ผู้เขียน หัวข้อ: Clef - Audio สัญจรไป โคราช และ ขอนแก่น  (อ่าน 2206 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Clef - Audio สัญจรไป โคราช และ ขอนแก่น
« เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2009, 01:32:08 PM »
ไปปรับภาพ และเสียง ให้ลูกค้า คราวนี้  จะเอาของเล่นไปให้ลูกค้าแถว   โคราช และ ขอนแก่น ชมกันใน วันที่  29- 30  กรกฎาคม
-จะเอา DVDO edge    และ Projector JVC  RS  10 
  และท่านที่สนใจ  DVICO   ไปให้ชมพร้อมกันด้วย
สถานที่
ที่บ้านคุณหนุ่ม  โคราช  วันที่  29
ที่บ้าน ต้น  ขอนแก่น   วันที่  30
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กรกฎาคม, 2009, 01:45:46 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ noom_korat

Re: Clef - Audio สัญจรไป โคราช และ ขอนแก่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 12:32:16 PM »
เปลี่ยนใจหาpr มาด้วยยังทันนะครับ แถวนี้ขาดแคลน;D ;D
จะตั้งตารอ ต้อนรับครับ

ออฟไลน์ tawatchai

Re: Clef - Audio สัญจรไป โคราช และ ขอนแก่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2009, 01:27:59 PM »
ไปปรับภาพ และเสียง ให้ลูกค้า คราวนี้  จะเอาของเล่นไปให้ลูกค้าแถว   โคราช และ ขอนแก่น ชมกันใน วันที่  29- 30  กรกฎาคม
-จะเอา DVDO edge    และ Projector JVC  RS  10 
  และท่านที่สนใจ  DVICO   ไปให้ชมพร้อมกันด้วย
สถานที่
ที่บ้านคุณหนุ่ม  โคราช  วันที่  29
ที่บ้าน ต้น  ขอนแก่น   วันที่  30
ได้ออกทัวร์อีกแล้วนะพี่กัม บอกน้องม่อนขับรถเบา ๆ หน่อยล่ะ(ซิ่งเหลือเกิน!!!!) :drive1 O0 แล้วไปกันแบบโสดซะขนาดนี้ โอย!!! ไม่อยากจะคิดต่อ :cold :cold :cold

ออฟไลน์ กิมหลี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 10:19:33 AM »
โคราชวันที่ 29 นี่ตอนไหนคับสนใจ แล้วพิกัดบ้านคุณหนุ่มอยู่ที่ไหนคับ

ออฟไลน์ Tonoboon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 12:55:38 AM »
วันนี้เจอพี่กัมปนาทแล้ว เย้ๆ :yahoo
A friend in need is a friend indeed
รวบรวมข้อมูล Accuris Sub >>http://www.htg2.net/index.php?topic=57278.0

ออฟไลน์ Tonoboon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 01:11:09 AM »
วันนี้ดู RS20(750)ที่พี่กัมยกมาด้วย บอกได้เลยดีกว่า HD65 ผมมาก แต่ไม่ถึง 200% 555+
แต่ราคามันเอาเรื่องให้ลงทุนคงไม่ไหว จะดู RS10 แต่ 160000 ก้อไม่ได้อีก
สรุปใช้สูตรรอดีก่า รอจนมันได้ภาพเท่า RS10,HD83,IN83 ราคาเท่า HD75 จะซื้อ 1080p สักตัว

ต้องขอบคุณพี่กัมปนาทและพี่ๆทีมงาน Clef Audio ที่มาปรับตั้งเสียงและภาพ
และสอนใช้ Onkyo876 ของผมเพิ่มเติมจากเดิมไปอีก เลยได้ความรู้เพิ่มอีกเลย
การปรับภาพวันนี้ รู้สึกว่ามันดีขึ้น ใสขึ้น ชัดขึ้น พอใจขึ้นพอสมควร
แต่เสียงนี่สิ รู้สึกดีขึ้นมากๆครับ จากเดิมที่ปรับก้อชอบแล้ว
วันนี้รู้สึกว่ามันลงตัวกว่าเดิม อาจเนื่องจากการปรับเสียงทุกอย่าง รวมไปถึงการปรับ sub woofer Boston 12"ของผม
เสียงเบสเกือบได้อย่างใจต้องการ ชอบครับๆ

ได้มีโอกาสทดลอง Image + ด้วย แต่เนื่องจากเวลาน้อยมาก เลยได้ทดลองแค่เรื่องเดียว เห็นความแตกต่างประมาณ10% ได้
รู้สึก(หรืออุปทานเองหว่า)ว่าภาพมันใสขึ้นและชัดขึ้น หนังที่ทดลองเปิดจากคอม เรื่องคิงคองครับ หน้าตัวละครดูลอยขึ้นอีกนิด

ส่วนตัว Scaler DVDO ดีสมราคาครับ น่าสนใจ มันดีขึ้นอย่างชัดเจนโดยไม่ต้องอุปทานเลย
ตอนทดลองเสียบปุ๊บเห็นกันทันที ใส ลึก สวยนิ้งเลย เวลาแพนกล้องไม่เบลอเลยล่ะ แต่ราคา....(อยากรวยจัง) กว่าครึ่งของชุด HD65 ผมเลย

ปล.เสียดายวันนี้เวลาน้อยมากๆ เรื่องภาพจริงๆอาจจะได้ปรับกันอีกแต่เวลาหมดไปก่อนเพราะทางทีมงานต้องกลับกทม อยากให้มีแบบนี้อีกครับ

ขอขอบคุณพี่กัมปนาทและทีมงาน Clef อีกครั้งครับ (พี่ม่อนกับพี่ต้น)
A friend in need is a friend indeed
รวบรวมข้อมูล Accuris Sub >>http://www.htg2.net/index.php?topic=57278.0

ออฟไลน์ noom_korat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2009, 01:48:05 PM »
รายงานผลคร่าวๆ(รูปตามหลังนะครับ)
จากการที่พี่กัม และทีมงาน(พี่ม่อน พี่ต้อม)ได้เมตตาแวะมาทำการปรับและตั้งค่า(อาจต้องเรียกว่าติดตั้งใหม่เนื่องจากต้องรื้อสาย แกะฝ้าแกะบัวเพื่อดึงสาย ปรับระดับโปรเจ็คฯใหม่ และปรับซับ)ตั้งแต่ก่อนเที่ยงจนถึงเวลาสองทุ่มเรียกได้ว่าตั้งแต่เช้าจนตลาดวาย :shutup เอ๊ยเช้าจนค่ำ สุดยอดครับทีมงานทุ่มเทสุด ตามคำที่พี่กับพูดกับผมว่า "ถ้าทำ ต้องทำให้ดีไปเลย" ซึ้งครับ อุปกรณ์เสริมก็นำมาให้ลองให้ชมกัน ประมาณว่า "ทำให้อยาก แล้วจากไป" :'( เนื่องจากไม่มีงบประมาณจึงต้องทำใจครับ ติดใจ dvdo edge ใส่แล้วภาพมีมิติ สีสรรเอย ความคม และลดหมอกลงไปเยอะสุดยอดแต่ไม่มีตัง ทำใจอีกแล้ว พี่ท่านได้ขนอุปกรณ์ช่วยตั้งภาพและเสียงมาถือว่าเป็นครั้งแรกครับที่เคยเห็นทั้ง software hardware ไม่เคยรู้ว่าต้องใช้และสิ่งที่ได้ไม่ผิดหวังครับ เสียงที่เคยไม่ดีก็ดีขึ้น ภาพใสสวยขึ้นทันตา
อุปกรณ์ที่ทำการปรับ hd65 + onkyo 905 +subเวโลดาย
ก่อนปรับ(แบบศัลยกรรมไปเลย)
- ระบบภาพ สีสรรไม่ถูกต้องไม่มีมิติ เมฆหมอกเยอะมาก สีแดงมันเด่นๆลอย แต่ก็ดูมาตั้งนานก็ไม่รู้สึกอะไร
- ระบบเสียง (ฟังมาตั้งนานก็ว่าเสียงเรา ok นะแต่พอปรับเสร็จมันรู้สึกว่ามันเปลี่ยนไป) เบสบวมหอนขึ้นฝ้า ระเบิดทีฝ้าสั่น เสียงไม่มีมิติ
ที่ว่ามานี่เทียบจากหลังปรับนะครับ
หลังปรับ
- ระบบภาพ หลังจากปรับ temp,whitebalance ,grm แล้วภาพดูดีขึ้นจนแทบไม่น่าเชื่อว่ามันเป็นเครื่องเดิม สวยขึ้นเหมือนคนโดนศัลยกรรมมาเลย เมฆหมอกลดลงเยอะ สีสรรถูกต้อง เรียกได้ว่าประทับใจมากครับ สวยขนาดที่ว่าไม่เชื่อว่าhd65จะได้ขนาดนี้(กิเลสup1080pลดไปเยอะ) ใจคิดขอให้ตอนกลับพี่กัมลืม edge ไว้ ;D แต่แกไม่ยักลืมแฮะ ((
- ระบบเสียง เสียงดีขึ้นม๊าก มีมิติ เบสเป็นเบส(แต่ก่อนมันไม่ใช่อย่างนี้) ไม่หอนไม่ครางขึ้นฝ้าเท่าแต่ก่อน(พี่กัมแนะนำทิ้งถุงทรายบนฝ้า รอหาช่างตัดฝ้าก่อนแล้วจะรายงานผลว่าหายขาดหรือเปล่า) ชอบแผ่นเทส กับระบบคอมที่เช็คละเอียดซะจนรู้ว่าดอกทวิสเตอร์ขาดงงฟังมาตั้งนานเซ็งเลย
(ขอแซว ไม่ทราบว่าพี่แกเล่นของอะไร แต่ผมว่าแกมี ทีมงานพี่ท่านเข้าไปในห้องยังไม่ได้ปรับเสียง แต่ทำไมเสียงมันดีขึ้นเองได้หว่า หรือหุ่นพี่กัมมีส่วยส่วนช่วยปรับหรือเปล่า ;D  :headphone ไม่ได้โม้นะครับดีขึ้นจริงแต่ปรับเสร็จแล้วนี่สิของจริง O0)
     ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาก็อ่านกระทู้ติดตามอ่านตามเวป ฟังเขามาก็เยอะ ทำให้อยากมีเครื่องเสียงดีๆ ไปฟังตามงานเสียงเขาดีจังอยากได้อยากมี สุดท้ายก็มีห้องเป็นของตัวเองมีจอใหญ่ๆมีแอมดีๆ ปรับตั้งค่าตามเขาว่าเปลี่ยนสายที่ว่าดีมีปัญญาพอซื้อ ก็ว่าดีแล้วเสียงดีแล้วพอใจแล้ว จนกระทั่งเจอพี่กัมและพี่ม่อนบางอย่างก็เปลี่ยนไปเยอะ และได้มีโอกาสที่พี่ๆมาปรับตั้งให้ถึงบ้าน ถึงรู้ว่าสุดยอดเป็นอย่างไร ประมาณว่าเครื่องเราก็ดีนี่หว่า(แม้ไม่ได้แพงมากมาย) เสียงโครตดีขึ้นทันตา อยู่กับมันมาตั้งนานเพิ่งรู้ว่ามันดี(ประมาณลิงได้แก้ว) ประทับใจสุดๆครับ
     ขอขอบคุณ พี่กัม พี่ม่อน พี่ต้อม อีกครั้งครับ และขออภัยที่เลี้ยงดูปูเตียง(เสื่อ)ไม่ดีเท่าที่ควร อยากชนเบียร์กับพี่ใจจะขาดแต่ติดเข้าพรรษา ออกแล้วจะไปแก้ตัวที่ กทม นะครับ  :drive1  d_d
สุดท้ายนี้ขอให้พี่กัม และทีมงาน ร่ำๆ รวย สุขภาพแข็งแรง ตลอดไป      อย่าลืม puresine ผมนะครับพี่กัม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 09:43:21 AM »
  บ้าน noom  korat  ห้องกว้าง ยาว  กำลังดีครับการปรับภาพ ก้อไม่มีปัญหาห้องนี้เก็บแสงได้ดีมาก เสียที่ระบบไฟ จะตกเป็นระยะเลยผมเลยอยากให้เพิ่ม PURE SINE 1000 จะไม่ทำให้ projector เสียง่าย
ทีมตั้งใจปรับกันทังวัน ไม่ดีเดี๋ยว งวดหน้าไม่กล้าไป โคราช ;D  ต้องไปทำให้เนียบครับเป้นลูกค้า  ที่สนับสนุน Clef- Audio มาตั้งแต่ต้น ปรับแล้วถูกใจทีมงานก้อ Happy
ไปด้วยครับ
 ขอขอบคุณที่พาไปเลี้ยงอาหารติดใจ ร้านที่พนักงานบริการสาวสวย นุ่งสั้นๆ ขาวไปทั้งร้าน Work จริงๆร้านนี้ 0)]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 09:48:33 AM »
วันนี้ดู RS20(750)ที่พี่กัมยกมาด้วย บอกได้เลยดีกว่า HD65 ผมมาก แต่ไม่ถึง 200% 555+
แต่ราคามันเอาเรื่องให้ลงทุนคงไม่ไหว จะดู RS10 แต่ 160000 ก้อไม่ได้อีก
สรุปใช้สูตรรอดีก่า รอจนมันได้ภาพเท่า RS10,HD83,IN83 ราคาเท่า HD75 จะซื้อ 1080p สักตัว

ต้องขอบคุณพี่กัมปนาทและพี่ๆทีมงาน Clef Audio ที่มาปรับตั้งเสียงและภาพ
และสอนใช้ Onkyo876 ของผมเพิ่มเติมจากเดิมไปอีก เลยได้ความรู้เพิ่มอีกเลย
การปรับภาพวันนี้ รู้สึกว่ามันดีขึ้น ใสขึ้น ชัดขึ้น พอใจขึ้นพอสมควร
แต่เสียงนี่สิ รู้สึกดีขึ้นมากๆครับ จากเดิมที่ปรับก้อชอบแล้ว
วันนี้รู้สึกว่ามันลงตัวกว่าเดิม อาจเนื่องจากการปรับเสียงทุกอย่าง รวมไปถึงการปรับ sub woofer Boston 12"ของผม
เสียงเบสเกือบได้อย่างใจต้องการ ชอบครับๆ

ได้มีโอกาสทดลอง Image + ด้วย แต่เนื่องจากเวลาน้อยมาก เลยได้ทดลองแค่เรื่องเดียว เห็นความแตกต่างประมาณ10% ได้
รู้สึก(หรืออุปทานเองหว่า)ว่าภาพมันใสขึ้นและชัดขึ้น หนังที่ทดลองเปิดจากคอม เรื่องคิงคองครับ หน้าตัวละครดูลอยขึ้นอีกนิด

ส่วนตัว Scaler DVDO ดีสมราคาครับ น่าสนใจ มันดีขึ้นอย่างชัดเจนโดยไม่ต้องอุปทานเลย
ตอนทดลองเสียบปุ๊บเห็นกันทันที ใส ลึก สวยนิ้งเลย เวลาแพนกล้องไม่เบลอเลยล่ะ แต่ราคา....(อยากรวยจัง) กว่าครึ่งของชุด HD65 ผมเลย

ปล.เสียดายวันนี้เวลาน้อยมากๆ เรื่องภาพจริงๆอาจจะได้ปรับกันอีกแต่เวลาหมดไปก่อนเพราะทางทีมงานต้องกลับกทม อยากให้มีแบบนี้อีกครับ

ขอขอบคุณพี่กัมปนาทและทีมงาน Clef อีกครั้งครับ (พี่ม่อนกับพี่ต้น)

ท่านต้นทำตัวจนไปเองที่บ้าน ก็ออกรวยครับ  อยากจะเล่นเมื่อไหร่ก็แจ้งมาได้เลยครับ
ทั้ง DVDO  และ  เบื่อ hd65  เมื่อไหร่  จะเปลี่ยนเป็น RS 10 ก็จะไปติดตั้งให้ครับ