ผู้เขียน หัวข้อ: แปลง MP 3 เป็น CD audio เสียงจะดีขึ้นมั้ย  (อ่าน 4140 ครั้ง)

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • JBC
แปลง MP 3 เป็น CD audio เสียงจะดีขึ้นมั้ย
« เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 07:59:14 AM »
ฟัง MP3 แนว audiophile ด้วยเครื่อง DVD ถ้า convert กลับไปเป็น CD audio แล้วเล่นด้วยเครื่องเล่น CD ชนิดดี ๆ ราคา 20k ขึ้นไป จะทำให้เสียงดีขึ้นไหมครับ หมายถึงเสียงดีขึ้นจากเครื่อง CD player เพราะจากแผ่นคงไม่สามารถดีขึ้นได้อยู่แล้ว

พักนี้ผมถามบ่อยจังเนอะ ถามจนได้มา 2 ดาวแล้ว อุ..อุ..
:crazy

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
Re: แปลง MP 3 เป็น CD audio เสียงจะดีขึ้นมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 08:14:40 AM »
ผมคิดว่าคงไม่ดีขึ้นหรอกครับ ถึงเครื่องจะดี ราคาแพงสักเพียงใด แต่ต้นกำเนิดเสียงมันไม่ดีอย่างไรมันก็ไม่ดีครับขนาดผมลองอัดด้วยแผ่น Mitsu Phono โดยใช้ Speed ต่ำ ๆ แล้วเสียงก็ยังไม่ดีเลยครับ เสียงจะออกแหลม ๆ คม ๆ ครับ
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ kris

Re: แปลง MP 3 เป็น CD audio เสียงจะดีขึ้นมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 10:11:26 AM »
แล้วใครพอบอก วิธีแปลงไฟร์จาก cd.ให้เป็น mp3 เป็นบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 10:37:25 AM »
 ;)การ� convert ไป-กลับ ไม่ทำให้เสียงดีขึ้นได้นะทั่น :)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ นายป่วน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 10:39:54 AM »
ใช้โปรแกรม (อะไรจำมะได้)แปลงให้เรียบร้อยเยย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 10:52:01 AM »
jat Audio ก็แปลงได้ครับ ใช้ง่าย ผมใช้เป็นประจำ :D

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 12:40:26 PM »
ใช้ Nero ง่ายและสะดวกครับ สามารถใส่ชื่อเพลง อัลบัม/นักร้อง ได้เลย
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2004, 09:41:32 AM »
ไม่ดีขึ้นหรอกครับพี่
The Best damn Life.

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2004, 10:57:35 PM »
1. ต้องถามว่าเสียงดีขึ้นจาก MP3 ใช่รึเปล่าครับ ถ้าใช่ มันก็ดีขึ้นนิดเดียวครับ

2. การแปลง CD เป็นMP3 ผมใช้ CDex แปลงครับ คุณภาพเสียงดีกว่า Nero หรือ Winamp แน่นอนครับ แปลงที่ 192 kbps ขึ้นไปนะครับ เสียงดีแน่นอน

ออฟไลน์ Genzo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 03:10:28 AM »
ลองมาแล้วครับ ไม่ได้ดีขึ้นเลยครับ ไม่งันก็คงเป็นเพราะหูผมไม่สามารถ รู้สึกได้กระมังครับ

ส่วนการ Convert Audio CD เป็น MP3 ตรงๆ ไม่เคยทำครับ ที่เคย จะเป็น โปรแกรม Convert .wav เป็น mp3

.wav ก็เป็น Record มาจาก CD audio อีกทีแหละครับ
Wakabayashi Genzo
http://genzo.bloggang.com

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 09:39:30 AM »
แปลงจาก Audio ง่ายๆ ก็ CDex เช่นเดียวกับคุณไท ครับ  ???
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com