ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว DIY ให้ความสำคัญกับสายไฟ AC กันมากน้อยเพียงใดครับ  (อ่าน 25787 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไททิศ

เห็นออดิโอไฟล์เมืองไทยเล่นกันแพงๆทั้งนั้น สงสัยว่าชาว DIY ใช้สาย AC แบบไหนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • D.I.Y.
เห็นออดิโอไฟล์เมืองไทยเล่นกันแพงๆทั้งนั้น สงสัยว่าชาว DIY ใช้สาย AC แบบไหนกันบ้างครับ

ก็ใช้แบบถูกๆไงครับ
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ MrHelix

• เกรียนแห่งที่ราบสูง
  • DIY สไตล์เกรียน
    • Vmodtech.com :: Increase Your Force
ผมยังไม่มีประสบการณ์ครับ เลยยังมองว่ายังไม่สำคัญ เข้ามาชมครับ  ;D
เพราะความเพี้ยนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียง ผมเลยกลายเป็นผู้เสพหลอดไปแล้วครับ อิอิ
รายละเอียดที่อยู่ของผมครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=38515.0

ออฟไลน์ siwat

สายไฟอ่อนยาซากิ เอามาถักเองครับ :)
ข้อมูลส่วนตัวครับ  --------> http://www.htg2.net/index.php?topic=34070.0

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

ใช้สายขนาดใหญ่พอสมควรกับแอมป์ สายทองแดงดีไม่ขึ้นสนิม ปลั๊กดีพอสมควรเน้นทนทาน
ถ้าเป็นเครื่องเสียงกลางแจ้งต้องกันน้ำด้วย ที่สำคัญราคาต้องไม่แพง อิอิ

สาย AC ถ้าจะให้ดีต้องวางสายใหม่ทั้งบ้านครับ  ;) ;)
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
.ใช้ธรรมดาทั่ว ๆ ไป เพียงเป็นเมดอิน(ต่างประเทศ) แต่ก็เกรดธรรมดา   คิดว่าทั้งระบบของตัวเองยังไม่ดีพอ จึงขอใช้แบบนี้ดีกว่า  ใช้ของดี ๆ เพียงบางอย่างคงไม่แสดงผลออกมาให้เราเห็นมาก เมื่อเทียบกับราคาก็คงไม่คุ้มค่า  :cold   และที่สำคัญคงไม่มีตังค์ซื้อด้วยมั้ง  ;D   

ใช้ของที่มี มอก. O0
 :)
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ Aufklarung

• Superstar..
  • das Heimwerken.
ส่วนมากเป็นสายคอมฯสีดำครับ  :D
die Aufklärung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ klär  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ
และเป็นชาว :D ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก :D ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30585.0

ออฟไลน์ bb

ส่วนมากเป็นสายคอมฯสีดำครับ  :D
ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ครับ เส้นละ20 ที่เซียรังสิต :bye1 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
ผมก็ไม่เคยเชื่อมาก่อนครับ  ว่าจะมีผลอะไรหนักหนา แต่
ผมเคยได้ลองเปลี่ยน จากสายไฟ com เป็นสายไฟ Ac จริงๆ
เสียงดีขึ้นมากเลยครับ อย่างน่าประหลาดใจครับ ลองดูนะครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Goda Takeshi

ใช้สายไฟใหญ่ของ thai yazaki ซื้อที่ร้านก่อสร้าง ปลั็กก็เป็นแบบสามขาของก่อสร้าง เลือกแบบที่มี UL รับรอง เหล็กหนาผิวเรียบ

ผลสำหรับผมก็ดีกว่าสายแถมแต่ไม่แตกต่างกับสายแพงที่เคยฟัง

สายสำหรับ dac กับปรี ผมใช้สายลำโพง canare/belden เหลือใช้มาทำ (หน้าตัดใหญ่)  ผลก็ไม่รู้สึกว่าต่างกับ thai yazaki เส้นใหญ่แต่อย่างใด

(ผมไม่แนะนำให้ใช้สายลำโพงมาทำเป็นสาย AC ครับ เพราะไม่ผ่าน UL และผมไม่แน่ใจว่าจะทนความร้อนได้พอครับ อย่าเอาไปใช้กับอุปกรณ์โหลดสูงเด็ดขาดครับ  :nono :nono :nono)

ผมโชดดีที่ฟังความแตกต่างเรื่องสาย AC ไม่ออกครับ (ระหว่างสายเส้นใหญ่กับสายมียี่ห้อครับ)  c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 สิงหาคม, 2009, 10:51:04 PM โดย Goda Takeshi »

ออฟไลน์ แม็กซ์...ลูกขุนสรรค์

• สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    • http://www.nangkatik-club.com/smf/index.php
ผมใช้เส้นใหญ่ที่สุดที่หาได้...เป็นสายอ่อน...ฉนวนคุณภาพดีหุ้ม2ชั้น..เน้นปลอดภัยไว้ก่อน...เส้นโตเพื่อความต้านทานต่ำๆ
หากเป็นไปได้คงหาแบบขึ้นอ๊อกไซต์ยากๆหน่อยครับ....
http://www.nangkatik-club.com
วาไรตี้ของลูกผู้ชายพันธุ์ฮา

ข้อมูลส่วนตัวของผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=10145.msg85978#msg85978

ออฟไลน์ weera1

• มือใหม่ครับ
ธรรมดาๆ ตามท้องตลาดครับ
ยังฟังความแตกต่างระหว่างของแพงกับของถูกไม่ออก :) :) :)

ออฟไลน์ Karin Preeda

ผมใช้แบบธรรมดาครับ เลือกเอาที่เส้นใหญ่ๆหน่อย หัวปลั๊กแข็งแรงแน่นหนา

สาย AC ก็มีผลครับ เคยมีนักเล่นที่ชอบเล่นพวกนี้เอามาให้ทดลองฟัง ได้ยินความแตกต่างจริงๆ ถึงไม่มากนัก แต่ก็ได้ยินครับ ส่วนมากก็เป็นเรื่องหางเสียงสั้นยาวต่างกัน เสียงทุ้มหรือแหลมที่มีปริมาณไม่เท่ากัน อะไรพวกนี้ละครับ

แต่ที่ต่างกันมากๆคือราคาครับ สูงจนซื้อม่ายหวายจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ gai

• Super Star
  • *
ผมใช้ของปานกลาง Monster 300 มือสอง เสียงที่ได้จากการฟังครั้งแรกคือ เสียงเบสอิ่มแน่นขึ้นมาก เสียงกลาง-เสียงสูงใสสายเก่าที่เป็นสายธรรมดาเล็กน้อย  หลังจากนั้นผมก็เอาสายนี้ไปทำ cyrogenic กับคุณกัมปนาท  ปรากฎว่าเสียงที่ได้ดีขึ้นทุกย่านเสียง โดยเฉพาะเสียงสูงใสพลิ้วหวานขึ้นมาก  นอกจากนั้นที่น่าตื่นเต้นคือ มิติของเสียง เวทีกว้างขึ้น เครื่องดนตรีชัดแจ้งฟังออกเลยว่าตำแหน่งอยู่ตรงไหน ไม่ขุ่นมัวเหมือนเก่า  ไม่เคยคิดเลยว่าสายไฟมันจะมีผลมากขนาดนี้

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• ศรัทธา หรือเหตุผล
  • หยุดเล่นหลอดชั่วคราวคร้าบ
มาร่วมแชร์ครับ
เมื่อก่อนผมเคยไม่เชื่อเลยครับ ว่าสายไฟจะมีผล
ก่อนนี้ผมใช้ Pass Labs Aleph5 อยู่เกือบสิบปี
อ่าน manual แล้วผมเห็นว่ามันดึงกระแสไฟต่อเนื่อง ไม่มีการswing
จะใช้สายอะไรก็ไม่น่ามีผลเพราะกระแสไฟมันคงที่ 300 W

เกือบสองปีก่อน เพื่อนรุ่นน้องคนนึง กำลังเล่นกับสายไฟ
ช่วงนั้นผมว่างๆพอดี กำลังคิดจะทำปลั๊กลอยให้มาตรฐานขึ้น
ของเดิมใช้ปลั๊ก3ตาซื้อจากบิ๊กซี
ก็เลยลองไปเดินคลองถม ซื้อสายไฟเส้นใหญ่ๆมาลอง
เส้นเท่านิ้วโป้ง ซื้อมา 2 กิโล 2f 2f 2f
เค้าชั่งกิโลจริงๆครับ โลละไม่ถึงร้อย 2โล ก็ร้อยกว่าบาท ;D ;D
เข้าหัวPass&Semour เต้ารับอันละร้อย ดูดีแข็งแรง
สายไฟเส้นใหญ่มาก เอาสายทองแดงทั้งหมดเข้าหัวไม่ได้
ต้องตัดออกบางเส้น
พอทำเสร็จเรียบร้อย เอามาเสียบใช้งาน เสียงดังขึ้นกว่าปลั๊กลอยเดิมชัดเจนครับ :o :o :o
เนื้อเสียง รายละเอียด ไม่รู้ครับ เพราะมัวแต่ตกใจครับ
ตอนนี้อยู่หอแคบๆ ไม่ได้ใช้มากว่าปีแล้วครับ :) :)

นพ.พีระวงษ์ วีรารักษ์
ภาควิชาเวชศาสตร์ป้องกันและสังคม
รพ.ศิริราช เขตบางกอกน้อย
กทม. 10700

ออฟไลน์ jp74

• *
ผมว่ามีผลคับพี่กับสายไฟ AC  ถือเป็นของเล่นอีกอย่างนึงคับ

เดิมผมใช้ ยาซากิ กับ กับหัวท้ายธรรมดา  ก็ดีคับ

แต่พอลองหาสายไฟ ac ที่คุณภาพดีขึ้นมาเปลี่ยน เห็นผลแบบฟังออกทุกเส้นคับ ประมาณ อ.Karin ท่านว่าคับ
เรื่องหางเสียง กับเรื่องรายละเอียด จะเห็นความแตกต่างชัดหน่อยคับ
โดนเฉพาะสายไฟ แอมป์ กับปลั๊กพ่วงคับพี่

พี่บางท่าน เอา สายcat5มาถักสาย AC ก็ว่าดีคับ
แต่จะให้ใช้เส้นละ 5k 10k หรือ 20 - 30 k 
ผมคงเอามาปรับปรุงอย่างอื่นก่อนละคับ  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ marky

• *
เคยไปลองเทียบฟังมา ระหว่างสายแถมหรือสามคอมดำๆนั่นล่ะ กับพวกไฮเอนด์ทั้งหลาย เสียงมันแตกต่างขึ้นจริงๆ ยิ่งเวลาเราเร่งโวลุ่มเพิ่มขึ้น เจ้าสายธรรมดามันมักจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ อันนี้ลองจับทางกันดู ... และเรื่องปลายเสียงดีขึ้น เรื่องมิติเด่นขึ้น อันนี้ก็จริงๆนะครับ

แต่ข้อแม้คือสายไฟแบบนั้นแพงมาก อยู่ที่เรานัก DIY ว่าจำเป็นแค่ไหนที่จะลองมาใช้กับระบบของเรา บางครั้งมันก็ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับ ...
ยังไงผมก็คิดว่าอุปกรณ์ภายในเครื่อง ยังน่าที่จะจูนนิ่งกันให้เรียบร้อยก่อน เสียงมันเปลี่ยนเห็นได้ชัดแจ้งกว่าอยู่แล้ว  :whistling
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ gai

• *
เคยไปลองเทียบฟังมา ระหว่างสายแถมหรือสามคอมดำๆนั่นล่ะ กับพวกไฮเอนด์ทั้งหลาย เสียงมันแตกต่างขึ้นจริงๆ ยิ่งเวลาเราเร่งโวลุ่มเพิ่มขึ้น เจ้าสายธรรมดามันมักจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ อันนี้ลองจับทางกันดู ... และเรื่องปลายเสียงดีขึ้น เรื่องมิติเด่นขึ้น อันนี้ก็จริงๆนะครับ

แต่ข้อแม้คือสายไฟแบบนั้นแพงมาก อยู่ที่เรานัก DIY ว่าจำเป็นแค่ไหนที่จะลองมาใช้กับระบบของเรา บางครั้งมันก็ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับ ...
ยังไงผมก็คิดว่าอุปกรณ์ภายในเครื่อง ยังน่าที่จะจูนนิ่งกันให้เรียบร้อยก่อน เสียงมันเปลี่ยนเห็นได้ชัดแจ้งกว่าอยู่แล้ว  :whistling
๋ผมเคยคิดยังงี้เหมือนกันครับ  แต่ความคิดของผมเปลี่ยนไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เมื่อได้คุยกับร้านเครื่องเสียงร้านหนึ่งในฮ่องกง  เงินที่เราคิดว่าเอาไปลงกับอย่างอื่นคุ้มกว่าจะกลายเป็นว่า ของที่ลงไปนั้น ใช้ไปนานๆ มีค่าเสื่อม  แต่สายเป็นโลหะ ยิ่งสายรุ่นดีๆ บางรุ่นที่ใช้โลหะมีค่า ค่าของมันจะเปลี่ยนไปในทางมากขึ้นเมื่อโลหะมีค่ามากขึ้นครับ  ถ้าเคยอ่านหนังสือ Rich Dad Poor Dad  ตามหลักการในหนังสือ สายจะกลายเป็น asset ในขณะที่ชิ้นส่วนที่มีการเสือมจะเป็น liability  คนที่เล่นเลยมองว่า สายเป็น investment อย่างนึงครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
สายเอซี  ที่เสียงดี(สำหรับชุดของเรา)อาจจะไม่จำเป็นต้องแพงมากมาย
เท่าที่ลอง  ขอให้
....ตัวนำเป็นทองแดง (แกนเดี่ยว  หรือสายฝอย ก็ไม่ว่า ขอให้บริสุทธิ์สูงสักหน่อย)
....โครงสร้างเป็ณทวิสแพร์  สองเส้นพันฟั่นเข้าด้วยกันยิ่งดี
....มีชีลด์โลหะหุ้มไว้สักชั้นหนึ่ง  (ลงกราวนด์ที่หัวปลั๊กก็พอ  ด้านเครื่องอาจไม่ต้องต่อสายกราวนด์ก็ได้)
เรียกว่า  ถ้าหาชิลด์เส้นโตๆคล้ายยหนังงูได้  ก็น่าจะดีไอวายเองได้เลย
ส่วนกรณีนี้สายกราวนด์สำหรับแอ็มป์ลงสายดินของบ้าน  อาจเดินต่างหากอีกเส้นนึง

แต่ถ้าทำชีวิตให้ง่ายขึ้น  จะพบว่ามีสายไฟที่ใช้กับงานอุตสหกรรม  เครื่องจักร   ระบบแสง  ระบบไฟในโรงแรม  สายที่ออกแบบมาให้ลามไฟต่ำ
อย่ในท้องตลาดมากมาย 
เพียงแต่  มันไม่ได้บอกว่าใช้กับระบบเสียง เท่านั้น

ขอให้มีความสุขกับ เสียงและภาพครับ ทุกท่าน
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ BJT

• **
เมื่อวานลองทำปลั๊กลอย ใช้ของที่ซื้อมาจากคลองถมเมื่อวันอาทิตย์

เต้ารับไม้ใส่ได้สี่ช่อง 180.-
ปลั๊กตัวเมียซื้อข้างศรีวรจักร เป็นของเก่า National ไส้ในเป็นทองแดง 2 ตัวๆละ 40.-
ปลั๊กตัวเมียถอดมาจากผนังเป็นปลั๊กสามตาแบบกลมสองตัว National ราคาไม่รู้ รู้แต่ว่าไม่ต่อสายดินแล้วใช้สามตาทำไม แล้วเอาปลั๊กสองรูต่อแทน
สายไฟของไทยเส้นใหญ่มากขนาดปลายนิ้วชี้ใหญ่ๆของผมประมาณสี่เมตร สี่ร้อยบาทกว่าๆจำไม่ได้เนื่องจากซื้อมานานแล้ว
ปลั๊กตัวผู้อีเกิ้ลจากณัฐพงษ์ 70.-

ต่อเสร็จลองใช้ดูเสียงที่ได้ดีขึ้นกว่าของเดิม เสียงอิ่มขึ้นพอฟังออก

เคยใช้สายคอมต่อ Sub ของชุดโฮม เสียงใช้ไม่ได้เลย ก็ต่อเองซะเสียไปเกือบแปดร้อย Sub ค่อยมีพลังหน่อยครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=30605.0

ออฟไลน์ Withaya

• *
สายAC มีผลแน่นอนครับ  มากน้อยขึ้นอยู่กับชุด และภาคจ่ายไฟในชุด แต่ถ้าจะลงทุนสายแพงๆ ผมว่าลงทุนในพวก isolation transformer หรือพวก AC voltage regenerator ก่อนดีกว่าครับ  หรือไม่ก็โมภาคจ่ายไฟให้สุดๆก่อน  ออกแบบให้ดีๆก่อน แล้วค่อยเล่นสาย แต่ควรหาสายหน้าตัดใหญ่ และปลั้กที่แน่นหนามาใช้ก่อนนะครับ  พวกนี้ราคาไม่แพงมาก เอาสายไฟ ไทยยาซากิมาทำก็ได้  พวกปลั้กไฟของจีน หรือ ไต้หวันหลังๆก็มีของคุณภาพดีพอควรออกมาราคาใช้ได้ ไม่กี่ร้อยบาท  หรือไม่ก็เอาปลั้กอุตสาหกรรมมาใช้แทน อาจจะไม่สวย แต่ทนเป็นบ้า

ผมใช้สายไฟแบบอุตสาหกรรมทั่วไป 3 แกน หน้าตัด 1.5 sq.mm  เข้าปลั๊กอุตสาหกรรม Eagle หรือ Cooper ส่วนท้ายจะเป็น IEC หรือ เข้าตรงไปยังภาคจ่ายไฟ แล้วแต่เครื่องนะครับ เคยโมดิฟายแอมป์ Magnet รุ่นที่ใช้สายไฟติดเครื่องแบบสองขาธรรมดา ได้เสียงที่อิ่มขึ้นแน่นอน

ยังไม่เคยใช้ของระดับ audio grade นะครับ เห็นราคาสูงทีเดียว ถ้าเพื่อนๆช่วยแนะนำ ยี่ห้อและรุ่นของอุปกรณ์ที่ใช้อยู่จะขอบคุณมากครับ
โอกาสนี้ ขอคำแนะนำเรื่องอุปกรณ์ในเส้นทางไฟฟ้า AC อื่นๆ ด้วยนะครับ อย่างพวก สวิทช์ไฟ ฟิวส์ กระบอกฟิวส์ ฯลฯ ผมคิดว่าถ้าสายไฟ AC มีผล อุปกรณ์อื่นๆ ก็ต้องมีผลด้วย

ออฟไลน์ อนุสรณ์

• *
  • DIY ถะโหล่
ผมใช้สายมิสซูบิชิเมตรละ 250 บทเดินจากเบรกเกอร์มาเต้ารับ แล้วสายไฟจากเต้ารับมาเครื่องก็ใช้สายแดงๆไม่เมตรละ80บาทก็ให้เสียงที่ดีแล้วคับ ส่วนปลั๊กตัวผู้ใช้อีเกิ้ลกับ passๆ คับ  Y]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=34192.0  :-*

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
เมื่อก่อนไม่ค่อยจะเชื่อครับว่ามีผลรึปล่าว ต้องโดนด้วยตัวเองครับ
จากสายคอมธรรมดาใช้อยู่ครับ พอเปลี่ยนเอาสายac เครื่องเสียงมาใช้ เสียงเปลี่ยนเลยครับ
จากเมื่อก่อนเสียงจะหนาๆครับ เปลี่ยนปุ๊ปเสียงเปิดอย่างชัดเจนเลยครับ เล่นเอา งงไปพักนึง เพราะไม่อยากจะเชื่อครับ โดนของเลยผม หุหุ :secret :secret
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ nopphong

เปลี่ยนฟิวส์ก่อนดีกว่าครับ ถูกกว่าและเห็นผลกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะเมื่อมีสายเส้นโตๆใช้อยู่แล้ว การอัพจากสายเส้นโตๆไปเป็นสายเส้นโตๆ+แพง จะให้ความแตกต่างไม่ค่อยคุ้มเงินเท่าไร

ผิดกับฟิวส์ ลองคิดว่ากระแสผ่านสายเส้นโตๆมาวิ่งมาอย่างดี แต่พอมาถึงฟิวส์ เหลือตัวนำเส้นเดียวบางเท่าเส้นผม ลองคิดดูละกันว่ามันสูญเสียแค่ไหน เนื่องจากผมไม่ค่อยมีกะตังจะไปเล่นฟิวส์แพงๆ ผมแค่อัพเกรดจากฟิวส์ธรรมดา ห้าตัวสิบบาท มาเป็นฟิวส์ที่บอกว่าเป็นฟิวส์เงินสำหรับ audio (จริงหรือโม้ก็ไม่ทราบ) ตัวละ 20 บาท ปรากฎว่าเสียงโดยรวมดีขึ้นมากๆ คุ้มค่าเงิน 20 บาทอย่างมากครับ ยังไงลองดูกันครับ

ออฟไลน์ MrHelix

• เกรียนแห่งที่ราบสูง
  • DIY สไตล์เกรียน
    • Vmodtech.com :: Increase Your Force
เปลี่ยนฟิวส์ก่อนดีกว่าครับ ถูกกว่าและเห็นผลกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะเมื่อมีสายเส้นโตๆใช้อยู่แล้ว การอัพจากสายเส้นโตๆไปเป็นสายเส้นโตๆ+แพง จะให้ความแตกต่างไม่ค่อยคุ้มเงินเท่าไร

ผิดกับฟิวส์ ลองคิดว่ากระแสผ่านสายเส้นโตๆมาวิ่งมาอย่างดี แต่พอมาถึงฟิวส์ เหลือตัวนำเส้นเดียวบางเท่าเส้นผม ลองคิดดูละกันว่ามันสูญเสียแค่ไหน เนื่องจากผมไม่ค่อยมีกะตังจะไปเล่นฟิวส์แพงๆ ผมแค่อัพเกรดจากฟิวส์ธรรมดา ห้าตัวสิบบาท มาเป็นฟิวส์ที่บอกว่าเป็นฟิวส์เงินสำหรับ audio (จริงหรือโม้ก็ไม่ทราบ) ตัวละ 20 บาท ปรากฎว่าเสียงโดยรวมดีขึ้นมากๆ คุ้มค่าเงิน 20 บาทอย่างมากครับ ยังไงลองดูกันครับ
ไม่เคยใช้อ่ะครับ  2f
เพราะความเพี้ยนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียง ผมเลยกลายเป็นผู้เสพหลอดไปแล้วครับ อิอิ
รายละเอียดที่อยู่ของผมครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=38515.0

ออฟไลน์ songenx

• **
    • ที่อยู่ติดต่อครับ---------->

ซื้อแถวไหนครับ จะซื้อฟิวส์ตัวเป็นพันมาลองไม่ไหวอ่ะครับ หลักร้อยยังพอทนหน่อย :giveup

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • **

ผมเองก็ไม่ค่อยให้ความสำคัญมันมาเท่าไหร่ ก็ใช้สายคอมฯครับ
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

ออฟไลน์ Create_Lek

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
  ถามกลับตัวเองครับว่าเล่นเครื่องเสียงเพื่ออะไร ถ้าเล่นเพื่อรู้ และ ใช้งานจริงๆ คงต้องลง detail ในรายละเอียดปลีกย่อย ทั้งหมด  แต่ถ้าไม่ใช่ ก็อย่าไปสนใจเลยครับ เน้น ปลอดภัยอย่างเดียวก็พอ เสพดนตรีอย่างมีความสุข และ สนุกกับงานดีไอวาย กันต่อไปครับ สายแบรนด์ดังๆ หลากหลายเกิดจาก งาน diy กองขยะก็มีให้เห็นเยอะ โดยเฉพาะ เจ้าเล็กๆในยุโรป มีชื่อเสียงกันมากมาย  หาข้อมูลมาลองเล่น ลองทำกันดูครับ แล้วท่านจะพบว่า สายที่เราทำมันก็เสียงดีนิ เพราะเราจะได้ในสิ่งที่เราต้องการ ครับ  สำหรับผม ใช้ทั้งสองอย่าง ใช้ส่วนตัวก็จะทำ diy ไปเทียบเคียง ในส่วนงานก็ใช้พวกสาย แบรนด์ทั้งหลายที่มีขายกันครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม, 2009, 10:25:06 PM โดย Create »
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ซื้อแถวไหนครับ จะซื้อฟิวส์ตัวเป็นพันมาลองไม่ไหวอ่ะครับ หลักร้อยยังพอทนหน่อย :giveup
ในบ้านหม้อครับ ลองเดินๆดูครับจะมีร้านที่ขายอะไหล่ diy ดังๆอยู่สามสี่ร้าน ราคาไม่เท่ากันครับลองเลือกตัดสินใจดูว่าอยากลองอันไหน พอดีไม่อยากเจาะจงลงไปเดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาไปน่ะครับ ส่วนตัวแต่ฟิวส์ตัวละ 20 เนี่ยก็ดีขึ้นมากพอแล้วครับ หูยังไม่ถึงขนาดตัวละเป็นพันเหมือนกัน แบบว่าชอบลองวงจรเองด้วยขืนใช้ตัวเป็นพันขาดทีนึงคงน้ำตาไหลแน่ๆ  :black_eye

ออฟไลน์ commod

• **
ระวังนะครับ  สายไฟคอม เส้น20บาท ที่ขายตามไอที  มันเมดอินไชน่า น่ะครับ

เกือบทำบ้านผมไฟไหม้ครับ  ระวัง   ระวัง   มันห่วยแตกมาก  ไอ้พวกเจ๊กมันทำ

เรียนถามเรื่องฟิวส์ต่อครับ คุณ nopphong หมายถึงฟิวส์ slow blow ที่เส้นจะใหญ่กว่าฟิวส์ธรรมดาหรือเปล่าครับ เป็นฟิวส์แก้วหรือเซรามิกครับ?

ออฟไลน์ dekdek

• **
 ผมใช้สาย AC ที่มันเข้าหัวสำเร็จนี่แหละ เลือกที่หน้าตาดี ๆ เส้นใหญ่ ๆ อย่างที่ให้มากับพวกเครื่องถ่ายเอกสารครับ แจ่มแล้ว  :)
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ Night_Angel

ผมใช้สายที่มากับ Server IBM มาทำหัวใหม่ครับ หน้าตัด 2.0mm ใหญ่และหนา หัวเดิมมันหัวเกลียวแบบที่ใช้ในโรงงาน ไม่ก็หัวจรวดมา ทนกระแส 25A เต็ม

หัวใช้ของ pass&seymour ใส่ดูครับแล้วใช้หนังงูหุ้มอีกที
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ jene

ผมก็หาซื้อที่ขายกันในนี้แหละครับ มาประกอบเองชอบที่มันแน่นหนาดี

ออฟไลน์ Prayong

• *
ผมว่าถ้าจะให้เสียงดีจริงๆ งั้นไม่ต้องเปลี่ยนสายไฟทั้งบ้านเลยรึครับ

ลองคิดดู สายไฟบ้านที่ช่างไฟเดินให้ เป็นสายทองแดงธรรมดา เมตรล่ะ 7-8 บาท

แต่เรามาเปลี่ยนแค่สายไฟac ก่อนเข้า เครื่องเส้นหนึ่งหลายร้อย หรือหลายพัน มันจะทำให้เสียงดีขึ้นขนาดนั้นเชียวหรือ

:nono :nono :nono

ออฟไลน์ น้องต๋อง

• **
ตอนนี้ใช้สายไฟคอมอยู่ครับ รอเก็บเงินก่อน จะซื้อดีๆๆเลยครับ   :) :)

ออฟไลน์ Create_Lek

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
ผมว่าถ้าจะให้เสียงดีจริงๆ งั้นไม่ต้องเปลี่ยนสายไฟทั้งบ้านเลยรึครับ

ลองคิดดู สายไฟบ้านที่ช่างไฟเดินให้ เป็นสายทองแดงธรรมดา เมตรล่ะ 7-8 บาท

แต่เรามาเปลี่ยนแค่สายไฟac ก่อนเข้า เครื่องเส้นหนึ่งหลายร้อย หรือหลายพัน มันจะทำให้เสียงดีขึ้นขนาดนั้นเชียวหรือ

:nono :nono :nono
ทำแค่จากหม้อไฟหน้าบ้านมาเข้าตู้  MDB แล้วลากเข้าห้องฟังก็พอครับ เน้นที่กราวด์ด้วย  ห้องอื่นก็ใช้ตามมาตรฐานปกติ  ดีขึ้นแน่นอน ไม่งั้นเค้าคงขายกันไม่ได้หรอกครับ เฉพาะสายไฟดีก็เฉียด หรือ เกิน แสนครับ :)
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
ขอให้ การไฟฟ้า เปลี่ยนหม้อหน้าบ้าน เป็น C Core แกน Permalloy หรือ Amorphous ด้วยนะครับ สำคัญเลย  ;D ;D

ได้กวนใจวัยรุ่น (Kuan Teen) มีความสุข  :whistling :whistling :whistling

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม, 2009, 10:57:45 AM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

เรียนถามเรื่องฟิวส์ต่อครับ คุณ nopphong หมายถึงฟิวส์ slow blow ที่เส้นจะใหญ่กว่าฟิวส์ธรรมดาหรือเปล่าครับ เป็นฟิวส์แก้วหรือเซรามิกครับ?
ฟิวส์ตัวละ 20 ที่ใช้ เป็นฟิวส์หลอดแก้วเส้นเล็กๆหน้าตาบ้านๆเลยครับ ไม่เขียนบอกไว้คงไม่รู้ว่ามันต่าง ตอนแรกซื้อมาก็ไม่ได้คิดอะไรมากเห็นมันไม่แพงเลยซื้อมาลอง ไม่คิดว่ามันจะมีอภินิหารชนิด หูตะกั่วแบบผมสามารถฟังออกแบบไม่ต้องตั้งใจฟังเลยน่ะครับ
ใบ้ให้อีกนิดว่าซื้อร้านที่เขาขายพวกแกนเฟอร์ไรท์ด้วยน่ะครับ แต่ไม่ได้ซื้อนานแล้วเลยไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีแบบเดิมเหลืออยู่หรือเปล่า แต่ถึงไม่มีก็คงมีแบบอื่นๆอยู่ ร้านนี้ของคุณภาพดีราคาไม่แพงครับ

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
เมื่อก่อนที่จะมาเล่นเครื่องหลอด ผมชอบหาสาย AC มาประกอบเล่นเอง
ผมชอบความแน่นหนา ทนทาน ผลพลอยได้ก็เรื่องเสียง
ปัจจุบัน มีเหลือใช้เป็นถุง ทั้งสายของเยอรมัน, Monster, Supra Lorad  ลองชมภาพครับ

ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ

• *

ฟ้องด้วยภาพครับ

ออฟไลน์ bb

เมื่อก่อนที่จะมาเล่นเครื่องหลอด ผมชอบหาสาย AC มาประกอบเล่นเอง
ผมชอบความแน่นหนา ทนทาน ผลพลอยได้ก็เรื่องเสียง
ปัจจุบัน มีเหลือใช้เป็นถุง ทั้งสายของเยอรมัน, Monster, Supra Lorad  ลองชมภาพครับ

แบ่งมาลองบ้างนะครับ ที่บ้านดีที่สุดก็สายคอมครับ ;D ;D ;D

สุดยอด. c) c) c)........ รอมานานแล้วครับ สวยงามไฮโซ ไม่แพ้ของพวกออดิโอไฟล์เลย

เรียนเชิญพี่ narong2198 บรรยายต่อเลยครับ

• *
สุดยอด. c) c) c)........ รอมานานแล้วครับ สวยงามไฮโซ ไม่แพ้ของพวกออดิโอไฟล์เลย

เรียนเชิญพี่ narong2198 บรรยายต่อเลยครับ

เรื่องบรรยาย มันยาก
พูดถึงสาย AC ทีผมทำเล่น แรก ๆ ผมก็ไม่เชื่อหรอกว่ามันจะมีผลต่อเสียง เพราะสายที่เดินภายในเครื่องก็เส้นนิดเดียวเอง ทำไมพวกเราต้องไปหาสาย 3 x 2.5 มาทำสาย AC เข้าเครื่องด้วย

นั่นจึงเป็นมูลเหตุให้ผมต้องลอง แต่เมื่อลองแล้ว ปรากฏว่าสายแต่เส้นมันส่งให้บุคลิกเสียงเปลี่ยนไป ชนิดที่ฟังกันออกทีเดียว ยิ่งฟังนาน ๆ แล้วถอดออก จะรับรู้ได้ทันที แต่ถ้าถอดเข้า ถอดออก ฟังเทียบกันเพลงต่อเพลง บางทีก็จับความแตกต่างได้ยากเช่นกัน เพราะต้องใช้เวลาฟังกับมัน แต่เมื่อเราจำได้ ก็จะจดจำรายละเอียดของแต่ละเส้นได้ไม่ลืม

สาย AC บางเส้นที่มีคุณภาพ เมื่อเวลาฟังที่ระดับเสียงค่อนข้างดัง มันจะคุมไม่ให้เสียงเจี๊ยวจ๊าว (ขอพูดภาษาชาวบ้านหน่อยนะ) เร่งโวลุ่มได้มากขึ้น มันก็ยังไม่มั่ว แตกพร่า ซึ่งก็เป็นเหตุหนึ่งที่ผมชอบเล่นตรงจุดนี้ และหาสายแปลก ๆ มาต่อเล่นอยู่เรื่อย ๆ

โดยส่วนตัวผมชอบสายของ Supra Lorad, Monster 200, Monster 400 และนอกจากนี้ ประทับใจกับสายราคาถูก แนะนำให้ลองเล่น Helu Kable ของเยอรมัน

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ เป็นความเห็นในทรรศนะของผม ถ้าอยากรู้ก็ต้องลองดูครับ 

• *
ไหน ๆ ก็เอาสาย AC มาให้ดูกันแล้ว
คราวนี้ก็ถึงคิวเต้ารับสายไฟ AC กันบ้าง มันของคู่กัน หากผมไปเจอะเจอไม้ท่อนสั้น ๆ จะเอาใส่ท้ายรถมาทำบล๊อคไม้เล่น ซึ่งจะถูกแฟนบ่นเป็นประจำ ขนไปทำไมให้หนักรถ

เอามาทำใช้งานเองก็สนุกดี ใช้เวลาว่างไปกับมัน ไม่ปล่อยให้หมดเวลาไปเปล่า ๆ  เอามาให้ดูกันอีกครับ
[/url]
[/url]

• *
ขอเอารูปเต้ารับปลั๊กไฟ AC มาแชร์เป็นความรู้ ท่านใดมีประสบการณ์เอามาแชร์บ้างครับ

บังเอิญผมอยากลองของยี่ห้อนี้ จึง Import เข้ามาดังรูป

ดูกันชัด ๆ

สำหรับของ Leviton นั้น ผมเล่นควบคู่กับ Hubbell มานานแล้ว :secret O0
แต่อยากลองเล่น Marinco บ้าง :-\  จึงได้ตัวนี้มาเล่น แต่ก็เข้าท่าดีเหมือนกันครับ ;D :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม, 2009, 09:40:36 AM โดย narong2198 »

• **
    • ที่อยู่ติดต่อครับ---------->
ขอเอารูปเต้ารับปลั๊กไฟ AC มาแชร์เป็นความรู้ ท่านใดมีประสบการณ์เอามาแชร์บ้างครับ

บังเอิญผมอยากลองของยี่ห้อนี้ จึง Import เข้ามาดังรูป

ดูกันชัด ๆ

สำหรับของ Leviton นั้น ผมเล่นควบคู่กับ Hubbell มานานแล้ว :secret O0
แต่อยากลองเล่น Marinco บ้าง :-\  จึงได้ตัวนี้มาเล่น แต่ก็เข้าท่าดีเหมือนกันครับ ;D :clap
มีมือสองที่เหลือใช้มั้ยครับ อยากเอามาลองบ้าง พอดีได้กล่องเปล่ามาแต่ยังหาเต้ารับไม่ได้เลย

• *

ดูกันชัด ๆ

มีมือสองที่เหลือใช้มั้ยครับ อยากเอามาลองบ้าง พอดีได้กล่องเปล่ามาแต่ยังหาเต้ารับไม่ได้เลย

ผมเพิ่งตัดซองเอามาถ่ายรูป ยังไม่ได้ต่อใช้งานเลย
ที่ผมได้ลอง Leviton เป็นรุ่น 8300R ตามข้างบนที่ใส่บล๊อกไม้คู่กับ Hubbell น่ะครับ

• **
ถ้าลองแล้วมาบอกต่อด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าได้มาราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
สายACดีๆมันเป็นstabilizerชนิดหนึ่งครับ เอาไว้จัดการกับกระแสอิเล็กตรอนที่ไหลในสายให้เป็นระเบียบราบรื่น ลองดูว่าคนเป็นพันวิ่งบนถนนถ้าต่างคนต่างวิ่งตัดกันไปตัดกันมาเทียบกับถ้าวิ่งไปพร้อมๆกันเลนใครเลนมัน จึงไม่น่าแปลกใจเลยว่าทำไมเสียงดีขึ้นทั้งๆที่สายก่อนหน้าก็เป็นสายไฟบ้านธรรมดา แต่ถ้าได้ทำตั้งแต่หม้อแปลงเดินเป็นระบบดีๆมาที่ห้องฟังเลยก็ยิ่งดีใหญ่ เมื่อก่อนมีคนเอาสายมอนสเตอร์ ฟูรุกาว่ามาใช้เส้นเป็นพันผมยังเคยนั่งหัวเราะเขาเลย แต่หลังจากฟังเทียบจริงๆหัวเราะไม่ออก  ;D ;D นั่งงอยู่นานกว่าจะหาเหตุผลได้ :)
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ iAudio

• **

ของผมตอนนี้ก็ใช้ของคอมเอาเหมือนกันอิอิ

แต่คิดว่าจะซื้อแบบเส้นละพันต้นๆมาลองดูเหมือนกัน

งิงิ ;)
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=91912.0

ออฟไลน์ euphoric

• **
สาย AC ยี่ห้อ Helu Kable ของเยอรมัน ที่คุณnarong2198 แนะนำ
หาซื้อได้จากไหนครับ PM มาก็ได้ครับ  :headphone
ที่อยู่ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53873.0

• *
ดูตามแผนที่
คิดว่าน่าจะหาพบ เป็นร้านขายสายไฟ ผมจำชื่อร้านไม่ได้น่ะครับ

• *
ผมไปสัมมนาที่ อรัญประเทศ จ.สระแก้ว มีโอกาสไปเดินตลาดโงเกลือ ก็ไปเจอสายไฟ AC เส่นนี้เข้า ดูแล้วไม่เคยเห็นยี่ห้อนี้มาก่อน ลองจับสายดูออกนิ่ม ไม่แข็ง จึงลองซื้อมา 4 เมตร ราคาเมตรละ 25 บาท ตามประสาคนชอบลอง

กลับมาถึงบ้านเมื่อตอน 21.00 น. วันนี้ อดใจไม่ไหว จึงประกอบสายทันทีโดยใช้ปลั๊กของ Legrand และท้ายของ schutter แล้วเอาไปเสียบกับแอมป์
ทึ่งกับสายเส้นนี้ ที่ให้ปลายเสียงแหลมดีจริง ๆ  :secret O0 ใครไปเดินที่ตลาดโรงเกลือแล้วเจอสายเส้นนี้ ลองซื้อเอามาทำสาย AC นะครับ

ออฟไลน์ Sound_Engineer

แล้วเรื่องสายดินละครับ(AC)ลงดินแล้วมีผลกับเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ

• *
แล้วเรื่องสายดินละครับ(AC)ลงดินแล้วมีผลกับเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ

การต่อสายดิน มีผลแก่เสียงมากน้อยแค่ไหน

ผมขอนำประสบการณ์จริงที่เกิดขึ้นกับผมมาเล่าให้ฟังก็แล้วกัน
เมื่อก่อนผมใช้ Reciever ของ Onkyo ซึ่งไฟ AC ภายในบ้านยังไม่ได้ต่อสายลงดิน เมื่อเราปิดหลอดไฟฟลูออเรสเซนท์ หรือที่เราเรียกว่าหลอดนีออนนั่นแหละครับ ปรากฏว่า มันมีเสียงดังแป๊กออกมาที่ลำโพง และก็ทำให้เครื่องเสียงหยุดการทำงานชั่วขณะ ไฟกระพริบที่หน้าจอประมาณ 3 - 4 วินาที แล้วจึงกลับมาทำงานใหม่ตามปกติ แต่พอจัดการเอาแท่งกราวน์ยาว 1.8 เมตร ต่อสายดิน  และเชื่อมต่อสายดินภายในบ้าน (ทั้งบ้าน ผมเอามาลงตรงจุดนี้) ก็ไม่เกิดปัญหานี้อีกเลย

การต่อสายดินทำให้เสียงเปลี่ยนไปหรือไม่นั้น อันนี้ไม่แน่ใจ  แต่ที่มั่นใจว่าการต่อสายดินช่วยลดสัญญาณรบกวนจากเครื่องใช้ไฟฟ้าต่าง ๆ ภายในบ้านไม่ให้มารบกวนเครื่องเสียงของเราได้ครับ

• *
สายไฟ AC ผมจะให้ความสำคัญกับ Ground เป็นอย่างมาก มิใช่เพื่อต้องการทำให้เสียงดีขึ้น แต่ที่เน้นในเรื่องนี้ ก็เพื่อความปลอดภัยเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ motiis

• *

(ผมไม่แนะนำให้ใช้สายลำโพงมาทำเป็นสาย AC ครับ เพราะไม่ผ่าน UL และผมไม่แน่ใจว่าจะทนความร้อนได้พอครับ อย่าเอาไปใช้กับอุปกรณ์โหลดสูงเด็ดขาดครับ  :nono :nono :nono)

โดนผมเต็มๆเลยอ่ะ :black_eye :black_eye
เรื่องสาย AC นี่ผมหยิบอะไรได้เส้นใหญ่ๆผมจับทําสาย AC หมดแหละ ต่อวงจรเสร็จอย่างแรกขอให้มีเสียงก่อนเป็นพอ :D :D

ออฟไลน์ ADA

ได้ความรู้เยอะมากเลยครับ ต้องหาสักเส้นแล้วล่ะครับ