ผู้เขียน หัวข้อ: มุมดูหนัง + ฟังเพลงสบายๆ  (อ่าน 97285 ครั้ง)

ออฟไลน์ koh25008

Re: มุมดูหนัง + ฟังเพลงสบายๆ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2011, 02:28:58 PM »
สนใจ ปรีแอมป์ ไม่ทราบว่าติดต่อยังไงครับแล้วงบประมารเท่าไหร่ด้วยอ่ะ
ขอบคุณครับ

ลอง e-mail Michael ที่ info@ms-technik.de
จ่ายผ่าน paypal มีค่าขนส่ง ภาษีนำเข้า 10% VAT 7% ครับ
รวมขนส่งกับภาษีประมาณ 106K ครับ  บ้านเราขาย 60K ถ้าไปโมเหมือนๆกันก็อาจจะถูกกว่าซื้อจาก  Cinemike  แต่ผมคิดว่าซื้อจากสำนักโมแบบโมมาเสร็จเลยดีกว่าครับ  Lead time 1 เดือนครับ

:D :D :D
ขอบคุณมากครับเป็นแนวทางสำหรับการอัพซิสเต็มในอนาคตครับ
อาจจะลองหาซื้อในบ้านเรามาโม แต่อ่านดูแล้วถ้าโมกับทาง cinemike บริษัท maranz เค้ายังรับประกันต่อตามปกติ แต่ของแบบนี้คงเสียยากอยู่นะครับ

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2011, 02:47:12 PM »
wyred 4 sound mini mc7 250W/Ch นี่เสียงเป็นยังไงบ้างครับ พอจะบอกราคาหน่อยได้ไม๊ครับ  :)

ลองอ่านรีวิวดูครับ
http://www.hometheatershack.com/forums/amplifier-reviews/43865-wyred-4-sound-mini-mc-7-channel-amplifier-review.html

พอดีผมใช้ Jeff Rowland Continuum 500 อยู่ซึ่งใช้ ICE Module เหมือนกัน  เสียงออกไปในแนวเดียวกัน  รายละเอียดกับ dynamic ดี   แต่จะออกหวานกว่า JR นิดหน่อยครับ  ราคา 80K ครับ

ขอบคุณมากครับ ราคานี้คือราคาที่ซื้อที่ Komfortsound เลยใช่ไม๊ครับ  :)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2011, 04:56:01 PM »
wyred 4 sound mini mc7 250W/Ch นี่เสียงเป็นยังไงบ้างครับ พอจะบอกราคาหน่อยได้ไม๊ครับ  :)

ลองอ่านรีวิวดูครับ
http://www.hometheatershack.com/forums/amplifier-reviews/43865-wyred-4-sound-mini-mc-7-channel-amplifier-review.html

พอดีผมใช้ Jeff Rowland Continuum 500 อยู่ซึ่งใช้ ICE Module เหมือนกัน  เสียงออกไปในแนวเดียวกัน  รายละเอียดกับ dynamic ดี   แต่จะออกหวานกว่า JR นิดหน่อยครับ  ราคา 80K ครับ

ขอบคุณมากครับ ราคานี้คือราคาที่ซื้อที่ Komfortsound เลยใช่ไม๊ครับ  :)

ใช่ครับ  ราคาจากทาง Komfortsound ครับ  สั่งของรอประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2011, 01:12:30 AM »
ปีนี้อัพชุด 2 CH ในวัน Christmas Eve โดยเปลี่ยน source จากเดิม Macmini มาเป็น Aurender S10 เสียงดีกว่า Macmini พอสมควรและ user interface บน iPad ดีมากครับ 

Macmini จะให้เสียงดีต้องเล่นผ่าน Amarra ซึ่ง interface ไม่ค่อยดี  ถ้าเล่นผ่าน iTune interface ดี แต่เสียงไม่ดี

spec เครื่องค่อนข้างดีครับ

http://www.computeraudiophile.com/content/Aurender-S10-Music-Server-Review

Merry Christmas ครับ

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2011, 01:21:34 AM »
ยินดีด้วยสำหรับของเล่นใหม่นะหนุ่ม

Merry x mas & happy new year 2012 ล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ MorBoi

• Superstar...
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2011, 06:38:41 AM »
โอ Aurender น่าสนมากๆเลยครับ ไป ด้อมๆมองๆในงานมาเหมือนกัน
ตอนนี้มี music server ดีๆน่าสนใจออกมาหลายตัวเหลือเกิน งงไปหมดเลย

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2011, 10:19:55 AM »
ยินดีด้วยสำหรับของเล่นใหม่นะหนุ่ม

Merry x mas & happy new year 2012 ล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณครับ Happy New Year เช่นกันครับ

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2011, 10:35:04 AM »
โอ Aurender น่าสนมากๆเลยครับ ไป ด้อมๆมองๆในงานมาเหมือนกัน
ตอนนี้มี music server ดีๆน่าสนใจออกมาหลายตัวเหลือเกิน งงไปหมดเลย

เดิมทีพี่กิตติคุณบอกให้มาลองฟังที่ร้านเมื่อก่อนงานสักเดือนกว่าๆผมก็เฉยๆครับ ยิ่งตอนแรกไม่ชอบจอฟ้าที่มีเข็มด้วย 

แต่พอไปในงานแล้วลองฟังเสียง ลองเล่น iPad user interface ศึกษา hardware spec และเห็นว่าเปลี่ยนเป็นจอดำได้เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ 

คงใช้ตัวนี้ไปอีกพักใหญ่ๆครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2011, 05:52:47 AM »
ยินดีด้วยครับกับของขวัญ (ให้ตัวเอง) วันคริสต์มาสปีนี้  ของผมก็ฉลองวันคริสต์มาสปีนี้ด้วยห้องโฮมและแอมป์ใหม่เหมือนกันครับ เมื่อวานดูคอนเสิร์ตไปสองเรื่องกับหนังอีกหนึ่งเรื่องฉลองเปิดซิงห้องและแอมป์เลยเช่นกัน

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2011, 09:30:13 AM »
ยินดีด้วยครับกับของขวัญ (ให้ตัวเอง) วันคริสต์มาสปีนี้  ของผมก็ฉลองวันคริสต์มาสปีนี้ด้วยห้องโฮมและแอมป์ใหม่เหมือนกันครับ เมื่อวานดูคอนเสิร์ตไปสองเรื่องกับหนังอีกหนึ่งเรื่องฉลองเปิดซิงห้องและแอมป์เลยเช่นกัน

ขอบคุณมากครับพี่ใหญ่ 

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 01 มกราคม, 2012, 04:14:58 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับคุณหนุ่ม ขอให้พบแต่ความสุข สมหวังนะครับ

เอ๋
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 12:46:13 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับคุณหนุ่ม ขอให้พบแต่ความสุข สมหวังนะครับ

เอ๋

โทษทีครับพี่เอ๋ ไม่ค่อยได้เข้าห้องตัวเองมา update เท่าไหร่เลยไม่เห็น message

Happy St.Valentine's Day แทนนะครับ  

-------------------------------
วันก่อนไปกินร้าน Pokka Dot Cafe ที่ Aree Garden อาหารแนว fusion วัตถุดิบที่เลือกใช้ขับรสชาดซึ่งกันและกันดีแบบฝรั่งเรียก flavorful อร่อยและราคาไม่โหดมากครับ

http://www.facebook.com/polkadotcafe.aree.garden

จานแรก Rocket Salad ใส่ Strawberry กับ Blue Cheese Balsamic Dressing

Parma Ham กับ Green Apple

French Fries with Mentaiko Mayo

Fried Calamari

Lobster Bisque

Spagetti Mentaiko with Avocado

Spagetti Tom Yum

Grill Salmon

-------------------------------
วกเข้าเครื่องเสียงหน่อย  วันก่อนได้ Bose 901 VI ตกทอดจากญาติผู้ใหญ่  เลยจัดชุดในมุมอ่านหนังสือใหม่  เอาเครื่องเสียง สว.(สูงวัย) และ กกต. (กูใกล้ตาย) ทั้งหลายมาเข้าชุดกัน  

แล้วเอา room analyzer มาวัดเพื่อปรับ eq ของ Bose อีกที  ปรับได้เกือบ flat มี dip ที่ 500 Hz หน่อยกับเสียงปลายแหลม roll off ตั้งแต่ 16kHz

แต่โดยรวมฟังพวกแจ๊สกับเพลงร้องเพลงบรรเลงเพลินๆพอได้ไม่ขี้เหล่ครับ  ได้อารมณ์โบราณดี

วันก่อนคุยกับน้องคนหนึ่ง  เขาบอกชอบเพลงร้องประสานเสียงของแผ่น Contate Domino เลยนึกถึงแผ่น Chant ที่ชอบมากสมัยเรียนที่อเมริกา  ฟังแล้วสงบและมีสมาธิดี  

ไปหาแผ่นเก่าแต่ไม่เจอเลยไปหาใน Amazon โดน suggest เพลิน เลยได้มา 6 แผ่น  แนวเดียวกันพวก Gregorian Chant

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 01:08:12 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 03:35:09 PM »
ขอสอบถามเกี่ยวกับตัว aurender s10 ใช้โปรแกรมอะไรrip cdครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
พอดีพึ่งได้มา ยังใช้ไม่เป็น
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2012, 07:04:38 AM »
ขอสอบถามเกี่ยวกับตัว aurender s10 ใช้โปรแกรมอะไรrip cdครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
พอดีพึ่งได้มา ยังใช้ไม่เป็น
ขอบคุณครับ

ผมยัง rip ด้วย itune ใน Macmini จัดการเรื่องปกแล้วค่อยโอนไฟล์เข้า Aurender เป็น batch โดยผ่านสาย LAN ครับ ในเมนู Mac ไปที่ Go -> Connect server

แล้วจัด folder เข้าหมวดหมู่ใน HDD ของ Aurender  

เห็นว่าสามารถซื้อ external CD Drive มาต่อและถ้า Aurender ต่อ internet อยู่มันจะ rip และ download ชื่อเพลงมาให้อัตโนมัติครับ  แต่ยังไม่เคยลองครับ

ลองสอบถามพี่กิตติคุณดูนะครับ

----

ถ้าเล่นละเอียด บางอย่างที่เราไม่คิดว่าเป็นตัวแปร เช่นความสะอาดของ electrical contact ของ HDD และ อุปกรณ์ทุกอย่างใน chain การควบคุม Aurender มีข้อแตกต่างที่ฟังออกได้ครับ  

คุมผ่าน iPad 1 vs iPad 2

ตำแหน่งการ flip iPad

ยี่ห้อ Wireless router

Bandwidth ที่กำหนดใน Wireless router

การคุมการสั่นสะเทือนของ Wireless router

ชนิดของไฟล์

ผมยังไม่ได้เล่นกับยี่ห้อสาย LAN กับภาคจ่ายไฟ แต่ถ้าเล่นสบายๆไม่ซีเรียสก็เสียงดีมากแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2012, 07:27:21 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 03:26:32 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 09:53:21 AM »
ช่วงวันหยุดวิสาขบูชาว่างๆ  เลยจัดเรียงชุดใหม่หลังจากได้ไม้เมเปิ้ลจากคุณจอน  เอา source ต่างๆมาไว้ด้านข้างแทนที่จะอยู่ในตู้ระหว่างลำโพง

ของเดิม

จัดเรียงใหม่สามารถดัน TV ไปใกล้ผนังหลังขึ้นไปอีก จากเดิมที่ใกล้ลำโพงไปหน่อย

พอดีสายส่วนใหญ่ผม DIY เอง  ต้องวัดและทำสายใหม่ คงอีกสักพักกว่าจะต่อเพื่อฟังเสียงได้  ตอนนี้ต่อ TV ดูไปพลางๆก่อน  กะจะเอา Zenfuser มาลองเล่นด้วยครับหลังพ้น burn สาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม, 2014, 08:32:16 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ GAV

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 10:27:44 AM »
ห้องสวยและเสียงดีครับ เจ้าของห้องก็สุดยอดนัก DIY :)

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 08:24:14 PM »
ขอบคุณครับพี่บุญรัตน์

DIY ยังมือสมัครเล่น ทำงูๆปลาๆที่ทำได้ไม่ยากไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 08:34:18 PM »
ยินดีด้วยครับ ชุดดูดีห้องสวยมากมาย ^-^

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 08:49:50 PM »
ห้องดูดีเลยครับนาจะนั่งฟังเพลง สบายๆดีเลย

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 09:13:00 PM »
ยินดีด้วยครับ ชุดดูดีห้องสวยมากมาย ^-^

ห้องดูดีเลยครับนาจะนั่งฟังเพลง สบายๆดีเลย

ขอบคุณมากครับคุณจอน คุณหมอ 

ได้ขยับขยายเพราะไม้เมเปิ้ลที่คุณจอนหาให้หน้าไม้ 16 นิ้วขนาดพอดีกับโต๊ะที่มี  เลยได้ idea ย้ายที่วางเครื่องครับ 

คราวนี้น่าจะจัดสายได้ดีขึ้น  ไม่ไปพันกันรุงรังหลังตู้ครับ ก่อนหน้านี้ห้องใส่โซฟาเยอะไป โต๊ะกลางห้องก็ใหญ่  ขยับให้โล่งหน่อยก็ดูสบายขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 10:24:47 PM »
วางรูปเขียนด้านข้างลำโพงอย่างนั้น เพื่อปรับอะกูดติกหรือเปล่าครับ ?  :headphone

ผมอยากวางชุดแบบนี้บ้างจัง สงสัยต้องรีบขายสายยี่ห้อ แล้วจ้างคุณหนุ่มทำสายสัญญาณ DIY เส้นยาว ๆ ให้บ้างดีกว่า

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 12:58:27 AM »
วางรูปเขียนด้านข้างลำโพงอย่างนั้น เพื่อปรับอะกูดติกหรือเปล่าครับ ?  :headphone

ผมอยากวางชุดแบบนี้บ้างจัง สงสัยต้องรีบขายสายยี่ห้อ แล้วจ้างคุณหนุ่มทำสายสัญญาณ DIY เส้นยาว ๆ ให้บ้างดีกว่า

รูปยกลงมาวางเฉยๆครับ  พอดีวันนี้ได้แผง Zenfuser มา จะมาลองวางในตำแหน่งที่เดิมแขวนภาพไว้อยู่ครับ

ลองวางที่ผนังหลังก่อนเพราะเห็น control room ในต่างประเทศติดตั้งลักษณะนี้เยอะครับ  พอดียังไม่ได้ต่อเครื่องเสียง  แต่จากการเปิด TV ดู รู้สึกได้ถึงความสงัดลงของพื้นที่หลังโซฟา

เหมือนมันไป diffuse เสียงสะท้อนจากหลังห้องไม่ให้ถึงหูเราครับ

แต่คงติดแบบวางไว้เฉยๆยกออกได้ครับ  เพราะเจ้านายไม่ผ่านให้ติดถาวร

ไว้ต่อเครื่องเสียงแล้วค่อยหาตำแหน่งวางด้านหน้าอีกที  อาจจะลองแบบ Mike Levigne room ที่ออกแบบโดย Rives เหมือนกันครับ

เรื่องสาย ยินดีทำให้เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่คุณเกล้าครับ  ผมเพิ่งได้รับหนังงูแบบ FIM Gold ที่สั่งซื้อไปเพื่อที่จะมาทำสายที่จัดห้องใหม่

รูปเหมือนแต่เสียงอาจจะสู้สายแพงๆเหมือนที่คุณเกล้าเคยใช้ไม่ได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน, 2012, 08:56:41 AM โดย nuummie »

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 01:15:50 AM »
วัสดุและอุปกรณ์คุณหนุ่มนี่ ทำให้ดูเหมือนนัก DIY ระดับโปรเข้าไปทุกที  :clap

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับสายที่จะทำให้นะครับ แต่รอผมขายของเดิมให้ได้ก่อนละกัน แล้วจะสรุปไปให้ว่าใช้กี่เมตร อย่างไรขออนุญาตให้ผมจ่ายค่าของที่จะมาทำให้แล้วกัน ส่วนค่าแรงไม่จ่ายให้กับระดับคุณหนุ่มอยู่แล้ว เพราะคงไม่มีปัญญา   N]

ขึ้นบ้านใหม่ของท่าน ผบ. ได้เมื่อไหร่ แล้วจะโทรไปเรียนเชิญนะครับ ว่าแต่บ้านคุณคิมที่เขาใหญ่ เสร็จไปรึยัง ? จะได้เอารูปไปขายให้มั่งอะ  :P

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 09:02:06 AM »
วัสดุและอุปกรณ์คุณหนุ่มนี่ ทำให้ดูเหมือนนัก DIY ระดับโปรเข้าไปทุกที  :clap

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับสายที่จะทำให้นะครับ แต่รอผมขายของเดิมให้ได้ก่อนละกัน แล้วจะสรุปไปให้ว่าใช้กี่เมตร อย่างไรขออนุญาตให้ผมจ่ายค่าของที่จะมาทำให้แล้วกัน ส่วนค่าแรงไม่จ่ายให้กับระดับคุณหนุ่มอยู่แล้ว เพราะคงไม่มีปัญญา   N]

ขึ้นบ้านใหม่ของท่าน ผบ. ได้เมื่อไหร่ แล้วจะโทรไปเรียนเชิญนะครับ ว่าแต่บ้านคุณคิมที่เขาใหญ่ เสร็จไปรึยัง ? จะได้เอารูปไปขายให้มั่งอะ  :P

บ้านคุณคิมเสร็จสักพักแล้วครับ พอดีปีที่แล้ววุ่นๆช่วงน้ำท่วมเลยไม่ได้นัดกันขึ้นไปครับ

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2012, 09:55:12 PM »
หลังจากได้ลองวางตำแหน่งติด Zenfuser แบบคร่าวๆ  ก็ให้ช่างช่วยทำโครงไม้ที่จะสามารถทำให้ยกเข้าออกได้เวลามีแขกท่านผบ.มา

เมื่อวานโครงไม้มาส่งครับ

จัดแจงปาดขอบ Zenfuser เวลาติดเป็นแผงจะได้ diffuse ได้ราบเรียบขึ้น

เรียงตามสูตรในเวปแล้วติดกาวตะปู

เข้าประจำการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2012, 10:04:39 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2012, 11:48:09 PM »

หลังจากศึกษาเรื่องกราวนด์มาสักพัก

วันนี้ผมนัดทีมงานช่างไฟคุณหมออี๊ด กับช่างเชื่อมที่บริษัทผมมาทำกราวด์ใหม่ของบ้าน  ไม่ได้ทำแยกเฉพาะเครื่องเสียง  

Spec ของระบบกราวด์ใหม่

- แท่งทองแดง 100% เส้นผ่าศูนย์กลาง 1 นิ้ว ยาว 3 เมตร จำนวน 3 แท่ง
- สายกราวนด์ 50 sqmm

การตอกเป็นแบบ สามเหลี่ยมด้านเท่า  สายต่อเนื่องเส้นเดียว กรีดฉนวนตรงแท่งกราวด์ รัดด้วยแคลมป์ แล้วเชื่อมสายและเชื่อมตายแคลมป์ด้วยลวดเชื่อมเงิน 56% ของ Harris ทา Kontak และ Progold ก่อนหุ้มด้วยเทปละลาย

ปกติถ้าใช้แท่งกราวนด์ขนาดมาตรฐานแบบ 5/8" หรือ 3/4" สามารถใช้การเชื่อมแบบ Exothermic โดยใช้ตัวเชื่อมจุดระเบิดแบบ one time  

พอดีผมเลือกที่จะใช้ขนาดไม่มาตรฐานเลยต้องใช้การเชื่อมด้วยลวดเชื่อมเงิน  เป็นสูตรของคุณยศ Goodsoundhub อีกทีครับ

Small | Large

ขุดดิน ระยะห่างระหว่างแท่งกราวด์ 6 เมตรเพื่อไม่ให้ sphere of influence กวนกัน

ขัดแท่งทองแดงเอา oxide ออก

เริ่มตอก

มิดดิน

ขัดผิวแท่งทองแดงก่อนเชื่อม

คลี่สายเป็นแพแล้วรัดด้วยแคลมป์เพื่อให้มี strong mechanical bond ก่อนเชื่อม จุดเชื่อมจะได้แข็งแรง

เชื่อมด้วยลวดเงิน

เชื่อมตายแคลมป์เพื่อไม่ให้คลายตัว

เนื่องจากเป็นการเชื่อมกับแท่งกราวนด์ 3 ต้น  ผมคิดว่าควรจะให้สายที่เชื่อมระหว่าง 3 ต้นนั้นขึ้นสนิมช้าที่สุดเลยใช้สายมีฉนวน  จุดเชื่อมหลังทำเสร็จ ทำความสะอาด เอาปืน hot air เป่าแห้ง ทา progold เคลือบผิวแล้วเอาเทปพันละลายพันรอบอีกทีครับ เพื่อป้องกันการซึมของน้ำด้วย capillary action ทำให้ conductivity ของสายไฟเสื่อมครับ

พอดีวันนี้เชื่อมได้แค่ 2 แท่งเพราะฝนตกมาก่อน  พรุ่งนี้ค่อยเก็บงานที่เหลือครับ

เมื่อกี้ฟังแบบคร่าวๆ  เสียงดีขึ้นมาอีกพอสมควรเลยครับ เสร็จสมบูรณ์แล้วน่าจะดีขึ้นไปอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน, 2012, 01:02:09 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2012, 09:49:56 PM »
เห็นแล้วมันส์แทนเลยครับ ผลคงนั่งฟังเพลิดเพลินเลยครับ O0

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2012, 10:50:27 AM »
เยี่ยมมากๆเลยครับ เรื่องระบบไฟต้นทางนี่ มาที่ 1 เลยครับ  O0 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2012, 12:59:13 PM »
เห็นแล้วมันส์แทนเลยครับ ผลคงนั่งฟังเพลิดเพลินเลยครับ O0

ขอบคุณครับ คุณภาพเสียงและภาพดีขึ้นพอสมควร  ฟังดูเหมือนจริงมากขึ้นครับคุณจอน รอเผาอีกสักหน่อยครับ

เยี่ยมมากๆเลยครับ เรื่องระบบไฟต้นทางนี่ มาที่ 1 เลยครับ  O0 O0 O0 O0

ขอบคุณครับ เห็นที่คุณหนึ่งทำต้นทางแล้วของผมอนุบาลไปเลยครับ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 08:12:44 AM »

ขอบคุณครับ คุณภาพเสียงและภาพดีขึ้นพอสมควร  ฟังดูเหมือนจริงมากขึ้นครับคุณจอน รอเผาอีกสักหน่อยครับ

เยี่ยมมากๆเลยครับ เรื่องระบบไฟต้นทางนี่ มาที่ 1 เลยครับ  O0 O0 O0 O0

ขอบคุณครับ เห็นที่คุณหนึ่งทำต้นทางแล้วของผมอนุบาลไปเลยครับ  O0 O0 O0

พี่หนุ่มมี่   ครับ

พี่หนึ่ง  เค้าาก็ไม่รู้  ครับ  ว่ากราวด์ทั้ง 3  ต้นเค้าเชื่อมด้วย  ตะกั่ว  เงิน  ร้านเดียวกับพี่ยศ  ครับ   เพราะพี่เค้ามีหน้าที่ จ้ายตังค๋ครับ  

ทองแดงเส้นพี่เค้า 1 นิ้ว 3 ต้น  ตอนนั้นฝากพี่พี่ไพรัช  ซื้อ  ครับ  สงสัยลืม

ตอนนั้น ซื้อ  ตะกั่วมา หมื่นกว่าบาท    ได้มากำหนึ่ง   หารกัน  มี ผม  พี่ใหญ่  พี่ประยูร พี่หนึ่ง พี่หมอนพ    ครับ  

พี่หนึ่งมีหน้าที่จ่ายตังค์อย่างเดียวครับ  

แต่ตอนนั้น  กราวด์ทั้ง 3 ต้นพี่เค้าใช้สายไฟฟ้า  16. มม. ครับ  ตอนนี้  เอา 30มม   upocc  ไปยึดของเดิิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2012, 08:14:36 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2012, 10:27:44 PM »
คุณจิตรเล็กๆไม่ ใหญ่ๆทำ O0 O0 O0

แต่ละระบบต้นทางสุดยอดครับ

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2012, 12:00:05 AM »
ผมลองรีดประสิทธิภาพของ Turntable Clear Audio Concept เด็กๆ ของผม  ทำแบบสนุกๆครับ  เน้น Bang for the Buck

คุณภาพเสียงที่ได้ก็ดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ใส่ Body Aluminium CNC ยี่ห้อ Midas ที่ทำให้กับหัวเข็ม MC Low Denon 103R

http://app.audiogon.com/listings/midas-body-denon-103r-103-limited-offer-free-shippi

http://www.tonepublications.com/analogaholic/denon-dl-103r/

แต่เนื่องจากน้ำหนักหัวเข็มเพิ่มขึ้น  ตุ้มถ่วงน้ำหนักเดิมที่มากับ TT หนักไม่พอ  ก่อนหน้านี้เลยใช้ตะกั่วถ่วงล้อรถยนต์ถ่วงแก้ขัดไปก่อนครับ

วันก่อนเลยขอให้คุณอู๊ด UT Audio ช่วยกลึงตุ้มให้ด้วยทองเหลือง  เป็นแบบ Low Center of Gravity ดูเป็นผู้เป็นคนเยอะ  

วันนี้เอาเข้าประจำการ

อื่นๆที่ทำก็มี การควบคุม Resonance ด้วยขา Oyaide BF

รองบน Maple 4นิ้วที่คุณจอนช่วยหามาให้

ตบท้ายด้วย Linear Power Supply เดินสาย Mundorf ภายใน มาแทน Switching Power Supply ตัวจิ๋วที่มากับเครื่องครับ

เสียงที่ได้ตอนนี้ดีกว่าเดิมพอสมควร  ทำเอามันส์ สนุกๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2012, 09:28:00 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2012, 06:08:51 AM »
มาชุดนี้อยู่กันได้อีกยาวนะครับ ยินดีกะเสียงที่ได้ครับ O0

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2012, 08:07:39 AM »
มาชุดนี้อยู่กันได้อีกยาวนะครับ ยินดีกะเสียงที่ได้ครับ O0

ขอบคุณครับคุณจอน ทำการบ้านเรื่องไฟกับการคุม resonance ก็รีดคุณภาพออกมาเป็นที่น่าพอใจดีครับ เหลือทำสายอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ Puccainlao

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 01 มกราคม, 2013, 08:11:19 AM »
สวัสดีปีใหม่ ครับ
ตอนนี้ ชุดฟังเพลงลงตัวดีมากครับ ต้องขอบคุณ คุณหนุ่มมากๆๆ ครับ

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 10:40:08 AM »
ไปสั่งทำลำโพง high sensitivity ของไทยยี่ห้อ Vox มาเข้าชุดกับแอมป์ TS Audio KB300i ตัวเก่าของผมที่เก็บขึ้นหิ้งไว้นาน  เพราะขับลำโพงที่ผมเคยมีออกได้ไม่สุด  เอามาไว้ฟังเพลงในห้องกินข้าวแทน Bose 901 Mk6  ตอนนี้ยัง burn ไปเรื่อยๆ  เสียงดีทีเดียวครับชุดยี่ห้อคนไทยคู่นี้

"Most interesting are the full-range high-efficiency drivers that deliver the goods with only a
watt or so. It’s a big design challenge to produce a good sounding full-range acoustic
transducer with 100dB/watt efficiency. When it is properly achieved, you get a wealth of
detail, exceptional dynamic range and a sense of musical “liveness” that you don’t often hear
elsewhere.
Tube amplifiers seem to bring out the best in such drivers. They have more bottom end, a
warmer, mellower mid and upper mid-range, and often more top octave. By comparison, the
“best” solid-state state amplifiers make them sound more alike transistor radios – less bottom
and a, occasionally strident upper midrange. If you are a solid-state kind of guy you
start wondering how that could be, and if you are a tube aficionado, you smirk and say, “I told
you so.” The solid-state guy probably starts fixing the response with a parametric equalizer,
and the tube guy enjoys his music with a nice glass of wine." Nelson Pass

อ่านเต็มๆที่ http://www.passdiy.com/pdf/cs-amps-speakers.pdf

รอ USB Dongle DAC 384/32 ของ M2Tech มาแล้วค่อยย้าย MacMini มาเซ็ทอัพจริงๆจังๆ  

ผมมีรีวิวเล็กๆในเวปเพื่อนบ้านครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=19190.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม, 2013, 12:20:05 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 12:09:22 PM »
สุดยอดชุด diy จริงๆเลยครับพี่  c)

ออฟไลน์ Wolverine

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2013, 12:00:17 PM »
ชอบห้องนี้จัง
ดูอบอุ่น สบายๆ
แค่เห็นก็มีความสุขแล้ว
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2013, 04:04:05 PM »
ชอบห้องนี้จัง
ดูอบอุ่น สบายๆ
แค่เห็นก็มีความสุขแล้ว

ขอบคุณมากครับ 

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2014, 09:27:30 AM »
กำลังปลดระวาง Alon 1 กับ Alon Petite ที่ใช้มา 19 ปีแล้ว  สั่ง ลำโพง XTZ 100.49 กับ 100.33 สำหรับ LCR ห้อง HT ใหม่ครับ  ไว้มาถึงจะมา update ครับ

http://www.xtzsound.eu/en/products/speakers/divine-100-49#

http://www.xtzsound.eu/en/products/speakers/divine-100-33#

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม, 2014, 08:28:17 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ Wolverine

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2014, 02:06:22 PM »
ลำโพง XTZ ดู specs แล้วเทพจริงๆ
หนักข้างละ 70kg  :o

ห้องน้า nuummie สวยจริงๆครับ ยิ่งได้ลำโพงดีๆ สวยๆมาวางด้วยแล้ว
น่าอยู่ที่สุ๊ด...

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2014, 08:01:42 PM »
ลำโพง XTZ ดู specs แล้วเทพจริงๆ
หนักข้างละ 70kg  :o

ห้องน้า nuummie สวยจริงๆครับ ยิ่งได้ลำโพงดีๆ สวยๆมาวางด้วยแล้ว
น่าอยู่ที่สุ๊ด...

ขอบคุณครับ  ผมชอบเสียงลำโพงคู่นี้มานานแล้วครับ ไปฟังมา 3-4 รอบ จึงตกลงปลงใจซื้อครับ แบรนด์ไม่ค่อยตลาด แต่ใช้ดอกคุณภาพสูงเหมือนลำโพงที่แพงกว่าเป็นเท่าๆตัว คุณภาพคุ้มราคาครับ 

เขาทำราคาได้ดีเพราะผ่านพ่อค้าคนกลางน้อยครับ  ต่างประเทศขาย online เป็นหลักครับ

ลำโพงแพงมากๆที่ใช้ดอก midrange ตัวเดียวกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม, 2014, 08:34:23 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2014, 08:40:11 PM »
เอารูป close up มาให้ดูเล่นๆครับ

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2014, 03:03:26 PM »
ลำโพงใหม่เพิ่งมาถึงเช้านี้  เดี๋ยวคืนนี้ค่อยมาเซ็ทอัพครับ

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2014, 08:21:18 PM »
รอฟังผลครับ ยินดีด้วยครับ d_d :drunk

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2014, 09:24:10 AM »
สวยๆทั้งนั้นเลยครับ  :yahoo
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2014, 10:06:41 AM »
อาวุธหนักเลยอันนี้ c) c)

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2014, 12:59:03 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ  เมื่อคืนลองเซ็ทคร่าวๆ  เสียงเข้ากับอุปกรณ์เดิมได้ดีครับ  กำลังลองเล่นกับ bass port กับ crossover ของลำโพงที่จูนเสียงได้อยู่ครับ 

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 01 เมษายน, 2014, 05:44:00 PM »
ลำโพงสวยมาก มีเส้นสายลายโค้ง
แต่ด้านข้างที่มันเงา เวลาดูหนัง หากเจอแสงสะท้อน จะน่ารำคาญนิด ๆ

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 02 เมษายน, 2014, 11:26:50 PM »
ลำโพงสวยมาก มีเส้นสายลายโค้ง
แต่ด้านข้างที่มันเงา เวลาดูหนัง หากเจอแสงสะท้อน จะน่ารำคาญนิด ๆ

ขอบคุณครับพี่ Big ตัวจริงสวยกว่าในรูปครับ  งานเนียบมากครับ

มีแสงสะท้อนนิดๆไม่รำคาญมากครับ