ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการต่อHDMI จาก BD ไป AV เเละ จาก AV ไป LCD  (อ่าน 2604 ครั้ง)

ออฟไลน์ palo-53

สายHDMIที่เด่นเรื่องภาพต้องอยู่ต้นทาง หรือ ปลายทางครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ :D

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
Re: สอบถามวิธีการต่อHDMI จาก BD ไป AV เเละ จาก AV ไป LCD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 11:52:55 AM »
สายHDMIที่เด่นเรื่องภาพต้องอยู่ต้นทาง หรือ ปลายทางครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ :D
สาย HDMI มีเด่นภาพ เด่นเสียงด้วยเหรอ งง...
ก็มันมีทั้งภาพและเสียงออกมาพร้อมกันนี่หน่า...
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

Re: สอบถามวิธีการต่อHDMI จาก BD ไป AV เเละ จาก AV ไป LCD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 05:26:50 PM »
คือว่าใช้สาย 2 เส้นที่คุณภาพต่างกันอะไรทำนองนี้ครับ
คิดว่าโดยหลักการเเล้วการส่งสัญญาณเเล้วต้นทางกลับปลายทาง
ต้องมีค่าความสูญเสียเท่ากัน เเต่ถ้าเลือกไม่ได้ สายคุณภาพดีกว่าควรอยู่ต้นทางหรือปลายทางครับ  :D

ออฟไลน์ toom93

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 06:34:18 PM »
ก็ต้องลองดูนะครับว่าชอบแบบไหน แต่ถ้าเป็นผม ผมเอาสายที่มีคุณภาพดีกว่าไว้ต้นทางครับ เพราะคิดว่าปลายทางจะได้อานิสงค์ไปด้วย ยกตัวอย่างครับ

ผมมีสาย Wireworld Silver Starlight 1 เส้น กับ Monster M1000 1เส้น ซึ่งเป็น Wireworld ราคาสูงกว่า และคุณภาพดีกว่า แต่จัดว่าอยู่ในเกรดเดียวกัน เพราะเป็นรุ่น top ทั้งคู่ ผมให้ Wireworld เป็นต้นทาง ในขณะเีดียวกัน บุคลิกในด้านภาพยังส่งผลในด้านความคม และใส รวมกับความเข้มของ M1000 เข้าไว้ด้วยกัน แถมผมยังได้เสียงที่ดีที่สุด เพราะ Wireworld เป็นสายที่ให้เสียงเด่นที่สุดอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 10:20:29 PM »
ก็ต้องลองดูนะครับว่าชอบแบบไหน แต่ถ้าเป็นผม ผมเอาสายที่มีคุณภาพดีกว่าไว้ต้นทางครับ เพราะคิดว่าปลายทางจะได้อานิสงค์ไปด้วย ยกตัวอย่างครับ

ผมมีสาย Wireworld Silver Starlight 1 เส้น กับ Monster M1000 1เส้น ซึ่งเป็น Wireworld ราคาสูงกว่า และคุณภาพดีกว่า แต่จัดว่าอยู่ในเกรดเดียวกัน เพราะเป็นรุ่น top ทั้งคู่ ผมให้ Wireworld เป็นต้นทาง ในขณะเีดียวกัน บุคลิกในด้านภาพยังส่งผลในด้านความคม และใส รวมกับความเข้มของ M1000 เข้าไว้ด้วยกัน แถมผมยังได้เสียงที่ดีที่สุด เพราะ Wireworld เป็นสายที่ให้เสียงเด่นที่สุดอีกด้วยครับ
เห็นด้วยครับ ยอดเยี่ยม   Y]O0

ออฟไลน์ kunyuu

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2009, 07:20:29 AM »
มันมีเทคนิคอีกแบบนะครับ คือการกลับสาย  หัว-ท้าย เปลี่ยนเป็น ท้าย-หัว  ดูตามสัญลักษณ์อะครับ >>>>> ที่สาย  อันนี้ต้องลองเองแล้วจะเห็นความแตกต่าง

ซึ่งบางอันใช้ได้บางอันใช้ไม่ได้ลองดูนะครับ แค่หนึ่งประสบการณ์ที่เคยมีมา 8)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2009, 10:31:40 AM »
ขอบคุณครับเพื่อนๆทุกๆท่านครับ
เดียวจะทดลองดูครับ  :clap