ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับพื้นของห้องโฮม  (อ่าน 2833 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeds

เกี่ยวกับพื้นของห้องโฮม
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 01:56:04 PM »
  ควรเป็นพื้นแบบไหนดีครับ และมีร้านเกี่ยวกับทำพื้นดีๆ แนะนำไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2009, 02:11:17 PM โดย Jeeds »

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: เกี่ยวกับพื้นของห้องโฮม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 02:17:52 PM »
ไม้เข้าลิ้น น่าจะเข้าท่าครับ  มีแบบทำสีสำเร็จแล้วด้วยราคาประมาณ๒พัน(บวกลบ)/ตารางเมตร

ไม้ไผ่ก็มี  เรียบเนียนสวย   พร้อมปูปูพันกว่าบาทก็มี(เคยถามร้าน มิสเตอร์ฟลอร์)

หนาประมาณ 17-18mm  ครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 05:39:28 PM »
พื้นห้องผมเป็น ปาเก้ไม้ แดง ปูพรม wall to wall แน่นดีครับ
พวกพื้นสำเร็จรูป ไม่ค่อยดีกับ คุณภาพเสียง ครับ ขนาดเดิน ยังมีเสียงเลยครับ มันไม่ solid ครับ

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 05:48:23 PM »
พื้นไม้ ดูแลง่าย ถ้ามีปัญหาด้านอะคุสติก ค่อยปรับแต่งด้วยพรม หรืออื่นๆ ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 07:58:32 AM »
  ปาเก้เนี่ย ตารางเมตรละเท่าไหร่เหรอครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 08:30:31 AM »
สอบถามทาง mr.floor ดูก็ได้ครับ มีหลายราคาทั้งไม้สัก มะค่า แดง ราคาต่างกันครับ แต่ขอให้เน้น ไม้จริงไม่ใช่ laminate นะครับ

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 04:03:39 PM »
ผมว่า พิ้นที่แข้งแรง เดินแล้วไม่กระเทือนหรือสั้น เก็บเสียงได้ดีพอสมควร แล้วหาพรมปูอีกที อย่างว่าบ้านสมัยใหม่มันใช้พื้นสำเร็จรูปปูหมดแล้ว แล้วก็เทคอนกรีตทับอีกชั้นก็ OK แล้วครับ

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 06:14:03 PM »
  พื้นเก่าปูกะเบื้อง จะเปลี่ยนใส่พรมดีไหมครับ น่าจะถูกกว่า ห้องประมาณ 3x4 ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ(งบน้อยครับ)

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2009, 07:40:05 PM »
  พื้นเก่าปูกะเบื้อง จะเปลี่ยนใส่พรมดีไหมครับ น่าจะถูกกว่า ห้องประมาณ 3x4 ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ(งบน้อยครับ)

จริงๆไม่ต้องเปลี่ยนครับ ปูพรมทับไปเลยดีกว่ามันก็ช่วยได้มากกว่า 80% แล้วครับ

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ wettee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2009, 11:42:34 PM »
ลองไปเดินดูแถวบางโพดูครับ ผมเคยไปเจอปาร์เก้ไม้แดงขนาดกว้าง 6นิ้ว หนา1นิ้ว ยาว2เมตร ราคาคารางเมตรล่ะ 950บาท แต่ยังไม่รวมค่าปูน่ะครับ ราคาเห็นแล้วแทบอยากจะรื้พื้นที่บ้านเปลียนเลยครับ K]

ออฟไลน์ True man

• สมาชิกรุ่น Classic
    • www.natureandtrend.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2009, 04:26:37 AM »
พวกไม้จะให้อารมณ์อบอุ่นแบบบ้านมากกว่าครับ จริงๆห้องโฮมที่ดีพื้นควรเป็นพรม เพื่อลดเสียงสะท้อนและอคูสติก   แต่เมืองไทยเป็นเมืองชื้น และฝุ่นเยอะ ทำให้ไม่เหมาะนักถ้าห้อมีระบบระบายอากาศที่ไม่ดี   จะทำให้ห้องอับและเปลืองค่าไฟจากเครื่องปรับอากาศเพราะพรมจะเก็บความชื้นไว้    แต่พวกพื้นไม้จะให้อารมณ์อบอุ่นแบบบ้าน ดูแลและใช้งานได้ดีกว่าครับ ใช้พรมหรือม่านเป็นส่วนประกอบในห้องจะดีกว่า

พวกปาเก้ไม้จริงปูพื้นมีลายเกรดครับ ราคาตามเกรด   นอกจากนั้นก็มีพวกไม้ลามิเนตที่ให้อารมณ์แบบไม้อีกแต่ราคาถูกว่า ตรมล่ะ 600ก็มี ปูทับกระเบื้องเลยก็ได้ครับ

ถ้าจะเล่นไม้จริงมีงบใช้ไม้มะค่าดีกว่าครับ แข็งกว่าไม้สัก ทำให้เป็นรอยยากกว่า ลายก็สวยด้วย  ถ้าใช้ไม้แดงผมว่าสีจะเข้มไปนิดครับ

ออฟไลน์ kunyuu

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2009, 08:11:36 PM »
ถ้าจะปูปาเก้ใหม่เลยก้เรื่องใหญ่  ต้องคอยหลายวันนิดนึงกว่าพื้นจะแห้งสนิทแนะนำหาช่างมีฝีมือนิดนึงเพราะผมเคยทำมาช่างไม่เก่ง

พื้นเสียบวมหมด  แต่จะทำทั้งทีเอาแบบดีๆไปเลย เรายังใช้มันอีกนาน  ;D 2f