ผู้เขียน หัวข้อ: My dear คืออารายอ่ะ  (อ่าน 40853 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

My dear คืออารายอ่ะ
« เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 05:35:49 PM »

มีน้องนักศึกษามาถามว่า

ได้รับเมลจากเพื่อนชาย ที่ต่างประเทศ

เค้าข้นต้นจดหมายว่า DEAR บ้าง

บางวัน MY dear

บางทีDEAR NOOK ชื่อน้องน่ะบ้าง   แต่ละDEAR นี่หมายฟามว่าไง พี่ๆน้าๆอาๆๆลุงๆผู้มีประสบการณือันช่ำชองในการเหล่สาว อ้าว..ตอบน้องเค้าหน่อยจิ O0

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
Re: My dear คืออารายอ่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 05:53:16 PM »
ผมว่า ฝรั่งไม่คิดอะไรมากกับ คำนี้ครับ ในวงการธุรกิจ หรือ ในบริษัท ก็ใช้คำนี้กันทั่วไปครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กันยายน, 2009, 06:02:06 PM »

;)   แม่นแล่วครับ...ตามที่ท่านลำน้ำว่ามาเลยขอรับ  ผู้ชายใช้กับผู้ชายที่ติดต่อธุรกิจด้วยจนสนิทกันหรือรู้จักกันดี(ก็น่าจะได้ความหมายว่า เพื่อนรักประมาณนี้)ครับผม  ถ้าจะใช้ในกรณีชายจีบหญิงน่าจะดูอย่างอื่นประกอบด้วยมังครับ  :victory
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

ออฟไลน์ gai

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 05:40:05 AM »
ผมว่าเค้าคิดนะ  มันแปลว่าที่รัก แต่ว่าเป็นการให้ความรักความสนิทสนมฉันท์เพื่อน ซึ่งปกติเป็นธรรมเนียมใช้ในการเขียนจดหมาย ขึ้นต้นด้วย My dear .....   Dear Sir   Dear Madam ฯ  จบก็ต้องด้วย Sincerely yours ฯ  อะไรทำนองนี้นะครับ  ^-^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 08:53:05 AM »

สรุปว่าให้น้องเค้าเหมาเอาว่า เพื่อนหมดละกัน ดีก่านะใช่อ๊ะเปล่า

แล้วถ้าเค้าคบกันมา2-3 ปีแล้วยังใช้คำนี้อยู่ล่ะ ก้อคือเพื่อนเหมือนกันอ๊ะเปล่า

อิอิ ถามให้เค้าเผื่อไปเลย :shutup

ออฟไลน์ iTUBE

• Love Me Love My Tube....
    • ที่อยู่และบัญชีของผมเองครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 05:23:04 PM »
 dear  [ADJ]  ; ซึ่งเป็นที่รักยิ่ง
      Syn.  loved; beloved
      Related.  ซึ่งเป็นสุดที่รัก.

dear  [N]  ; ที่รัก
      Syn.  darling
      Related.  สุดที่รัก, ทูนหัว, ยอดรัก, ผู้เป็นที่รัก.

dear  [ADJ]  ; มีค่า
      Syn.  precious
      Related.  มีเกียรติอย่างยิ่ง.

dear  [ADJ]  ; มีราคาสูง
      Syn.  costly; valuable
      Related.  มีราคา, มีมูลค่าสูง.
จะเล็กสั้น ยาวใหญ่ ไม่สำคัญ ขอให้เป็นทรงโค๊ก เท่านั้นพอ

ที่อยู่ และบัญชีครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19109.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กันยายน, 2009, 02:55:55 PM »

คุณ itube  งง เข้าไปหญ่ายเลย น้องฝากบอกมาค๊า.. :giveup

ออฟไลน์ gai

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กันยายน, 2009, 07:24:23 PM »
คุณ iTUBE แกอธิบายว่า dear มีหลายความหมายครับ  อันแรก แปลว่า เป็นที่รักยิ่ง ซึ่งก็มีความหมายเหมือนที่ผมว่า ส่วนใหญ่ใช้กับคนสนิท เพื่อนทั่วไป  ส่วนอันที่สองแปลว่าที่รัก ซึ่งจริงๆ ฝรั่งก็ใช้กับคนที่รักทั่วไปนะครับ ไม่ใช่ว่าใช้กับคนรักอย่างเดียว  อันที่จริง สำหรับคนรัก เค้ามักจะใช้คำอื่นมากกว่า dear  ส่วนถ้าใช้กับสิ่งของมันแปลว่า แพง หรือ มีค่า ก็ได้ (ซึ่งก็หมายถึงของที่รักอีกนั่นแหละ มันถึงได้แพงหรือมีค่าไงครับ)

ออฟไลน์ jp74

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กันยายน, 2009, 08:19:11 PM »
เอาตามความรู้(สึก)

ผมว่า

Dear ......            ใช้ทั่วไป แบบ    เรียนคุณนั่น เรียนคุณนี่
My daer ........      ใช้กับคนที่สนิทรักใคร่ชอบพอ แต่ไม่ใช่ไปทางรักสเน่ห์หาคับ  แบบ  my dear friend , my dear เฉย ๆ ก็ใช้ ประมาณ คุณยายเรียกหลานสาวตัวน้อย

ประมาณนี้อ่ะคับผม   :headphone  :headphone

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กันยายน, 2009, 08:22:59 PM »
นึกถึงเรือง Titanic ยาย Rose ก็เรียกหลานสาวว่า MyDear

ผู้ชายไทย และ ผู้หญิงไทย เป็นสมบัติของเชื้อชาติเผ่าพันธุ์ ไทย NO EXPORT PLEASE ( 2f  2f ไม่เกี่ยว)

เอาตามความรู้(สึก)

ผมว่า

Dear ......            ใช้ทั่วไป แบบ    เรียนคุณนั่น เรียนคุณนี่
My daer ........      ใช้กับคนที่สนิทรักใคร่ชอบพอ แต่ไม่ใช่ไปทางรักสเน่ห์หาคับ  แบบ  my dear friend , my dear เฉย ๆ ก็ใช้ ประมาณ คุณยายเรียกหลานสาวตัวน้อย

ประมาณนี้อ่ะคับผม   :headphone  :headphone

โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ jp74

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กันยายน, 2009, 08:36:44 PM »
นึกถึงเรือง Titanic ยาย Rose ก็เรียกหลานสาวว่า MyDear

ผู้ชายไทย และ ผู้หญิงไทย เป็นสมบัติของเชื้อชาติเผ่าพันธุ์ ไทย NO EXPORT PLEASE ( 2f  2f ไม่เกี่ยว)

:cry2  :cry2  :cry2 ไม่เคยดูไททานิคอ่ะค๊าบ เคยแต่หัดเล่นเพลง OST.ไททานิค  :cry2  :cry2  แจ๊ค กะ โรส ไม่ได้ตายหมดเหรอคับพี่ (ผมเดาเอา :black_eye  :black_eye)