ผู้เขียน หัวข้อ: cannon 500D น่าสนใจใหมครับ  (อ่าน 6346 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะขาม

• So Calm
cannon 500D น่าสนใจใหมครับ
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2009, 10:28:12 PM »
อยากได้กล้องมาถ่ายรูปลูกชายครับ ของเดิมเป็น compac ไม่สามารถจับภาพได้เลยครับ noise มากๆ เนื่องจากสภาพเเสงไม่ดีพอ จึงอยากได้กล้องที่ถ่ายเวลาเช้า เเละในบ้านที่เปิดไฟนีออนครับ รบกวนขอช่วยเเนะนำหน่อยครับ  :please

ผมดู cannon 40d แล้วชอบครับ เเต่ถ่าย VDO ไม่ได้ เลยสนใจ 500D เเทน

อีกคำถามครับ เลนส์ที่ได้มากับกล้อง คุณภาพพอใหมครับ หรือตัดสินใจซื้อ Body + lens ใหม่ไปเลย

แก้ขนาดรูปครับ

ลูกชาย

ลูกชาย

อาจารย์หมอฟันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2009, 01:24:14 PM โดย มะขาม »

• So Calm
Re: cannon 500D น่าสนใจใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 11:20:33 AM »
เทียบกับ 40d ตัวใหนคุ้มกว่าครับ

ผมลองเอา 40d มาลอง ไม่เเน่ใจว่าพอใหวไหมครับ

ไม่เคยใช้ slr เลยครับ ต้องขอรบกวนด้วยครับ :help
ภาพใหญ่หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม, 2009, 11:23:22 AM โดย มะขาม »

ออฟไลน์ Jimmy

• *
Re: cannon 500D น่าสนใจใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 05:17:52 PM »
แหะๆ... ท่าจะเห่อลูกชายเหมือนผม
เข้าใจว่าเวลาถ่ายรูปลูกไม่ต้องการให้แสงแฟลตไปรบกวนสายตาน้อยๆใช่มั้ยครับ
ผมขอตอบตามประสบการณ์ของผมนะครับ
ถ้าอยากได้คำตอบแบบเจาะลึกแนะนำให้ไปถามที่ ห้องกล้องpantip รึที่ thaiD อีกครั้งครับ
ที่นู้นเซียนสแตนบายแทบ 24 ชม. 55

ถ้าใช้กล้องcompac แล้วมีnoiseเยอะเพราะสภาพแสงนี่หลีกเลี่ยงยากครับ
อาจเป็นเพราะค่า Fที่สูงในกล้องcompacด้วย
แนะนำให้ตัดสินใจซื้อ Body + lens ใหม่ไปเลยครับ
เลือกlens ที่มีF น้อยๆพวกเลนส์ฟิก อย่างผมใช้ nikon 35มิล F 1.8
ถ่ายช่วงพลบค่ำแบบไม่ใช้แฟลต ภาพออกมาเนียๆ noiseไม่เยอะครับ...

;)

• So Calm
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 12:58:56 PM »
แหะๆ... ท่าจะเห่อลูกชายเหมือนผม
เข้าใจว่าเวลาถ่ายรูปลูกไม่ต้องการให้แสงแฟลตไปรบกวนสายตาน้อยๆใช่มั้ยครับ
ผมขอตอบตามประสบการณ์ของผมนะครับ
ถ้าอยากได้คำตอบแบบเจาะลึกแนะนำให้ไปถามที่ ห้องกล้องpantip รึที่ thaiD อีกครั้งครับ
ที่นู้นเซียนสแตนบายแทบ 24 ชม. 55

ถ้าใช้กล้องcompac แล้วมีnoiseเยอะเพราะสภาพแสงนี่หลีกเลี่ยงยากครับ
อาจเป็นเพราะค่า Fที่สูงในกล้องcompacด้วย
แนะนำให้ตัดสินใจซื้อ Body + lens ใหม่ไปเลยครับ
เลือกlens ที่มีF น้อยๆพวกเลนส์ฟิก อย่างผมใช้ nikon 35มิล F 1.8
ถ่ายช่วงพลบค่ำแบบไม่ใช้แฟลต ภาพออกมาเนียๆ noiseไม่เยอะครับ...

;)

ขอดูตัวอย่างภาพหน่อยไ้ด้ใหมครับ

ออฟไลน์ sack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2009, 05:55:37 AM »
ถ้าเราชอบของเราก็เอาเลยครับ

ถ่ายรูปให้มีความสุขครับ
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ jp74

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2009, 08:36:04 AM »
เปรียบเทียบกัน 40d & 500d และมองถึงพื้นฐานและวัตถุประสงค์ในการถ่าย ผมมาเชียร์ 500d มากกว่าครับ

ด้วยความใหม่ + เทคโน แล้ว คงโดนใจมากกว่า บวกกับขนาดตัวที่เล็กได้ความสะดวกคล่องแคล่วมาแทน

40d ออกจะมีปัญหาบางอย่างที่แก้ไม่ตกในอดีต แต่ปัจจุบันไม่ทราบแก้ได้หมดหรือยังคือเรื่องจอภาพที่ว่าสีอมฟ้าเล็กน้อยคับ

500d + เลนส์ Fix 50 F1.4 อีกตัว ถ่ายในห้องได้สนุกแล้วคับ เพียงแต่มี ดิสทรอชั่นของเล็นส์เล็กน้อยคับ 

• So Calm
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2009, 09:52:25 PM »
เปรียบเทียบกัน 40d & 500d และมองถึงพื้นฐานและวัตถุประสงค์ในการถ่าย ผมมาเชียร์ 500d มากกว่าครับ

ด้วยความใหม่ + เทคโน แล้ว คงโดนใจมากกว่า บวกกับขนาดตัวที่เล็กได้ความสะดวกคล่องแคล่วมาแทน

40d ออกจะมีปัญหาบางอย่างที่แก้ไม่ตกในอดีต แต่ปัจจุบันไม่ทราบแก้ได้หมดหรือยังคือเรื่องจอภาพที่ว่าสีอมฟ้าเล็กน้อยคับ

500d + เลนส์ Fix 50 F1.4 อีกตัว ถ่ายในห้องได้สนุกแล้วคับ เพียงแต่มี ดิสทรอชั่นของเล็นส์เล็กน้อยคับ 

ชั่งใจอยู่นาน จบที่ D90+ 18-105VR ครับ ใช้งานดีมากครับ ภาพออกเเข็งๆหน่อยเเต่ผมชอบครับ  ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ :drunk