ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว DIY ให้ความสำคัญกับสายไฟ AC กันมากน้อยเพียงใดครับ  (อ่าน 24408 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat tube

ผมใช้ของปานกลาง Monster 300 มือสอง เสียงที่ได้จากการฟังครั้งแรกคือ เสียงเบสอิ่มแน่นขึ้นมาก เสียงกลาง-เสียงสูงใสสายเก่าที่เป็นสายธรรมดาเล็กน้อย  หลังจากนั้นผมก็เอาสายนี้ไปทำ cyrogenic กับคุณกัมปนาท  ปรากฎว่าเสียงที่ได้ดีขึ้นทุกย่านเสียง โดยเฉพาะเสียงสูงใสพลิ้วหวานขึ้นมาก  นอกจากนั้นที่น่าตื่นเต้นคือ มิติของเสียง เวทีกว้างขึ้น เครื่องดนตรีชัดแจ้งฟังออกเลยว่าตำแหน่งอยู่ตรงไหน ไม่ขุ่นมัวเหมือนเก่า  ไม่เคยคิดเลยว่าสายไฟมันจะมีผลมากขนาดนี้

ทำ cyrogenic ทำอย่างไร และทำที่ไหนหรือครับผมอยากทำบ้าง

ผมคงปรับปรุง สายA/C ตอนที่ชุดหลักนิ่งๆแล้วน่าจะใช้เติมส่วนที่ยังขาดอยู่ได้ แต่ยังไม่ไช่ตอนนี้แน่เลย

ออฟไลน์ kittichonre

ให้ความสำคัญมั๊กๆ เลยครับ ผมเอามาช่วยปรับ จูนเสียงของระบบด้วยครับ ก้อพยายามหาของดีๆเท่าที่จะมีกำลังทรัพย์จะอำนวยครับ  แต่เคยลองของแพงบางยี่หอ ก้อ ไม่ชอบเสียง ต้องกลับมาใช้ของถูกกว่า ผมว่า ทุกยี่ห้อมันมีสไตล์เสียงของตัวเอง ถ้ามีโอกาศ ลองยืมเพื่อนๆมาฟังก่อน ถ้าเราชอบถึงค่อยซื้อ น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ TL 2

Re: ชาว DIY ให้ความสำคัญกับสายไฟ AC กันมากน้อยเพียงใดครับ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2016, 11:05:15 AM »
อยากให้สอนการเข้าหัวสายไฟหน่อยครับ

ออฟไลน์ Av Mobile

Re: ชาว DIY ให้ความสำคัญกับสายไฟ AC กันมากน้อยเพียงใดครับ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2016, 09:05:28 PM »