ผู้เขียน หัวข้อ: oppo bd 83 ทำ v-stretch ได้  (อ่าน 5743 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
oppo bd 83 ทำ v-stretch ได้
« เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2009, 10:13:36 PM »
โดยปกติ pj ส่วนใหญ่ ทำ v-streth ได้ แต่บางตัวทำไม่ได้ เช่น sony vw10 , samsung ของ jkp
ถ้าไม่ต้องการเปลืองเงินกับ scaler อีกตัว ผมแนะนำให้ จับตามอง oppo ให้ดี เพราะสามารถทำ v-stretsh ได้ครับ
รอ soken thailand ไม่ไหวแล้ว กะว่าจะสั่ง จาก usa มาเล่นน่าจะเร็วกว่า ใครสนใจจะ แจมด้วย ก็ยินดีนะครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

Re: oppo bd 83 ทำ v-stretch ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2009, 11:22:48 PM »

ให้ oppo bd 83 ทำ v-stretch แล้วใช้ cinemascope lens ขยายด้านข้าง ผมเข้าใจถูกใหมครับ?

ถ้าใช้วิธี เลื่อน PJT ถอยไป และจอด้านข้างก็ขยายออกไป  จนด้านสูงเต็มจอพอดี  แบบนี้ทำได้มั๊ย? มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ? คุณหมอ

ขอบคุณครับ :bowdown

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: oppo bd 83 ทำ v-stretch ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2009, 07:32:38 AM »

ให้ oppo bd 83 ทำ v-stretch แล้วใช้ cinemascope lens ขยายด้านข้าง ผมเข้าใจถูกใหมครับ?

ถ้าใช้วิธี เลื่อน PJT ถอยไป และจอด้านข้างก็ขยายออกไป  จนด้านสูงเต็มจอพอดี  แบบนี้ทำได้มั๊ย? มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ? คุณหมอ

ขอบคุณครับ :bowdown

ทำได้เหมือนกันครับ แต่ resolution ที่ได้จากการทำวิธีนี้ คือ 1920x800
ไม่เหมือนใช้ lens ครับ ที่จะได้ ภาพที่มี resolution สูงกว่า คือ 1920 x1080 แต่วิธีนี้ก็ต้องจ่าย แพงกว่าด้วยครับ