ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่อง notebook กับ แผ่น bul ray ครับผม  (อ่าน 8368 ครั้ง)

ออฟไลน์ pete109

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่อง notebook กับ แผ่น bul ray ครับผม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 กันยายน, 2009, 10:22:03 AM »
ผมใช้ Notebook ACER ASPIRE5530G มี Blueray drive ที่อ่านแผ่น Blueray ได้ครับ ใช้มาได้ประมาณเกือบ 1 ปีแล้ว ราคาตอนซื้้อประมาณ 40,000 บาท +/- ครับ  K)

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
Re: รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่อง notebook กับ แผ่น bul ray ครับผม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 กันยายน, 2009, 09:34:59 AM »
สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่านผมน้องใหม่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง แต่คอมพิวเตอร์พอได้ครับ

Notebook ถ้าติตั้ง Blu-ray Combo Drive จะสามารถอ่านแผ่น Blu-ray ได้ครับ ตามคุณสมบัติของตัว Drive และสามารถ Read/Write DVD และ CD ได้ครับ
แต่จะอ่านในลักษณะข้อมูล Data เท่านั้นครับ นั้นหมายความว่าถ้าเป็นแผ่นหนังก็จะ RIP ได้เท่านั้นครับ เล่นหนังไม่ได้ครับ ต้องดูที่ Notebook Graphics Card ว่าเป็นรุ่นไหนด้วยครับ
ถ้าเป็น Notebook ทั่วไปก็จะเล่นไม่ได้ครับ ยกเว้นที่เป็นแบบ Card แยกเฉพาะ ATI หรือ Nvidia และ CPU ค่อนข้างเร็ว ครับ เนื่องด้วยต้อง Decode ข้อมูลค่อนข้างมากครับ

แต่ถ้ามี Notebook ธรรมดาไม่เก่ามากหรือสเปคทั่วไป แต่อยากจะดู Blu-ray movie ก็ต้องใช้ของ 2อย่างครับ

1. Blu-ray combo drive ราคาเหยีบหมื่น เหมาะเพื่อการพกพาครับ

หรือ  External USB Blu-ray Burner ราคาพอกันแต่ Write Blu-ray ได้ครับทั้ง BD-R และ BD-RE (Re-Write) และอ่าน HD-DVD ได้ครับ

2. Broadcom Crystal HD Enhanced Media Accelerator Mini PCI-e card ราคา 1,000 นิดหน่อยครับเพื่อความลื่นไหลในการเล่น Blu-ray ปกติเอาไว้ใส่ใน Netbook ให้เล่น Blu-ray หรือ AVCHD ครับ

เมื่อได้ของทั้งสองอย่างนี้แล้วก็จะทำให้ Notebook ทั่วไป กลายร่างเป็น Notebook ไฮโซ ทันที  c)

ส่วนแผ่นเปล่าราคาเริ่มลงมาแล้วครับ สามรถหาซื้อตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปได้แล้วครับ BD-R ประมาณ 300-400 บาท ส่วน  BD-RE ประมาณ 400 - 500 บาทครับ เป็นของ TDK ครับ

ถ้าจะซื้อตอนนี้ ผมว่าราคาค่อนข้างสูงไปนิดนึงครับไม่ค่อยคุ้มเท่าไรครับ น่าจะประมาณต้นปีหน้าราคาน่าจะดีกว่านี้ครับ ตอนนั้นคงมีให้เลือกเยอะกว่าตอนนี้ครับ

ถ้ามีอะไรน่าสนใจหรืออัพเดตกว่านี้จะมาแจ้งให้ทราบครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วครับ มือใหม่จริงครับ  :drive1

วาววววว มีรูปประกอบด้วย ขอบคุณมากครับ พอดีเพิ่งได้ notebookมาใหม่นะครับ  cpu core2dual 2.2 800MHz มั่ง VGA Card fx9300 มั่งครับ เลยคิดว่าน้าจะดูได้ครับ ออ ram 2gb เลยลองหาข้อมูล Blu ray drive ดู หุหุ แต่เป็นหมื่น DVD ไปก่อนละกันครับ อิอิ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ O0 O0
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ zerodot

• Freshy
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 กันยายน, 2009, 01:41:34 AM »
สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่านผมน้องใหม่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง แต่คอมพิวเตอร์พอได้ครับ

Notebook ถ้าติตั้ง Blu-ray Combo Drive จะสามารถอ่านแผ่น Blu-ray ได้ครับ ตามคุณสมบัติของตัว Drive และสามารถ Read/Write DVD และ CD ได้ครับ
แต่จะอ่านในลักษณะข้อมูล Data เท่านั้นครับ นั้นหมายความว่าถ้าเป็นแผ่นหนังก็จะ RIP ได้เท่านั้นครับ เล่นหนังไม่ได้ครับ ต้องดูที่ Notebook Graphics Card ว่าเป็นรุ่นไหนด้วยครับ
ถ้าเป็น Notebook ทั่วไปก็จะเล่นไม่ได้ครับ ยกเว้นที่เป็นแบบ Card แยกเฉพาะ ATI หรือ Nvidia และ CPU ค่อนข้างเร็ว ครับ เนื่องด้วยต้อง Decode ข้อมูลค่อนข้างมากครับ

แต่ถ้ามี Notebook ธรรมดาไม่เก่ามากหรือสเปคทั่วไป แต่อยากจะดู Blu-ray movie ก็ต้องใช้ของ 2อย่างครับ

1. Blu-ray combo drive ราคาเหยีบหมื่น เหมาะเพื่อการพกพาครับ

หรือ  External USB Blu-ray Burner ราคาพอกันแต่ Write Blu-ray ได้ครับทั้ง BD-R และ BD-RE (Re-Write) และอ่าน HD-DVD ได้ครับ

2. Broadcom Crystal HD Enhanced Media Accelerator Mini PCI-e card ราคา 1,000 นิดหน่อยครับเพื่อความลื่นไหลในการเล่น Blu-ray ปกติเอาไว้ใส่ใน Netbook ให้เล่น Blu-ray หรือ AVCHD ครับ

เมื่อได้ของทั้งสองอย่างนี้แล้วก็จะทำให้ Notebook ทั่วไป กลายร่างเป็น Notebook ไฮโซ ทันที  c)

ส่วนแผ่นเปล่าราคาเริ่มลงมาแล้วครับ สามรถหาซื้อตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปได้แล้วครับ BD-R ประมาณ 300-400 บาท ส่วน  BD-RE ประมาณ 400 - 500 บาทครับ เป็นของ TDK ครับ

ถ้าจะซื้อตอนนี้ ผมว่าราคาค่อนข้างสูงไปนิดนึงครับไม่ค่อยคุ้มเท่าไรครับ น่าจะประมาณต้นปีหน้าราคาน่าจะดีกว่านี้ครับ ตอนนั้นคงมีให้เลือกเยอะกว่าตอนนี้ครับ

ถ้ามีอะไรน่าสนใจหรืออัพเดตกว่านี้จะมาแจ้งให้ทราบครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วครับ มือใหม่จริงครับ  :drive1

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 09:28:29 PM »
ผมเข้าใจว่า Drive Combo ไม่น่าจะอ่าน Blu-ray ได้นะครับ ปกติ Drive Combo น่าจะเป็น Drive ที่อ่านและเขียน DVD และ CD-rom

แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเอาแผ่น Blu-ray ใส่เข้าไปนะครับ กลัวค่าอะไหล่ VAIO

ปล. เคยเห็นในเว็บ overclockzone มีคนเอา Drive Blu-ray สำหรับ notebook มาขายอยู่เหมือนกันครับ

เคยดู Banana พนง.ขายเรียกว่า drive combo    write dvd แต่อ่านเฉพาะแผ่น blu-ray ซึ่งก็คล้ายๆกับเมื่อก่อน  write CD แต่อ่านแผ่น DVD :)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ nart_c

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 05:08:33 PM »
ราคาอะไหล่แพงใช้ได้เลยครับ VAIO เนี่ย
ผมเคยไปเช็คราคาแบต ก้อนละเจ็ดพัน เลยปล่อยให้มันเสื่อมต่อไป

เรื่องใส่แผ่น blu-ray เข้าไปแล้วเสียหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ

ส่วนเรื่อง drive combo ต้องขออภัยครับไมทราบว่า blu-ray ที่เขียน dvd ก็เรียก combo เหมือนกัน

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 03:16:42 PM »
ผมเข้าใจว่า Drive Combo ไม่น่าจะอ่าน Blu-ray ได้นะครับ ปกติ Drive Combo น่าจะเป็น Drive ที่อ่านและเขียน DVD และ CD-rom

แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเอาแผ่น Blu-ray ใส่เข้าไปนะครับ กลัวค่าอะไหล่ VAIO

ปล. เคยเห็นในเว็บ overclockzone มีคนเอา Drive Blu-ray สำหรับ notebook มาขายอยู่เหมือนกันครับ

พี่ WK คงหมายถึง ไดร์ฟ Blu-ray แบบ Combo อ่ะครับ ที่อ่าน Blu-ray แต่เขียน Blu-ray ไม่ได้ เขียนได้แต่ DVD
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 01:46:46 PM »

ค่าอะไหล่ ยังไงเหรอครับ อิอิ มันทำให้เครื่องเสียได้ด้วยเหรอครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ nart_c

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 11:40:40 AM »

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 10:58:58 AM »
 :)Notebook สามารถอ่าน Blu-ray ได้ครับ เฉพาะรุ่นสูงๆหน่อย ตอนนี้ที่ผมเห็น drive เป็น combo คือเป็น DVD-Rom แต่สามารถอ่าน แผ่น Blu-ray ได้ ส่วน Blu-ray drive สำหรับ desktop มีมานานแล้วครับ ตอนนี้ราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณ 7000 บาท อยากซื้อมา rip หนัง blu-ray เหมือนกัน ;)
S.10 - ten -ten - S.10

รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่อง notebook กับ แผ่น bul ray ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กันยายน, 2009, 10:18:22 AM »
สวัสดีครับสมาชิค htg2 ฝั่ง home theater ครับ ปกติ ผมฝังตัวอยู่หน้า DIY นะครับ ไม่ค่อยได้ดูหนัง ฟังแต่เพลงครับ  ;D ;D   :D อยากจะรู้ว่า notebook เนี้ยสามารถอ่านแผ่น bul ray ได้ไหมครับ  :D :D
รึว่า drive มันต้องเป็น bul ray drive ด้วยใช่ไหมครับ เหมือนกับ cd drive ก็ อ่าน dvd ไม่ได้แบบนี้รึปล่าวครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ พวก drive ที่อ่านแผ่น bul ray ได้นี้ราคาแพงไหมครับ ซักประมาณเท่าไหร่ครับ ถามไว้ประดับความรู้เฉยๆนะครับ คงไม่ได้ไปหาซื้อมาใช้นะครับ
bul ray กำลังมาเลยตามๆนิดนึงครับ เผื่อมีโอกาสได้สัมผัสบ้างนะครับ ขอบคุณมากครับผม  :help :help  :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2009, 10:41:32 AM โดย measan »