ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแผ่น Crank 2 High Voltage และทางแก้ (แผ่น U.S.), สำหรับคนที่เปิดแล้วจอหด  (อ่าน 1063 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisthawat

• **
สวัสดีครับ

วันนี้ผมเพิ่งไปรับแผ่น Crank 2 ที่สั่งไว้จากร้านบูมฯ เมื่อตอนเช้า...
อารมณ์คนกำลังเห่อ..รีบกลับบ้านมาเปิดดูทันที..ปรากฏว่า

หน้าจอหดเหลือนิดเดียวเองครับ...แถมดันมีสัญลักษณ์ตอนกำลังโหลดแผ่นค้างอยู่ครึ่งหนึ่งด้วย ดังรูปข้างล่าง

จากการเข้าไปหาข้อมูลในบอร์ดต่างประเทศ...ผมพบว่า ส่วนใหญ่จะเกิดกับเครื่องที่รองรับ BD Live 2.0 และไม่มีเม็มโมรี่ในตัว
เช่น Sony S350, S550 และ Panasonic BD35, BD55 เป็นต้น
ส่วนเครื่องที่มีเม็มโมรี่ในตัว เช่น PS3 หรือ Oppo83 จะไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ...

ทางแก้ก็คือหาเม็มโมรีมาต่อเข้ากับเครื่องเล่น Blu-Ray ครับ และทำการโหลด content ของแผ่นมาอัพเดทเพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว
ถ้าเป็นของ Sony ก็ใช้ handy drive ถ้าเป็นค่าย Panasonic ก็ใช้ SD การ์ด

หลังจากนั้นก็เซ็ทให้เครื่องต่ออินเตอร์เน็ทได้
หลังจากใส่แผ่น Crank 2 เข้าไป เครื่องจะทำการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทให้อัตโนมัติพร้อมกับถามเราว่าจะโหลดไฟล์ content มั้ย?
ตอบ yes ไปเลยครับ...
หลังจากรอซักพัก พอโหลดไฟล์เสร็จ ทีนี้ก็จะดูได้เต็มจอเหมือนปกติแล้วล่ะครับ...

การ์ด SD หรือ handy drive ต้องใส่เอาไว้ตลอดนะครับ...เพราะตัวแผ่นจะเรียกอ่านข้อมูลที่เราดาวน์โหลดมาจากอินเตอร์เน็ทด้วย

สำหรับเครื่องรุ่นเก่าที่ไม่มีความสามารถในการต่ออินเตอร์เน็ท...เท่าที่ผมอ่านเจอ รู้สึกจะไม่มีปัญหานี้ครับ

แผ่น Crank 2 แผ่นนี้ที่ผมซื้อมาเป็นแผ่น U.S. นะครับ...ผมไม่ทราบว่าแผ่นในบ้านเราจะมีปัญหารึเปล่า..ยังงัยก็ลองเช็คกันดูนะครับ

ออฟไลน์ EXOTIC-AV

• just toys
แปลกดี ทำให้เรางงเล่นๆ
Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back