ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา ประหลาดครับ เกี่ยวกับ บูเล OPPO  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasan946

มีปัญหา ประหลาดครับ เกี่ยวกับ บูเล OPPO
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2010, 10:07:00 AM »
ตอนนี้ผมใช้ OPPO 83-SE ยังไม่ได้โม พึ่งได้มาไม่นาน อาิทิตย์กว่าๆ  ใช้กับ ONKYO 876
LCD 42" Phillips

คำถามคือ ทำไม ผมใช้ OPPO ไม่ว่า 80 , 83 , 83SE ผมลองเปิดดูแล้ว ดูหนัง ชัดเจนดี
แต่ ทำไม เปิด CONCERT ดูแล้วไม่ชัดเลยครับ แถม มีเส้นๆ เหมือนเป็น คลื่นๆ จะเห็นใน ฉาก ดำๆ ชัดเลยอะครับ
โดยก่อนหน้านี้เคยใช้ PANA BD-60 ไม่เคยเกิดแบบนี้เลยอะครับ

ตอนแรก คิดว่า เพราะ HDMI ลอง PAUSE ที่ oppo แล้วดึง HDMI ออกมา แล้วเสียบใหม่ พวกลายคลื่นๆ กลับหายไปหมด อ้าว หายแล้ว ดีใจ แต่พอเริ่ม กด Play ใหม่ พวกคลื่นๆ ดันกลับมาเหมือนเดิม ครับ 

แบบนี้มันเพระาอะไรอะ หนังชัดเจน แต่ concert กลับไม่ชัดซะงั้น
ส่วน Concert ที่ลองเปิดดู มี DAVID FOETER & FREINDS , ไม่เคิล บูเบ , KENNY G  ครับผม ซื้อจาก ป่า มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2010, 10:12:12 AM โดย prasan946 »
AVR : PIONEER LX-83
BLURAY PLAYER : OPPO 83-SE , PS3
SPEAKER : PARADIGM : STUDIO 60 V.5 , STUDIO 20 V.5 , STUDIO CC-590 V.5 , ATOM MONITOR V.6
SUBWOOFER : ULTRACUBE 10 V.2
HDMI : A/Q COFFEE ,  VODKA
SPEAKER CABLE : A/Q ROCKET 88 , TYPE 2
AC : NRG10 , NRG5 + FURUTECH 25G   ,  NRG4 + FURUTECH 1

ออฟไลน์ Prasert

Re: มีปัญหา ประหลาดครับ เกี่ยวกับ บูเล OPPO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2010, 02:41:44 PM »
อาการแปลกดีครับ ของผมกลับไม่เคยเป็นแบบนี้เลยนะ ผมว่าลองติดต่อสอบถามตัวแทนจำหน่ายดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

Re: มีปัญหา ประหลาดครับ เกี่ยวกับ บูเล OPPO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2010, 08:35:46 PM »

ของผมไม่เป็นครับ  N]

แต่ตอนนี้มันไม่ติด :shutup  :cry2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2010, 12:27:39 AM »
โอ โดน ท่านขุนดง เล่นมุข ซะ ฮา ก็าก
BLURAY PLAYER : OPPO 83-SE , PS3
SPEAKER : PARADIGM : STUDIO 60 V.5 , STUDIO 20 V.5 , STUDIO CC-590 V.5 , ATOM MONITOR V.6
SPEAKER CABLE : A/Q ROCKET 88 , TYPE 2
AC : NRG10 , NRG5 + FURUTECH 25G   ,  NRG4 + FURUTECH 1

ออฟไลน์ dan116

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2010, 06:28:30 AM »
สำหรับเครื่องเล่นบลูเรย์  แผ่นหนังกับแผ่นคอนเสิร์ตก็คงเหมือนกัน มันไม่น่าจะรู้หรอกว่า นี่หนัง นี่เพลง  (เอ..หรือว่าแผ่นหนังกับเพลงมีฟอร์แมทที่ต่างกัน ???  ผมว่าไม่นะ)
ลองตัดเรื่อง หนัง vs เพลง ไปก่อน แล้ววิเคราะห์หาสาเหตุอื่นๆดูซิครับ เอาที่ไม่ประหลาดมากนัก  อาจเจอปัญหาที่แท้จริง

ถ้าลองเล่นกี่ทีก็เป็นแบบเดิม คือ ดูหนังไม่มีเส้นในฉากดำ แต่ดูคอนเสิร์ตเป็นทุกที ก็ ลองพิสูจน์เรื่อง
แหล่งที่มาของแผ่น (คอนเสิร์ตแผ่นก๊อปเป็นหรือปล่าว หนังแผ่นก๊อปเป็นมั๊ย แผ่นคอนเสิร์ตจากอเมซอนของท่านอื่นยืมมาลองแล้วเป็นมั๊ย ???)
เครื่อง  (หาเครื่องอื่นมาวางคู่แล้วลองดู ไอ้เครื่องอื่นมันเป็นอย่างว่าหรือปล่าว..ถ้าเป็นก็เรื่องแผ่น ถ้าไม่เป็นก็เพราะเครื่อง)

ของผมมี oppo 83 อยู่เครื่อง ยังไม่เจอปัญหาอะไร เพราะไม่ค่อยได้เปิด มีแผ่นอยู่แค่ 3 แผ่น ดูหมดแล้วไม่เคยเปิดเครื่องอีกเลย เกือบหนึ่งปีผ่านไปยังไม่ผ่านเบิร์นเลยมั๊ง ไม่รู้ว่าซื้อมาทำไม ..อิ..อิ..

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2010, 09:18:00 AM »
ไม่รู้ว่าซื้อมาทำไม ..อิ..อิ..

....โยนมา ที่ผมก็ได้ พี่แดง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2010, 10:04:34 AM »
ปัญหา ตอนนี้ที่ลองดู คือ ผมเปิด sharpness สูงสุดคือ 10 มันจะเกิด อาการ ไม่ชัดแบบนี้ครับ
แต่ พอลดระดับ ลงมาอยู่ประมาณ  5ก็ จะมองแทบไม่เห็นแล้วครับ ว่ามันไม่ชัด

แต่แปลกตรงที่ ปรับ SHARPNESS จนสุด หนังกลับ ชัด แต่ concert กลับไม่ชัด ซะงั้น งง เต็กๆๆๆ

ออฟไลน์ nuitaro

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2010, 10:08:53 AM »
มาแชร์ประสพการณ์ครับ ไม่เหมือนแต่ก็ใกล้เคียงในความประหลาด คือว่าเครื่อง BD ของผม Samsung 1500
มันไม่ยอมเล่นแผ่น DVD Concert ของค่าย GMM ทุกแผ่น แต่แผ่น DVD หนังและ Concert อื่นๆเล่นได้หมดครับ
จนเดี๋ยวนี้ผมยังไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ลองมาแล้วทุกอย่างที่นึกได้ จนช่างมันแล้วครับ เลยต้องกลับไปเปิดแผ่นที่ว่าจากเครื่อง DVD ตัวเก่า  :D :D :D

ออฟไลน์ aon500

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2010, 11:08:18 AM »
ปัญหา ตอนนี้ที่ลองดู คือ ผมเปิด sharpness สูงสุดคือ 10 มันจะเกิด อาการ ไม่ชัดแบบนี้ครับ
แต่ พอลดระดับ ลงมาอยู่ประมาณ  5ก็ จะมองแทบไม่เห็นแล้วครับ ว่ามันไม่ชัด

แต่แปลกตรงที่ ปรับ SHARPNESS จนสุด หนังกลับ ชัด แต่ concert กลับไม่ชัด ซะงั้น งง เต็กๆๆๆ

เป็นที่การ ปรับเป็น Progressive มั้งครับ concert ที่บอกมาจะเป็น 1080i