ผู้เขียน หัวข้อ: mini review: Accuris Ares-13 Signature  (อ่าน 3357 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisthawat

mini review: Accuris Ares-13 Signature
« เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 10:09:55 PM »
สวัสดีครับ

ในที่สุด...วันนี้ผมก็ได้ฟังซับฯ ตัวรุ่นท็อปสุดที่คุณโก้ IAV ปลุกปล้ำกับมันมาร่วมๆ ครึ่งปีเห็นจะได้...กว่าจะเสร็จสมบูรณ์อย่างใจแก
บอกตามตรงครับ...ว่าเป็นการรอคอยที่ยาวนานมากจริงๆ แต่หลังจากได้ฟังน้ำเสียงของมันแล้ว ต้องบอกว่าหายเหนื่อยล้ากับการรอคอยเลยครับ...

มาดูรายละเอียดของซับฯ ตัวนี้กันเลยดีกว่าครับ...
รุ่น Ares-13 Signature เป็นรุ่นที่คุณโก้แกวางตำแหน่งเอาไว้สูงสุด สำหรับซับฯ passive แบบตู้เดี่ยว...
อย่างที่หลายๆ ท่านทราบกันแล้ว...ดอกในซับฯ ตู้นี้ใช้ดอกของ JL W7 series ขนาด 13.5 นิ้ว...ซึ่งเป็นดอกชนิดเดียวกับที่ใช้ใน Fathom F113 ของ JL Audio บางท่านบอกว่าเป็นดอกชนิดเดียวกันกับที่ใช้ใน F113..เหมือนกันเป๊ะเลย ระหว่างดอกของ W7 กับดอกที่ใช้ใน F113...บางท่านก็บอกว่าไม่เหมือนกัน...อันที่จริงแล้ว ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าที่จริงแล้วมันเหมือนกันหรือต่างกัน เอาเป็นว่าให้เสียงที่ดีเป็นพอครับ...

คุณสมบัติต่อไปนี้คือคุณสมบัติของซับฯ รุ่นนี้ที่คุณโก้เคยลงเอาไว้แล้วครับ

Ares Signature Feature

JL Audio W7 Subwoofer Driver Feature
เป็นดอกลำโพง Subwoofer ที่ดีที่สุดโดยบรรจุ Technology ที่ก้าวล้ำหน้า กว่าดอกลำโพง Subwoofer อื่นๆทั่วไปมาก ให้ช่วงชักที่ยาวถึง  29 มม. (Ares-12S) และ 32 มม. (Ares-13S) พร้อมแม่เหล็กขนาดใหญ่ น้ำหนักดอกลำโพง Subwoofer อย่างเดียวหนักมากกว่า 20 Kgs เลยทีเดียว

ระบบ Tension Rod System (TRS)
เป็นระบบการยึดโครงสร้างตู้แบบพิเศษ ซึ่งจะเพิ่มแรงในการอัดตู้ให้แข็งแรงแน่นยิ่งขึ้นโดยการใช้โครงเส้น Stanless Steel เสริมแรง 4 เส้น ยึดตั้งแต่แผ่นหน้าตู้จนถึงแผ่นหลังตู้ โดยระบบ TRS จะให้แรง Tension Force ในการบีบอัดตู้ในแต่ละมุมได้มากกว่า 200 PSI ซึ่งระบบ TRS จะถูกใช้ใน Ares Sig รุ่นเดียวเท่านั้น

Super Ridge Cut (SRC)
เป็นระบบการเสริมโครงสร้างลำโพงที่รอยต่อในแต่ละด้าน ให้แข็งแรงขึ้นอีก 30% โดยการทำแนวฟันปากฉลามในแต่ละมุมที่ประกบกัน ทำให้แผ่นประกบด้านต่างๆ แต่ละมุมไม่มีการขยับตัวได้ ซึ่งจะมีผลโดยตรงต่อคุณภาพเสียง ทำให้เกิดความนิ่งเพิ่มขึ้นอีกมาก

โครงสร้าง Double Matrix Rigid Bracing System (DMRB)
เป็นระบบโครงสร้างแบบเมทริกที่ยึดโครงสร้างผนังตู้ทุกด้านให้ทำงานประสานเป็นเนื้อเดียวกัน และเป็นอุปกรณ์ที่เสริมความแข็งแรงของตู้ให้นิ่งที่สุด อีกทั้งยังกระจายแรงสะเทือนของตู้ให้กระจายออกไปทุกด้านของผนังตู้ โดยในรุ่น Ares จะเพิ่มโครงสร้างการดามตู้ ให้เหนือกว่ารุ่น Muses โดยเพิ่มการดามตู้ตามแนว Z ด้วย นอกเหนือจากแนว X,Y

ระบบการทำผนังตู้แบบ Dual Layer Damp Mode (DLDM)
เป็นระบบที่ใช้การทำผนังตู้แบบ 2 ชั้นโดยใช้ไม้ MDM หนาขนาด 1 นิ้ว 2 แผ่น โดยรอบเพื่อ Shift Mode ในการสั่นของตู้ ให้สูงกว่า ช่วงเสียงที่ดอกลำโพงทำงาน ซึ่งมีผลทำให้เสียงออกมาสะอาด และได้เบสต้นที่เร็วปราศจากการสั่นค้าง

การ Seal ตู้แบบ Triple Sealed Air Lock (TSA)
เนื่องจากการออกแบบให้มีพื้นที่สัมผัสระหว่างแนวประกบตู้แต่ละด้านให้มีพื้นที่มากชึ้นเป็น 3 เท่าจากพื้นที่ของตู้ลำโพงทั่วไป ทำให้โครงสร้างมีความแข็งแรงสูงที่สุด และโอกาศที่อากาศจะหลุดรอดออกไปเป็นศูนย์

Detachable Plate Front Panel (DPFP)
ผนังด้านหน้าใช้ไม้ MDM หนา 4 นิ้ว โดยแบ่งเป็น 2 ชิ้น สามารถถอดแยกได้ เพื่อการ Service ดอกลำโพงได้อย่างสะดวก อีกทั้งยังช่วยให้เกิดความแข็งแรงสูงสุดเมื่อใช้ร่วมกับระบบ TRS

Specification Ares-12S Sig และ Ares-13S Sig

Accuris-12S Sig Specification

Cabinet Type: Sealed Box Speaker
Driver:  JL Audio 12W7 12" Highly Linear, DMA Optimized Motor System, W-Cone, Ultra Long Voice Coil
Group Delay: Less than 8 ms
Nominal Impedance: 3 Ohm
Power Handling: 750 W RMS/1000 W Peak @ 3 Ohm
Sensitivity: 91.21 dB/2.83V @ 1 m
Peak SPL: 115 dB@ 60 Hz, 111.5 dB@ 30 Hz
Power Requirement: Min 500 w RMS/Ch @ 3 Ohm
Dimension: W x H x D - 51 x 51 x 52 cm
Weight: 65 Kgs/Subwoofer unit, 90 Kgs/Sub with Arakne Plate

Accuris-13S Sig Specification

Cabinet Type: Sealed Box Speaker
Driver:  JL Audio 13.5W7 13.5" Highly Linear, DMA Optimized Motor System, W-Cone, Ultra Long Voice Coil
Group Delay: Less than 8 ms
Nominal Impedance: 2.41 Ohm
Power Handling: 1000 W RMS/1500 W Peak @ 3 Ohm
Sensitivity: 91.66 dB/2.83V @ 1 m
Peak SPL: 116.4 dB@ 60 Hz, 114.5 dB@ 30 Hz
Power Requirement: Min 750 w RMS/Ch @ 2.5 Ohm
Dimension: W x H x D – 53.5 x 53.5 x 58 cm
Weight: 75 Kgs/Subwoofer unit, 105 Kgs/Sub with Arakne Plate

รายละเอียเพิ่มเติมลองอ่านจากลิ้งค์ข้างล่างดูนะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=42633.0

มาดูตัวตู้ซํบเป็นๆ กันต่อดีกว่าครับ...

จากรูปข้างล่างจะเห็นว่าตู้ซํบฯ มีขนาดใหญ่มาก เมื่อเทียบกับกล่อง blu-ray

ด้านหลังตู้ใช้ขั้วต่อสายลำโพงของ Furutech ถ้าให้ผมเดาน่าจะเป็นรุ่น FP-801B(G)

ส่วนเรื่องน้ำหนักตัวไม่ต้องพูดถึงเลยครับ...น่าจะราวๆ 80 กิโลฯ เห็นจะได้...ต้องช่วยกันยก 4 คนครับ..ไม่งั้นไม่ไหว

ส่วนสายลำโพงผมใช้ของ MIT รุ่น C1 หัว Speakon ของ neutrik

ส่วนพาวเวอร์ที่นำมาใช้ขับคือ ACM Audio รุ่น M21200

พร้อมด้วย DSP ของ Behringer รุ่น DCX2496

ต้องขอบคุณ คุณโก้มากๆ เลยครับ...ที่วันนี้แกสละเวลาทั้งวัน นั่งปลุกปล้ำปรับซับฯ ตัวนี้ให้ผม

มาถึงเรื่องคุณภาพเสียงกันบ้าง...
ต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า...ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับคุณโก้หรือร้านของแกใดๆ ทั้งสิ้น..ที่ผมมาบอกกล่าวเล่าให้ฟังคือความคิดเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆ ไม่ได้เป็นหน้าม้าเชียร์สินค้าแต่ประการใด

เรื่องคุณภาพเสียง...ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ...ดอกซับฯ ที่ขอบใหญ่ขนาดนี้ เมื่อก่อนผมเข้าใจว่าเสียงเบสน่าจะบวมๆ หนาๆ ขาดความกระชับชัดเจน...
แต่ไม่น่าเชื่อ...ด้วยตัวตู้ที่แข็งแกร่ง (แข็งจริงๆ ครับ..ผมลองเอานิ้วเคาะตัวตู้โดยรอบทั่วๆ ตัวตู้...เสียงมันตันไปหมด...เหมือนเคาะหินดีๆ นี่เอง) บวกกับ DSP ที่สามารถปรับค่าต่างๆ ได้อย่างละเอียดแม่นยำ (ละเอียดถึงที่ระดับ 0.1dB) เสียงที่ได้จึงสะอาดมากๆ กระชับ เก็บตัวเร็ว...
ในฉาก หรือในเพลงช่วงที่ต้องมีเสียงเบสโหม..มันก็โหมเหมือนโดนคลื่นโถมใส่ตัว...ยามนิ่ง ก็นิ่งสงบเก็บตัวได้เรียบจริงๆ

นี่ขนาดเพิ่งออกมาจากเตาร้อนๆ ยังไม่ได้เบิร์นเลย...ถ้าครบ 100 ชั่วโมง ไม่รู้จะขึ้นไปได้ขนาดไหน...

ถ้าอยากรู้ว่าซับฯ ตัวนี้ตอบสนองได้ดีเพียงไร...กับการฟังเพลง มีความกระชับ รวดเร็ว และหัวโน้ต คมขนาดไหน..ดูจากคลิปข้างล่างนี้นะครับ...ผมถ่ายตอนที่เปิดเพลงเอาไว้..ให้สังเกตุสัญญลักษณ์ W7 ให้ดีๆ จะสังเหตุเห็นว่าซับฯ ตัวนี้หยุดตัวได้นิ่งและเร็วขนากไหน
http://www.youtube.com/watch?v=xfhyy3u3K00

โดยรวมๆ แล้วตอนนี้ผมพึงพอใจกับซับฯ ตัวนี้มากครับ...ตอนนี้ข้อจำกัดเรื่องเสียงเบส สำหรับผมไม่มีอีกต่อไปแล้ว...ข้อจำกัดต่างๆ ดันตกไปอยู่ที่ห้องผมแทนครับ...พอถึงฉากที่มีเสียงเบสถาโถมใส่ทีไร..ทั้งฝ้า ทั้งกระจก ประตู และหน้าต่างของห้องผม มันต่างพากันพร้อมใจสะเทือนและกระพือเลื่อนลั่นกันไปหมดเลยครับ...สมกับเป็นซับฯ พลังช้างสารจริงๆ  :jawdrop:
สงสัยต้องทำห้องใหม่เสียแล้ว... :msn-cry:

สุดท้ายนี้...ผมเชื่อเหลือเกินว่า เพื่อนๆ หลายๆ ท่านต้องมีคำถามหนึ่งเกิดขึ้นในใจแน่ๆ คือ...ระหว่างเจ้า Accuris Ares-13 Signature เทียบกับ JL Fathom F113 ผลลัพท์จะเป็นอย่างไร?

แน่นอนครับ...วันนี้ผมคุยกับคุณโก้ถึงคำถามนี้เหมือนกัน...คุณโก้แกบอกว่า แกสั่ง F113 ไปเรียบร้อยแล้ว...เห็นว่าน่าจะเป็น 2 ตัวนะครับ (Aug 8th: ขอแก้ไขนะครับ...จากกระทู้ข้างล่าง..คุณโก้จะสั่งมา 1 ตัวครับ)...เพื่อเอามาเทียบกันตัวต่อตัวกับ Accuris Ares-13 Sig โดยเฉพาะ...
โดยแกจะจัดแมทช์ช้างชนช้างแมทช์นี้ที่โชว์รูมของแกครับ...คาดว่าน่าจะเร็วๆ นี้ เมื่อได้ของทุกอย่างครบแล้ว...
สำหรับเงื่อนไขกันทดสอบ...คุณโก้แกบอกว่า...เพื่อความยุติธรรม อุปกรณ์ทุกอย่างจะใช้เหมือนๆ กันหมด...ต่างแต่ Ares-13 Sig คุณโก้แกจะเป็นคนปรับเอาไว้...ส่วน F113 แกจะไม่เป็นคนปรับเองครับ...เพราะอาจจะโดนข้อครหาเอาได้ว่า จงใจปรับให้ F113 ด้อยกว่า...ดังนั้นแกจึงให้ใครก็ได้ที่สนใจ...ลองปรับได้ตามสบายเลยครับ..ปรับยังงัยก็ได้ เอาให้เหนือกว่า Ares-13 Sig ได้เลยยิ่งดี...จะได้เปรียบเทียบกันชัดเจนไปเลย...
ใครสนใจลองติดตามข่าวจากคุณโก้แกดูนะครับ...

ตอนนี้ผมขอตัวไปก่อนนะครับ..ยังไม่ได้ลองเทสดูหนังเป็นเรื่องเป็นราวเลย...ขอไปลองเล่นดูก่อน...ถ้าได้เรื่องอย่างไร หรือมีอะไรอัพเดทเพิ่มเติม ผมจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ...ตอนนี้ขอตัวก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2009, 08:15:31 AM โดย wisthawat »

ออฟไลน์ iwamac

Re: mini review: Accuris Ares-13 Signature
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 11:15:01 PM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ   ที่ได้รับของสมใจซะที หลังจากรอคอยมายาวนาน   หวังว่าคงเบิร์นเสร็จไวๆนะครับ   จะได้มารีวิวให้ฟังต่อ   
ผมเองก็รอ Ares 13S อยู่เหมือนกัน     แต่ว่าแต่ว่าหน้ากากมันเปลือยดอกเหรอครับ       อุยยยย   เสียวโดนลูกสาวจิ้มจัง    คุณโก้ใส่
กริลล์ให้หน่อยได้มั้ยครับ     เด๋วพร้อมแล้วผมแจ้งนะ   น่าจะประมาณอาทิตย์หน้าเนี่ยะครับ

ออฟไลน์ wisthawat

Re: mini review: Accuris Ares-13 Signature
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 11:23:49 PM »
สวัสดีครับ

หน้ากากคุณโก้แกมีให้ครับ...แต่ทำเสร็จไม่ทันครับ...ตอนนี้คุณโก้เร่งทำหน้ากากให้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2009, 11:27:13 PM โดย wisthawat »

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 12:50:48 AM »
เรียน คุณ Wisthawat

ขอแก้ข่าวหน่อยครับ จะซื้อ Fathom F113 มาแค่ลูกเดียวครับ 2 ลูกไม่ไหว ราคามันแพงมั่กๆ ครับ จริงๆ ไม่มีอะไรหรอกครับ อยากเอามาลองเทียบดูกับ Accuris Servo Active Sub เพราะตอนออกแบบรุ่น Grates-12 และ Grates-15 จะได้มีตัว Reference เทียบครับ ว่ามีข้อดี ข้อด้อยยังไง จะได้ปรับปรุงคุณภาพได้ถูกต้องครับ

สำหรับหน้ากาก, Logo, และ Tiptoe ทรงพิเศษ เดี๋ยวจะตามมาครับ น่าจะเป็นอาทิตย์หน้าครับ รับรองเห็น Tiptoe แล้วต้องชอบครับ

และก้อรู้สึกดีใจนะครับ ที่คนซื้อก้อชอบ คนทำก้อมีความสุข อยากให้หลายๆ คนได้ลองมาฟังดูจะได้รู้ว่าความสามารถในการผลิตของไทยเรา ไม่ได้เป็นรองใครเลย ถ้าตั้งใจทำ เรียกว่าภูมิใจไทยทำครับ

หลังจากได้ลอง Set และฟังเอง ผมยังทึ่งเลยครับ ทั้งๆ ที่ออกแบบทั้งหมดเอง เนื่องจากไม่อยากจะเชื่อว่า เจ้าดอกโดนัท บวกกับตู้ของ Ares-Sig ที่ทำงานร่วมกัน มันจะให้ Speed หัวโน๊ต เบสต้นๆ ได้ชัด และแรงอัดได้ขนาดนี้ อีกทั้งยังสามารถ Blend เข้าได้กับลำโพงตัวอื่นที่มีขนาด Woofer แค่ 5.25" ได้อย่างเนียนมากๆ ไม่รู้ว่าถ้ามันพ้น Burn-in จะไปได้ขนาดไหนกันเนี่ย คงต้องเข้าไป Calibrate อีกรอบครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่ได้ Sub ที่ถูกใจ และต้องขออภัยที่ทำได้ล่าช้ากว่ากำหนดไปมากครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 12:41:10 PM »

O0 O0 O0

:clap :clap :clap

ออฟไลน์ sharkV6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2009, 10:20:44 PM »
อิจฉาจัง

ออฟไลน์ Tonoboon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กันยายน, 2009, 03:59:53 PM »
อ่านแล้วน่าสนใจมากๆครับผม
A friend in need is a friend indeed
รวบรวมข้อมูล Accuris Sub >>http://www.htg2.net/index.php?topic=57278.0