ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ+Review เครื่องเล่น HDX 1000 NMT อันดับ 1 ในยุโรป DTS Downmixing ได้แล้ว  (อ่าน 5402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kajorn B

Review : แบบบ้านๆกับ HDD Multimedia Player HDX 1000 NMT
Maker : HD Digitals Technology

ทั้งกล่อง แกะออกมามีแบบนี้

ด้านหน้า

HDX1000 เป็นเครื่องเล่น Harddisk Media Player ที่ใช้ NMT เป็น Firmware Based มีการออกแบบเป็นกล่องสี่เหลี่ยมแบน ตัวถังเป็นอลูมิเนียมขัดเรียบดูหรูหรา ด้านหน้าเรียบสนิท มีเพียงปุ่มไฟ LED เล็กๆที่บอกสถานะการทำงาน และ IR ช่องรับคำสั่งจาก Remote Control แต่มีสิ่งที่เครื่องเล่นประเภทนี้ไม่มีกันคือ Card Reader 3-1 SDHC, MS and MMC  ไว้ให้คุณเล่นไฟล์จากกล้องถ่ายVDO หรือกล้องDigital HiDef ได้โดยไม่ต้องเอาไปลงใน HDD ก่อนแล้วค่อยเอามาเล่น อ้อมี 2 สีคือ ดำ และ ขาวอลูมิเนียม

หน้าเอียง

ด้านหลัง

HDX 1000 มีช่องในการต่ออุปกรณ์ทั้งภาพ เสียง Network พร้อมทั้งรูพรุนระบายความร้อนของเครื่อง
Audio/Video outputs หัวต่อเคลือบทอง HDMI v1.3a (up to 1080p), Component Video (up to 1080p), Composite Video, Stereo Analog Audio, S/PDIF Coaxial/Optical Digital Audio
Hardware Connectivity : 2x USB 2.0 host, 1x USB 2.0 Slave, Serial ATA (SATA), Ethernet 10/100
ช่องต่อไฟเข้าเข้า (ขาโมคงต้องไปดูที่ Adaper แปลงไฟละครับว่าจะ Mo ให้ดีขึ้นได้อย่างไร)และสวิทช์ปิด/เปิด

Remote Control

รูปแบบมาตรฐานของ NMT เหมือนกับของ Popcornhour ทุกรุ่น ปุ่มเรืองแสงในห้องมืด นอกจากคำสั่งโดยตรงจากแต่ละปุ่มและยังมีคำสั่งซ่อนที่บอกไว้เฉพาะในคู่มือว่าต้องกฎอย่างไร ซึ่งขอแนะนำว่ามีประโยชน์มากควรจะอ่านและเรียนรู้การใช้งานคำสั่งแบบ 2ปุ่มด้วย

ภาคทดสอบ
อุปกรณ์อ้างอิง : ห้องขนาด  3 x 4.5 เมตร คุมแสงได้ 100%
TV Panasonic PV8 รุ่นยอดนิยม
AVR : Marantz SR 7002
Speaker Set : JBL Satellite + Yamaha Sub Woofer.
HDMI Cable : Monster รุ่นเล็ก
Coax Cable : Monster รุ่นเล็ก
HDD : WD 1TB
HDD Dock USB/eSata : CyberSlim E1S

หลังจากที่ได้ Hook up สายทั้งหมดเข้าตาม address ที่ถูกต้องก็เริ่มการทดสอบการเล่นสักที พอเปิดเครื่องโดยสวิทช์ด้านหลังเครื่องสักครู่ ภาพที่คุ้นเคยของ NMT Firmware ก็ขึ้นมาบนจอทันที โดยที่ผม Set จาก Remote Control ให้ HDX 1000 detect จอเป็นแบบ Auto เพื่อให้ภาพหลักของ UI ขึ้นมาก่อนที่จะเข้าไป set รายละเอียดต่างๆ ซึ่งถ้าคุณคุ้นเคยกับ Popcornhour ดี จะขอบอกว่าไม่มีอะไรแตกต่างเลยครับ 

ขอข้ามรายละเอียดในการ set up ไปเลยละกันนะครับ จะเข้าเรื่องการเล่น File เลย HDX 1000 มีจุดเด่นที่ให้การเล่นไฟล์media ที่ไหลลื่นได้ดีกว่าเครื่อง NMT ทั่วไปซึ่งมีMemoryต่ำกว่าHDX1000 ถึงครึ่งนึง Memoryของ HDX คือ DDR DRAM : 64-bit 512Mb  และ External NOR Flash : 16-bit 256Mbit  ความสามารถในการเล่นไฟล์ต่างๆได้หลายหลายรูปแบบมากๆ What Hi-Fi ของอังกฤษได้เขียนแบบมันส์ๆว่า ไม่มี File Media แบบใหนที่ HDX ไม่สามารถเล่นได้ โดยส่วนตัวผมว่าเว่อร์ไปครับ ก็คงเป็นสไตล์ในการเขียนแบบเขา

ผมได้ติดตั้ง Internal HDD 1 ลูก และใช้ HDD Dock + HDD อีก 1 ลูก ต่อผ่าน USB ในการทดสอบ ซึ่งผลที่ได้ไม่ว่าจะลองเล่นจาก Internal HDD Drive หรือ ต่อผ่าน HDD Dock ไม่แตกต่างครับ ผมลองเล่นจาก file MKV นะครับ ส่วนมากแทบจะทั้งหมดเป็น 1080p ขนาดไฟล์ประมาณ 11 – 13 GB ครับ
ภาพและเสียงที่ได้ สวยและเสียงดีครับได้มาตรฐานของ NMT ทั้งหมดขึ้นกับ file ต้นฉบับที่ดีด้วยนะครับ และการปรับภาพก็แล้วแต่ว่าใครชอบแบบใหน ส่วนผมขอแบบ Flat ครับ Factory Default เลยครับ  Sub Title srt/ssa ได้สบายเลยครับ ส่วน idx ยังได้บ้างไม่ได้บ้าง ยังไม่ 100% รอ Firmware ใหม่ๆที่ทาง Syabas มีออกอย่างต่อเนื่องมาให้เราใช้กันครับ โดยสามารถ upgrade online เลยก็ได้ครับ ถ้าคุณต่อสาย internet เข้าไปด้วย หรือคุณสามารถ download firmware มาเก็บไว้ใน PC หรือ NB ของคุณก่อนแล้วค่อยโอนใส่ USB Thump Drive มา upgrade ได้ครับ ถ้าพูดถึงได้ต่อ Internet แล้วHDXมีความสามารถอีกหลายอย่างมาก ตามมาตรฐาน NMT เช่นใช้เพื่อเรียกดูวิดีโอที่และเว็บไซต์รูปภาพเช่น YouTube และ Flickr  หรือฟังวิทยุคุณยังสามารถให้ HDX 1000 ทำ Bittorrent ดาวน์โหลดแทน PC หรือ Notebook เพื่อประหยัดไฟและให้คอมพ์เราได้พักบ้าง

การฟังเพลงจาก HDX1000 ต้องบอกว่าเดี๋ยวนี้การฟังเพลงจาก HDD ที่เรา rip CD หรือโหลดเพลงจาก Internet เป็นที่นิยมและสะดวกสบายมากกว่าการเล่นจาก CD ( HDD ขนาด 1TB  มีความจุได้ 931 GB แท้ๆ ซึ่งถ้าเรา rip CD เป็น Wave File 1 แผ่นก็จะประมาณ 700MB HDD 1TB จะสามารถ บรรจุได้ ประมาณ 1300 กว่าแผ่น ซึ่งการเล่นเพลงจากfileจะทำให้ไม่เกิดอาการ Jittering ด้วย ที่มักจะเกิดขึ้นกับ CD ) ซึ่งสามารถเล่นไฟล์เพลงคุณภาพสูงได้หลายรูปแบบไฟล์ โดยผมได้ลองเล่นไฟล์  AAC, Wave และ Flac ครับ เสียงที่ได้ต้องบอกว่า ยังไม่อิ่มนัก คงเป็นเพราะไม่มีชิพเสียงที่มึคุณภาพสูง แต่ไม่ใช่ว่าเสียงที่ออกมารับไม่ได้เลยนะครับ เอาว่ารับได้ในระดับที่น่าพอใจสำหรับนักฟังเพลงที่ไม่หูทอง มันสามารถฟ้องคุณได้ถ้า ไฟล์ที่คุณนำมาเล่นไม่มีคุณภาพเช่นพวก MP3 128kbps ในจุดนี้ผมว่าถ้าเราต่อ DAC ดีๆสักตัวน่าจะOK ขึ้นเยอะ เอาไว้เดี๋ยวเก็บเงินได้แล้วจะลองเล่นดูแล้วเอามาเล่าให้ฟังกัน

ขอจบห้วนๆ ละกันนะครับ

Specification Overview
CASE
Solid Aluminium Alloy Case
SDHC and MMC Card Reader
Hardware Power ON/OFF Switch
Compatible with 3.5" and 2.5" SATA HDD
Support Vertical or horizontal placement
CPU
Sigma Designs SMP8635 Rev. C
Memory
DDR DRAM : 64-bit 512Mb
External NOR Flash : 16-bit 256Mbit
Audio/Video outputs
Gold plated HDMI v1.3a (up to 1080p)
Gold plated Component Video (up to 1080p)
Gold plated Composite Video
Gold plated Stereo Analog Audio
Gold plated S/PDIF Coaxial Digital Audio
Optical Digital Audio
Hardware Connectivity
2x USB 2.0 host
1x USB 2.0 Slave
Serial ATA (SATA)
Ethernet 10/100
Dimension and Weight:
20 x 20 x 5.5cm / 1.5kg
Shipping Weight / 2kg
Package Content:
1 x HDX 1000 Player
1 x HDMI Cable
1 x Remote control with batteries
1 x 110~240 power supply
1 x User Guide
Streaming Connectivity
Bonjour
UPnP SSDP
DLNA
Windows Media Connect
Windows Media Player NSS
SMB
NFS
HTTP servers: myiHome, WizD, SwissCenter, MSP Portal, Llink, GB-PVR
BitTorrent P2P
NAS access : SMB, NFS, FTP
Web services
Video : YouTube, Google Video, MetaCafe, VideoCast, DL.TV, Cranky Geeks
Audio : iPodcast, Radiobox, ABC News
Photo : Flickr, Picasa
RSS feed : Yahoo! Weather, Yahoo! Traffic alerts, Yahoo! Stock, Cinecast, Traffic Conditions.
Internet Radio : Shoutcast
Media files supported
Video containers:
MPEG1/2/4 Elementary (M1V, M2V, M4V)
MPEG1/2 PS (M2P, MPG)
MPEG2 Transport Stream (TS, TP, TRP, M2T, M2TS, MTS)
VOB
AVI, ASF, WMV
Matroska (MKV)
MOV (H.264), MP4, RMP4

Video codecs:
XVID SD/HD
MPEG-1
MPEG-2
MP@HL
MPEG-4.2
ASP@L5, 720p, 1-point GMC
WMV9
MP@HL
H.264
BP@L3
MP@L4.0
HP@L4.0
HP@L4.1
VC-1
MP@HL
AP@L3

Audio containers:
AAC, M4A
MPEG audio (MP1, MP2, MP3, MPA)
WAV
WMA

Audio codecs:
WMA, WMA Pro
AAC
MP1, MP2, MP3
LPCM 5.1/7.1
FLAC
DTS, AC3 (supported via pass through to decoder) คงจะ Downmix ได้จาก Firmware ล่าสุด ตอนนี้คงมีเพียง PCH A110 ลูกรักของ Syabas ทำได้ไปก่อน แต่ส่วนมากเราคงต่อผ่าน AVR ซึ่ง decode DTS ได้อยู่แล้วคงไม่ซีเรียสที่จุดนี้เท่าไรมั๊งครับ

Picture formats :
JPEG, BMP, PNG, GIF

DVD RIP Format:
ISO, IFO

Subtitle formats :
SRT, SMI, SUB, SSA
•   Network or Harddisk streaming support, including external source such as external USB stick, harddrive or DVD rom.
•   USB Slave (for direct file copy from PC)
•   SDHC, MS PRO DUO and MMC card reader
•   NAS (networked attached storage) functionality
•   SMB/NFS network protocol server
•   Upnp or DLNA streaming server
•   Bittorrent peer 2 peer downloader
•   Usenet Client for direct usenet NZB downloads
•   Internet TV content streaming
•   Internet Radio
•   Many FREE user application to enhance your experience
•   Fanstastic firmware and technical support from our team
•   Support 19 subtitle languages! 
•   Value for Money

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน, 2009, 01:52:45 PM โดย Kajorn B »

ออฟไลน์ Prasert

Re: แนะนำ + Review เครื่องเล่น HDX 1000 คู่แข่งของ Popcornhour A110
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 02:23:00 PM »
เครื่องหน้าตาสวยสุภาพดีครับ

ออฟไลน์ No Name

Re: แนะนำ + Review เครื่องเล่น HDX 1000 คู่แข่งของ Popcornhour A110
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 09:03:37 PM »
โหวงเห้งดูดีมาก อยากทราบว่าราคาเท่าไหร่ครับ และถ้าเทียบกับ Dvico เครื่องไหนรองรับไฟล์ได้หลากหลายกว่าครับ พอดีสนใจเครื่องพวกนี้อยู่แต่ไม่มีความรู้มากนัก

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 11:02:28 PM »
ดุจากสเปกและหน้าตา
สวยดี น่าสนเหมือนกัน  :wiggle

เอ...ว่าแต่เคาะราคาขาย เท่าไหรคับ ^-^

ออฟไลน์ Lucifer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 11:57:33 AM »
ดูจากรูปแล้ว มีความสวยงามปราณีตมากครับ
ซื้อหาได้ในราคาเท่าไหร่ครับ  ที่ไหนครับ  javascript:void(0);javascript:void(0);

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 05:42:34 PM »
9,999.00 บาทครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 08:25:30 AM »
ตอนนี้ HDX1000 release DTS Downmix Firmware แล้วนะครับ เป็น brand ที่ 2 NMT ในตระกูล ต่อจาก PCH A110 (ลูกรักของ Syabas ) และในยุโรป ตอนนี้เป็น Media Player NMT อันดับ 1 ตามมาด้วยเจ้าตลาดอย่าง Popcornhour A100 + A110

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 11:45:25 AM »
ขอชมเจ้าของกระทู้ รีวิวได้ดีมากครับ กระชับ ตรงประเด็น และดูเป็นกลางดีด้วย เสียดายผมไม่รู้เรื่องเทคนิคด้านการเล่นเครื่องพวกนี้เท่าไร เลยไม่สามารถเข้าใจบางเรื่องได้ แต่อ่านแล้วได้ประโยชน์  หากมีโอกาสอยากให้เพิ่มเติมเนื้อหาช่วงรีวิวคุณภาพภาพและเสียงอักซักหน่อย เพราะอ่านกำลังมันส์จบซะแร้ว

น่าไปเป็นนักเขียนนะครับ หรือเข้ามาแชร์ความรู้เรื่องนี้ใน htg2 แบบนี้บ่อยๆ นะครับ   O0  O0  O0

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 12:00:04 PM »
น่าใช้มากๆอีกตัวครับ ขอบคุณที่เข้ามา review ให้อ่านกันนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Benz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 08:29:44 PM »
ถ้าเรื่องอ่าน sub thai ไม่มีปัญหาแล้ว คงเป็นอีก 1 ตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Aragorn_R8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 10:31:57 PM »
หน้าตาสวยงามน่าใช้ดีมากครับ  แล้ว คุณ Kajorn B ก็รีวิวได้ดีครับ ขอบคุณที่ช่วยเข้ามาแนะนำ สิ่งดี ๆ ให้เพื่อน ๆ นะครับ เออว่าแต่ว่า NMT ย่อมาจากอะไรครับ ไม่รู้จริง ๆ ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2009, 09:27:56 AM »
NMT = Network Media Tank ครับ  พัฒนาโดย Syabas Malaysia
www.networkmediatank.com
เป็นชุมชนของผู้ที่ใช้ HDD Media Playere ตระกูล NMT ทั่งโลกที่เข้ามาคุยกัน ส่วนมากจะหนักไปทาง Brand Popcornhour
Brand ที่เป็น NMT นี่มี

Popcornhour A100 / A110 / B110 / Digital Singnage
HDX 1000 / 900
IStar
EGreat
Kaiboer บางรุ่น
Electron
IOBox
etc..
พวกนี้จะใช้ NMT Firmware ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2009, 09:57:03 AM »
สวยงามจริงๆ  O0

ออฟไลน์ bourbon

ไม่ทราบว่าตัวนี้มีตัวแทนในไทยหรือยังครับเนี่ย
ในทราบสถานที่หน่อยสิครับคุณ Kajorn B

ออฟไลน์ vor 99

ราคาที่คุณ Kajorn B แจ้งนั้นไม่ทราบว่ารวม HDD ด้วยหรือไม่

ออฟไลน์ badz

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
น่าสนใจครับ

จะหาดูได้แถวใหนอ่่ะครับ อยากเห็นตัวเหมือนกัน
Burn your tires, not your soul...