ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่อง)ขอถามเรืองการ resize ภาพหน่อยครับ  (อ่าน 2687 ครั้ง)

ออฟไลน์ kl_king

• *
Re: (นอกเรื่อง)ขอถามเรืองการ resize ภาพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 09:39:28 AM »
ผมใช้ FastStone Photo Resizer ครับ

ออฟไลน์ สุดเหนือ

Re: (นอกเรื่อง)ขอถามเรืองการ resize ภาพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2009, 08:27:35 AM »
ผมใช้ Batch Image Resizer v2.68 ตัวเล็ก(ไม่ถึง M) ย่อไฟล์ได้เยอะดีย่อทีละหลายๆภาพก็ได้  มากสุดที่เคยลอง 1200 ภาพ ในหนึ่งโฟล์เดอ
ปัจจุบันใช้ GIMP
จงใช้ความเข้าใจ..มากกว่าความพอใจ

ออฟไลน์ kitty_TAI

• ความคิดในสมอง ยากจะควบคุม
  • Super Star
  • *
  • เบื่อแล้ว....แต่เลิกไม่ได้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2009, 12:25:00 AM »
 :headphone

การใช้โปรแกรมระดับมืออาชีพตามที่พี่แนะนำมา อาจใช้เวลาศึกษามากหน่อย

ผมมีโปรแกรมแถมๆที่มากับ microsoft ที่หลายคนมองข้าม นั่นคือ Paint

- ลดขนาดลงได้มาก

- เฉดสี เสียหายน้อย

- ความคมชัด เสียหายน้อย

- ใช้ง่าย มีทุกเครื่อง ไม่ต้องลงเพิ่ม

ใช้ง่ายประมาณนี้ครับ

1. คลิกขวา ที่ภาพที่ต้องการ  >  open with  >  paint

2. หน้าจอขึ้นมาพร้อมภาพที่เลือก  >  Image  >  คลิกต่อที่เมนู stretch and skew

3. กรอกขนาดเป็นเปอร์เซ็นลงใน 2 ช่องบน (Hor , Ver)เท่าๆกัน เช่น 50 % แล้วคลิก OK

4. ภาพจะเล็กลงมาให้เห็น > หากพอใจ ให้กดปิดโปรแกรม > แล้วโปรเเกรมจะถามให้ save

5. กด yes  > ภาพขนาดใหม่จะแทนที่ขนาดเดิม > เสร็จ

6. ไปเช็คดูอีกทีว่าขนาดเหลือเท่าไหร่แล้ว ใช้ได้หรือยัง

ลงดูครับ ง่าย ยากครั้งแรกเท่านั้น............มีวิธีอื่นๆที่ง่ายกว่านี้ แต่ภาพเสียหายเยอะกว่า

:headphone
เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง เดี๋ยวตูดจะแหก.......

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 05:07:49 PM »
ขอด้วยคน  ;D

ACDSee Photo Manager   Y]
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ blue727

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 05:02:33 PM »
ถ้าจะใช้แค่ย่อภาพ ปรับแสง เพิ่มความคมชัด และค๊อปภาพACDSeeนี่ก็เหลือๆ แล้วครับใช้งานง่ายเลือกปรับที่ AUTO
แค่นี้ภาพก็สวยแล้วไม่อืดทำงานได้เร็ว..... :showoff

ออฟไลน์ bb

• Superstar..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 04:43:37 PM »
 นี่เลยครับ ย่อภาพง่ายๆแค่คลิกขวาที่ภาพ จะเจอคำว่า reside picture ก็เลือกขนาดเอาเลยครับ มันเป็นของวินโดว์เอง ใช้ง่ายครับ
  คลิกขวาดาวโหลดได้เลยครับ   http://www.professionals.co.th/ImageResizer.exe

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 04:24:51 PM »
ส่วนมากผมใช้ ACDSee ครับ รุ่นหลังๆภาพชัดไม่แพ้ Photo Shop เลยหล่ะ

ถ้าเอาเร็วก็เปิดรูปด้วย ACCDsee แล้ว ตัดด้วยโปรแกรมจับภาพหน้าจออย่าง FastStone Capture จะเร็วกว่าอีก :headphone :secret
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ MDaemon

• แกงส้มมะรุม กินยากแต่อร่อย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 03:21:03 PM »
ควรจะปรับ Resolution ของภาพwไม่เกิน 100 dpi ครับ จะลดขนาดของ File ลงได้มากครับ
เพราะโดยทั่วไปกล้องที่ถ่ายมาในปัจจุบัน จะตั้งไว้ที่ 300 dpi ทำให้ File มีขนาดใหญ่ครับ
MDaemon ที่พักพิง
http://www.htg2.net/index.php?topic=47675.0

ออฟไลน์ jp74

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 03:18:38 PM »
พี่ๆใช้โปรแกรมอะไรกันครับ ในการresize ภาพให้มีขนาดเล็กลงแต่ยังเห็นรายละเอียดชัดเจนครับ

ถ้าเห็นรายละเอียดชัดเจน ละก็ ตามนี้ละ  O0  O0  O0

ใช้ Photoshop ย่อลงทีละประมาณ 500 Pixel แล้วใส่ Unsharp Mask > Amount 200%, Redius 0.2 Pixels แจ่มเลยแหละ

หรือใจร้อน ย่อลดลงทีละ 30% ก็ได้คับ  ถ้าเซฟเป็น gif ก็จะได้ขนาดที่เล็กลงมากทีเดียวคับ

ทั้งหมดนี่ ต้องใช้ใน PHOTOSHOP คับ  ;D

ออฟไลน์ Uncle Aoun

• @@@
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 03:13:19 PM »
ใช้ Photoshop ย่อลงทีละประมาณ 500 Pixel แล้วใส่ Unsharp Mask > Amount 200%, Redius 0.2 Pixels แจ่มเลยแหละ
>:(

ออฟไลน์ marky

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 02:45:24 PM »
PHOTOSHOP ไปเลยครับท่าน ตกแต่งได้ครบๆ... เด๋วนี้หาโหลดโปรแกรมมา install ไม่ยากเลยครับ  O0
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 02:06:52 PM »
 :secret
 ใช้ ACDsee   ง่ายดี
 คือ ส่วนใหญ่ โปรแกรม ทุกโปรแกรมที่ดูภาพได้ ก็จะมี รีไซร์ ให้ นะ ครับ
 ใช้ โปรแกรมไหนเอ่ย บอกหน่อยจิ :giveup
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 02:00:36 PM »
โพโต้เมเนเจอร์ ของไมโครซอฟท์ ไม่เสียตังค์ใช้ง่ายๆ

ออฟไลน์ godlovesjazz

• Discipline? I don't know the meaning of the word.
(นอกเรื่อง)ขอถามเรืองการ resize ภาพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 12:56:34 PM »
พี่ๆใช้โปรแกรมอะไรกันครับ ในการresize ภาพให้มีขนาดเล็กลงแต่ยังเห็นรายละเอียดชัดเจนครับ

It's better to burn out than fade away.