ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา signal ใน แผ่น ซีลีนดออน กับ คริส บอตติ  (อ่าน 2041 ครั้ง)

ออฟไลน์ EXOTIC-AV

คือผมงงมากครับ แผ่นมันถอดสัญญาณ เป็น true hd หรือ dts hd แต่เสียงออกแค่2 ch ทั้งที่ดูแผ่น hitman หรือ หนังทุกเรื่องไม่มีปัญหา
เครื่องผมถอดสัญญาณ เป็น pcm จาก bluray แล้วส่งให้ pre/pro  เพราะpre ตัวนี้ ยังไม่ถอด true hd กับ dts hd ในตัวเอง
แต่มันก็เป็น true hd dts hd อยู่ดีถึงเพราะมันถอดมาจากblurayแม้จะไม่เป็น pure true hd dts hd ในตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2009, 01:35:41 AM โดย EXOTIC-AV »
Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: ปัญหา signal ใน แผ่น ซีลีนดออน กับ คริส บอตติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 02:40:09 PM »
เออ น่าคิดแฮะ   มันน่าจะออกครบน่ะ  แผ่น คอนเสริท แผ่นอื่นเป็นหรือป่าวอ่ะคับ หรือเป็นเฉพาะสองแผ่นนี้  งง เหมือนกันแฮะ      คุณ เอ๋  คุณ โก้  ช่วยตอบหน่อยซิ  ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันเกิดจากอะไรอ่ะคับ  ขอบคุณ ท่านท้งสองล่วงหน้า

ออฟไลน์ IAV

Re: ปัญหา signal ใน แผ่น ซีลีนดออน กับ คริส บอตติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 11:52:31 PM »
ยังคิดไม่ออกเลยครับ ถ้าใ้ห้เดาน่าจะเกิดจาก Error การถอดระหัสใน Pioneer LX-71 ครับ เพราะตัวรับๆ เป็น PCM7.1 เต็มๆ ไม่มีการถอดระหัสอีกแล้วครับ เอาไว้ผมไปที่บ้านคุณเอก จะลองปรับอะไรดู เผื่อจะออก 5.1 ครับ

ว่าแต่พี่อูฐ ไปบ้านพี่เมื่อไหร่ดีครับ

ออฟไลน์ Kane

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2009, 11:57:35 PM »
ลองใส่แผ่น     ก่อนกด Play   ให้เข้าไป Setup ระบบเสียง ของเครื่องเล่นแผ่น Blu-Ray  บางที อาจถูก Setup ระบบเสียงที่ 2 Ch

ออฟไลน์ NooM333

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 12:09:23 AM »
เป็นยังไงบ้างครับ ใช้ Monster Power ต่อได้มั้ยครับ มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ มีปัญหายังไงโทรหาได้ตลอดเวลานะครับ
***"Pay iT ForwarD"***

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 02:12:28 AM »
เออ ไม่เคยลองแบบ analog out จากเครื่องเล่นเลย

เพราะใช้ HDMI ก็ออกทุก ch ปกติ
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 07:27:03 AM »
เออ ไม่เคยลองแบบ analog out จากเครื่องเล่นเลย

เพราะใช้ HDMI ก็ออกทุก ch ปกติ
ส่งออกมาเป็น hdmi ครับพี่ผม แต่มันกับเป็น 2ch งงไหม แต่เป็นเฉพาะ แผ่นค่ายนี้นะยิ่งงใหญ่ เห็นว่า น่าจะมีปัญหาจากการถอดรหัสของ lx71 ครับเพราะ เครื่องรุ่นนี้ software bug ยังเยอะอยู่
but now still be just change the name to call

ออฟไลน์ sharkV6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 02:16:17 PM »
ของผม LX71 เหมือนกัน เล่น cilin dion ออกครบครับ
ไม่น่าจะเป็นที่เครื่อง กับที่แผ่นน๊ะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2009, 03:32:28 PM »
ของผม LX71 เหมือนกัน เล่น cilin dion ออกครบครับ
ไม่น่าจะเป็นที่เครื่อง กับที่แผ่นน๊ะครับ
พี่ใช้ avr หรือ pre/power ครับ เพราะถ้าเป็นavr  หรือ pre ที่ถอด true hd ได้ในตัวก็จะไม่เจอปัญหานี้ครับ

ออฟไลน์ sharkV6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2009, 09:20:46 AM »
เหรอครับ ผมใช้ onkyo 876 เป็น pre ครับ power เป็น sherbourn
รอดตัวไป  :drunk

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 07:44:40 PM »
เพิ่งดูแผ่น Chris Botti in Boston

ระบบเสียงทำมา 2 แบบคือ  PCM 2 ch กับ Dolby True HD 7.1 ดังนั้นถ้าให้ปล่อยออกมาเป็น PCM ก็ออก 2 ch ถูกแล้วครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2009, 09:05:51 AM »
ใช้ได้แล้วครับเสียงออก ครบแล้ว สรุปมันน่าจะมาจากการถอดสัญญาณแล้วส่งออกมาไม่ตรงกับที่ setup ใน ตัว bluray