ผู้เขียน หัวข้อ: การดื่มน้ำสามารถรักษาโรคได้ (จริงหรือ?)  (อ่าน 9003 ครั้ง)

ออฟไลน์ meine 69

ดื่มน้ำตอนกระเพาะว่าง

ทุกวันนี้เป็นที่รู้กันดีในญี่ป่นเรื่องประโยชน์ของการดื่มน้ำทันทีหลังจากตื่นนอนทุกๆเช้า นอกจากนั้น
ผลการทดสอบของนักวิทยาศาสตร์ยังพิสูจน์เรื่องนี้ได้อีกด้วย
เราได้พิมพ์บทความเกี่ยวกับการใช้ประโยชน์จากน้ำดังต่อไปนี้ ให้กับผู้อ่านทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นโรคเก่า โรคร้ายแรง
หรือโรคที่เพิ่งเป็นกันในปัจจุบันนี้
การรักษาด้วยน้ำก็ได้รับการค้นพบอย่างสำเร็จโดยสมาคมการแพทย์ประเทศญี่ปุ่น
ว่า รักษาโรคดังต่อไปนี้ได้ 100%

โรคปวดหัว ปวดเมือยตามตัว
  โรคหัวใจ โรคข้อต่ออักเสบ
  โรคหัวใจเต้นเร็วผิดปกติ
  โรคลมบ้าหมู โรคอ้วนเกินไป
  โรคหลอดลมอักเสบ วัณโรค
  เยื่อหุ้มสมองอักเสบ
  โรคไตอักเสบ อาเจียน
  โรคกระเพาะอาหาร ท้องเสีย
  ริดสีดวงทวาร เบาหวาน
  ท้องผูก โรคเกี่ยวกับตา
  เนื้องอก มะเร็ง
  ประจำเดือนมาไม่ปกติ
  และโรคเกี่ยวกับ หู จมูก คอ เป็นต้น

1. เมื่อตื่นนอนแล้ว ตอนเช้าก่อนแปรงฟันให้ดื่มน้ำ 4 แก้วๆละ 160 ml
     2.แปรงฟันแต่อย่ารับประทานหรือดื่มอะไรทันที เป็นเวลา45นาที
     3.หลังจาก 45 นาทีทานได้เป็นปกติ
     4.หลังจากทานอาหารเช้า กลางวัน หรือ เย็น ไปแล้ว 15 นาที อย่ารับประทานอาหารหรือดื่มอะไรต่ออีกเป็นเวลา 2 ชั่วโมง
     5.สำหรับผู้สูงอายุ หรือ ผู้ป่วยที่ไม่สามารถดื่มน้ำได้ถึง 4 แก้วในช่วงแรกๆ ก็ให้เริ่มทีละน้อยไปเรื่อยๆ จนได้ครบ 4 แก้วต่อวัน

วิธีรักษาข้างต้นนี้
สามารถรักษาหลายๆโรคดังกล่าว และทำให้ท่านได้มีความสุขกับชีวิตที่มีสุขภาพดี
แต่ละโรคใช้เวลาในการรักษาต่างกัน ตามรายละเอียดข้างล่างนี้

1.โรคความดันโลหิตสูง – 30 วัน
2.โรคเกี่ยวกับกระเพาะอาหาร) – 10 วัน
3.เบาหวาน - 30 วัน
4.ท้องผูก - 10 วัน
5.มะเร็ง -180 วัน
6.วัณโรค - 90 วัน
7.โรคข้อต่ออักเสบ ผู้ป่วยโรคนี้ควรทำการรักษาในสัปดาห์แรกเพียง 3 วัน และในสัปดาห์ที่สองจึงทำได้ทุกวัน

วิธีการรักษาเช่นนี้ไม่มีผลข้างเคียง แต่อย่างไรก็ตาม ระยะเริ่มต้นของการรักษาอาจทำให้ปัสสาวะบ่อยขึ้น
ถ้าทำต่อไปเรื่อยๆจะดีขึ้นเป็นลำดับและให้ทำเป็นกิจวัตรประจำวัน
ดื่มน้ำมีสุขภาพดี กระฉับกระเฉง

ฟังแล้วดูมีเหตุผล ชาวจีนและชาวญี่ปุ่น มักดื่มชาร้อนเวลารับประทานอาหารทุกมื้อ ไม่ใช่น้ำเย็น บางที่
อาจถึงเวลาที่เราต้องฝึกนิสัยดื่มน้ำอุ่นในเวลาทานอาหารแบบพวกเขา ไม่มีอะไรต้องเสีย มีแต่ได้

สำหรับผู้ที่ชอบดื่มน้ำเย็นบทความนี้มีประโยชน์ทีเดียวสำหรับคุณ ใช่ มันรู้สึกสดชื่นเวลาดื่มน้ำเย็นหลังทานอาหาร แต่! น้ำเย็นจะไปทำให้อาหารประเภทไขมันที่คุณเพิ่งรับประทานเข้าไปจับตัวเป็นก้อน และไปทำให้การย่อยอาหารช้าลง เมื่อกากไขมันทำปฏิกิริยากับกรดมันจะแตกตัวและถูกดูดซึมเข้าไปโดยลำไส้เร็วกว่าอาหารประเภทที่ย่อยยากและมันจะนอนแช่อยู่ในลำไส้ไม่ช้านานมันก็จะเปลี่ยนถาพกลายเป็นไขมัน และนำไปสู่การกลายสภาพเป็นเซลมะเร็ง
ดีที่สุดให้ดื่มซุปร้อนๆ หรือน้ำอุ่นหลังอาหาร

มีข้อมูลที่น่าวิตกเกี่ยวกับโรคหัวใจวาย คือ ท่านผู้หญิงทั้งหลายควรทราบว่าอาการของโรคหัวใจไม่ใช่แค่เพียงการบอกเตือนถึงอาการเจ็บที่แขนซ้ายทุกครั้งไป
ให้ระวังอาการเจ็บอย่างรุนแรงที่แนวกราม หรือ ขากรรไกร
คุณจะไม่มีอาการเจ็บที่หน้าอกในครั้งแรกระหว่างที่คุณเป็นโรคหัวใจ
อาการคลื่นไส้ และเหงื่อออกมากผิดปกติก็เป็นอาการหนึ่งที่บ่งบอกโดยทั่วไปเช่นกัน

ประมาณ60% ของผู้ป่วยที่มีอาการหัวใจวายเฉียบพลันระหว่างนอนหลับและไม่ตื่นขึ้นมาอีกเลย

อาการปวดกราม สามารถรบกวนให้คุณตื่นจากการนอนหลับสนิท
อย่าประมาท และมาเริ่มต้นระมัดระวังกันดีกว่า ยิ่งรู้มากขึ้นเราก็ยิ่งมีโอกาสปลอดภัยมากกว่า

ขอเอาใจช่วยให้หายป่วยนะคะ
อย่าลืมทำบุญเยอะๆ
ปล่อยสัตว์ปล่อยปลาแล้วอธิษฐานจิตทุกครั้งด้วยนะคะ
สาธุ

Re: การดื่มน้ำสามารถรักษาโรคได้ (จริงหรือ?)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2009, 10:43:29 AM »
 :nono :nono

ออฟไลน์ tobb

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • blueday 49
Re: การดื่มน้ำสามารถรักษาโรคได้ (จริงหรือ?)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2009, 11:32:54 AM »
การดื่มนําสามารถรักษาโรคได้(จริงหรือ?)

น่าจะแก้ได้อีกโรคหนึ่ง  โรคหิว

เมื่อเกิดอาการ วิงเวียน ตาลาย มือสั่น ปวดหัว จะเป็นลม

ไม่มีอะไรตกถึงท้องเลย มาซัก 2 วัน

ดื่มนําเยอะๆ พอจะแก้ได้พอสมควร จะรักษาและประทัง ชีวิตต่อได้สักระยะหนึ่ง จริงไหมจ๊ะ   0)]

woodhorn  club
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=30932.0

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2009, 12:57:43 PM »
ขอบคุณที่เอาสาระดีๆมาแบ่งปันครับ   ถ้าเป็นไปได้ช่วยบอกแหล่งอ้างอิงที่มาของข้อมูล  เพื่อความน่าเชื่อถือ หรือไปอ่านเพิ่มเติมได้  :bye1

ออฟไลน์ BiAs-AuDiO

• มาเสพดนตรีกันเถอะครับพี่น้อง
  • Super Star.
  • **
  • ลมหายใจคือดนตรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2009, 01:56:07 PM »
การดื่มน้ำ แล้วรักษาโรคได้หรือป่าว นี่ไม่แน่ใจ

แต่เคยอ่านเจอว่า ถ้าเราดื่มน้ำเย็นเนี่ย จะทำให้เป็นโรคหัวใจได้อ่ะ  เพราะอุณหภูมของน้ำมันต่ำกว่าอุณหภูมิของร่างกายอะไรประมาณนี้แหละครับ 

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ  :)

แต่เค้าบอกว่าให้ดื่มน้ำที่อุณหภูมิห้องน่ะ ดีทีสุด ไม่รู้จิงป่าว

ข้อมูลส่วนตัวของผม http://www.htg2.net/index.php?topic=27992.0

รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบที่ biasaudio@hotmail.co.th และ t20041_s@yahoo.com Tel. 089-7722-987

ออฟไลน์ post-girl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2009, 11:01:23 PM »
การดื่มน้ำ แล้วรักษาโรคได้หรือป่าว นี่ไม่แน่ใจ

แต่เคยอ่านเจอว่า ถ้าเราดื่มน้ำเย็นเนี่ย จะทำให้เป็นโรคหัวใจได้อ่ะ  เพราะอุณหภูมของน้ำมันต่ำกว่าอุณหภูมิของร่างกายอะไรประมาณนี้แหละครับ 

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ  :)

แต่เค้าบอกว่าให้ดื่มน้ำที่อุณหภูมิห้องน่ะ ดีทีสุด ไม่รู้จิงป่าว

เคยได้ยินว่า อย่าดื่มน้ำเย็น
ควรดื่มน้ำ อุณหภูมิปกติ
ได้ยินมากว่า   กินน้ำอุ่น อาบน้ำเย็น ประมาณเนี้ย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2009, 11:02:32 AM »
ผมมีความเห็นไม่เหมือนคุณ post-girl นะครับ เพราะว่าบ้านเราเป็นเมืองร้อน ถ้ายิ่งกินน้ำร้อนด้วยละก็มันจะอยู่ไม่ได้นะครับ
ไม่เหมือนเมืองจีน เขาเป็นเมืองหนาว เขาต้องกินของร้อนๆแก้ทางกันนะครับ
ส่วนอาบน้ำเย็นนี่ยิ่งไม่ได้ใหญ่ เพราะผมจะอาบน้ำก็ตอนจะนอนหรือเที่ยงคืนไปแล้ว ถ้าอาบน้ำเย็นมีหวังเป็นไข้ทุกวันแน่ๆครับ
ผมมักมีความเห็นขัดแย้งกับเพศตรงข้ามเสมอทั้งๆที่ไม่ได้เจตนา จนคนที่บ้านเชิญไปนอนห้องรับแขกบ่อยครั้งเลยครับ...เอ้อ... >:(... >:(... >:(

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2009, 12:15:14 PM »
ผมมีความเห็นไม่เหมือนคุณ post-girl นะครับ เพราะว่าบ้านเราเป็นเมืองร้อน ถ้ายิ่งกินน้ำร้อนด้วยละก็มันจะอยู่ไม่ได้นะครับ
ไม่เหมือนเมืองจีน เขาเป็นเมืองหนาว เขาต้องกินของร้อนๆแก้ทางกันนะครับ
ส่วนอาบน้ำเย็นนี่ยิ่งไม่ได้ใหญ่ เพราะผมจะอาบน้ำก็ตอนจะนอนหรือเที่ยงคืนไปแล้ว ถ้าอาบน้ำเย็นมีหวังเป็นไข้ทุกวันแน่ๆครับ
ผมมักมีความเห็นขัดแย้งกับเพศตรงข้ามเสมอทั้งๆที่ไม่ได้เจตนา จนคนที่บ้านเชิญไปนอนห้องรับแขกบ่อยครั้งเลยครับ...เอ้อ... >:(... >:(... >:(

ไข้ใจ

ถามมาใหม่ เพราะตอนนี้เป็นหวัดอยู่ เลยไปถามเภสัชมาค่ะ
เค้าบอกว่า
ถ้าอากาศร้อนๆ  เราิยิ่งกินน้ำเย็น เข้าไป ร่างการที่อุณหภูมิร้อนอยุ่แล้ว
มันจะต้านกัน  ให้กินน้ำธรรมดา ดีกว่า
ประมาณเนี้ย 
แต่ตัวเอง ก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ต้องกินน้ำเย็น อาบน้ำอุ่น    :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2009, 08:09:17 PM »

ไข้ใจ

ถามมาใหม่ เพราะตอนนี้เป็นหวัดอยู่ เลยไปถามเภสัชมาค่ะ
เค้าบอกว่า
ถ้าอากาศร้อนๆ  เราิยิ่งกินน้ำเย็น เข้าไป ร่างการที่อุณหภูมิร้อนอยุ่แล้ว
มันจะต้านกัน  ให้กินน้ำธรรมดา ดีกว่า
ประมาณเนี้ย 
ต้องกินน้ำเย็น อาบน้ำอุ่น    :)

แต่ช่วงนี้กินน้ำอุ่นเยอะ ๆ นะ  จะได้ไม่เจ็บคอ

ขอให้หายหวัด ไว ๆ นะคะ  :showoff

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2009, 11:09:22 AM »

ไข้ใจ

เค้าบอกว่า
ประมาณเนี้ย 

แต่ช่วงนี้กินน้ำอุ่นเยอะ ๆ นะ  จะได้ไม่เจ็บคอ

ขอให้หายหวัด ไว ๆ นะคะ  :showoff

จ้าๆๆๆๆๆๆๆ  ขอบคุณ
หายหวัดคัดจมูกแล้ว
แต่.....ดันหอบหืดต่อ  เซ็ง  N]  จริงๆ  เมื่อคืนต้องขึ้นมา นั่งหลับ 
ปีนี้ไม่รู้เป็นไง อากาศไม่ดีเลย  ไม่สบายตลอดทั้งปี 

ออฟไลน์ iTUBE

• Love Me Love My Tube....
    • ที่อยู่และบัญชีของผมเองครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 05:07:37 PM »
การดื่มนําสามารถรักษาโรคได้(จริงหรือ?)
น่าจะแก้ได้อีกโรคหนึ่ง  โรคหิว
เมื่อเกิดอาการ วิงเวียน ตาลาย มือสั่น ปวดหัว จะเป็นลม
ไม่มีอะไรตกถึงท้องเลย มาซัก 2 วัน
ดื่มนําเยอะๆ พอจะแก้ได้พอสมควร จะรักษาและประทัง ชีวิตต่อได้สักระยะหนึ่ง จริงไหมจ๊ะ   0)]

ไม่ต้องดื่มก็ได้ เอามาลูบท้องก็พอ :'(
จะเล็กสั้น ยาวใหญ่ ไม่สำคัญ ขอให้เป็นทรงโค๊ก เท่านั้นพอ

ที่อยู่ และบัญชีครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19109.0

ออฟไลน์ เล็ก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 เมษายน, 2010, 04:45:28 PM »
ขอบคุณในข้อมูลนะครับ ว่างๆ จะลองดูนะครับ  2f

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 เมษายน, 2010, 04:55:47 PM »
ทุกสิ่งทุกอย่างควรทำตามความเหมาะสมครับ
ไม่สบายก็ไม่ควรกินน้ำเย็น เพราะอุณหภูมิร่างกายที่สูงขึ้นนั้น ร่างกายสร้าง anti body มากำจัดศัตรูที่รุกรานเข้ามา  ถ้ากินน้ำเย็นก็จะทำให้ระบบมันทำงานได้ไม่ดีครับ 
แต่ถ้าร่างกายปกติ อากาศร้อน การกินน้ำเย็นบ้าง ก็จะช่วยลดความเครียดที่เกิดขึ้นเนื่องจากความร้อนได้

การกินน้ำก็ควรกินตามที่เคยเรียนมาครับ  คืกปกติควรทานน้ำไม่น้อยกว่า 8 แก้วต่อวัน  แต่ถ้าอากาศแห้ง ร่างกายสูญเสียน้ำมากกว่าปกติ ก็ควรทานเพิ่ม  หรืออากาศร้อนแล้วเหงื่อออกมาร่างกายสูญเสียน้ำมากก็ควรทานมากๆ  แต่ถ้าความชื้นสูง อากาศเย็นสบาย ทานมาก ร่างกายขับน้ำออกได้ทางเดียวคือปัสสวะ ไตก็จะทำงานหนัก ไม่ดีกับไตไปอีก  ถ้าทานน้อยไป ร่างกายเราประกอบด้วยน้ำมากถึง 70 เปอเซน เมื่อขาดน้ำของเหลวในร่างกายก็จะมีความหนืดมากขึ้น หัวใจต้องทำงานหนักขึ้น ระบบการส่งถ่ายอากาศ อาหาร และนำของเสียออกจากอวัยวะต่างๆ ก็จะได้ไม่สมบูรณ์  การรักษาระดับอุณหภูมิของร่างกายก็ไม่ปกติครับ

ตอนเช้าตี่นมาท้องว่างควรทานน้ำมากหน่อย เพราะเวลานอน 8 ชั่วโมงร่างกายสูญเสียน้ำไป โดยเฉพาะคนที่นอนในห้องแอร์ อากาศแห้ง  ควรทานน้ำไปชดเชยที่สูญเสียไปครับ

สรุป มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี  เดินทางสายกลางดีที่สุด  ทานตามความเหมาะสมครับ