ผู้เขียน หัวข้อ: Accuris Muses-Sig ระลอกแรก  (อ่าน 5903 ครั้ง)

ออฟไลน์ sharkV6

Accuris Muses-Sig ระลอกแรก
« เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 09:28:51 PM »
ที่ต้องเรียกระลอกแรก ก็เป็นเพราะผมอาจเป็นคนต้นๆ ที่ได้ลอง Subwoofer Accuris Muses-Sig ด้วยตนเอง
หลังจากติดอกติดใจในงาน BAV 2009 ที่ผ่านมา เลยอดใจไม่ไหวที่ต้องขอจับจองเป็นเจ้าของสักลูก
ตอนแรกก็ตั้งใจจะสั่ง รุ่น 15 sig แต่กลัวจะล้นห้องเกินไป เพราะขนาดห้องเพียง 3 เมตร x 4.5 เมตรเอง
เลยตัดสิ้นใจสั่งรุ่น 12 sig 1 ลูกมาใช้....
และแล้วก็ถึงวันนัดส่ง หลังจากเลื่อนมา 2-3 ครั้ง (จนแอบฉุนเล็กๆ)
แต่พอได้เห็นโฉมเจ้า Accuris Muses-Sig อารมณ์ขุ่นเคืองต่างๆ ก็หายไปหมด
โอ้ว.วว Subwoofer Made in Thailand ทำไมถึงสวยเกินหน้าเกินตา Brand ต่างประเทศอย่างนี้
เพราะเห็นที่งานก็ยังไม่ได้ทำสี ไม่นึกว่าจะงดงามขนาดนี้
เอ๊ะ!! ทำไมยกมาให้เรา 2 ลูกหว่า ก็เราสั่งแค่ลูกเดียว  ถามคุณคริส เค้าบอกคุณโก้ให้มาเปรียบเทียบเฉยๆ
ว่า 1 ลูก กับ 2 ลูก อย่างไหนดีกว่ากัน ไม่เอาก็ไม่เปงราย.ยยย  แต่เราก็แอบคิดอยู่ในใจว่าห้องก็เล็กเท่ารังหนู
จะยัดเจ้ายักษ์ Muses-Sig เข้าไปได้ยังงัยตั้ง 2 ตัว....เอ้า!! เป็นงัยเป็นกัน เอามาแล้วนี่
แถมเราก็ไม่ได้ออกแรงยกซักนิด มาให้ลองถึงที่ก็ต้องลองซะกะหน่อย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟังต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ อภิชาติ

Re: Accuris Muses-Sig ระลอกแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 10:44:41 PM »
อิ อิ ห้องผม 4 X 4 คุณโก้ยังเตรียมไว้ 2 ลูกเหมือนกัน  :cold

ออฟไลน์ nart_c

Re: Accuris Muses-Sig ระลอกแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2009, 11:44:30 PM »
ตั้งตารอติดตามผลงานครับ
อยากได้เหมือนกันครับ แต่ห้องกับกระเป๋าสตางค์ไม่เอื้ออำนวยครับ
ฝากไว้ก่อนซักวันจะต้องเอาเข้าประจำการให้ได้  :kicking

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2009, 01:36:38 PM »
รอฟังด้วยครับ ขอรูปด้วยนะครับ :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2009, 01:37:22 PM »
มาว่ากันต่ออีกหน่อยดีกว่า อาจเขียนไม่ได้มากครับ (วันนี้งานค่อนข้างยุ่ง)
....ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม ก็คงจะจริงดั่งสุภาษิตว่าไว้ เหมือนการที่ผมเร่งให้ส่ง Muses Sig.
เพราะทั้ง 2 ลุกที่นำมาส่งให้ ยังขาดหน้ากากและ Spike รองตู้ที่คุณโก้ได้ออกแบบเป็นพิเศษ
เห็นบอกไว้ประมาณ 1-2 สัปดาห์ กว่าจะเสร็จ ก็เลยจำเป็นต้องนำมาวางกับพื้นโดยตรง....

หลังจากทีมงานได้ช่วยกันแบกเจ้า Muses Sig. น้ำหนักกว่า 50-60 โลขึ้นชั้น 2
และกว่าจะจัดเข้าที่เข้าทางได้ ก็เล่นเอาเหงื่อไหลไคลย้อยไปตามๆ กัน
ตอนนี้ Muses Sig สีดำเงาปานกระจก ได้ถูกแทนที่ Subwoofer ตัวเดิมเป็นที่เรียบร้อย
มุมห้องด้านหน้าทั้งซ้ายและขวา ดูๆ ไปก็เข้าท่าดี ดีกว่าใช้ลูกเดียว ใช้ 2 ลูกมัน Balance กว่า
ดูสวยกว่า

และด้วยขนาดของเจ้า Muses Sig กับห้องเล็กๆ มันจึงทำให้รู้สึกอึดอัดขึ้นเล็กน้อย
ถ้าห้องใหญ่กว่านี้หน่อย คง Perfect ไม่หยอก
จากนั้นก็เริ่มต่อสายสัญญานสายลำโพงต่างๆ แล้วจึงเริ่ม Set up เจ้า Muses Sig ผ่าน
Accuris DSP by Behringer ซึ่งจำเป็นต้องทำงานผ่าน Software ใน Notebook ของคุณโก้
ที่สามารถทำได้ละเอียดมากๆ สามารถจัดการกับความถี่ต่างๆ ที่เป็นปัญหา หรือปรับปรุง
ความถี่ที่เราต้องการเพิ่มให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น (ลึกๆ กว่านี้ต้องถามคุณโก้ครับ)

ขอทำงานต่อก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 10:34:36 AM »
จากนั้นก็เข้าสู่การ Set ค่า Delay,Level เล็กน้อย ซึ่งทางคุณโก้บอก Set แบบหยาบๆ ก่อน
เพราะต้องทำการ Set แบบละเอียดอีกครั้ง หลังจากเจ้า Muses Sig พ้นระยะ Burn แล้ว
เอาล่ะ รอมานาน ไม่รอช้าหยิบแผ่น blu-ray เรื่องที่ติดอกติดใจในงานมาทันทีก่อนใคร
นั่นคือ Bat Man-The Dark Knight Chapter ที่ 21 เฉพาะช่วงตอนที่รถ Batmobile คว่ำ
แล้ว Bat Man ดีดตัวออกมาเป็น Bat Pod ประมาณช่วงนี้จำได้ว่าฟังที่งานมันเหมือน
มีพลังจากความถี่ต่ำสาดเข้ามาปะทะกับบริเวณหน้าแข้งอย่างแรง รวมถึงฉากระเบิดที่มีลุกไฟ
ก็รู้สึกได้เช่นกัน แต่...เอ๊ะ ของเรามันทำไมไม่เห็นมีอะไรสาดมาหาเหมือนที่งานหว่า??
สงสัยยังต้องรอ burn ต่อไปสักระยะ....แต่ที่รู้สึกว่าดีกว่า Sub ลูกเดิมแน่ๆ
นั่นคือหัวโน๊ดมีความคมชัด อัดแน่นมากๆ มีพลังปะทะถึงขนาดจุกเข้าไปในอกเลยทีเดียว
แล้วยิ่งฟังเสียง Effect ประเภทเสียงปืน ต้องเรียกได้ว่าสมจริงมากๆ และฟังน่ากลัวมากๆ ด้วย
ความถี่ต่ำจาก Muses Sig มันเข้าไปผสมเสียงกับเสียงจากลำโพงหลักได้อย่างน่าทึ่ง
(ฉากเดียวกัน วันรุ่งขึ้นผมไปฟัง Sub Hi end กับที่ร้านๆหนึ่งยังให้เสียงไม่ได้ขนาดนี้เลย)
รวมเบสลึกของ Muses Sig ก็ถือว่าทำได้ดี แผ่คลุมได้ทั่วห้อง ฟังสะอาดดี แต่วันนั้นยังดูแข็งๆ
ห้วนๆ ไปหน่อยแต่ก็น่าจะดีขึ้น.....
อ้อ! ลืมบอกไปว่าผมได้ลองเปรียบเทียบระหว่าง 1 ลูก กับ 2 ลูก
Confirm ได้เลยครับว่า 2 ลูกดีกว่าทั้งความสวยงาม และเสียงเบส!!
เบสกระชับ แน่น.นนนนน มากกว่า ถ้าเปรียบเทียบให้เห็นภาพก็เหมือนกับมวลของไม้กับเหล็ก
เลยก็ว่าได้ และแล้วก็ต้องเสียเงินเพิ่มอีกแล้วสิเรา... :'( เซ็ง

เดี๋ยวมาต่อครับ

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 10:47:29 AM »
 :headphoneคุณsharkV6ครับขอดูรูปภาพประกอบด้วยครับ สมาชิกในเวบชอบครับ อยากรู้ครับว่า
ห้องเล็กๆใส่ซับ ๒ ตัวจะเป็นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ  :clap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 11:18:47 AM »
:headphoneคุณsharkV6ครับขอดูรูปภาพประกอบด้วยครับ สมาชิกในเวบชอบครับ อยากรู้ครับว่า
ห้องเล็กๆใส่ซับ ๒ ตัวจะเป็นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ  :clap

เดี๋ยวคืนนี้จะถ่ายให้นะครับ จริงๆ แล้วมันยังรกๆ อยู่เลยครับ
เพราะคุณโก้เอาลำโพง montana + focus มาให้ฟัง เลยวางระเกะระกะเต็มไปหมด
กะว่า รอให้ลำโพง montana มาเรียบร้อยก่อนน่ะครับ ค่อยถ่าย
แต่ไม่เป็นไรครับ พรุ่งนี้จะโพสต์ให้นะครับ K)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 01:28:49 PM »
ตอนแรกผมก็ค่อนข้างกังวลเช่นกันเรื่องขนาดของห้อง กับจำนวน Subwoofer
แต่พอได้ฟังจริง ไม่เป็นปัญหาเลยครับ กลับยิ่งเพิ่มคุณภาพของเสียงเบสขึ้นไปอีก
อีกทั้งตัว Subwoofer ก็ทำงานไม่หนักจนเกินไป....2 แรงแข็งขัน
2 ลูก ดีกว่า 1 ลูกแน่นอนครับ ... หมอกฤษณ์ลาพัก หมอลักษณ์ไม่ว่าง
ผม Confirm และ ฟันธง แทนเลยครับ อิอิ  O0

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นกับผม ณ ขณะนี้ ก็คือ หลังจาก Burn ไปได้สัก 2 วัน
พอเข้าวันที่ 3 เสียงมันจะเริ่มแย่ลงๆ อันเนื่องมาจากดอกลำโพงของ Subwoofer
เริ่มขยายตัว จากที่แข็งๆ อยู่ ซึ่งก็เป็นไปตามธรรมชาติของลำโพงทุกตัว
จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ดีขึ้นสักเท่าไหร่ เสียงเบสล่าง เริ่มมีมากขึ้น ทั้งที่ไม่ได้ไปปรับเพิ่ม
เบสล่าง เริ่มไปกวนความถี่ย่านอื่น เสียงแหลมเริ่มหาย ประกายเสียง หางเสียงหายหม๊ด.ด.ด
ฟังแล้วเครียดมากมาย พยายามปรับแต่งจาก AVR เพิ่มก็ดีขึ้นเพียงเล็กน้อย
เลยตัดสินใจโทรถามคุณโก้...และก็ได้คำตอบกลับมาว่า มันเป็นช่วงเวลาที่ทุกคน
ต้องเจอ เป็นช่วงแห่งความทรมานทางหู แล้วมันจะผ่านพ้นไปเมื่อพ้น Burn สัก 100-200 ชม.
หนำซ้ำ ไอ้เจ้าฝ้าที่เมื่อก่อน ก็มีกระพือบ้างเล็กน้อย เป็นบางจุด แต่วันนี้
มันกระพือหนักขึ้น จนคิดอยากจะเปลี่ยนฝ้าเลยทีเดียว
ถามว่าเป็นเพราะ Subwoofer ไม่ดีเหรอ? ไม่น่าจะใช่ครับ
มันอาจดีเกินไป ด้วยความถี่ต่ำลึกๆ ที่มีทั้งปริมาณ และพละกำลัง มันพรั่งพรูออกมาหมด
จนฝ้าที่ไม่ค่อยแน่นหนา ก็จะส่อปัญหาขึ้นได้....
แต่ก็คงต้องเรียกคุณโก้มาปรับแต่ง DSP ช่วยอีกรอบ ก็ไม่รู้จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
แล้วจะมารายงานให้ทราบนะครับ  :victory

ระหว่างนี้ถ้าเพื่อนๆ ที่ใช้ Accuris รุ่นก่อนหน้านี้ หรือรุ่นใดก็ได้ มีเทคนิคเด็ดๆ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะคร๊าบ.บบบ
ขอบคุณครับ  :showoff

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 03:59:25 PM »
ตอนแรกผมก็ค่อนข้างกังวลเช่นกันเรื่องขนาดของห้อง กับจำนวน Subwoofer
แต่พอได้ฟังจริง ไม่เป็นปัญหาเลยครับ กลับยิ่งเพิ่มคุณภาพของเสียงเบสขึ้นไปอีก
อีกทั้งตัว Subwoofer ก็ทำงานไม่หนักจนเกินไป....2 แรงแข็งขัน
2 ลูก ดีกว่า 1 ลูกแน่นอนครับ ... หมอกฤษณ์ลาพัก หมอลักษณ์ไม่ว่าง
ผม Confirm และ ฟันธง แทนเลยครับ อิอิ  O0

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นกับผม ณ ขณะนี้ ก็คือ หลังจาก Burn ไปได้สัก 2 วัน
พอเข้าวันที่ 3 เสียงมันจะเริ่มแย่ลงๆ อันเนื่องมาจากดอกลำโพงของ Subwoofer
เริ่มขยายตัว จากที่แข็งๆ อยู่ ซึ่งก็เป็นไปตามธรรมชาติของลำโพงทุกตัว
จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ดีขึ้นสักเท่าไหร่ เสียงเบสล่าง เริ่มมีมากขึ้น ทั้งที่ไม่ได้ไปปรับเพิ่ม
เบสล่าง เริ่มไปกวนความถี่ย่านอื่น เสียงแหลมเริ่มหาย ประกายเสียง หางเสียงหายหม๊ด.ด.ด
ฟังแล้วเครียดมากมาย พยายามปรับแต่งจาก AVR เพิ่มก็ดีขึ้นเพียงเล็กน้อย
เลยตัดสินใจโทรถามคุณโก้...และก็ได้คำตอบกลับมาว่า มันเป็นช่วงเวลาที่ทุกคน
ต้องเจอ เป็นช่วงแห่งความทรมานทางหู แล้วมันจะผ่านพ้นไปเมื่อพ้น Burn สัก 100-200 ชม.
หนำซ้ำ ไอ้เจ้าฝ้าที่เมื่อก่อน ก็มีกระพือบ้างเล็กน้อย เป็นบางจุด แต่วันนี้
มันกระพือหนักขึ้น จนคิดอยากจะเปลี่ยนฝ้าเลยทีเดียว
ถามว่าเป็นเพราะ Subwoofer ไม่ดีเหรอ? ไม่น่าจะใช่ครับ
มันอาจดีเกินไป ด้วยความถี่ต่ำลึกๆ ที่มีทั้งปริมาณ และพละกำลัง มันพรั่งพรูออกมาหมด
จนฝ้าที่ไม่ค่อยแน่นหนา ก็จะส่อปัญหาขึ้นได้....
แต่ก็คงต้องเรียกคุณโก้มาปรับแต่ง DSP ช่วยอีกรอบ ก็ไม่รู้จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
แล้วจะมารายงานให้ทราบนะครับ  :victory

ระหว่างนี้ถ้าเพื่อนๆ ที่ใช้ Accuris รุ่นก่อนหน้านี้ หรือรุ่นใดก็ได้ มีเทคนิคเด็ดๆ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะคร๊าบ.บบบ
ขอบคุณครับ  :showoff

ตอนช่วงงานผมไปฟังวันแรก กับวันสุดท้ายเสียงต่างกันอยู่ครับ
ดอกมันยืดคลายตัวการขยับตัวเสียงก็เลยเปลี่ยนไปครับ
ต้องจูนด้วย DSP อีกรอบตอน 200 ชั่วโมงครับ
เมื่อก่อนผมก็ขี้เกียจเบิรนซับ เหมือนกันวันหนึ่งดูหนัง 2-3 เรื่องก็เก่งแล้ว
เปิดเพลงทิ้งไว้เสียงก็ตึ้งๆๆนอกห้องนอนไม่เป็นสุข  ผมทำหยังงี้ครับ
ตอนนี้มีซับ 2 ลูก ลูกหนึ่ง ต่อ กลับเฟส แล้วหันหน้ายิงเข้าหากัน เพื่อหักล้างเสียง
ผมเอาแผ่น Test เสียงที่มีให้เลือกช่วงความถี่ สำหรับเทสลำโพง นะครับ เลือกเสียงเบสช่วงต่ำ ประมาณ 10 - 20 HZ เปิด loop 
ให้ดอกมันกระพือ ยืดๆหดๆ  ไร้เสียงอยู่อย่างนั้นทั้งวันทั้งคืน อาทิตย์เดียวละครับ
เรียบร้อย ไม่ใช่แอมปไหม้นะครับ ดอกเข้าทีใช้งานได้เลย ถ้าฟังเรื่อยๆดูหนังวันละ เรื่อง 2 เรื่องผมว่า เดือนนึงไม่รู้ว่าจะครบ 2 ร้อยชั่วโมงหรือเปล่า
ผมมันพวกใจร้อนปั๊มทั้งคืนหลับสบายไร้เสียง...

ถ้าใครจะลองใช้วิธีนี้อย่าเปิดแรงมากนะครับ เดี๊ยว ว๊อยไหม้  เปิดพอดีๆ นวดไปเรื่อยๆ   

สำหรับเรื่องห้อง ห้องผมเองยังร่อแร่อยู่เลยครับ เอาไม่อยู่ 18 2 ดอก ไว้เก็บเงินทำออกใหม่
ถามราคาคราวๆแล้ว ก็ใช้เงินเป็นแสนอยู่ แค่ฝ้า กับบุกำแพง 2 ชั้น ไม่รวมตกแต่ง  :cold :cold :cold 
ขออัพ pre/pro ก่อนละกันครับราคานี้ 
แต่สายสัญญาญหรือสาย Digital  มีผลทำให้เรโซแนน ของซับ เปลี่ยนไปได้ครับ
ผมลอง 2 เส้น D60 กับ Z200D D60 เบสมันสั่นฝ้าผมมากกว่าแต่เบสมันออกนุ่มๆนะครับ
Z200D เบสกระชับกว่าเบส เก็บตัวเร็ว ฝ้าสั่นแต่สั่นน้อยกว่าและฟังออกยากกว่า
แต่ถ้าใช้ DSP น่าจะแก้ช่วงความถี่ของดอกที่มีผลกับฝ้า ได้ตรงจุดกว่า แต่ยังไงเปิดดังๆก็ไม่รอดอยู่ดี....
ซื้อซับแล้วต้องเตรียมตังทำห้อง ดีดี ด้วยครับ..  ของเขาแรงดุดันจริงๆ ขอบอก อิอิ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม, 2009, 04:20:55 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 06:53:40 PM »
เปิดเพลงทิ้งไว้เสียงก็ตึ้งๆๆนอกห้องนอนไม่เป็นสุข  ผมทำหยังงี้ครับ
ตอนนี้มีซับ 2 ลูก ลูกหนึ่ง ต่อ กลับเฟส แล้วหันหน้ายิงเข้าหากัน เพื่อหักล้างเสียง
ผมเอาแผ่น Test เสียงที่มีให้เลือกช่วงความถี่ สำหรับเทสลำโพง นะครับ เลือกเสียงเบสช่วงต่ำ ประมาณ 10 - 20 HZ เปิด loop 
ให้ดอกมันกระพือ ยืดๆหดๆ  ไร้เสียงอยู่อย่างนั้นทั้งวันทั้งคืน อาทิตย์เดียวละครับ

คุณ Pete ถ้าไม่ต้องหันหน้าเข้าหากันจะได้มั๊ยครับ
ที่มันแคบ และ Sub ก็หนักมากด้วย

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 11:28:28 PM »
ต้องลองดูแล้วละครับว่ามันมีเสียงดังรบกวนหรือเปล่าถ้าลองแล้วไม่มีก็ลุยเลยครับ
แต่ถ้ายิงเข้าหากันมันจะได้ผลมากกว่าครับผม

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 01:43:51 AM »
เรียนคุณ SharkV6

ก่อนอื่น ต้องขอขอบพระคุณ คุณ SharkV6 มากครับที่กรุณาสละเวลา มาเล่าประสบการณ์ให้ท่านสมาชิก ท่านอื่นๆ ได้รับทราบกัน คงอีกหลายท่านที่อยากจะทราบว่า Accuris Subwoofer เป็นอย่างไรกันแน่ ในการใช้งานจริงครับ

ตอนนี้ น้องมันยังใหม่ครับ ยังไง ให้โอกาศมันได้ยืดเส้นยืดสายหน่อยครับ ช่วง 200 ชม. แรก มันจะลงต่ำ แล้วก้อขึ้นสูง สลับไปมากันอย่างนี้ ประมาณ 3 รอบครับ ก่อนที่จะได้โทนเสียงกับความสะอาดจะกลับมาเหมือนกับช่วงแรกที่ใช้งาน แต่สิ่งที่ต่างกันมากคือความโปร่งของเสียง ช่วงความถี่ต่ำที่ทิ้งตัวได้ดีขึ้น Bandwidth ที่กว้างขึ้น หัวโน๊ตที่คมขึ้น ให้ความดังเสียงมากขึ้น ซึ่งอาการอย่างนี้ จะเกิดได้กับลำโพง Sub ที่เป็น Passive ที่มีโครงสร้างตู้ดีมากเท่านั้น

Active Sub แนวเสียงจะเปลี่ยนไปตามเวลาเฉยๆ คือไม่มีการเปลี่ยนเสียงขึ้น ลง กลับไปกลับมาเหมือนกับ Passive Sub ครับ สาเหตุส่วนใหญ่เกิดขึ้นจากตู้ที่จะเริ่มหลวมเมื่อผ่านการใช้งานไปสักระยะหนึ่งกับแอมป์ที่มี Damping ไม่พอ สังเกตุง่ายๆ ครับ ซื้อ Active Sub มาช่วงแรกๆ จะฟังพอดี เบสกระชับ แต่พอใช้งานไปสัก 100 ชม. เบสจะเริ่มฝ่อมีเสียงต่ำลึกแต่ไม่มีความหนักแน่น หัวโน๊ตก้อจะเริ่มเบลอขึ้นเรื่อยๆ ครับสุดท้ายเมื่อความแน่นตู้คลายเต็มที่ ก้อจะกลายร่างเป็น One Note Bass เหมือนที่หลายๆ ท่านมาบ่นกับผมครับ

แต่สำหรับ Accuris ทุกรุ่น รับประกันตลอดการใช้งาน ไม่เป็นแบบนี้แน่นอนครับ

ตอนนี้ผมยังไม่ได้ปล่อย Dynamic สุดๆ นะครับ เดี๋ยวรอพ้น Burn-in ก่อนนะครับ รับรองสะใจกว่านี้เยอะครับ อยากให้คุณ SharkV6 ช่วย Confirm การใช้งาน DSP ด้วยว่ายุ่งยากหรือเปล่า หรือว่าใช้ง่ายและสะดวก ไม่ยากอย่างที่คิดครับ

Ko

ออฟไลน์ vor 99

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 03:59:29 PM »
น่าสนใจครับ ขอทราบราคาด้วยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 07:15:12 PM »
confirm ครับว่า dsp ใช้ง่าย.ยยยย เหมือนไม่ได้ใช้เลย เพราะยังไม่กล้าไปแตะต้องเลย  :D
ก็เห็นบอกว่าอย่าเพิ่งไปปรับอะไร ให้รอพ้น burn ก่อน ก็เลยได้แต่นั่งมองไฟขึ้นๆ ลงๆ อิอิ  ;D

วันนี้ลงรูปให้ดูครับ (ถ่ายมือถือน๊ะ)

ภาพแรก amp + dsp ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 07:16:45 PM »
เจ้ายักษ์ดำ muses sig ด้านขวา+ซ้าย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 07:22:19 PM »
มุมมองด้านหน้าครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 07:31:34 PM »
เมื่อครู่ลองเอาแผ่น Test Tone เฉพาะความถี่ต่ำ 20Hz - 500Hz. มา burn
เปิดไปเรื่อยๆ ทนฟังไม่ได้เลยออกมานอกห้องมานั่งเล่น net
wow!!! ราวๆ ความถี่ที่ 40/50/60 เล่นเอาฝ้าข้างนอกห้องพร้อมใจกันสั่นอย่างรุนแรงเลยทีเดียว
ต้องรีบวิ่งเข้าไปเบาเสียงลง ลดลงมาอีก 6db แต่ก็ยังคงสั่นอยู่ K]

ของเค้าแรง..เจง..เจง...... :victory

มีคำถามครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ถ้าเราทำฝ้าใหม่เฉพาะในห้อง Home Theater
แล้วฝ้านอกห้อง จะยังคงสั่นอีกหรือเปล่าครับ ?
หรือต้องทำฝ้าทั้งหมด  :cry2

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 11:57:54 PM »
ขออนุญาติคุณ SharkV6 ครับ

เรียนคุณ vor 99

ผมได้ PM เรื่องราคาไปให้แล้วนะครับ ลองเช็ค PM ดูครับ

สงสัยเพิ่มเติมประการใด โทรมาพูดคุยได้นะครับ

ยินดีครับ

Ko

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:13:58 AM »
คุณSharkV6 ครับ
ไม่ทราบได้ลอง Montana Mornitor แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ อยากทราบ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 10:29:12 AM »
คุณSharkV6 ครับ
ไม่ทราบได้ลอง Montana Mornitor แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ อยากทราบ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ยังได้มาไม่ครบเลยครับ มีแค่ front ยังขาด center+surround
สไตล์เสียงออกแนวจริงจัง โฟกัสคม แม่นยำ มีน้ำหนัก
เด่นเบสและเสียงกลาง ขาดแคลนปลายแหลมไปบ้างครับ
แต่ฟังโดยรวมแล้วชอบน๊ะ เอามาฟัง 2 channel ฟังเพลงร้อง เคลิ้มเลย
เสียงร้องควบแน่น ไดนามิกอ่อนแก่ดี เบสมีน้ำหนัก หัวโน๊ตคม
ประมาณนี้ครับ เพราะไม่ได้เอามาฟังในห้องฟังเพลงจริง
(ห้องฟังเพลง ผมใช้ thiel 2.3 อยู่ครับ + ayre systems)
ถ้าเอามาดูหนัง  O0 มันส์มาก

ออฟไลน์ พงษ์

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:15:16 PM »
ขอทราบราคาหน่อยครับ amp กับ dsp ด้วย มันราคาเท่าไหร่กันครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 01:56:55 PM »
ขอทราบราคาหน่อยครับ amp กับ dsp ด้วย มันราคาเท่าไหร่กันครับ

ขอตอบแทนครับ
amp+dsp = 1x,xxx.-
muses 12sig = 3x,xxx.-

จะแทนค่า x เท่าไหร่ ลองโทรถามคุณโก้ หรือคุณคริสดูนะครับ IAV  :victory

ออฟไลน์ Tonoboon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 กันยายน, 2009, 04:01:54 PM »
ขอบคุณรีวิวดีๆให้รุ่นน้องได้อ่านนะครับ

ตอนนี้กำลังติดตามเรื่องซับตัวนี้อย่างเข้มข้นเลยครับ

หากมีโอกาสอาจจะได้ฝากฝังตัว เป็นสมาชิกอีกคนนะครับ
A friend in need is a friend indeed
รวบรวมข้อมูล Accuris Sub >>http://www.htg2.net/index.php?topic=57278.0

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 กันยายน, 2009, 11:31:08 PM »
ขอรบกวนถามเพิ่มครับ จากรูปวางซับเข้ามุม แบบนั้น ทำอย่างไร ถึงไม่สะท้อนกับมุมห้องหรือครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 กันยายน, 2009, 10:35:15 AM »
ขอรบกวนถามเพิ่มครับ จากรูปวางซับเข้ามุม แบบนั้น ทำอย่างไร ถึงไม่สะท้อนกับมุมห้องหรือครับ

ขอบคุณครับ
ปกติ subwoofer ก็มักจะวางมุมห้องโดยส่วนใหญ่อยู่แล้วครับ
ห้องผมก็ไม่มีปัญหากับการสะท้อนแต่อย่างใด
ถ้าเอาตามหลักวิชาการจริงๆ ต้องรอให้คุณโก้มาตอบครับ

เมื่อวานดูหนัง knowing ฉากเครื่องบินตก กับฉากไฟป่า น่ากลัวจริงๆ
ต้องยกความดีให้ sub accuris ครับ

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 กันยายน, 2009, 11:13:37 AM »
สะท้อนครับ แน่ๆเลย เพราะอยากให้สะท้อนครับ

ซับเข้ามุมห้องจะได้ dB เพิ่มขั้นมาอีกประมาณ 3dB ครับ :)

ขอบคุณครับ