ผู้เขียน หัวข้อ: SACD, SACD Stereo, SACD Multi-Channel, SACD Surround : ต่างกันอย่างไรครับ?  (อ่าน 3322 ครั้ง)

ออฟไลน์ August2010

SACD, SACD Stereo, SACD Multi-Channel, SACD Surround : ต่างกันอย่างไรครับ?
« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2011, 11:08:14 AM »
ผมสนไจเครื่องเล่นSACDเครื่องหนึงแต่Webต่างประเทศเขาบอกว่าเครื่องรุ่นนี้เป็นBackward player....คือ ใหม่เค่ตัวHousing. ที่เหลือเหมือนเดิม. โดยเพราะเคื่องนี้ไม่ได้Cater to SACD Surround.
พี่พี่ พอจะแนะนำเครื่องเล่นที่สามารถเล่นแผ่นSACD Surroundหน่อยได้ใหมครับ จะขอขอบคุณ

ออฟไลน์ MorBoi

Re: SACD, SACD Stereo, SACD Multi-Channel, SACD Surround : ต่างกันอย่างไรครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2011, 11:23:47 AM »
ผมสนไจเครื่องเล่นSACDเครื่องหนึงแต่Webต่างประเทศเขาบอกว่าเครื่องรุ่นนี้เป็นBackward player....คือ ใหม่เค่ตัวHousing. ที่เหลือเหมือนเดิม. โดยเพราะเคื่องนี้ไม่ได้Cater to SACD Surround.
พี่พี่ พอจะแนะนำเครื่องเล่นที่สามารถเล่นแผ่นSACD Surroundหน่อยได้ใหมครับ จะขอขอบคุณ

งบแค่ไหนครับ แล้วก็กะว่าจะเล่น SACD surround มากน้อยแค่ไหครับ แผ่น multi channel SACD ตอนนี้ก็มีไม่มากนัก ส่วนใหญ่เป็นพวกเพลง classic
ซะมากกว่า ผมก็เคยมองๆ แต่ไม่ได้สนใจอะไรมาก เพราะแผ่นไม่เยอะ และจริงๆพวกเครื่อง SACD รุ่นใหญ่ๆดีๆ ก็ไม่ค่อยรองรับเท่าไหร่ นอกจากจะเอามาพ่วง
กัน ถึงจะเล่นได้ เลยไม่สู้

Re: SACD, SACD Stereo, SACD Multi-Channel, SACD Surround : ต่างกันอย่างไรครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2011, 10:53:08 AM »
ตามความเห็นของพี่มผมว่าจะดีถ้าใช้OPPO93หรือ95ไปก่อนแล้วจนกว่าผู้ผลิตเขาจะทำออกมา.

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2011, 02:13:46 PM »
ตามความเห็นของพี่มผมว่าจะดีถ้าใช้OPPO93หรือ95ไปก่อนแล้วจนกว่าผู้ผลิตเขาจะทำออกมา.

ผมว่าแล้วแต่นะครับ โดยส่วนตัวผมว่าไม่คุ้่มเท่าไหร่ที่จะมาลงทุนกับ multi channel SACD เท่าไร่ และเห็นพยายามจะเข็นเท่าไหร่ ก็เข็นไม่ขึ้นสักที
ตอนนี้ถ้าบังเอิญมาเครื่อง ที่มันรองรับ multi channel SACD ก็ลองเล่นดูได้ครับ แต่โดยส่วนตัว  ตอนหาเครื่องเล่น SACD ผมไม่เน้นเรื่องนี้เลย เอาแบบที่เล่น สอง channel
ให้ได้ดีเท่าที่จะซื้อได้ก่อน ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2011, 04:56:36 PM »
เครื่องOPPO93 & 95 เล่นSACD Stereo & Multi-Channel. แผ่นSACDมีน้อยในมืองไทย. ผมเพิ่งจะซื้อกับAmazon.com. ได้ยินLatin Jazzบางวงแล้วมอยากได้Subwooferจริงๆ.เมื่อฟังCDปรกติvsSACD:Stereo,Multi-ChannelหรือSHMCDแล้ว.รู้สึกไม่อยากกลับไปฟังCDอีกเลยถึงแม้จะRemastered. เสียงของเครื่องดตรีแต่ละชิ้นสะอาดกว่า.  มีเนื้อเสียงดีกว่ากัน.