ผู้เขียน หัวข้อ: Auto Setting เวลาทำเสร็จแล้วจะต้องปรับอะไรอีกหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1580 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongiedonkie

หมายถึีงว่า เวลาเราทำ auto setting ที่ amp โดยการใช้ mic ที่ให้มา เสร็จแล้วจำเป็นจะต้องไปปรับตั้งอะไรเพิ่มอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ aouzaa

หมายถึีงว่า เวลาเราทำ auto setting ที่ amp โดยการใช้ mic ที่ให้มา เสร็จแล้วจำเป็นจะต้องไปปรับตั้งอะไรเพิ่มอีกมั้ยครับ

ก่อนที่จะปรับอะไรเพิ่มเติม ลองเปิดหนัง ฟังจริงดูก่อนครับ ว่า
เสียงที่ได้จากลำโพงแต่ละตัว  ชัดเจนดีหรือยัง?

Home Theatre ของผม หลังจากที่ทำ auto setting เรียบร้อยแล้ว
เสียงจากลำโพง center เสียงพูดจะเบา ก็ต้องเพิ่ม center ขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ yakyak

อันนี้ไม่รู้นะ ผมบอกตามวิธีของผม  :secret

ก่อนจะไปปรับอะไร ลองเปลี่ยน dsp หลายๆแบบก่อน
ถ้าลองทุกแบบแล้ว ไม่ชอบใจสักอันค่อยไปปรับ

อันนี้ไม่รู้นะ ผมบอกตามวิธีของผม  :secret

ก่อนจะไปปรับอะไร ลองเปลี่ยน dsp หลายๆแบบก่อน
ถ้าลองทุกแบบแล้ว ไม่ชอบใจสักอันค่อยไปปรับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ว่าแต่ dsp คืออะไรครับผม

ออฟไลน์ nart_c

System ผม หลังจากเซ็ท auto แล้วต้องกลับมาปรับเกือบทุกครั้งเลยครับ
โดยเฉพาะ subwoofer ต้องมาปรับ gain เพิ่ม

ออฟไลน์ yakyak

ขอบคุณมากๆ ครับ ว่าแต่ dsp คืออะไรครับผม

DSP = Digital Sound Processor

วงจรปรับแต่งเสียงให้เสียงออกลำโพงในลักษณะต่างๆกัน เช่น Disco, Jazz club, Game, Mono Movie, Rock Concert, Silent Cinema, Music, 7ch stereo, Sci-Fi, Adventure, Concert Hall, Spectacle, General, Enhanced, Variety/Sports ฯลฯ

สมมุติว่าผมดูหนังเรื่องนึงอยู่ โดยปกติผมปรับ DSP แบบ Cinema THX
แต่รู้สึกว่าลำโพง surround เสียงเบามาก
ผมเปลี่ยนไปปรับเป็น Dolby Pro Logic II ได้เสียง surround ที่ดีขึ้น
อะไรทำนองนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ yo_yo

ผมว่าปรับเองชัวร์ที่สุดครับ เคยลองแล้วปรับ auto มันวัดระยะห่างลำโพงผิดอะเลยใช้แบบปรับเอง Y] Y]

ขอบคุณมากคับ

ตอนนี้กำลังมึนเรืองซับอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีมั้ย

มันมาไม่เป็นลูก แข็งบ้าง นุ่มบ้าง ครางบ้าง เบาไปเลยก็มี หึหึหึ