ผู้เขียน หัวข้อ: มุมดูหนัง + ฟังเพลงสบายๆ  (อ่าน 97267 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuummie

มุมดูหนัง + ฟังเพลงสบายๆ
« เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:23:53 AM »
ก่อนสมัครสมาชิก  เคยฝาก post รูปห้อง HT 5.1 แบบเรียบง่าย (ไว้จะมารวม post อีกที)
สมัครสมาชิกแล้วเลยจะขอเปิดมุมห้องอื่นๆในบ้านที่ไว้ดูหนังฟังเพลงแบบสบายๆให้เพื่อนๆนะครับ

ห้องแรกเป็นห้องรับแขก ชุดดูหนัง+ฟังเพลง 2CH ง่ายๆเพราะฟังเพลงและดู concert เป็นหลัก

อุปกรณ์
Plasma Display - Panasonic 50"
DVD - OPPO 983H
Music Server - DIY Soonoos Music Server Clone (Asus Eee Top PC + iTune + Pop Pulse Wireless Link) http://www.htg2.net/index.php?topic=52657.0
DAC - Lite DAC 60 modify clock และ หลอด output
Preamp - DIY วงจร HP-100
Amp - VTL-ST85
Loudspeakers - Discovery 2.5 (Proac Clone)
AC Stabilizer - Magnet IR600
Digital Cable - Furutech Silver for Music, California Audiolab Toslink for DVD
Analog Cable - Oyaide Across 250
Speaker Cable - DH Labs Silver Sonic T-14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 08:32:45 PM โดย nuummie »

Re: มุมดูหนัง+ฟังเพลงสบายๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:25:02 AM »
บรรยากาศตอนดู Concert

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:25:54 AM »
Music Server

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:26:59 AM »
Touch screen เพื่อเลือกเพลง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:27:46 AM »
หรือเลือกผ่าน iPhone โดยใช้ App iTune Remote

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:31:19 AM »
Source ต่างๆ
มุมบนขวาเป็น Wireless receiver
ล่างกลาง OPPO
ล่างขวา DAC
ล่างซ้าย เป็น integrate เก่าของ TS Audio ไว้ตั้งโชว์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:32:56 AM »
Magnet
Pre
Power
อุปกรณ์เก่าอื่นๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:38:27 AM »
อีกมุมหนึ่งเป็นมุม Analog ไว้อ่านหนังสือฟังเพลงสบายๆ จัดวางให้ดูสะอาดตา

อุปกรณ์

Turntable - Denon 300F Automatic
Pre-Phono - Firestone Korora Battery Powered
Integrate - TS Audio KB300i modify dale resistors + TJ Fullmusic 300B
Loudspekers - Discovery 1SC
Analog Cable - Kimber Hero
Speakers Cable - Kimber 8TC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2009, 11:17:37 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:41:56 AM »
ดูใกล้ๆ

ออฟไลน์ EXOTIC-AV

• just toys
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:52:05 AM »
SO cool krub
Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:54:00 AM »
อีกมุมเป็นเปียโน โดยเล่นผ่าน iPod เป็นระบบ Pianodisc Player Piano  สัญญาณ MIDI จาก iPOD จะถูกประมวณและสั่งให้ระบบกลไกเล่นเปียโนเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม, 2009, 02:15:50 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:55:53 AM »
มีเพลงมาให้ประมาณ 500 เพลง  บางเพลงที่มีดนตรีอื่นเช่นไวโอลิน  สัญญาณไวโอลินจะถูกแยกมาเล่นผ่านแอมป์และลำโพง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 01:59:17 AM »
Integrate ตัวเล็กเป็น T-Amp ของ Pop-pulse ซ่อนอยู่ใต้เปียโน
Loudspeakers - KASD
Analog Cable - Kimber Hero
Speakers Cable - Kimber 8TC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม, 2009, 02:38:15 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 07:51:36 AM »
สวยมากครับ
ทั้ง grand piano ทั้งระบบ server น่าเล่นมากๆ :D

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 08:29:23 AM »

[/quote]
ชุดดูหนังด้วย pana plasma 50 นิ้ว สำหรับคุณ nuummie น่าจะไม่พอแล้วครับ คงต้อง up ไปเล่น Full HD โดยหา Bluray Player และ Projector พร้อมจอดีๆ มาเพิ่มแล้วล่ะครับ ถ้าจะ step ไปให้จบเลยก็เล่น ระบบ 2.35 : 1 ด้วยเลนซ์ anamorphic ไปเลยครับ ผมแนะนำว่าดูหนังสนุกจนลืมโรงหนังบ้านเราได้เลยครับ

ปล. ผมสนใจ Server Soonos Clone มากๆ ครับ กำลังจะทำอยู่พอดี อยากขอคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 08:52:28 AM »
เยี่ยมเลยครับ  :clap :clap :clap
เคยไปฟังตัว Lite DAC 60 กับ 38s เสียงหวานมากๆๆ ชอบครับ
เป็นตัว ASUS EEE PC ใช่ไหมครับ แบบ Touch Screen........ตอนแรกกะจะเล่นตัวนี้เหมือนกันครับ แต่ต้องเล่นผ่าน usb อย่างเดียว

ยอดเยี่ยมครับห้องนี้  O0 O0 O0

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 08:56:13 AM »
oh great music server system ครับ คงต้องขอคำชี้แนะบ้างแล้วครับ เจ๋งจริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:05:35 PM »
ขอนำ post ห้อง HT ที่ลงก่อนเป็นสมาชิกมารวมนะครับ

พอดีทำบ้านใหม่  เลยนำเครื่องเสียงเก่าเก็บมาเซ็ทชุด 5.1 แบบง่ายๆ
เน้นไม่ให้เห็นลำโพง  เสียงและภาพอยู่ในเกณฑ์น่าพอใจครับ  รอ FullHD กับ
Blueray ถูกกว่านี้ค่อยขยับขยายอีกทีครับ

Simple 5.1 ch HT with some old equipments

Projector : Epson Dreamio TW700
AVR Amplifier : Harman Kardon AVR 255
DVD Player : Oppo DV 983H
Subwoofer Amplifier : Carver TFM-45 circa1991
Parametic Equalizer for Subwoofer : Behringer Feedback Destroyer Pro DSP 1124P
Main Speakers : Alon 1 circa 1995
Center Speaker : Alon Petite circa 1997
Surround Speakers : NHT iW3
Subwoofer : IAV Accuris Muses 12-T Passive Sealed Subwoofer
Voltage Stabilizer : AV Zone IS-500 Plus Premium
Speakers Cable : Canare 4S11
Subwoofer Interconnect Cable : Oyaide Purple
Digital Cable : DH-Lab Silver Sonic D-75

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:06:43 PM »
มุมโซฟา

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:07:20 PM »
อุปกรณ์  มีเพิ่มพัดลมบน AVR ตามที่เพื่อนๆแนะนำ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:09:32 PM »
ลำโพง Main

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:10:45 PM »
ลำโพง Center

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:11:39 PM »
สุดยอดเลยครับ ชอบหลายอย่างเลยครับ โดยเฉพาะเปียโนเล่นเองได้เนี่ย เพลินไปเลยครับ  :clap :clap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:11:51 PM »
Surround & Subwoofer

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:12:35 PM »
Projector

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:21:14 PM »
เกี่ยวกับ DIY Sooloos Music Server Clone เคย post รายละเอียดในห้อง Music Server ตาม Link นี้ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=52657.0

ขอบคุณที่สนใจนะครับ  หวังว่าจะมีเพื่อนเล่น system นี้กันเยอะๆนะครับ  สะดวกและราคาน่าคบครับ

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 06:26:44 PM »
บ้านแต่ละท่านไม่ธรรมดาจริงๆ :D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 10:55:39 PM »
เกี่ยวกับ DIY Sooloos Music Server Clone เคย post รายละเอียดในห้อง Music Server ตาม Link นี้ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=52657.0

ขอบคุณที่สนใจนะครับ  หวังว่าจะมีเพื่อนเล่น system นี้กันเยอะๆนะครับ  สะดวกและราคาน่าคบครับ
ขอบคุณครับ  :bye1

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 11:18:30 PM »

ชุดดูหนังด้วย pana plasma 50 นิ้ว สำหรับคุณ nuummie น่าจะไม่พอแล้วครับ คงต้อง up ไปเล่น Full HD โดยหา Bluray Player และ Projector พร้อมจอดีๆ มาเพิ่มแล้วล่ะครับ ถ้าจะ step ไปให้จบเลยก็เล่น ระบบ 2.35 : 1 ด้วยเลนซ์ anamorphic ไปเลยครับ ผมแนะนำว่าดูหนังสนุกจนลืมโรงหนังบ้านเราได้เลยครับ

ปล. ผมสนใจ Server Soonos Clone มากๆ ครับ กำลังจะทำอยู่พอดี อยากขอคำแนะนำครับ
[/quote]

--------------------------------------------------

สนใจ Full HD Blueray กับ anamorphic lens เหมือนกันครับ  แต่ตอนทำ Build in ในห้อง HT เมื่อปีที่แล้วยังไม่ทราบเรื่องระบบ 2.35:1 ตอนนี้ถ้าจะทำคงต้องรื้อใหญ่  อาจจะเจอตอ จากท่านบิ๊กผบทบ.
มากสุดคงได้แค่ Full HD กับ Blueray ครับ

ตัว Soonoos Clone ผมได้ idea ตอนไปเดินหาคอมพิวเตอร์มาทำ music server ที่ fortune ตอนแรกจะซื้อเป็น notebook ธรรมดา  แต่พอเห็นเจ้า Asus Eee Top PC เลยนึกไปถึงเจ้า Soonoos
ทราบมาว่าตัว KMixer ของ XP เสียงสู้ของ Vista ไม่ได้  แต่ผมไม่ถนัดจะลง OS ใหม่เพราะเกรงเรื่องหา driver ต่างๆ  ลอง search ใน net ก็เห็นมีคนทำได้แต่ยังเจอปัญหา driver บ้าง  เลยรอไปก่อน  เห็นช่วงปลายปี Asus จะลง Windows 7 ให้กับตัว Eee Top PC ตัวนี้  

ที่เลือก iTune เป็น interface เพราะน่าจะมีการพัฒนาไปเรื่อยๆมากที่สุดเมื่อเทียบกับตัวอื่น  และชอบที่สามารถใช้ iPhone เป็น remote ได้ครับ  Foobar เสียงดีกว่าหน่อยและสามารถ bypass KMixer ของ XP (Kernal Streaming) หรือ ASIO แต่ส่วนตัวไม่ชอบ interface เท่าไหร่

ในอนาคตมีโครงการจะซื้อ External HDD แบบ RAID 1 มาเก็บเพลงครับ  จะได้มีความยืดหยุ่นในการ update OS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2009, 08:01:28 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2009, 11:27:03 PM »
เยี่ยมเลยครับ  :clap :clap :clap
เคยไปฟังตัว Lite DAC 60 กับ 38s เสียงหวานมากๆๆ ชอบครับ
เป็นตัว ASUS EEE PC ใช่ไหมครับ แบบ Touch Screen........ตอนแรกกะจะเล่นตัวนี้เหมือนกันครับ แต่ต้องเล่นผ่าน usb อย่างเดียว

ยอดเยี่ยมครับห้องนี้  O0 O0 O0

USB มีข้อเสียคือถ้าใช้อุปกรณ์ USB อื่นพร้อมกับการ stream digital signal อาจจะมี interference ได้เพราะใช้ bus เดียวกัน  แต่ถ้าใช้ฟังเพลงอย่างเดียว  เท่าที่เล่นมายังไม่พบปัญหาครับ

Firewire เป็น interface ที่ดีกว่าและมี DAC Firewire highend เช่น Weiss ของสวิสเซอร์แลนด์  ถ้าไม่ได้ติดเรื่องอยากได้ touchscreen  และเน้นคุณภาพสุดยอดจริงๆ  อาจจะใช้ Mac + Weiss DAC แล้วใช้ iPhone หรือ iPod Touch เป็นตัวควบคุมแทน

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 12:11:22 AM »
ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลหลายอย่างเลยเรื่อง Music server O0
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 08:20:42 AM »
สวยมากครับ
ทั้ง grand piano ทั้งระบบ server น่าเล่นมากๆ :D

สนใจเปียโนเล่นเองได้  ตัวแทนอุปกรณ์ Pianodisc อยู่ที่ Esplanade ชั้น Box Office ชื่อ Amadeus Piano  สามารถติดตั้งกับเปียโนเก่าที่มีอยู่ที่บ้านได้ทั้งแบบ Grand หรือ upright  ราคาประมาณ Projector Full HD 1 ตัว
Grand Piano ของจีนเดี๋ยวนี้คุณภาพดีขึ้นมาก ราคาก็น่าคบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2009, 10:17:35 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 10:08:17 AM »
ได้ความรู้มากมายเลยครับ  :clap :clap

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2009, 05:55:45 PM »

ดูจากรูปห้องแล้ว ยังน่าจะเล่น  cinemascope  ได้เหมือนกันนะท่าน ไม่ต้องรื้อด้วย
--------------------------------------------------

สนใจ Full HD Blueray กับ anamorphic lens เหมือนกันครับ  แต่ตอนทำ Build in ในห้อง HT เมื่อปีที่แล้วยังไม่ทราบเรื่องระบบ 2.35:1 ตอนนี้ถ้าจะทำคงต้องรื้อใหญ่  อาจจะเจอตอ จากท่านบิ๊กผบทบ.
มากสุดคงได้แค่ Full HD กับ Blueray ครับ

ตัว Soonoos Clone ผมได้ idea ตอนไปเดินหาคอมพิวเตอร์มาทำ music server ที่ fortune ตอนแรกจะซื้อเป็น notebook ธรรมดา  แต่พอเห็นเจ้า Asus Eee Top PC เลยนึกไปถึงเจ้า Soonoos
ทราบมาว่าตัว KMixer ของ XP เสียงสู้ของ Vista ไม่ได้  แต่ผมไม่ถนัดจะลง OS ใหม่เพราะเกรงเรื่องหา driver ต่างๆ  ลอง search ใน net ก็เห็นมีคนทำได้แต่ยังเจอปัญหา driver บ้าง  เลยรอไปก่อน  เห็นช่วงปลายปี Asus จะลง Windows 7 ให้กับตัว Eee Top PC ตัวนี้  

ที่เลือก iTune เป็น interface เพราะน่าจะมีการพัฒนาไปเรื่อยๆมากที่สุดเมื่อเทียบกับตัวอื่น  และชอบที่สามารถใช้ iPhone เป็น remote ได้ครับ  Foobar เสียงดีกว่าหน่อยและสามารถ bypass KMixer ของ XP (Kernal Streaming) หรือ ASIO แต่ส่วนตัวไม่ชอบ interface เท่าไหร่

ในอนาคตมีโครงการจะซื้อ External HDD แบบ RAID 1 มาเก็บเพลงครับ  จะได้มีความยืดหยุ่นในการ update OS
[/quote]

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 05:02:30 AM »
ได้เซียน music server มาเพิ่มอีก หนึ่ง แล้วครับ ตามอ่านกระทู้แล้ว ไม่ธรรมดาเลยครับ คุณ nuumie เนี่ย ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
อยากเล่น cinemascope ก็ยังพอเล่นได้นะครับ ผมดูรูปห้องแล้ว คงไม่ต้องปรับปรุงมาก นัก
แต่งบ้าน สวยจริงๆครับ   :clap :clap :clap

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 08:54:37 AM »
ได้เซียน music server มาเพิ่มอีก หนึ่ง แล้วครับ ตามอ่านกระทู้แล้ว ไม่ธรรมดาเลยครับ คุณ nuumie เนี่ย ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
อยากเล่น cinemascope ก็ยังพอเล่นได้นะครับ ผมดูรูปห้องแล้ว คงไม่ต้องปรับปรุงมาก นัก
แต่งบ้าน สวยจริงๆครับ   :clap :clap :clap

เป็นเรื่องบังเอิญมากกว่าครับ คือชอบ sooloos music server แต่ขยาดราคา  บังเอิญไปพบเจ้า Eee Top PC touch screen และตัว pop-pulse wireless link เข้า  คิดไปคิดมาว่าสามารถทำ Sooloos clone ได้เลยวิญญาณ DIY เข้าสิงครับ  ห้องรับแขกน่าจะตั้งจอ Cinemascope ได้  แต่มีความเป็นไปได้สูงว่าท่าน ผบทบ. จะไม่อนุญาติ (ลำโพงเต็มบ้านแล้วยังจะมีจอเต็มบ้านอีก)  ส่วนห้อง HT ถ้าติด Cinemascope เกรงว่าจอจะเล็กครับ  เคยเกริ่นๆกับท่าน ผบทบ.ว่าเดี๋ยวนี้มี FullHD แล้ว  ท่านบอกว่าแค่นี้ก็ชัดมากๆอยู่แล้ว  คงต้องหาโอกาสที่ท่านไม่อยู่บ้านแล้วแอบ up แบบเนียนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม, 2009, 12:09:54 PM โดย nuummie »

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 09:11:47 AM »

เป็นเรื่องบังเอินมากกว่าครับ คือชอบ sooloos music server แต่ขยาดราคา  บังเอินไปพบเจ้า Eee Top PC touch screen และตัว pop-pulse wireless link เข้า  คิดไปคิดมาว่าสามารถทำ Sooloos clone ได้เลยวิญญาณ DIY เข้าสิงครับ  ห้องรับแขกน่าจะตั้งจอ Cinemascope ได้  แต่มีความเป็นไปได้สูงว่าท่าน ผบทบ. จะไม่อนุญาติ (ลำโพงเต็มบ้านแล้วยังจะมีจอเต็มบ้านอีก)  ส่วนห้อง HT ถ้าติด Cinemascope เกรงว่าจอจะเล็กครับ  เคยเกริ่นๆกับท่าน ผบทบ.ว่าเดี๋ยวนี้มี FullHD แล้ว  ท่านบอกว่าแค่นี้ก็ชัดมากๆอยู่แล้ว  คงต้องหาโอกาสที่ท่านไม่อยู่บ้านแล้วแอบ up แบบเนียนๆครับ
เหมือนกันเลยครับ ผมเล่นเครืองเสียง มาเกือบ 20ปี เก็บของไว้บาน เลยงอกเป็น ชุดเล็กชุดน้อย เต็มบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ klao

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 11:18:02 AM »
สวยทุกห้องเลยครับ เยี่ยม ๆ  :victory

ป.ล. หากท่าน ผบ. อนุมัติซื้อรูป อ.อวบ เมื่อไหร่ e-mail มานะครับ ชอบแนวไหนผมจะช่วยหาให้

ออฟไลน์ Kohkae

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 12:15:18 PM »
 O0    เป็นอีกหนึ่งห้องสวย (และเสียงดีแน่ๆ..ดูจากอุปกรณ์แต่ละตัวไม่ธรรมดา ) ครับ  เห็นหลายๆคนโพสห้องกัน แต่ละห้อง อืม....ร้อนขอบตาผ่าวๆ ขอชื่นชมและศึกษาเพื่อเป็นแนวทางที่พอเป็นไปได้ครับ
        หลากหลายดีครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 12:21:22 PM »
คุณ nuummie เอาแบบผมซิครับ แรกๆ ก็เปลี่บยของเล่นบ่อยจนท่าน ผบ.ทบ.ตาเขียว ตอนหลังบอกเขาว่าเราเทรดอินของเก่าแลกใหม่ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม ตอนหลังเขาเริ่มรู้ทันตอนนี้ผมเลยใช้วิธีบอกว่าพอดีร้านรู้จักกันเขาให้เราเอามาช่วย burn ให้ลูกค้าเขาเราเลยได้เอามาลองฟังไปด้วย แต่ตอนนี้เริ่มถามอีกแล้วว่าทำไมต้องใช้เวลา burn เป็นหลายเดือนเลยหรือไม่เห็นคืนเขาไปสักที ตอนนี้กำลังหามุกใหม่อยู่ ช่วยกันหน่อยซิครับพวกเราจะได้อยู่รอดต่อไป :giveup :help

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 12:49:54 PM »
ใช้หลายๆอย่างคล้ายๆกันเลยครับ  :clap :clap :clap ชอบ EEE PC จัง  O0 O0
 ตัว PopPulse Wireless ดีครับ....แต่ของผมใช้แบบต่อธรรมดาครับ ห้องผมคลื่นเต็มไปหมดเลย  ;D ;D ผมว่ายี่ห้อนี้ดีทีเดียว ลด jitter ได้ดีพอควรด้วย...แต่ยังแอบชอบ Lite DAC 60 & Lite DAC 38s ไม่หายเลย เสียงหวานเพราะมากๆเลยครับ

ถ้าจะไปทาง USB ลองหาสาย USB ของ Wireworld ดูไหมครับ ยี่ห้อนี้ผมว่าเสียงดีมากเลย

มาลองกับตัว Bel Canto USB 24/96 ตัวนี้ก็น่าเล่นครับ ราคาไม่แรงด้วย

ปล. ลองใช้ Media Monkey หรือยังครับ ผมว่า interface สวยแล้วดีกว่้า Foobar พอสวมควร แล้วมี ASIO ของเค้าเองด้วย :wiggle :wiggle
มีโอกาศต้องขอรบกวนไปฟังหน่อยแระ สวยจิงๆ  :headphone :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม, 2009, 12:55:19 PM โดย Nung-G »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 01:52:39 PM »
ใช้หลายๆอย่างคล้ายๆกันเลยครับ  :clap :clap :clap ชอบ EEE PC จัง  O0 O0
 ตัว PopPulse Wireless ดีครับ....แต่ของผมใช้แบบต่อธรรมดาครับ ห้องผมคลื่นเต็มไปหมดเลย  ;D ;D ผมว่ายี่ห้อนี้ดีทีเดียว ลด jitter ได้ดีพอควรด้วย...แต่ยังแอบชอบ Lite DAC 60 & Lite DAC 38s ไม่หายเลย เสียงหวานเพราะมากๆเลยครับ

ถ้าจะไปทาง USB ลองหาสาย USB ของ Wireworld ดูไหมครับ ยี่ห้อนี้ผมว่าเสียงดีมากเลย

มาลองกับตัว Bel Canto USB 24/96 ตัวนี้ก็น่าเล่นครับ ราคาไม่แรงด้วย

ปล. ลองใช้ Media Monkey หรือยังครับ ผมว่า interface สวยแล้วดีกว่้า Foobar พอสวมควร แล้วมี ASIO ของเค้าเองด้วย :wiggle :wiggle
มีโอกาศต้องขอรบกวนไปฟังหน่อยแระ สวยจิงๆ  :headphone :headphone
ไปด้วยน้า กำลังจะทำ music/media server อยู่พอดี  Y]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 01:58:47 PM »
สวยทุกห้องเลยครับ เยี่ยม ๆ  :victory

ป.ล. หากท่าน ผบ. อนุมัติซื้อรูป อ.อวบ เมื่อไหร่ e-mail มานะครับ ชอบแนวไหนผมจะช่วยหาให้

ขอบคุณครับ แล้วจะติดต่อไปนะครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 08:53:02 PM »
คุณ nuummie เอาแบบผมซิครับ แรกๆ ก็เปลี่บยของเล่นบ่อยจนท่าน ผบ.ทบ.ตาเขียว ตอนหลังบอกเขาว่าเราเทรดอินของเก่าแลกใหม่ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม ตอนหลังเขาเริ่มรู้ทันตอนนี้ผมเลยใช้วิธีบอกว่าพอดีร้านรู้จักกันเขาให้เราเอามาช่วย burn ให้ลูกค้าเขาเราเลยได้เอามาลองฟังไปด้วย แต่ตอนนี้เริ่มถามอีกแล้วว่าทำไมต้องใช้เวลา burn เป็นหลายเดือนเลยหรือไม่เห็นคืนเขาไปสักที ตอนนี้กำลังหามุกใหม่อยู่ ช่วยกันหน่อยซิครับพวกเราจะได้อยู่รอดต่อไป :giveup :help

ผมว่าเนียนๆไม่ให้รู้ดีที่สุดครับ  โชคดีที่ท่านผบ.ไม่ค่อยเข้ามาในห้อง HT หรือห้องฟังเพลงเท่าไหร่  :D

ออฟไลน์ Tonoboon

• **
    • กระทู้คนเล่น subwoofer Accuris
Re: มุมดูหนัง + ฟังเพลงสบายๆ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 08:07:11 AM »
ห้องสวยสุดๆครับ หากมีโอกาสอยากได้เข้าไปฟังเสียง music server และเรียนรู้ระบบสักครั้งจังเลยครับ
 :cry2
A friend in need is a friend indeed
รวบรวมข้อมูล Accuris Sub >>http://www.htg2.net/index.php?topic=57278.0

ออฟไลน์ FIAT500

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 09:30:43 AM »
เจ้าของบ้านชอบสีขาวแน่ๆเลย :clap

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 12:59:35 AM »
ระบบ music server ที่ใช้อยู่มีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้างมั้ยครับ

อยากรบกวนจะขอแชร์ข้อมูลครับ :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 02:09:45 AM »
เป็นห้องที่สวยสะอาดมาก ๆ   เจ้าของท่าทางจะเป็นคนเรียบร้อย   ชุดเครื่องเสียงแต่ล่ะห้องจัดอย่างลงตัวและเหมาะสม ชอบไอเดีย เปียโนเล่นเอง  และ  music server   ผมสนใจระบบนี้มาก ๆ  กำลังจะมาเริ่มต้นศึกษา อย่างไรเสียจะมาขอความรู้บ้างน่ะคับ    เห็นห้องแบบนี้แล้วรู้สึกว่าห้องผมเองเหมือนห้องขยะอย่างงไรไม่รู้ จัดเก้บอย่างไรไม่เคยได้เป็นระเบียบสวยเหมือนห้องบ้านท่านนี้เลยคับ     ขออณุญาติจะแวะมาชมบ่อย ๆ น่ะคับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 02:55:04 AM »
ระบบ music server ที่ใช้อยู่มีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้างมั้ยครับ

อยากรบกวนจะขอแชร์ข้อมูลครับ :)

ข้อดีจากการ มี Music Server Sooloos Clone
1) ทำให้สามารถหาเพลงจาก CD เก่าที่เคยชอบได้รวดเร็ว  ก่อนที่จะทำการ digitize ส่วนใหญ่จะขี้เกียจไปหาเพลงเก่ามาฟัง 
2) iTune sync กับ iPod ไปฟังในรถหรือพกพาไปฟังที่อื่น
3) iTune มีฐานข้อมูลของเพลง online และสามารถหาปกได้ไม่ยาก  เพียงใช้ Google search รูปภาพและลากมาวางใน iTune
4) iTune ฟัง internet radio, podcast ต่างๆได้
5) iTune มี shuffle และการระบบเรียนรู้สไตล์การฟังเพลงของเรา  เพื่อสร้าง predictive playlist (artificial intelligence)
6) ใช้ iPhone หรือ iPod Touch เป็น remote
7) ใช้ wireless ทำให้ตัว Server stream เพลงไปได้ทั้งบ้าน  เพียงเพิ่ม wireless receiver
8.) คุณภาพเสียงดีตามตัว DAC
9) เสียบ keyboard กับ mouse ก็สามารถฟังเพลงไปเล่น net ไป
10) คุณภาพจอ Touch Screen ของ Asus สีสดใสกว่าตัว Sooloos ตัวจริง (ไปเห็นที่ GRAM ที่ Emporium)  ราคาก็เบากว่าหลายเท่าตัว
11) มีโปรแกรม media player หลายตัวให้เลือก ซึ่งแต่ละตัวก็มีรายละเอียดเสียงไม่เหมือนกันเพราะใช้คนละ CODEC

ข้อเสีย
1) ตัว Asus EEE Top PC ยังใช้ XP ซึ่งเสียงยังด้อยกว่า Vista รออีกหน่อย Windows 7 น่าจะเป็น standard ใน EEE Top PC
2) ตัว Asus EEE Top PC HDD ในตัวความจุไม่มาก  ต้องเพิ่ม external HDD
3) ตัว Asus EEE Top PC มีแบตสำรองแค่ 5 นาที  ทำให้ต้องมีปลั๊กไว้เสียบใกล้ๆเครื่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน, 2009, 03:00:53 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 03:05:01 AM »
เป็นห้องที่สวยสะอาดมาก ๆ   เจ้าของท่าทางจะเป็นคนเรียบร้อย   ชุดเครื่องเสียงแต่ล่ะห้องจัดอย่างลงตัวและเหมาะสม ชอบไอเดีย เปียโนเล่นเอง  และ  music server   ผมสนใจระบบนี้มาก ๆ  กำลังจะมาเริ่มต้นศึกษา อย่างไรเสียจะมาขอความรู้บ้างน่ะคับ    เห็นห้องแบบนี้แล้วรู้สึกว่าห้องผมเองเหมือนห้องขยะอย่างงไรไม่รู้ จัดเก้บอย่างไรไม่เคยได้เป็นระเบียบสวยเหมือนห้องบ้านท่านนี้เลยคับ     ขออณุญาติจะแวะมาชมบ่อย ๆ น่ะคับ

ขอบคุณครับพี่อูฐ  ผมได้ idea จาก web http://www.lifehacker.com นะครับ  มีบทความที่พูดถึงวิธีช่วยให้ชีวิตมีระเบียบและประสิทธิภาพสูงขึ้นครับ  การ digitize เพลงก็ทำให้เคลียร์พื้นที่เก็บ CD ไปพอสมควรครับ  พอดีที่ office มีเครื่องถ่ายเอกสารที่ scan เอกสารแบบ high speed ได้  ผมก็เอาเอกสารที่บ้านไป scan เก็บ พื้นที่ในตู้เก็บเอกสารก็โล่งไปเยอะครับ  นิตยสารตอนนี้ก็ซื้อเป็น digital edition ผ่าน Zinio  หรืออ่านใน net แทนครับ แต่ถ้าไฟดับก็มีปัญหาเหมือนกัน  และต้องมีระบบ back up ที่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน, 2009, 09:49:01 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 03:28:49 PM »
สำหรับเพื่อนๆที่สนใจ Music Server มี link มาฝากครับ

http://www.computeraudiophile.com/taxonomy_menu/2/11

http://www.avguide.com/blog/do-hard-disk-drives-sound-better-cd-0

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 07:03:02 PM »
ขอบคุณมากครับ กำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับ  :clap :clap O0 O0 :headphone :headphone d_d

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2010, 11:16:11 PM »
Update ห้อง HT เล็กน้อยครับ  :D :D :D

- เพิ่มแผงไม้อัด 4 มม.หุ้มกำมะยี่ดำบุหลังจอเพื่อลดแสงสะท้อนจากเฟอร์ขาว 
- เพิ่ม BD player Panasonic BD-60 HDMI เข้า PJ, เสียงใช้ glass toslink เข้า AVR
- เพิ่มเบาะฟองน้ำปูบนโต๊ะเพื่อลดเสียงสะท้อน

พอลดแสงสะท้อน  ภาพที่ได้ดีขึ้นกว่าเดิม (ถ่ายรูป screenshot ยังไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม, 2010, 12:43:26 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2010, 11:19:30 PM »
Update ห้องรับแขกอีกหน่อยครับ  :D :D :D

- เปลี่ยน Plasma มาเป็น Panasonic V Series 65"
- เปลี่ยนจาก OPPO 983 มาเป็น Panasonic BD 60 HDMI เข้า Plasma, เสียงใช้ glass toslink เข้า DAC
- เปลี่ยน Music Server จาก ASUS EEE TopPC มาเป็น MacPro (อานิสงค์จากน้องที่เปลี่ยนเครื่อง Mac ใหม่) + iTune + Amarra + Remote App
- เปลี่ยน DAC จาก Lite 60 มาเป็น DAC + Pre ในตัว Weiss Minerva
- เพิ่มเบาะฟองน้ำปูบนโต๊ะเพื่อลดเสียงสะท้อน
- เพิ่ม Bybee สาย L และ N ตรงปลั๊กผนัง

ข้อมูลเกี่ยวกับ Amarra + Weiss http://www.positive-feedback.com/Issue44/amarra_minerva.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม, 2010, 06:50:27 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2010, 11:20:36 PM »
จอ Plasma ยังอยู่ในช่วง burn in เลยไม่ได้ปรับอะไรมาก  เลือกดูใน THX picture mode ภาพอยู่ในเกณฑ์ดีครับแต่ต้องคุมแสงของห้องพอสมควรเพราะจอจะสะท้อนแสง  แต่ถ้าเป็น Normal picture mode  ตอนฉากมืดสนิทจะมีแสงเขียวๆเรืองออกมา  ไม่ค่อย OK ครับ  โดยรวมก็ happy กับจอที่ไหญ่ขึ้น  ไว้ burn in แล้วค่อยเชิญผู้เชี่ยวชาญมาปรับแต่งอีกที  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม, 2010, 05:09:56 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2010, 11:21:40 PM »
Wireless keyboard + Mighty mouse ได้ idea จากห้องคุณลุง Santa ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2010, 09:35:35 AM »
Update ห้องรับแขกอีกหน่อยครับ  :D :D :D

- เปลี่ยน Plasma มาเป็น Panasonic V Series 65"
- เปลี่ยนจาก OPPO 983 มาเป็น Panasonic BD 60 HDMI เข้า Plasma, เสียงใช้ glass toslink เข้า DAC
- เปลี่ยน Music Server จาก ASUS EEE TopPC มาเป็น MacPro (อานิสงค์จากน้องที่เปลี่ยนเครื่อง Mac ใหม่) + iTune + Amarra + Remote App
- เปลี่ยน DAC จาก Lite 60 มาเป็น DAC + Pre ในตัว Weiss Minerva

ข้อมูลเกี่ยวกับ Amarra + Weiss http://www.positive-feedback.com/Issue44/amarra_minerva.htm

เยี่ยมเลยครับ  O0 O0
เปลี่ยนจาก Lite 60 มาเป็น Weiss Minerva นี่ แตกต่างเยอะไหมครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2010, 02:09:56 PM »

เยี่ยมเลยครับ  O0 O0
เปลี่ยนจาก Lite 60 มาเป็น Weiss Minerva นี่ แตกต่างเยอะไหมครับ

ตอนนี้ยังไม่ burn in ครับ  เห็นคนขายบอกว่าต้อง burn ประมาณ 200 ชม.
เสียงโดยรวมในขณะที่ยังไม่ burn in ดีกว่า Lite 60 ในหลายๆด้าน ที่ชัดๆคือ background ที่สงัดกว่า  รายละเอียดของบรรยากาศสถานที่บันทึกเสียง atmosphere ที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน  เสียงร้องดีมาก  เสียงการเล่นลูกคอ  เสียงหายใจชัดกว่า  ตำแหน่งนักดนตรีนิ่งกว่า  วงกว้างและลึกกว่า dynamic range ดีกว่า  เสียงโน๊ตไหลลื่นกว่าครับ  โดยรวมเสียงค่อนไปทาง analog ครับ

เวลาดูคอนเสริทจาก BDP เสียงได้บรรยากาศดีกว่าค่อนข้างมากครับ

ถ้าเทียบความคุ้มค่า Lite 60 กินขาดครับ  โดยรวมตอนนี้ผมให้เสียง Weiss ดีกว่า Lite 60 ประมาณ 20%  ไว้ burn in แล้วอาจจะดีขึ้นมาหน่อยครับ  ตอนนี้รอสาย firewire cryogenic มา  อาจจะทำให้ดีขึ้นไปอีกครับ  ปัจจุบันใช้สาย firewire ธรรมดาเส้นละ 300 ครับ  ตัว Lite เดิมใช้สาย Furutech Alpha Silver ต่อจาก Hiface USB interface และ modify clock TCXO กับหลอด military spec ครับ :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม, 2010, 02:28:06 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2010, 06:19:19 PM »
 ชอบๆๆๆครับ   :clap :clap :clap :headphone :headphone :headphone

ออฟไลน์ f e r n r a r i

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2010, 10:39:50 PM »
แค่อยากจะบอกว่า   แจ่มโครต     :clap