดุเลย แพงเกินจริงๆ

ออฟไลน์ ตี๋อ้วน

• ความสนุกที่คาดไม่ถึงครับ
ยังสับสนครับ เพราะบางท่านก็ว่าไม่อันตรายแต่ ความเป็นจริงก็มีคนตายไปเรื่อย ๆๆ และทุกวันครับ น่ากลัวจริง ๆ ๆ ครับ ยิ่งมีลูกตัวเล็ก  ๆ ๆ ด้วยคับ :-\ :-\
ที่อยู่ในการจัดส่งครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=53715.0

ปีนึงผมดูหนังโรงแค่ไม่เกินสองครั้งเลยลองดูครับ  เจ็ดร้อยบาทนี่เข้าไปก่อนหนังได้หนึ่งชั่วโมง  มี lounge ให้นั่ง  เสิร์ฟ welcome drink ชา กาแฟ มี buffet เล็ก ๆ ทานได้ไม่อั้น  วันที่ไปมีมินิเบอร์เกอร์ ปีกไก่ หมูสอดไส้ พาสต้าถ้วยเล็ก ๆ  เค้ก ผลไม้  กินได้อิ่มหนึ่งมื้อไม่ต้องไปเสียตังค์กินข้าวข้างนอกแล้ววิ่งเข้าโรง  การบริการดีถึงดีมาก  เก้าอี้ตัวใหญ่ปรับไฟฟ้า  ป๊อบคอร์น เครื่องดื่มเลือกได้ตามสบาย 
ขายความหรูหรา สะดวกสบายน่ะครับไม่มีไรหรอก  ซื้อตั๋วสองที่ 1400 บาท  เข้าไปนั่งทานข้าวกันสามคนพ่อแม่ลูก  จริง ๆ ดูหนังสามคนเขาก็คงไม่ว่าเพราะเก้าอี้ใหญ่มากนั่งสามคนสบาย ๆ แต่พอดีหนังแบบนี้ท่าน ผบ.ผมไม่ปลื้ม  ขอไปเดินช็อปปิ้งดีฝ่า  นาน ๆ มาดูหนพอทนได้

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
เท่าที่คุยกับคุณหมอหลายๆท่านครับ H1N1 2009 เป็นหวัดที่รักษาหายได้

และโอกาศรักษาหายจะเพิ่มมากขึ้นถ้าไปหาหมอตั่งแต่เนิ่นๆ

ผมจึงไปฉีดวัคซีนไข้หวัดธรรมดา คิดซะว่า หวัดธรรมดาทั่วไป แป็ปเดียวก็หาย แต่ถ้าวันสองวันไม่หาย ก็ไปหาหมอครับ

ออฟไลน์ Ultra 2

ได้ฟอร์เวิร์ดเมล์มา ลองอ่านดูครับ
ทำอย่างที่คุณหมอแนะนำดีที่สุดครับ หลีกเลี่ยงที่คนแออัดมากๆ ใส่หน้ากากป้องกัน เมื่ออยู่ในสถานที่เสี่ยงติดเชื้อ
หมั่นล้างมือให้สะอาดเมื่อจับพวกตามประตูปิด-เปิด ราวบันได ที่สาธารณะต่างๆ

> 07/13/09 07:43 Subject
> AM Fw: จากผู้ที่เพิ่งหายจากไข้หวัด 2009
>
>
> อย่าเชื่อข้อมูลของ สธ... เรากับลูกก็ป่วย ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่ รพ. ข้อมูลที่ Under
> Report มีอีกเยอะมาก อย่างcase ของเราก็ under เหมือนกัน
>

> เรื่องของเรื่อง ลูกเรา(6 ขวบกว่า) ป่วยก่อน เมื่อ
> 2  วันก่อนเค้ามีอาการปวดหัวรุนแรงและไข้สูงมาก ให้ทานยาลดไข้ ไข้ก็ไม่ยอมลดลง
> เช็ดตัวก็แล้วทำอย่างไรๆ ไข้ก็ไม่ลดลง เราเลยตัดสินใจพามา รพ. เมื่อพบหมอ
>
> เรายืนยันกับหมอว่าเราจะขอทำScreen Flu  (เป็นการ Screen หาความเสี่ยงเบื้อง
> ต้น) การทำ Screen
> Flu  หมอจะทำให้เฉพาะผู้ที่มีโอกาสเสี่ยงติดเชื้อ เช่นคลุกคลีกับผู้ป่วยโดยตรง แต่ลูก
> เราไม่ได้อยู่ในกลุ่มเสี่ยง ทุกคนที่บ้านแข็งแรงดี โรงเรียนก็รักษาสุขอานามัยอย่าง
> ดี เราไม่พาลูกไปในที่ชุมชนและไม่ให้ว่ายน้ำในสระมาเดือนกว่า
> แล้ว จึงไม่ควรจะติดเชื้อได้ แต่ถึงอย่างไรเราก็ยืนยันกับหมอว่าเราจะขอ Screen
>
> ลืมบอกไปว่าลูกเรา (และเราด้วย) ฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ (ธรรมดา) ไปเมื่อเดือน
> พ.ค. ที่ผ่านมานี่เอง ดังนั้นโอกาสที่จะเป็นไข้หวัดใหญ่ธรรมดาคงจะไม่มีแน่ๆ และเมื่อผล
> Screen ออกมาในครั้งนั้นปรากฎว่าลูกเราเป็น Negative
> (หมายถึงไม่ติดเชื้อในกลุ่มของ H1N1)
>
> เราและหมอยังไม่นิ่งนอนใจ เราเลยขอหมอ Admit  เพื่อความสบายใจ เนื่องจากลูก
> เราไข้สูงมาก (โดยเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 39 องศา) คุณหมอให้เราพักที่โรงพยาบาลตามที่
> เราRequest  และเมื่อถึงตอนเช้าคุณหมอมาเยี่ยมและขอนำเชื้อไปทำScreen
> Flu  อีกเป็นครั้งที่ 2 เรายินดีตามที่หมอเสนอ เพราะหมอให้ความเห็นว่า เมื่อการ
> ตรวจครั้งแรกนั้น ระยะห่างระหว่างการจับไข้กับการตรวจห่างกันแค่4
> ชั่วโมง อาจจะยังไม่ปรากฎการติดเชื้อให้เห็นชัด แต่ถ้าไข้ยังสูงขนาดนี้ขอตรวจอีกครั้ง
> เพื่อความชัวร์ดีกว่า
>
> เมื่อผลตรวจออกมา ลูกเราPositive จริงๆ และหมอถามเราว่าต้องการส่งตรวจหา
> 2009  ต่อหรือเปล่า แต่เราปฏิเสธเพราะทั้งหมอและเรารู้อยู่แล้วว่าลูกเราติดเชื้อแน่ๆ
> (เค้าไม่มีทางเป็นไข้หวัดใหญ่ธรรมดา เพราะเพิ่งฉีดวัคซีน
> ไป และข้อบ่งชี้ค่อนข้างเด่นชัด)
>
> อ้อ .. ลืมบอกไปอีกว่าถ้าผลScreen Flu ออกมาเป็น Positive  จะมีความหมายว่า
> มีโอกาสติดเชื้อด้วยกัน 3 ตัวคือ H1N1  ไข้หวัดใหญ่ธรรมดา, H1N1 ไข้หวัดใหญ่
> 2009, และตัวสุดท้ายคือ H2N3 ซึ่งคนไทยไม่ค่อยเป็น ซึ่งถ้าติดเชื้อตัวใดตัวหนึ่งใน
> 3  ตัวนี้ วิธีรักษาจะเหมือนกันทั้ง 3 ตัว ดังนั้นถ้าผลการตรวจออกมาเป็น
> Positive  หมอจะถามว่าต้องการให้ส่งตรวจ Final เพื่อดูว่าเป็นไข้หวัด 2009 หรือ
> ไม่ ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกประมาณ2,500 บาท แต่หมอก็จะบอกว่าแต่อย่างไรก็ตามวิธี
> การtreat  ก็เหมือนกันกับไข้หวัดใหญ่ตัวอื่นๆ อยู่แล้ว
>
> และเมื่อเราไม่ส่งตรวจเพื่อFinal  ข้อมูลของลูกเราก็จะไม่ถูกส่งไปที่ สธ. และอยาก
> จะบอกว่า วันที่ลูกเรามา รพ. นั้น เชื้อได้เข้าไปถึงหูชั้นในและโพรงจมูก
> แล้ว ซึ่งระยะเวลาจับไข้กับการพบหมอห่างกันเพียง4 ชั่วโมง ซึ่งอยากจะเตือนทุกท่านว่า
> เชื้อตัวนี้แรงและแพร่เร็วมาก อย่านิ่งนอนใจถ้าท่านหรือบุตรหลานของท่านมีไข้สูง ปวด
> ศรีษะมาก ขอหมอตรวจเพื่อให้ละเอียดเลยดีกว่าค่ะ
>
> หลังจากเรามาเฝ้าลูกเพียงแค่วันเดียว ปรากฎว่าเราเริ่มมีอาการปวดเมื่อยตามตัวและ
> เป็นไข้ ไอไม่หยุด  เราจึงรีบไปตรวจ ปรากฎว่าเราก็ติดเชื้อเหมือนลูกแต่ที่น่ากลัวคือ
> เราเป็นไข้แค่3 ชั่วโมงแต่เมื่อไปตรวจ ปอดของเราเริ่มมีอาการติดเชื้อ
> แล้ว ถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้อาจจะเป็นปอดอักเสบ หรือโรคแทรกซ้อนอย่างอื่นๆ ได้
>
> วันนี้เป็นวันที่ 3 ที่เราอยู่ รพ. อาการของลูกดีขึ้นมาก และจะกลับบ้านวันนี้
> แล้ว ส่วนเรายังอ่อนเพลียอยู่ ยังมีอาการปวดตามตัวอยู่บ้าง แต่ดีขึ้นจากเมื่อวานเยอะมา
> ก และคงจะขอหมอกลับบ้านพร้อมลูกเลย
>
> อยากเตือนว่า ไข้หวัด 2009 ติดง่าย ป่วยไว ลุกลามไว ติดเชื้อไว แต่รักษาง่าย หาย
> ไว ถ้ารีบรักษาภายใน48 ชั่วโมง ดังนั้นถ้าท่านหรือคนใกล้ชิดท่านป่วยมีไข้ ปวด
> ศรีษะ ปวดตามตัวและไอ อย่านิ่งนอนใจ รีบตรวจโดยด่วนเลยค่ะ
>
> ด้วยความปรารถนาดีค่ะ
> เพิ่งหายจากไข้หวัด 2009
Power isn't happiness

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือ อย่าให้ h5n1 กับ h1n1 ได้รวมกันทีเดี๋ยว อาจกลายเป็น virus ล้างโลกได้เลยครับ
เพราะ h5n1 ติดจากคนสู่คน ได้ยาก แต่อัตราตายสูง อาจถึง 70%
 แต่ h1n1 ติดง่าย อัตราตาย น้อย
คิดต่อไปว่า ถ้ามี virus ที่ติดง่าย เหมือน h1n1 และอัตราตายสูงเหมือน h5h1 จะเป็นอย่างไร แค่คิดก็ :cold :cold :cold :cold

ออฟไลน์ sid

fwd mail นี้ หนังสือพิมพ์ Post Today เอาไปลงด้วยนะ นึกว่าจะมีแหล่งข่าวที่ไหนเสียอีก
แสดงว่ามีผู้ติดเชื้อไม่ประสงค์ออกนามกับ สธ.อีกหลายราย

ออฟไลน์ bank_evolution

ค่าตรวจราคา 3500/คน

ออฟไลน์ Dr.Bear

แจมหน่อยเดี๋ยวจะหาว่าไม่ให้ความร่วมมือ วิธีการป้องกันก็สโลแกนยอดฮิต   ;Dกินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ  ;Dซึ่งเรื่องการล้างมือนี่จะถูกละเลยบ่อย ไปให้ความสำคัญกับเรื่องการสวมหน้ากากซะมาก หลีกเลี่ยงที่ชุมนุมของคนมากๆ โดยเฉพาะที่ที่เป็นห้องแอร์ ที่สกลเด็กที่ติดก็กลับมาจากดูคอนเสิร์ตเกาหลีวงดังเมื่อเร็วๆ นี้ แต่ที่น่ากลัวตอนนี้ คือ การหวาดกลัวของประชาชน ไม่เข้าใจ ตระหนกตกใจ มาขอหน้ากากอนามัยกันทั้งวัน (แจกไม่ไหวครับมีเท่าไหร่ก็ไม่พอ เกือบขาดตลาดแล้ว) เพราะรายที่เสียชีวิตออกสื่อครึกโครมมาก ทั้งที่จริงอัตราการเสียชีวิตไม่มาก น้อยกว่าไข้หวัดใหญ่ตามฤดูกาลอีก ตัวเลขผู้ติดเชื้อจริงๆ น่าจะหลายแสนแล้วแต่อาการน้อยหายเอง อีกจุดที่ต้องระวังคือ ที่เห็นนี่เป็น OUTBREAK ช่วงแรกเท่านั้น อีก สองสามเดือนจะเกิดปรากฏการณ์ outbreak ช่วงที่สองซึ่งจะมีการติดเชื้อที่มากขึ้น (ไม่ใช่รุนแรงขึ้น) เพราะมีพาหะมากขึ้น คือผู้ติดเชื้อจากการระบาดครั้งแรก และอย่างที่พี่นพว่าถ้า h5n1 มีการกลายพันธุ์รวมกับ h1n1 นี่ของจริง เพราะตัวแรกดุ ตัวหลังติดเร็ว ชักเหมือนหนัง SIFI เข้าไปทุกที โชคยังดีช่วงนี้เข้าพรรษา คนไปเที่ยวน้อยลงน่าจะลดอัตราการแพร่เชื้อไปได้พอควร มีปัญหาเรื่องสุขภาพก็โพสกระทู้ปรึกษาได้ครับ MD@HTG2

ออฟไลน์ tay3

ยิ่งอ่านบทความ h1n1มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งเครียดมากขึ้นทุกที  เฮ้อ เจ้าไวรัสหนอ

ช่วงนี้ ผมกำลังกลุ้มอยู่ครับ ลูกสาวอายุเกือบ3ขวบ เป็นไข้ เพิ่งเป็นเมื่อคืน ก็รักษาแบบทั่วไป ให้ยาลดไข้ สงสารลูกสาวครับ เห็นลูกป่วย คนเป็นพ่อแม่ก็คงจะกลุ้มใจน่าดู ยิ่งช่วงนี้ข่าวยอดฮิตติดชารท์เหลือเกิน ( ส่วนใหญ่แง่ลบทั้งนั้น ติดแล้วตาย รักษายาก )ชาวบ้านเนี้ยเข้าใจไม่ถ่องแท้แล้วเที่ยวประกาศมั่วๆ สับสนไปทั่วบ้านทั่วเมือง แต่ผมเชื่อน่ะ ว่ารักษาได้จริง ปัดโธ่แพทย์ไทยไม่โง่หรอกครับ O0 O0 O0 และถ้าเราใส่ใจตัวเราและครอบครัว ( ความสะอาด )คงช่วยลดปัญหาเหล่านี้ได้ไม่น้อย อุย... :shutup :shutup :shutup พูดอะไรออกไปเนี้ย ผมจะถูกประนามหรือเปล่าครับ  :cold :cold :cold

ออฟไลน์ Firefox

เราอาศัยโลก... โรคอาศัยเรา พึ่งพากันไป พึ่งพากันมา.... อิอิ

ออฟไลน์ yai-united

สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือ อย่าให้ h5n1 กับ h1n1 ได้รวมกันทีเดี๋ยว อาจกลายเป็น virus ล้างโลกได้เลยครับ
เพราะ h5n1 ติดจากคนสู่คน ได้ยาก แต่อัตราตายสูง อาจถึง 70%
 แต่ h1n1 ติดง่าย อัตราตาย น้อย
คิดต่อไปว่า ถ้ามี virus ที่ติดง่าย เหมือน h1n1 และอัตราตายสูงเหมือน h5h1 จะเป็นอย่างไร แค่คิดก็ :cold :cold :cold :cold
:coldหูยยยยยย.หมอนพครับอย่าคิดเลยครับ ผมละกลัวจริงๆ สมัยนี้โรคแปลกๆใหม่ๆโผล่มา
เรื่อยๆ เหมือนพระเจ้าจะลงโทษมนุษย์นะครับ  :cry2

ออฟไลน์ boybeat

เท่าที่ทราบมาพวกที่กลับจากต่างประเทศนั่นเหละคือพวกที่นำเชื้อเข้ามาบางคนรู้ว่าตัวเองไข้ขึ้นสูงก็ไปกินยาลดไข้เพื่อให้ผ่านเครื่องสแกน(เห็นแก่ตัวมากๆ)

ออฟไลน์ Flyingman

น่ากัวมากๆ โรคนี้ติดกันทางลมหายใจด้วย

ออฟไลน์ sharkV6

มีโอกาสไปพบแพทย์โรคปอด ก็เลยถามคุณหมอเรื่องหวัด 2009
คุณหมอท่านบอกว่า ตัวท่านเองตรวจคนไข้ที่เข้ามารักษาไข้หวัด
8 ของ 10 คน ฟันธงเลยว่าน่าจะเป็นไข้หวัด 2009 แต่ด้วยความหวังดี
ต่อคนไข้ คุณหมอจะไม่แนะนำให้คนไข้ตรวจหาเชื้อ H1N1
เพราะคนไข้จะต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มอีก 3,500 บาท ซึ่งการรักษา
ก็ไม่ได้แตกต่างจากการให้ยาฆ่าเชื้อหวัดใหญ่ธรรมดา
และคนไข้ส่วนใหญ่ก็ไม่ยินดีที่จะจ่ายเงินเพิ่มด้วย เพราะฉนั้น
ตัวเลขที่ทางรัฐบาลเผยออกมาน่าจะน้อยกว่าความเป็นจริงหลายเท่า!!
น่ากลัวมาก และหากเชื้อมีการพัฒนาสายพันธุ์อีก ยิ่งน่ากลัวกว่านี้เป็นร้อยเท่า
คุณหมอเองบอกว่าถ้าถึงตอนนั้น ไม่รู้ว่าจะกล้านั่งตรวจคนไข้รึป่าว
เพราะเสี่ยงมาก.กก..ไวรัสกลายพันธุ์ ป้องกันไม่ได้ ยารักษาก็ยังไม่มี
หรือนี่คือสงครามล้างเผ่าพันธุ์มนุษยชาติ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ wheel13

พอดีไปเจอนี่มา เลยเอามาบอกต่อครับ  :secret
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I8040314/I8040314.html

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
ได้ข่าวว่าค่าตรวจมันแพงกว่าค่ารักษาอีก  แล้วจะเสียเวลาตรวจทำไม สงสัยก็รีบกินยาเสียไม่ง่ายกว่าหรือครับ  อันนี้พูดตามประสาคนชอบหาหมอตี๋น่ะครับ

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...