ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกแต่จริง M5 มันด่างถาวร  (อ่าน 5972 ครั้ง)

ออฟไลน์ poltoday

แปลกแต่จริง M5 มันด่างถาวร
« เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 01:42:20 PM »
ขอระยาย หน่อยนะครับ  เดือนที่แล้วโพสต์ใน เวบเพื่อนบ้าน 
อย่าง  thaiaudioclub   แต่ผ่านมา ก็เป็นเดือนแล้วครับ ตอนนี้ก็ยังเงียบๆ ไม่รับการติดต่อใดๆจากทางบริษัท ตัวแทนจำหน่ายครับ  (ทั้งที่ตัวแทนเจ้านี่ค่อนข้างมีชื่อเสียงในด้านการบริการ)
ข้อความเดิมทีผมได้เล่าไว้ที่เวบโน้นเมื่อเดือนที่แล้วครับ 

"สืบเนื่องมาจาก วันก่อนซื้อแพคคู่ m3+m5  มาจากคุณหมอท่านหนึ่ง 

ก็เลยจัดการ  ยัดเยียด เอาnad M5ไปให้พี่ชายใช้  ซะ (optionใช้ก่อนผ่อนทีหลัง แต่ยังไม่ได้ซักกะแดง)
ตอนวันไปรับของหมอ เจ้าของเดิมก็บอกไว้ละว่ามันมีรอยคราบมือ  ก็ไม่ได้คิดไร 
แกะกล่องมาก็มี มา จริงๆ ก็ไม่ได้คิดอะไรแค่รอยมือธรรมดาๆ ที่หลังเครื่องก็ปรกติ  เครื่องใหนใครๆก็เป็นกัน  เอาผ้าเช็ดคงหาย 
ที่ใหนได้  คล้อยหลังมา ราวๆ ซัก 2อาทิตย์พี่ชายบอก ไอ้รอยคราบมือนะสุด ยอด  ๆ เช็ดไม่ออก เอาผ้าไมโครไฟเบอร์ ชาร์มง ชาร์มัวร์ ผ้าเช็ดลงเช็ดเลนส์
ยังไงก็ไม่ออก  แถม ยังเพิ่มรอย คราบมือ ได้แทบทุกสัมผัส  ด่าง ซะ งงกันไปตามๆ  กัน   
แต่ก็  int m3 นี่ไม่ยักมีอาการนี้ ครับ
แต่ต้องยอมรับว่าเรื่องเสียง เรื่องความแข็งแรง โครงสร้างของเครื่อง   m5 เป็น cd ที่ เสียงดีที่สุดเท่าที่nad เคยทำมาจริงๆ

ให้น้ำเสียงที่เรียบ เนียน สะอาด มีอวบอิ่มมีเนื้อหนัง  ฟังสบายแต่ก็ไม่ได้อ่อนด้อยด้านรายละเอียดเล็กๆน้อยๆหยุมหยิมๆ    สมกับที่ เป็น รุ่นเรือธงจริงๆ ครับ   
แต่  งงจริงๆ  กับเจ้าเรื่องรอยคราบด้านฝาหลังเครื่องนี่       
เลยตัดสินใจโทรไปทางconice     
เลยได้คำตอบมาว่า         อึ้ง ทึ่ง เสียว เลยครับ   "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2009, 01:43:51 PM โดย poltoday »

Re: แปลกแต่จริง M5 มันด่างถาวร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 02:41:09 PM »
ทาง conice  (ฝ่ายservice ) ก็อ้ำอึ้งๆ  ๆ ก่อนตอบมาว่า     

co :      รอยคราบ นี้ เหงื่อ มือ อันนี้     เอ่ออออออ    มิสามารถ แก้ไขได้   
แบบว่าเครื่องdemo  ของเราที่นี่ก็มี รอยคราบ  ด่างๆ  นี่  เยอะ ๆๆๆมากๆๆจริงๆ  ค่ะ  ลบไม่ออกเหมือนกัน 

pol :  แล้วไม่ทราบว่าจะแก้ไขได้ยังไงครับ   

co :  เอ่ออ  ทางเราก็ ได้ mailไปทางบริษัทแม่ (nad) แล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้คำตอบ  ค่ะ 
      แต่ จริงๆ  ในกล่องก็ มีถุงมือ ให้ใช้ยกเครื่องอยุ่แล้วนี่ค่ะ ถ้าใช้ถุงมือก็คงไม่มีรอยคราบ มือ

pol: (งงๆ)  เอ่อ ไอ้เครื่องปรกติ เค้าก็ไม่มีใครยก เครื่องเล่นcd กับถุงมือนะครับ  (ไอ้เครื่องdemo บริษัทมันยังเป็น เฮ้อ)
      ผมว่าน่าจะมีปัญหาจากการผลิตรึเปล่า  ครับ  แล้วเครื่องอื่น มีปัญหารึเปล่าครับ 
     แล้วถ้างั้นเครื่องยังอยู่ในประกันสามารถเปลี่ยนฝาครอบหลังได้มั๊ยครับ   

co:  อันนี้อยู่นอก เงื่อนไขประกันค่ะ  ถ้าเปลี่ยนคงมีค่าใช้จ่าย 

pol: แต่ผมว่าน่าจะมีคำตอบที่ดีกว่านี้นะครับ  เพราะผมว่า m5 ก็เป็นสินค้ารุ่นสูงสุดของ nad แล้วนะครับ  (เริ่ม บ่ จอยนิดๆแต่ก็น้ำเสียงเหมือนเดิม)
      แล้วทาง บริษัทแม่จะให้คำตอนประมาณวันใหนครับ 

co: ทางเราก็ติดต่อไปแล้วแต่ว่ายังไม่ได้รับคำตอบมา นะค่ะ  ยังไงก็ติดต่อเข้ามาทางเมล์แล้วกัน นะคะ  (ขอทาง ปิดการสนทนา ..)

pol: ได้ครับ  จะติดต่อไปใหม่ ครับ     

ตามนี้ครับพี่น้อง  ขอ ความเห็นหน่อย    คร๊าบบบ

Re: แปลกแต่จริง M5 มันด่างถาวร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 03:19:36 PM »
รูปครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 03:20:33 PM »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 03:46:33 PM »

ไม่เห็นภาพ นึกไม่ออกเลยนะเนี่ย

เหมือนมันทำปฏิกิริยากับเหงื่อ + ความร้อน

หรือจ้างทำ ประเทศที่ผลิตลด Spec ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 03:56:02 PM »
รอยเยอะกว่าที่คิดเลยแฮะ :(

ตัวถังนี่มันเป็นสีวัสดุเลย ไม่ได้เคลือบสีใช่มั๊ยครับ :-\

ไม่ใช่อะไรหรอก ลองสังเกตพวกอลูมิเนียมที่เอามาทำ heatsink พวก CPU จับไปก็เป็นรอยนะครับ แต่ไม่ได้ลองเช็ด ผมว่าถ้าอลูมิเนียมแล้วไม่เคลือบสีนี่คงเช็ดแล้วไม่หาย :-\

ออฟไลน์ FIAT500

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 04:19:46 PM »
ลองเอา สเตคลีน ทาแล้วใช้มือละเลงถูๆ ดูครับ แล้วใช้ผ้าสะอาดถูดูอีกทีครับ น่าจะออกครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 07:44:03 PM »
แต่ m3 ที่ผมใช้ไม่ค่อยมีรอย  คราบมือแบบตัว m5 นะครับ 

คือเวลา มีรอยนี่ ไม่ได้เกิดจากมือ  สกปรก ๆ นะครับ ก็ปรกติทั่วไปครับ ไม่ใช่ว่ามือสกปรกมีเหงื่อมากๆเหมือนหลังเล่นกีฬานะครับเวลาจับ
 :( :cry2

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 09:10:11 PM »
เป็นเยอะจริงๆด้วย เหมือนวัสดุนั้นมันทำปฏิกิริยากับไรสักอย่าง ....ไสยศาสตร์ มีจริงๆ :cold

ออฟไลน์ LAK_SF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 10:16:56 PM »
เห็นรูปแล้วตกใจเลย เป็นผมก็คงทำใจยากนะเนี่ย  :giveup

ออฟไลน์ kongky

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 10:45:48 PM »
เปนรอยแยอะมาก มันเปนจากข้างในออกมาหรือ บ้านNADหน้าจะรับเคลมนะ สงสัยต้องเรียกนักข่าว แล้วทุบ ตามสตรูรถยนต์อีกแล้ว

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2009, 11:11:08 PM »
ถ้าเป็นมากขนาดนี้เนี่ยรับยากนะครับผมว่า  เป็นผมแกะฝามาลุย  เอายาขัดสีรถเลย  หรือเบาะ ๆ ก็ต้องลอง detailer ของแมกไกวร์สักหน่อย  ไม่ออกก็ต้องลอง Novus เบอร์ 1  ถ้ายังไม่ออกอีกส่งไปอู่ทำสีรถพ่นสีมันใหม่เลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 07:25:11 AM »
ถ้าเป็นมากขนาดนี้เนี่ยรับยากนะครับผมว่า  เป็นผมแกะฝามาลุย  เอายาขัดสีรถเลย  หรือเบาะ ๆ ก็ต้องลอง detailer ของแมกไกวร์สักหน่อย  ไม่ออกก็ต้องลอง Novus เบอร์ 1  ถ้ายังไม่ออกอีกส่งไปอู่ทำสีรถพ่นสีมันใหม่เลย

อันนั้นก็คิดครับคุณหมอ  แต่คงเป็นวิธีท้ายๆแล้วครับตอนนี้  รอก่อนว่า ตกลงเปลี่ยนฝาให้ใหม่ รึเปล่า  ครับ

ก็น่าจะเกิดจากความผิดพลาดทางการผลิต  ซึ่งผมว่าถ้าเป็นรถยนต์  เค้าก็จะเรียก รถรุ่นนี้lot นี้กลับหมดแน่ครับ

ผมว่า  จริงๆกรณี นี้ถ้าเป็น  ฝรั่ง ....ไม่อยากคิด    บ้านเรา  สคบ    บางคนเรียก เสือกระดาษ   บางคนก็เรียก เสือคาบ      แบ..ค์
 :shutup :shutup :shutup

ออฟไลน์ pee1323

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 01:51:54 PM »
เห็นรอยแล้วทำใจไม่ได้เลยครับ :cry2 :cry2 :cry2
ไม่ลองยกเครื่องเข้าไปติดต่อทาง Conice ดูละครับ เขาทำชื่อเสียงที่ดีไว้มานานคงไม่ตกม้าตายเรื่องง่ายๆ แบบนี้มั่งครับ :victory

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 05:49:32 PM »
ผมว่ารอยมันเยอะมากจริงๆครับ ไม่น่าจะเป็นเยอะขนาดนี้นะครับ  :cry2 :cry2
น่าจะลองยกเครื่องไปที่ Conice ให้เค้าตรวจสอบดูนะครับ เค้าน่าจะเคลมให้นะครับ เพราะราคาไม่ใช่ถูกๆเลย  :)

ออฟไลน์ dan116

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 08:20:01 PM »
ปรกติเป็นคนไม่ค่อยสนใจเรื่องความสวยงามมากนัก ไม่ค่อยเอาใจใส่ ใช้ไปเรื่อย มีรอยมีผุ่นเกาะก็ไม่สนใจ

แต่ถ้าสภาพอย่างที่เห็นในรูป ผมว่ามันคงไม่ไหว

ไม่ทราบว่าตอนนี้เจอวิธีทำความสะอาดได้แล้วหรือยัง หรือว่าบริษัทเค้าช่วยเหลืออย่างไรไปบ้างแล้วครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 10:23:47 PM »
ก็อยากให้  มี คนของทาง conice  มาอ่านเห็นเจอเหมือนกันครับ 

บอกตรงๆว่า ทำใจไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ No Name

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 10:24:30 PM »
อ่านความเห็นตอนแรก (ยังไม่เห็นรูป) ก็ยังว่ามันจะเป็นรอยสักเท่าไหร่กันเชียว

แต่พอเห็นภาพแล้ว เหมือนเครื่องติดขี้กากเลย

เป็นผมก็รับไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ vut15

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 12:20:52 AM »
เป็นผมก็รับไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ mimic522

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 09:51:51 AM »
นี่เรื่องมันก็ผ่านมา เป็นเดือนแล้วนะครับพี่พล ตกลงทาง โคไนซ์ เค้ายังไม่ได้ จัดการอะไรให้อีกเหรอครับ ผมว่าทาง บ้านทวาทศิน เค้าบริการดีมาตลอด น่าจะมี แนวทางแก้ไขอะไรให้ลูกค้าบ้างนะครับ เครื่องเล่นซีดี ระดับราคาเป็นแสน ทำมาอย่างนี้ ก็รับไม่ได้เหมือนกันครับ ถ้าเป็น ซีดีเพลเยอร์เครื่องละ ห้าพันบาท ผมอาจพอรับได้ แต่ ราคาขนาดเป็นแสนทำออกมาขายแล้วมีปัญหาอย่างนี้ น่าจะรับผิดชอบบ้างนะครับ เอาใจช่วยครับ  c)ไม่อยากให้ทาง บ้านทวาทศิน เสียชื่อเสียงที่ทำได้ดีมาโดยตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ chaithanee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 09:55:02 AM »
รับไม่ได้จริงๆครับ เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ  :cry2

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 01:25:00 PM »
เอ........บ้านทวาทศิน ธรรมดาแล้วเรื่องบริการผมยกให้เป็นที่หนึ่ง งานนี้น่าจะรีบเข้ามาจัดการจะได้ไม่เสียชื่อเสียงที่เคยสะสมไว้นะคร๊าบ  ;)

ออฟไลน์ wheel13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 08:19:19 PM »
เห็นรูปแล้วอึ้งเลยครับ ไม่ออกจริงๆคงต้องทำแบบคุณหมอว่าครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 08:25:13 PM »
ถ้าเป็นทุกเครื่องแน่นอน  คงต้องเลือกทางเลือกพี่หมอ 

ออฟไลน์ tay3

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 09:41:45 PM »
ส่งemailไปยังบริษัทแม่เลยครับ รับรองว่าคุณฟาหรั่งติดต่อมาหาพี่แน่ๆ เพราะบริษัทแม่เค้าสนใจชื่อเสียงอยู่แล้วครับ แบบนี้แหละได้ผลชัวร์  :secret แต่ต้องติดต่อในรูปแบบการคอมเพนน่ะครับ

ออฟไลน์ Mummy Five

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2009, 04:39:53 AM »
คล้าย ๆ กับที่ทุกท่านบอกล่ะครับ...
อ่านแรก ๆ ผมก็ยังนึกว่ารอยมือนี่มันจะมีอะไรมากมาย ซีเรียสมากไปรึเปล่า
แต่พอเห็นรูป.... โอ้  :o รับไม่ได้จริง ๆ ครับ... เครื่องราคาก็ไม่ใช่ถูก ๆ
งานนี้ทาง Conice น่าจะต้องเข้ามาแก้ไขหน่อยนะครับ...
ตัวผมเองยอมรับครับว่า Conice เป็นบริษัทที่ให้บริการทั้งก่อนขายและหลังขายได้เยี่ยมจริง ๆ
ที่บ้านเลยมีแต่ Int. NAD, CD NAD, ลำโพง NHT, ลำโพง PSB ผลิตภัณฑ์ของ Conice ทั้งนั้น...  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bank_evolution

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2009, 02:36:01 PM »
เหมือนสีลอกนะครับ :cold

ออฟไลน์ engchit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2009, 05:19:36 PM »
เหงื่อทำปฏิกิริยากับโลหะครับ เช็ดอย่างไรก็ไม่ออกหรอกครับ ต้องทำใจ ไม่งั้นขายถูกๆให้ผมไหม สัก 1500 อิอิอิอิอิ   0)] 0)]
ข้อมูลส่วนตัวครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=50596.0

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2009, 05:42:33 PM »
คล้าย ๆ กับที่ทุกท่านบอกล่ะครับ...
อ่านแรก ๆ ผมก็ยังนึกว่ารอยมือนี่มันจะมีอะไรมากมาย ซีเรียสมากไปรึเปล่า
แต่พอเห็นรูป.... โอ้  :o รับไม่ได้จริง ๆ ครับ... เครื่องราคาก็ไม่ใช่ถูก ๆ
งานนี้ทาง Conice น่าจะต้องเข้ามาแก้ไขหน่อยนะครับ...
ตัวผมเองยอมรับครับว่า Conice เป็นบริษัทที่ให้บริการทั้งก่อนขายและหลังขายได้เยี่ยมจริง ๆ
ที่บ้านเลยมีแต่ Int. NAD, CD NAD, ลำโพง NHT, ลำโพง PSB ผลิตภัณฑ์ของ Conice ทั้งนั้น...  ;D ;D ;D

ผมไม่เห็นตัวแทนแห่งประเทศไทยมารับผิดชอบเลย นี้เหรอที่กล้าบอกว่าบริการดีนักดีหนา ไม่สมราคาคุยเลย เหนื่อยใจแทนท่านเจ้าของ ถ้าราคาหมื่น2หมื่นพอทำใจได้นี้ราคาเกิน100เค ไม่น้อยทีเดียว บริการไม่งามเลยจริงๆ อย่างนี้ต้องฟ้องให้รู้แล้วรู้รอดกันไปข้างหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม, 2009, 07:43:40 PM โดย tay3 »

ออฟไลน์ markon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2009, 06:16:00 PM »
ผมอ่านทั้งหมดแล้ว มีความรู้สึกร่วม และรับไม่ได้เช่นกัน ขอเสนอวิธีแก้ขั้นตอนต่อไป ให้โทรไปที่ conice อีกครั้งแต่ให้ขอพูดสายกับระดับ

ผู้จัดการแผนก ฝ่าย หรือบริษัท ตามลำดับเลยครับ (เพราะพนักงานระดับล่าง ไม่มีวิสัยทัศน์และอำนาจในการแก้ไข รวมถึงคำพูดต่างๆที่ยัง

ไม่น่าเชื่อว่าเป็นไปเช่นนั้น)  จากประวัติชื่อเสียงทีดีของเค้ามายาวนาน คิดว่าน่าจะได้รับคำตอบที่เหมาะสมกว่าเดิม
ลอง(สู้)ให้ถืงที่สุดครับ

รายละเอียด + ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=36488.0

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2009, 08:07:09 PM »
ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามา ดูในกระทู้ ตอนนี้ งานผมยุ่งมากๆ   
สรุปก็ยังไม่มีความคืบหน้า   ครับ   คงราวๆวันสองวันมีเวลาผมคงโทรไป ทางconice ครับ 
ว่าสรุปเอาไงแน่     ว่าถ้าเปลี่ยนฝานี่ ขอให้กำหนดวันเวลา ชัดๆ หน่อย  ไม่ใช่ว่าบอกปัดๆไปทีครับ 

ถ้า ผมอยู่กทม คงยกเครื่องไปแล้ว  คงต้องขอพบ ระดับผู้บริหารเค้าหน่อย   ยอมรับครับว่าเสียความรู้สึกจริงๆ   

ใจจริงผมไม่อยากโพสต์ในกระทู้ตามเวบหรอกครับ มันเหมือนไปดิสเครดิตเค้า  แต่ หลายวันก็ยังเฉยอยู่เลยครับ

ไม่ทราบว่าถ้าผมจะไปโพสต์อย่างเวบ audioteam  พี่ๆน้าจะ เห็นว่ายังไง ครับ 
เดี๋ยวเหมือนว่าจะไปประจานเค้าไป ทั่ว ครับ  ก็  คนใจครับ เกรงใจคนเป็นที่ตั้งครับ 

ออฟไลน์ dan116

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 06:45:27 AM »
ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามา ดูในกระทู้ ตอนนี้ งานผมยุ่งมากๆ   
สรุปก็ยังไม่มีความคืบหน้า   ครับ   คงราวๆวันสองวันมีเวลาผมคงโทรไป ทางconice ครับ 
ว่าสรุปเอาไงแน่     ว่าถ้าเปลี่ยนฝานี่ ขอให้กำหนดวันเวลา ชัดๆ หน่อย  ไม่ใช่ว่าบอกปัดๆไปทีครับ 

ถ้า ผมอยู่กทม คงยกเครื่องไปแล้ว  คงต้องขอพบ ระดับผู้บริหารเค้าหน่อย   ยอมรับครับว่าเสียความรู้สึกจริงๆ   

ใจจริงผมไม่อยากโพสต์ในกระทู้ตามเวบหรอกครับ มันเหมือนไปดิสเครดิตเค้า  แต่ หลายวันก็ยังเฉยอยู่เลยครับ

ไม่ทราบว่าถ้าผมจะไปโพสต์อย่างเวบ audioteam  พี่ๆน้าจะ เห็นว่ายังไง ครับ 
เดี๋ยวเหมือนว่าจะไปประจานเค้าไป ทั่ว ครับ
  ก็  คนใจครับ เกรงใจคนเป็นที่ตั้งครับ 

:P

ทีละขั้นครับ  เอาสีแดงก่อน ให้รู่้แน่นอนว่าออกทางไหน คำตอบจากระดับบริหารเป็นอย่างไร  ถ้าคำตอบเป็นบวกสำหรับลูกค้า สีน้ำเงินก็ไม่จำเป็น  ถ้าไม่มีคำตอบหรือตอบเป็นลบ ก็ค่อยพิจารณาสีน้ำเงินหรืออย่างอื่นตามที่เห็นควร

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 02:55:13 PM »
ล่าสุดครับวันนี้   ผมโทรไป conice  เรื่องฝา  m5   ไม่ทราบว่าเค้าโอนสายไปให้  ใครแต่วันนี้ผมถามชื่อแล้วครับว่าชือ อาทิตย์   

คำตอบที่ได้  อึ้งครับ   แถมโมโห  ด้วยซ้ำ  เค้าตอบมาครับ ว่าไม่เปลี่ยนให้  เป็นยังงี้ทุกเครื่อง   ทุกรุ่น  ใน series ตั้งแต่  silverline   แล้วก็
แต่ผมก็แย้งว่า  m3 ที่ใช้ก็ยังไม่ขนาดนี้  นี่เค้าก็บอกว่าปรกติ   ต้องระวังเอาเอง ไม่ให้สัมผัส  เครื่องต้องใช้ ถุงมือทุกครั้ง ที่ จับเครื่อง 
ทางผู้ขายได้แจ้งลูกค้า   แล้วถาม ย้อนมาอีก  ว่าเป็นตั้งแต่ซื้อเครื่องมั๊ย   

ตอบได้ เฉยๆมากครับ   เครื่องละพันสองพันผมไปทุบโชว์หน้า ร้านแล้วครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 03:52:13 PM »
ไหนใคร ๆ ก็ว่าที่นี่บริการดี  ผมไม่เคยใช้สินค้าเขาหรอก  แต่ตอบมาแบบนี้บอกได้คำเดียวว่า ห่วย

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 03:54:40 PM »
ล่าสุดครับวันนี้   ผมโทรไป conice  เรื่องฝา  m5   ไม่ทราบว่าเค้าโอนสายไปให้  ใครแต่วันนี้ผมถามชื่อแล้วครับว่าชือ อาทิตย์   

คำตอบที่ได้  อึ้งครับ   แถมโมโห  ด้วยซ้ำ  เค้าตอบมาครับ ว่าไม่เปลี่ยนให้  เป็นยังงี้ทุกเครื่อง   ทุกรุ่น  ใน series ตั้งแต่  silverline   แล้วก็
แต่ผมก็แย้งว่า  m3 ที่ใช้ก็ยังไม่ขนาดนี้  นี่เค้าก็บอกว่าปรกติ   ต้องระวังเอาเอง ไม่ให้สัมผัส  เครื่องต้องใช้ ถุงมือทุกครั้ง ที่ จับเครื่อง 
ทางผู้ขายได้แจ้งลูกค้า   แล้วถาม ย้อนมาอีก  ว่าเป็นตั้งแต่ซื้อเครื่องมั๊ย   

ตอบได้ เฉยๆมากครับ   เครื่องละพันสองพันผมไปทุบโชว์หน้า ร้านแล้วครับ

:nono นี้เหรอที่กล้าบอกว่าบริการดีนักดีหนา ( ที่ๆมาตอบว่าดีนักหนาหน้าม้าหรือเปล่า )ก็ผมบอกแล้วว่าต้องส่งemailไปยังบริษัทแม่เลยครับ รับรองว่าคุณฟาหรั่งติดต่อมาหาพี่แน่ๆ เพราะบริษัทแม่เค้าสนใจชื่อเสียงอยู่แล้วครับ แบบนี้แหละได้ผลชัวร์   แต่ต้องติดต่อในรูปแบบการคอมเพนน่ะครับ

ออฟไลน์ suratin

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 04:13:20 PM »
กรณีนี้ตามกฎหมายแล้ว  ผู้ขายน่าจะต้องรับผิดครับ  เพราะเป็นความชำรุดบกพร่องอย่างร้ายแรง เป็นเหตุให้เสื่อมราคา ครับ
จะอ้างว่าเป็นความผิดของลูกค้า  หรือรุ่นนี้เป็นเหมือนกันหมดไม่ได้ครับ  เพราะเครื่องเสียงทั่วไปนั้น จะไม่เป็นรอยขนาดนี้
สินค้าที่ขายมานั้นผู้ใช้ย่อมสามารถใช้ได้ตามเช่นอย่างการใช้งานสินค้าอื่นๆในท้องตลาดครับ   ไม่มีผู้ซื้อคนใดจะคาดเห็นได้
หรอกครับว่าจะต้องใส่ถุงมือทุกครั้งก่อนจับเครื่อง  ถึงแม้จะอ้างว่าได้บอกลูกค้าไปแล้ว  ก็เป็นข้ออ้างที่ฟังไม่ขึ้นครับ

ถึงแม้ว่าโดยทั่วไปการรับประกันจะไม่ครอบคลุม  ร่องรอยภายนอกก็ตาม  แต่กรณีนี้ไม่ใช่การเกิดร่องรอยเนื่องจากการใช้งานตามปกติ
แต่เป็นร่องรอยจากความชำรุดบกพร่องของสินค้าเอง  จึงไม่ใช่เรื่องความเสียหายตามการรับประกัน  แต่เป็นเรื่องของสินค้ามีปัญหาแต่ต้น

ถ้าผู้ขายได้อ่านกระทู้นี้ผมแนะนำว่าให้รีบแสดงความผิดชอบเสียก่อนดีกว่าครับ  ถ้าเรื่องถึงทางการ ผมว่าแทบจะปิดประตูชนะได้เลยครับ
ยังไงรับผิดชอบตอนนี้ดีกว่าถูกบังคับให้ต้องรับผิดครับ  ตอนนั้น เสียเงินเท่ากัน  แต่จะเสียชื่อเสียงมากกว่า ทั้งของผู้ขาย และยี่ห้อสินค้า

ผมว่าตอนนี้คุณ poltoday  รวบรวมหลักฐานการซื้อ ใบรับประกัน รอไว้ได้เลยครับ ได้ใช้ประโยชน์แน่นอน  ไม่ต้องทุบเครื่องครับ :=)

ออฟไลน์ พงษ์

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 04:18:24 PM »
ดูไม่จืดเลย เครื่องรุ่น top ทำได้ดีแค่นี้หรอเนี่ย

ออฟไลน์ sup20k

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 04:59:24 PM »
ถ้าเป็นผมเห็นอย่างนี้วันซื้อคงไม่กล้าเอากลับบ้านแน่ๆ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 05:22:43 PM »
มาอัพเดต   ครับ  หลังจากได้เบอร์ ผุ้จัดการสาขา  ผมก็โทรไปคุยให้ฟังเค้าก็รับฟังแต่ว่า ก็บอกว่าเค้าก็ไม่มีอำนาจตัดสินใจ อะไร แต่ผมก็บอกว่าถึงรายละเอียดให้ฟัง แล้วก็บอกว่าได้โพสต์เรื่องราวทั้งหมด ลงที่ ที่นี่

หลังจากนั้นประมาณ ชั่วโมง ก็รับสาย จาก Mr อาทิตย์ ครับ  ว่า ทางเจ้าของ   คุณลานทิพย์จะคุยด้วย   
ก็คุยกันซักพัก  ถึงเรื่องราว    ที่เกิดขึ้น    ทางคุณลานทิพย์  ก็ รับที่จะเปลี่ยนฝา ให้ใหม่   (เพราะจริงๆ ทาง conice ก็ทราบปัญหาดี ถึงขนาดที่เห็นว่า  บางสาขาต้อง ปิดไม่ให้เห็น ฝาที่เป็นรอย) 

แต่สินค้า  lot ใหม่ปัญหาเรื่องฝาน่าจะถูกแก้ไข แล้วครับ 

แต่จริงๆปัญหาไม่ได้มีอะไรมาก ครับ 
ถ้าคนทำธุระกิจ ก็รู้ว่า  ชื่อเสียงสำคัญ กว่าอะไรหมด ครับ   เจ้าของ ผู้บริหารจะเข้าใจจุดนี้ดี 

แต่ ระดับพนักงาน ก็มีที่เข้าใจ และไม่เข้าใจในเรื่องนี้ครับ   

หลายๆที่มักเป็นอย่างนี้ครับ พอมีปํญหา ในเรื่องสินค้า ไม่ค่อยอยากจะมีใคร รับที่จะแก้ใข ปัญหา   

พนักงานขายหลาย คน ชอบที่จะ ขาย มากกว่าที่จะบริการครับ 
เพราะ  บริการลูกค้า ได้แค่คำขอบคุณ  แต่  ถ้าสินค้าได้ขายให้ลูกค้า ก็ได้คอมมิสชั่นครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม, 2009, 05:24:16 PM โดย poltoday »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 05:28:54 PM »
ความรู้ สึกก็ ดีขึ้นมา ครับ  ก็น่าจะไม่มีปัญหา ขนาดเจ้าของตกปากรับคำ    c) c)

ตอนนี้ก็ได้แต่รอ ครับ   

ออฟไลน์ wheel13

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 07:14:50 PM »
ถ้าแก้ไขแต่แรก คงไม่เสียชื่อและถูกด่าแบบนี้ มาแก้ไขทีหลังนี่เสียความรู้สึกไปแล้ว จะกลับไปอย่างเก่า ยากแล้วครับ :black_eye
ยังไงก็ยินดีด้วยครับที่ทางร้านยอมแก้ไขให้

ออฟไลน์ พงษ์

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 09:30:24 PM »
ถ้าผมจะซื้อของ conice อีก ผมจะเอาเรื่องนี้ไปถาม ว่าผมซื้อแล้วจะได้รับบริการแบบนี้รึเปล่า ต้องออกมาโวยผ่านเวปถึงจะได้รับความสนใจหรือ

จริงๆผมก็รับการบริการที่ดีของเค้านะ ลำโพงมาส่งที่บ้านผมตรวจไปตรวจมามีรอยขาวๆ ผมบอกคนส่งซึ่งเป็น sale ที่ผมซื้อด้วยนั่นแหละ เค้าเอานิ้วรูด ขูดๆ นึกว่ารอยกาว ปรากฏว่าสีที่เคลือบหลุดเป็นแผ่นๆเลย

ผมก็ไม่ต้องพูดนะ เค้าก็บอกว่าพี่เอาตัวไว้ฟังก่อน พรุ่งนี้ผมเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้เลย ก็มาตามนัดไม่อิดออด

แต่อย่างว่าจะดีต้องดีให้สุด ผมไม่ใช่ประเภทเคยซื้อแล้วดี พอมีคนบ่นแล้วจะออกมาปกป้องร้านด้วยสิ ผมเห็นว่าผู้บริโภคด้วยกันต้องช่วยกันมากกว่า เห็นกระทู้บางเวปที่มีคนชอบออกมาปกป้องร้านแล้วรู้สึกหงุดหงิดทุกที กลไกการคุ้มครองผู้บริโภคบ้านเราก็แย่อยู่แล้ว ยังไม่ช่วยกันเองอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม, 2009, 09:32:34 PM โดย พงษ์ »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 09:44:53 PM »
จบด้วยดี  ยินดีด้วยครับ  ทางร้านก็ยังถือว่ารับผิดชอบได้ดี 

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 10:41:10 PM »
จบด้วยดี  ยินดีด้วยครับ  ทางร้านก็ยังถือว่ารับผิดชอบได้ดี 

คงต้องหลังจากได้เปลี่ยนฝา เสร็จแล้วจริงๆครับ   

ยังไม่เสร็จศึก  ยังไม่นับศพทหารครับ คุณหมอ 

แต่ยังไงก็ขอขอบคุณ พี่ๆน้าๆทุกท่านครับ ที่ช่วยเป็นกำลังใจและเป็นปากเสียง ( โวย)แทนครับ  O0 O0 O0
 :clap :clap :clap :clap

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2009, 10:55:20 PM »
งานนี้ Conice โดนไปแล้ว ส่วนงานผม Onkyo (Central Trading) จะโดนไม๊ เดี๋ยวต้นเดือนหน้ารู้กัน อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2009, 02:20:28 PM »
ยินดีด้วยนะคร๊าบ  :) งานนี้ผู้บริหารมาเอง  O0

ออฟไลน์ B&K

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2009, 09:31:15 PM »
NAD น่าจะรู้ปัญหาดีครับ

ถึงได้แถมถุงมือมาให้ด้วย

แสดงว่า NAD รู้ปัญหา แต่ไม่คิดเปลี่ยน material

คงเป็นเพราะฝรั่งอากาศบ้านเค้าแห้ง คงไม่มีปัญหาเรื่องเหงื่อมากเท่าบ้านเรา เลยไม่มีคนเคลมซักเท่าไหร่

พอมาเจอบ้านเรา อากาศร้อนชื้น ก็งานเข้า

ผมคิดว่า Conice คงแจ้ง NAD ตั้งแต่เห็นสภาพเครื่อง demo ของเขาเองแล้วล่ะครับ

แต่ทาง NAD คงตอบกลับมาว่า ให้ใช้ถุงมือเวลายกเครื่อง

Conice ก็เลยไม่รู้จะทำยังงัยมากกว่า

ออฟไลน์ pu3707

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2009, 07:16:59 AM »
ในที่สุดก็จบด้วยดีครับผมว่าทาง Conice ไม่ค่อยมีปัญหาในเรื่องบริการนะครับแต่การเครมอาจต้องรอทางต่างประเทศยืนยันทำให้ช้าบ้างครับ