ผู้เขียน หัวข้อ: CD ยอดนิยมสมัยก่อน  (อ่าน 3144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
CD ยอดนิยมสมัยก่อน
« เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 11:28:56 AM »
สำหรับท่านที่เริ่มจะสนใจ อยากฟังดนตรี Classic [ The beginner >
ผมมี CD อยู่แผ่นหนึ่ง ผมฟังสมัยหนุ่มๆ เป็น CD ที่รวบรวมเอาสุดยอดของดนตรี Classic หลายร้อยเพลง มารวมเข้าไว้ในแผ่นCDนี้ โดยตัดตอนเอาเฉพาะ Hightlight ของดนตรี Classic ตอนที่ไพเราะน่าฟังที่สุด [ Excerpt > แล้วนำมาต่อกันอย่างกลมกลืนฟังแทบไม่ออกว่าว่าที่จริงมันคนละเพลง โดย CD แผ่นนี้ จะเอา เฉพาะExcerpt ของแต่ละเพลง ช่วงสั้นๆ ประมาณ 30 ถึง 50 วินาที เท่านั้นแล้วนำมาบรรเลง ต่อๆกันในลักษณะ Medley แบ่งเป็นTrack ๆ รวม 16 track [ ไม่มีชื่อเพลงเพราะว่ามันเยอะพิมพ์ไม่ไหว > CDแผ่นนี้เปลี่ยนการบรรเลง จากเดิมจังหวะ Classic มาเป็นจังหวะเพลง POP เพื่อให้ฟังง่าย ถ้าท่านได้ฟังCDแผ่นนี้แล้วก็เท่ากับท่านได้ฟังสุดยอดหัวกะทิ ของเพลงClassic ยอดนิยมที่ฟังกันเกือบครึ่ง
โลกแล้ว CD แผ่นนี้จะรวมเอา ดนตรีClassic ประเภทต่างๆ เช่น
Symphony, Concerto , Overture, Opera, Ballet, March เพลงสวดในโบสถ์, Folk song ,Waltz ,Requiem, ของนักดนตรีเอกของโลก เช่น Bach, Beethoven. Brahms, Mendelssohn, Mpzart, Chopin,Wagner,Verdi, Puccini, Bizet, Schubert, Mahler, Saint-Saens, Rodrigo,Tchaikovsky,Kreisler,Liszt, Khachaturian, Debussy,Grieg, Dvorak, Haydn Handel, Strauss, Sousa, Gershwin,Rossini, Paganini อีกหลายสิบคนผมนึกชื่อเพลงไม่ออก ท่านจะได้ฟัง Concerto ของ เครื่องดนตรี ชนิดต่างๆ เช่น Violin, Piano, Trumpet, แม้กระทั่ง Guitar, Horn,Cello, อื่นๆ
CD แผ่นนี้ ผมใช้เปิดฟังเดินออกกำลังกายในตอนเช้าทุกวันหลายปีมาแล้ว จบเพลงป็นเวลาครบ หนึ่ง ชั่งโมง ได้เหงือไม่เบื่อเลยครับ ผมเคยเอา CDแผ่นนี้ลองให้เด็กหญิงอายุ 9 ขวบฟังดู เธอชอบมาก แม่เรียกไปนอนดึกแล้ว เธอตอบว่าเพลงมันออกอย่างนี้จะให้นอนได้อย่างไร ผมขอรับลองว่าท่านจะต้องชอบCDแผ่นนี้แน่ๆครับ เมื่อชอบแล้วอยากจะหาฟังชนิดที่ไม่ Excerpt เพลงเต็มตามรูปแบบClassicเดิม ค่อยหาฟังทีหลัง เมื่อนั้นแสดงว่าท่านเริ่มเข้าถึงดนตรี Classic แล้ว ครับ ผมไม่ได้ขาย CD, DVD ครับ เป็นเพียงแต่เป็นผู้หลงใหลในดนตรีเท่านั้น [ Music Lover> เท่านั้น ไม่ต้องติดต่อสั่งซื้อมานะครับ สนใจ ซื้อได้ที่
http://www.cduniverse.com/search/xx/music/pid/2628498/a/Very+Best+Of+Hooked+On+Classics.htm
ราคาไม่แพง เวลาล่วงเลยมาหลายปียังคงมีขายจนถึงทุกวันนี้ ชื่อของCD แผ่นนี้คือ HOOKED ON CLASSIC บรรเลง
โดย วง The Royal Phiharmonic Ochestra arranged & conducted by Louis Clark

กมล ลำปาง    Kamolt2001@gmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ joemax

Re: CD ยอดนิยมสมัยก่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 04:35:08 PM »
น่าสนใจครับ เด่วหาในไทยนีแหละ มีขายอยู่.........

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2009, 04:45:24 PM »
ฟังเพลง Classic จาก Hooked on Classics  มาแล้ว ขอเปลี่ยนบรรยากาศเเป็นเพลง POP ที่บรรเลงและขับร้องกันบ้าง ครับ จาก website นี้ [วันก่อนแนะนำไป ปรากฏว่าเข้าไปดูกันเยอะ web ล่ม can not foundไปหลายวัน ถ้าเปิดไม่ได้อย่าว่ากันครับ ]
http://www.planetarei.com.br/100anos/index.htm
เป็นเพลงตั้งแต่ยุค 1930 -2008 มีนั้งหมด 7800 กว่าเพลง เลือกฟังตาม ยุค ปี เพลง และ นักร้องที่ท่านชอบนะครับ ทั้งเพลงเก่าและใหม่ยุคปัจจุบัน อันนี้ไม่ต้องซื้อหา Down load ฟังได้เลย เพียงแต่เสียเวลารอคอยหน่อย เสียงสู้แผ่นไม่ได้ ฟังเพลงฟรี ก้ออย่างนี้ ครับ

กมล ลำปาง   Kamolt2001@gmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 03:36:38 PM »
Hook  on Classic 

ขอบคุณครับที่แนะนำ เพราะดีครับ 

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 09:40:41 PM »
ไม่ทราบว่าคุณ Joemax หาซื้อได้ที่ใหน ในไทย หรือสั่งจากนอก ผมสั่งจากนอกราคาค่อนข้างแพง มีผู้สนใจถามหาครับ

กมล ลำปาง   Kamolt2001@gmail.com

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 10:16:00 AM »
เพลง Light Classical Music เบาๆ ฟังสบายๆ ง่ายๆ แสนRomantic ผ่อนคลาย คลายเครียด ไม่ต้องปีน บรรไดฟังและ down load Click ฟังได้เลยครับ หวังว่าท่านคงจะชอบ ผมชอบเพลง Meditation จาก อุปรากรเรื่อง Thais ของ Massenet  มากครับ เปิดฟังทุกๆวันไม่เบื่อ ท่านลองฟังซิครับว่าเพราะไหม ? [ต้องเปิดฟังหลายๆรอบจนจำทำนองได้จะยิ่งไพเราะครับ] จาก web http://www.pantown.com/board.php?id=712&area=1&name=board7&topic=817&action=view

กมล ลำปาง   Kamolt2001@gmail.com

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 01:49:17 PM »
ผมมีแผ่นเสียงชุด hooked on classics ด้วยครับ แต่ตอนนี้ไม่มีเครื่องเล่น  :cry2 แต่ก็ยังเก็บรักษาแผ่นไว้อย่างดี
:crazy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 07:20:31 AM »
ไม่ทราบว่าคุณ Joemax หาซื้อได้ที่ใหน ในไทย หรือสั่งจากนอก ผมสั่งจากนอกราคาค่อนข้างแพง มีผู้สนใจถามหาครับ

ที่ผมสั่งมันเป็นแผ่นไร้ทครับ.......ไม่แน่ใจว่าคุณสนใจหรือไม่   แต่เห็นหลายๆคนซื้อแล้วก็เล่นกับ audiophile ของตัวเอง ว่าคุณภาพดีมาก  แต่อาจไม่เท่าแผ่นแท้.....สนใจผมจะส่งลิ้งค์ให้ทาง PM

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 07:27:48 AM »
แผ่นซีดี Hooked on Classics เมื่อวันอาทิตย์เห็นอยู่แผ่นนึงที่ร้านซีดีชั้นใต้ดินเดอะมอลล์ท่าพระครับ  หลายเดือนก่อนก็ซื้อมาแผ่นนึงจากร้านนี้  เท่าที่เห็นมีแผ่นซีดีเพลงรุ่นเก่า ๆ พอสมควรครับว่าง ๆ ลองไปเลือกชม

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 10:55:05 AM »
ขอพระคุณ คุณหมอมากครับ พรุ่งนี้จะไปทำธุระที่กรุงเทพ ถ้ามีเวลาจะแวะไปดูครับ คงจะไม่หมดก่อนนะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2009, 01:26:51 PM »
 ;)พรุ่วนี้ ไม่อยากเข้าห้างเลย......คนเป็นล้านแน่นอนครับ    ....

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2009, 04:16:25 PM »
ขอบคุณ คุณ Joemax มาก ครับ ผมอยากได้ แผ่นแท้ เห็นจะต้องให้เอเย่นต์สั่งให้ ไม่กล้าสั่งเอง กลัวพวกมิจฉาชีพดูดระหัส บัตร ยอมเสียแพงหน่วยแต่ปลอดภัยครับ ผมสั่งแผ่นโดยวิธีนี้ทุกครั้งครับ