ผู้เขียน หัวข้อ: ไดโอดวงจรภาคจ่ายไฟ  (อ่าน 3344 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
Re: ไดโอดวงจรภาคจ่ายไฟ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:58:03 AM »
ประมาณนั้นครับ พี่..    

ยังงี้มันต้องถอน...น    โอ๊ย..!!  ยังงี้มันต้องลอง..  ;D

จะใช้มุกนี้ ร่วมกัน มุก ที่ต่อ C กับ R ลงตัวถัง ที่น้าหมีน้อย ไม่รู้ว่าทำทำไม แต่น้าจะทำ ใช่เหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูให้เต็มระบบของการไฟฟ้า   เป็นความรู้จริง ครับ   :clap

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 06:59:57 AM โดย คุณหมีน้อย »
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:53:30 AM »
จะใช้มุกนี้ ร่วมกัน มุก ที่ต่อ C กับ R ลงตัวถัง ที่น้าหมีน้อย ไม่รู้ว่าทำทำไม แต่น้าจะทำ ใช่เหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูให้เต็มระบบของการไฟฟ้า   เป็นความรู้จริง ครับ   :clap
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:51:23 AM »
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:44:44 AM »
คำตอบนี้ เชื่อเลยครับ....ได้ความรู้ใหม่ จะจำไว้ครับ ขอบคุณครับ

ไว้ป้องกันกราวด์ลูป ที่เกิดจากการที่มีการเชื่อมโยงกราวด์ระหว่างอุปกรณ์ (เช่นระหว่าง Power Amp กับ Preamp) โดยผ่านทางปลั๊กไฟ IEC ครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ silicon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 12:41:14 AM »
ไว้ป้องกันกราวด์ลูป ที่เกิดจากการที่มีการเชื่อมโยงกราวด์ระหว่างอุปกรณ์ (เช่นระหว่าง Power Amp กับ Preamp) โดยผ่านทางปลั๊กไฟ IEC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2009, 12:42:52 AM โดย silicon »

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 09:36:33 PM »
ดูแล้วน่าจะกันกระแสย้อนกลับทาง ground ของ Ch1 ไม่ให้มากวนกับ Ch2

ลองไล่วงจรดูจะเห็นว่ากระแสย้อนกลับทาง ground ของแต่ละCh จะถูกไดโอดบริดจ์กันไว้ไม่ให้ไหลมารวมกันได้เลย

น่าสนใจดีครับวงจรนี้

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 06:32:04 PM »
 :whistling
 อยากรู้ เหมือนกัน รอแอบดู ข้อสอบ หน่อย :giveup :giveup
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• **
ไดโอดวงจรภาคจ่ายไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2009, 06:12:22 PM »
วงจรตามวงกลมไม่ทราบช่วยในด้านใดครับ  หรือมีคุณลักษณะที่ดีกว่าแบบต่อทั่วไปยังไง   

ขอบคุณมากครับ  :)