ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟกระชากห้องโฮม  (อ่าน 2688 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZAQ1

ไฟกระชากห้องโฮม
« เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 11:37:50 AM »
ห้องโฮมผม เสียงจะหายไป1วิ ทุกครั้งที่มีคนมาเปิดสวิทในห้องโฮม
ผมแก้โดยการแยกCutoutห้องออกมา ช่างบอกน่าจะเพียงพอ
อาการนั้นหายไปจริงๆครับ แต่เจ้ากรรมคราวนี้ จะเกิดอาการเดิมทุกครั้งที่มีคนเปิดปิดสวิทนอกห้อง
จะเป็นแต่กับเครื่องเสียงครับ Projectorไม่เป็นไร
เครื่องทุกตัวต่อผ่านเครื่องกรองไฟ LC-1 ของMagnet ครับ ยกเว้นProj ผ่านDream .
ช่วยแนะนำการแก้ไขทีครับ กลัวเครื่องจะพังด้วยครับ
จะซื้อเครื่องกรองไปตัวใหญ่ของMagnetก็ติดที่ราคายังสูงไปสำหรับผม และไม่แน่ใจว่าแก้ถูกจุดด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ Jeeds

Re: ไฟกระชากห้องโฮม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 12:05:11 PM »
  ของผมก็เป็นครับ เวลาปิด-เปิดไฟในห้อง lcd ก็จะเป็นคลื่นด้วยครับเวลาเปิด เดียวบ้านไหม่จะเดินไฟแยกครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 12:57:27 PM »
กรณีผมเดินแยกก็หายครับ แต่ทำไมมาเป็นเมื่อเปิดปิดสวิทนอกห้องไม่เข้า ถามช่างไฟเขาก็งง

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 02:35:41 PM »
ลองถอดสาย  coaixl  ออก และ ลองต่อสองแชนแนล ธรรมดา  ดูว่า เปิดปิดสวิทย์ แล้วจะเป็นหรือป่าว   ผมเคยเจอเหตุกราณ์แบบนี้  เกิดจาก สาย coax  คับ   ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังหน่อยคับ

ออฟไลน์ Jeeds

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 05:14:33 PM »
  ของผมเป็น HDMI ครับ เห็นมีคนบอกว่าเป็นเพราะบัลลาสมันเลยกระตุก ถ้าเป็นหลอดไฟอิเล็กทรอนิค อาจจะไม่เป็น

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 05:34:45 PM »
  ของผมเป็น HDMI ครับ เห็นมีคนบอกว่าเป็นเพราะบัลลาสมันเลยกระตุก ถ้าเป็นหลอดไฟอิเล็กทรอนิค อาจจะไม่เป็น

อาการคุณ  jeeds กับ จขกท   คนล่ะประเด็นกัน   ของคุณ jeeds  เดินสายไฟแยกออกจากชุดไฟ นีออน  ก็น่าจะหาย    หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนหลอดไฟในห้องอ่ะคับ    ของ จขกท    เดาว่าอาจจะเกิดสาย coax  ผมเคยเป้นอาการนี้เปลี่ยนสาย coax หายอ่ะคับ    แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาการเดียวกันหรือป่าวน่ะคับ   

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 11:17:04 PM »
ปกติ ควรจะแยกไฟ ระหว่าง แสงสว่าง กับ ปลั๊กไฟ เป็นคนละชุดกัน ใช้ breaker ของใครของมัน อย่าให้มาใช้ร่วมกัน จะช่วยได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 06:06:15 AM »

อาการคุณ  jeeds กับ จขกท   คนล่ะประเด็นกัน   ของคุณ jeeds  เดินสายไฟแยกออกจากชุดไฟ นีออน  ก็น่าจะหาย    หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนหลอดไฟในห้องอ่ะคับ    ของ จขกท    เดาว่าอาจจะเกิดสาย coax  ผมเคยเป้นอาการนี้เปลี่ยนสาย coax หายอ่ะคับ    แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาการเดียวกันหรือป่าวน่ะคับ   

เพื่อนผมก็เป็นที่สาย coax ครับ ลองทำตามพี่อูฐ ดูครับว่าหายหรือป่าว ลองดูครับ  :victory

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 07:52:01 AM »
อาจจะมาจากไฟไม่พอหรือสายไฟเมนเข้าตู้เล็กเกินไปหรือปล่าวครับ

ที่บริษัทเมื่อก่อนก็เป็น พอเปลี่ยนสายไฟ main เข้าตู้จากขนาด 10 amp เป็นขนาดสำหรับ 15 amp ปัญหาทุกอย่างก็หายไปเลย (ค่าสายไฟ+ช่าง ประมาณ 10,000)

ลองดูเป็นอีกหนึ่งทางเลิกนะครับ  O0

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 03:29:13 PM »
ขอโทษที่ตอบช้าครับ
ขอบคุณพี่อูฐสำหรับคำนะนำครับ
เพิ่งเสร็จจากการเล่นเครื่องเสียงครับ
เล่นจริงๆเลยครับ เพราะจะไปลองทำตามพี่อูฐบอก แต่คราวนี้ไม่มีเสียงอะไรออกมาเลย ปล้ำกันกว่าชั่วโมงเครื่องจึงมีเสียง
ไม่ทราบว่าเพราะไม่เล่นนานหรือไร เปิดๆปิดๆอยู่นาน อยู่ดีๆเสียงก็มา
ก็เลยจัดการ ลองดึงสาย coax ออก เปลี่ยนจากช่อง  coax เดิม เป็นอีกช่อง แต่ลองใช้สายเดิมนะครับ
โล่งอกครับ อาการปรกติ หายขาดแล้วครับ ลองเปิดปิดไฟทั่วบ้าน ไม่ม่ีปัญหาแล้ว
ขอบคุณพี่อูฐมากๆครับ

ออฟไลน์ Kohkae

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 10:48:44 PM »
 :nonono พอจะบอกได้ไหมครับว่า ที่ว่าเป็นที่สายโคแอกซ์ เป็นเพราะอะไร สายหลวม สาย.....หรืออื่นๆ เพราะของผมก็เป็น เพียงแต่มันไม่เป็นทุกครั้ง และไม่เป็นทุกวัน ไม่เป็นเวลา เป็นทั้งเปิด ปิด ไฟ( หลอดตะเกียบประหยัดไฟ ) หรือ พัดลม แม้กระทั่งเปิดสวิทช์เครื่องไล่ยุง อาทลิควิท ก็เป็นทั้งสวิทใกล้ และไกลเครื่องเสียง ระบบไฟฟ้า แยกเมนส์ปลั๊ก กับแสงสว่าง ออกจากกัน และเฉพาะเครื่องเสียงแยกเมนส์อสระ แต่เป็นที่แอมป์ คือเสียงหายและดูเหมือนแอมป์เกิดอะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับสัญญาณเสียง คือที่หน้าแอมป์มักจะโชว์คำว่า Dolby Digital สลับกับ DVD.( กรณีนี้ผมต่อเล่น DVD อยู่ แอมป์ก็จะโชว์แหล่งจ่ายว่ามาจาก DVD ) ส่วนเครื่องเล่น DVD และจอ LCD. ปรกติครับ ภาพไม่กระตุก ทุกอุปกรณ์ต่อผ่าน ชุดกรองไฟ ยี่ห้อปลาหมึกสีม่วง 600V.

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 07:40:28 PM »
:nonono พอจะบอกได้ไหมครับว่า ที่ว่าเป็นที่สายโคแอกซ์ เป็นเพราะอะไร สายหลวม สาย.....หรืออื่นๆ เพราะของผมก็เป็น เพียงแต่มันไม่เป็นทุกครั้ง และไม่เป็นทุกวัน ไม่เป็นเวลา เป็นทั้งเปิด ปิด ไฟ( หลอดตะเกียบประหยัดไฟ ) หรือ พัดลม แม้กระทั่งเปิดสวิทช์เครื่องไล่ยุง อาทลิควิท ก็เป็นทั้งสวิทใกล้ และไกลเครื่องเสียง ระบบไฟฟ้า แยกเมนส์ปลั๊ก กับแสงสว่าง ออกจากกัน และเฉพาะเครื่องเสียงแยกเมนส์อสระ แต่เป็นที่แอมป์ คือเสียงหายและดูเหมือนแอมป์เกิดอะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับสัญญาณเสียง คือที่หน้าแอมป์มักจะโชว์คำว่า Dolby Digital สลับกับ DVD.( กรณีนี้ผมต่อเล่น DVD อยู่ แอมป์ก็จะโชว์แหล่งจ่ายว่ามาจาก DVD ) ส่วนเครื่องเล่น DVD และจอ LCD. ปรกติครับ ภาพไม่กระตุก ทุกอุปกรณ์ต่อผ่าน ชุดกรองไฟ ยี่ห้อปลาหมึกสีม่วง 600V.

เป้นเพราะโครงสร้างของสาย โคแอกซ์ คับ  ลองหาสาย โคแอก  เส้นอื่นมาลองเปลี่ยนใช้ดู    ส่วนแอมป์ ชอบสลับหน้าจอ อาจจะเกิดจาก สายเอซี  บางทีสายไฟภายในหัวปลั๊กหลวมโดยที่เราไม่รู้ตัว  ลองเปลี่ยนสายเอซีเส้นอื่นเสียบลองดูและตรวจสอบความแน่นหนาด้วยคับ     หรือถ้าเลวร้ายก็เกิดจากตัวประมวลผลในแอมป์เสียคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2009, 07:42:59 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 10:03:21 PM »
ความรู้ใหม่ จด ๆ ๆ  :clap
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Kohkae

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 10:15:56 PM »
 ???  ดูแล้ว ของผมน่าจะอาการหนัก ขอบคุณในคำแนะนำครับ ต้องทดลองดูแล้วละ....

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 07:45:34 AM »
เมื่อก่อนตอนอยู่บ้านเก่าและใช้ AVR Onkyo 701 เวลาเปิดปิดสวิทส์ไฟมันจะมีเสียงดัง ปุ๊ ออกมาจากลำโพง แม้แต่เปลี่ยนมาใช้บาร์ลาด Electronic แยกเดินสายไฟต่างหาก ก็ไม่หาย ผมแก้โดยการเปลี่ยน AVR เป็นยี่ห้อใหม่เลยครับ
แต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่บ้านใหม่และใช้ AVR Onkyo 805 กลับไม่เป็นอะไรเลย ผมก็ยังแปลกใจอยู่เหมือนกัน
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 09:15:31 AM »
สาย coaxของผมไม่ได้ตรวจอะไรมากครับแต่ว่าเสียบแน่นแน่นอน แค่ลองดึงออกมาแล้วเปลี่ยนจากช่อง coax 1 เป็น coax2 ครับ
ทุกอย่างก็ปกติ คิดว่าคืนนี้จะลองเปิดดูอีกทีว่าจะหายขาดรึป่าว พอคุณKohkaeบอกว่า อาการเป็นแค่บางครั้งบางเวลา ผมเริ่มเสียวเลย

ออฟไลน์ lekpaisan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 11:16:48 AM »
มาเก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ lekpaisan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 11:23:02 AM »
เก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 01:29:02 PM »
สาย coaxของผมไม่ได้ตรวจอะไรมากครับแต่ว่าเสียบแน่นแน่นอน แค่ลองดึงออกมาแล้วเปลี่ยนจากช่อง coax 1 เป็น coax2 ครับ
ทุกอย่างก็ปกติ คิดว่าคืนนี้จะลองเปิดดูอีกทีว่าจะหายขาดรึป่าว พอคุณKohkaeบอกว่า อาการเป็นแค่บางครั้งบางเวลา ผมเริ่มเสียวเลย

ให้ลองเปลี่ยน สาย โคแอค  เส้นใหม่เลยคับ  อาจหายขาด