ผู้เขียน หัวข้อ: ไบอัสหลอดแบบไหนน่าจะเสียงดีกว่ากันครับ  (อ่าน 2193 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วน

• Super Star
  • *
Re: ไบอัสหลอดแบบไหนน่าจะเสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 02:08:30 PM »
สำหรับผมแล้วตาม link เลย http://www.htg2.net/index.php?topic=52009.0

ออฟไลน์ nopphong

Re: ไบอัสหลอดแบบไหนน่าจะเสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 01:25:29 PM »

;D

ดูมาจากหนังสือ ทำเล่นให้เป็นจริง  อีกแล้ว 

อย่างที่พี่ นพพงศ์ บอกนั่นหล่ะค่ะ ให้มี Voltage มาตกคร่อมมัน แล้วก็ต่อ LED หลายๆตัวเพื่อปรับไฟให้สูงขึ้นน่ะค่ะ

ผิด - ถูก  ยังไงรบกวนนะคะ   :bye1
อ่อแบบนั้น คือแรงดันคร่อม led มันขึ้นอยู่กับกระแสที่ไหล่ผ่านตัวมันด้วยน่ะครับ ถ้าใช้ในภาคปรี กระแสไม่กี่ mA อันนี้มันจะยังทำงานได้นิ่งดี แต่ถ้ายิ่งมีกระแสไหลผ่านมากแรงดันที่จะสวิงตามกระแสที่ไหลผ่านตัวมันก็จะมากตามทำให้แรงดันที่ต้องการนั้นไม่นิ่งได้ ยิ่งต่ออนุกรมกันหลายๆตัวจะยิ่งมีช่วงแรงดันสวิงมากขึ้น

แต่สำหรับวงจรนี้ที่จะใช้กับภาคแรกของวงจรกระแสไม่เกิน 5 mA และแรงดันที่คร่อม led แค่ตัวหรือสองตัว แบบนี้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Nicky_mc

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 10:37:13 AM »

;D

ดูมาจากหนังสือ ทำเล่นให้เป็นจริง  อีกแล้ว 

อย่างที่พี่ นพพงศ์ บอกนั่นหล่ะค่ะ ให้มี Voltage มาตกคร่อมมัน แล้วก็ต่อ LED หลายๆตัวเพื่อปรับไฟให้สูงขึ้นน่ะค่ะ

ผิด - ถูก  ยังไงรบกวนนะคะ   :bye1
Contact to Nicky_mc ^^

:bye1

Bit แมวกวักมือ totorobit มา join กัน   :victory

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 11:47:34 PM »

รู้แค่ว่า led มา bias ที่ไฟสูง  มันไม่ Linear น่ะค่ะ

ยิ่งเป็นแอมป์ Push-Pull คงไปกันใหญ่ ถ้าไม่พยายามทำให้ Phase ตรงกัน
Led bias ไฟสูงเนี่ยทำยังไงครับ นึกไม่ออก

ออฟไลน์ Nicky_mc

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 11:20:02 PM »

รู้แค่ว่า led มา bias ที่ไฟสูง  มันไม่ Linear น่ะค่ะ

ยิ่งเป็นแอมป์ Push-Pull คงไปกันใหญ่ ถ้าไม่พยายามทำให้ Phase ตรงกัน
Contact to Nicky_mc ^^

:bye1

Bit แมวกวักมือ totorobit มา join กัน   :victory

ออฟไลน์ liver

• ที่อยู่ครับ
  • **
  • ที่อยู่ตามลิงค์ครับ
    • ข้อมูลส่วนตัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 10:38:21 PM »
 :headphone :headphone :headphone

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 04:37:18 PM »
 :headphone
 ไอเดีย ดี รอ ลอก การบ้าน ด้วยจิ  :drunk :drunk
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 03:56:56 PM »
เรื่องของเรื่องคือ ไม่ว่าจะใช้ C cathode หรือ led หรือจะเป็นแบต มันก็ยังมีความเพี้ยนเพราะตัวอุปกรณ์มันตอบสนองความถี่ไม่ได้เท่ากันทุกความถี่ครับ เลยมีความคิดว่าจะทำยังไงให้สัญญาณเสียงผ่านอุปกรณ์ให้น้อยที่สุด
ก็เลยคิดว่าจะใช้วงจร A น่ะครับ ซึ่งถ้าใช้ shunt regulator ทำแรงดันไฟลบ โดยใช้ ไอซีอย่าง tl431 น่าจะสะดวกดี สัญญาณเสียงก็จะผ่านแค่ C coupling ,R grid stopper เข้ากริดแล้วลงกราวด์เลย ไม่ผ่านอุปกรณ์อื่นให้เกิดความเพี้ยนครับ
แต่ทั้งนี้เพี้ยนน้อยที่สุดก็ใช่ว่าจะเสียงดีที่สุด ก็เลยมาถามดูเผื่อมีท่านใดเคยลองทำแล้วยี้ ผมจะได้เปลี่ยนใจใช้วงจรอื่นแทน  ;D

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 02:21:35 PM »
กระแสไหลนิดเดียวทำไมไม่ใช้ถ่านแบบ recharge แทน LED ละครับ แบบ A น่าใจใช้กับภาคเพาเวอร์ที่กระแสสูงๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ นายป้อ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 01:10:56 PM »
เคยใช้ led ก็นิ่งดีนะครับ แต่แสงมันแยงตาไปหน่อย

ไบอัสหลอดแบบไหนน่าจะเสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 01:00:24 PM »
ระหว่างแบบ A กับ แบบ B น่ะครับตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ครับ
ถ้าเป็นแบบ A ผมกะว่าจะใช้จุดใส่หลอดเป็น DC -12 V แล้วก็เอาไฟจุดใส้นั่นแหละครับมาผ่าน shunt regulator ให้เหลือโวลท์กว่าๆเอาไปไบอัสกริดน่ะครับ
ส่วนแบบ b ใช้ led ผมว่ามันมีข้อเสียที่ปรับไบอัสอย่างละเอียดไม่ได้ต้องพึงแรงดันตกคร่อม led อย่างเดียวเลย