ผู้เขียน หัวข้อ: (ลงตู้แล้ว-และลองฟัง สอบถามเรื่องตู้ ต้องใส่ใยแก้ว?) สอบถามเรื่องลำโพง Isophone  (อ่าน 5799 ครั้ง)

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
ผมเอาลง OB drive with SE amp (2A3 45 6L6 El84 300B 845 GU29 6DE7 50C5) ผลออกมาว่า 45 มาที่ 1 ครับ ตามด้วย EL84 + 50C5 ไม่เชื่อถามคุณ Yowza  ดูได้ครับ อ้อของผมเปลี่ยนเสียงแหลมเป็น Piezo + R8 Ohm 15W + C 3.3uF ได้ปลายที่ระยิบระยับกว่าตัวที่ติดมา เปิดเบาๆ ได้บรรยากาศดีขึ้น เหมาะฟังเป็นเพื่อนยามทำงานครับ เคยเอาลงตู้เหมือนกัน เสียงมันดูจริงจังไป ชอบแบบเปลือยๆมากกว่า

ขอบคุณ คุณหมอ Betterheart มากๆครับ ถ่ายรูปให้ชมก็ดีครับ จะได้เป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ Betterheart

ผมเอาลง OB drive with SE amp (2A3 45 6L6 El84 300B 845 GU29 6DE7 50C5) ผลออกมาว่า 45 มาที่ 1 ครับ ตามด้วย EL84 + 50C5 ไม่เชื่อถามคุณ Yowza  ดูได้ครับ อ้อของผมเปลี่ยนเสียงแหลมเป็น Piezo + R8 Ohm 15W + C 3.3uF ได้ปลายที่ระยิบระยับกว่าตัวที่ติดมา เปิดเบาๆ ได้บรรยากาศดีขึ้น เหมาะฟังเป็นเพื่อนยามทำงานครับ เคยเอาลงตู้เหมือนกัน เสียงมันดูจริงจังไป ชอบแบบเปลือยๆมากกว่า

ออฟไลน์ gob

• *
คุณ pisit ครับ ราคาซื้อแรงไหมครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ เช็คราคาก่อนซื้อครับ จะได้ตั้งงบไว้ทัน
แล้วแนวเสียงเป็นไงบ้างครับ

ไม่แน่นอนครับ

เคยซื้อคู่ละ 1500.- แจ่ม ๆ มีป้ายห้อย

เคยซื้อเฉพาะเสียงแหลมคู่ละประมาณ 1000 .- จำไม่ได้ชัด

ซื้อแบบไม่มีเสียงแหลมคู่ละ 400.- เยินซะ แต่ใช้ได้

ราคาไม่แน่นอนหรอกครับ บางทีสวย ๆ คู่ละ 2-3000 ก็ซื้อได้ครับ หาอีกไม่ได้

เสียงก็พอได้ครับ ฟังสบาย ๆ
 O0
ขอบคุณมากๆครับ คงต้องตามหาอีกข้างให้ได้ครับ

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
ผมเพิ่งได้มาเหมือนกันครับเป็นตู้ของธานินทร์ ใส่ดอกของIsophoneแต่ยังเปิดฝาหลังไม่ได้น๊อตขันแน่นมาก :cry2 :cry2 :cry2 :cry2
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
คุณ pisit ครับ ราคาซื้อแรงไหมครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ เช็คราคาก่อนซื้อครับ จะได้ตั้งงบไว้ทัน

ไม่แน่นอนครับ

เคยซื้อคู่ละ 1500.- แจ่ม ๆ มีป้ายห้อย

เคยซื้อเฉพาะเสียงแหลมคู่ละประมาณ 1000 .- จำไม่ได้ชัด

ซื้อแบบไม่มีเสียงแหลมคู่ละ 400.- เยินซะ แต่ใช้ได้

ราคาไม่แน่นอนหรอกครับ บางทีสวย ๆ คู่ละ 2-3000 ก็ซื้อได้ครับ หาอีกไม่ได้

เสียงก็พอได้ครับ ฟังสบาย ๆ

O0

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

ออฟไลน์ gob

• *

อย่าอัดเบสแรง ๆ นะครับ เดี๋ยวจะต้องหาเป็นคู่แทนที่จะหาดอกเดียว   K) K)

ขอบคุณครับ
isophone อัดเบสแรงๆไม่ได้หรือครับ เปิดดังๆได้ไหมครับ ทำไมถึงอัดเบสแรงๆไม่ได้ครับ

พี่ pisit พอจะมีอีกข้างไหมครับ

เปิดดังได้ครับ เพียงแต่เบสมาก ๆ มันจะเบียดเอาครับ

ไม่มีขายแล้วครับ  เหลือแค่พอใช้ครับผม
 :)
จะพยายามเปิดไม่ดังครับ แต่ไม่รู้ว่าดังแค่ไหน สังเกตุที่ดอกลำโพงได้ไหมครับ ว่าจะเกิดอันตรายแล้ว

ไม่มีเหลือเลยหรือครับ ขอบคุณมากๆครับ :cry2

ที่จริงไม่เคยขายลำโพงแบบนี้เลย เคยแต่ซื้อครับ  :)

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ

ออฟไลน์ gob

• *
อ้างถึง
ขอบคุณครับ
isophone อัดเบสแรงๆไม่ได้หรือครับ เปิดดังๆได้ไหมครับ ทำไมถึงอัดเบสแรงๆไม่ได้ครับ

ม่ายรุจิ สมัยนั้นมันไม่มี ทรานซิสเตอร์มั้ง

เวลาป๋มฟังกะ ทรานซิสเตอร์ ตัวกรวย จะกระพือ มากคับ

และหากเปิดดังมากๆ voice ขึ้นสวรรค์ แน่ๆ คับ

ใช้กะ หลอด ดีก่าคับ ป๋มว่า พี่ ต้องลอง กะ 1000a แล้วแน่ๆ เลย

แนะนำให้ ยึดตู้ จากด้านในคับ เพราะ สักหลาด ขอบลำโพง

จะ seal ลมไม่ให้มันลอดออกมาจาก รูดอกลำโพงคับ

จากในรูป ph3132e ที่ตัวโครงเป็น ชื่อรุ่นคับ

ลำโพงตัวนี้ หากเปิดกะ หลอด

ฟังเพลง เบาๆ easy listening

มีเบียร์ เย็นๆ เปิดแอร์ ฉ่ำๆ

และเตียงนุ่มๆ นอนสบายๆ

ฟังแว้วไม่หลับ  มากาโดดถีบ เออ...

เอาป๋าโก๋ ละกัน รับแทนน้องหน่อย

ได้เลยคับ เหอๆๆๆๆ

อ้างถึง
Isophon สภาพซ่อมแบบนี้ล่าสุดผมขายใน web เราไปคู่ละ 890 บาทครับ

แก้ราคานิดนึงคับ ราคาขึ้นอยู่กะ ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายคับ

ส่วน 890 อ่ะ ค่าซ่อม ยังไม่ได้เลยคับ ซ่อมที่ช่างแขก

เหอๆๆๆ 1k up คับ

งั้นเดี๋ยววันนี้ หาทางให้ขอบลำโพงอยู่ด้านใน ว่าแล้วทำไมมันไม่สวย แล้วต้องใส่อะไรด้านในไหมครับ
คุณ kornkijt แนะนำให้ใส่หมอนด้านในครับ เดี๋ยวจะไปลองหาหมอนมาดูครับ
ส่วน 1000a ผมยังไม่ลองครับ เพราะ 1000a เบสหนักมากๆครับ หนักกว่าเครื่อง mortone ที่ผมลองอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2009, 01:21:00 PM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
  อย่าอัดเบสแรง ๆ นะครับ เดี๋ยวจะต้องหาเป็นคู่แทนที่จะหาดอกเดียว   K) K)

ขอบคุณครับ

พี่ pisit พอจะมีอีกข้างไหมครับ

เปิดดังได้ครับ เพียงแต่เบสมาก ๆ มันจะเบียดเอาครับ

ไม่มีขายแล้วครับ  เหลือแค่พอใช้ครับผม
จะพยายามเปิดไม่ดังครับ แต่ไม่รู้ว่าดังแค่ไหน สังเกตุที่ดอกลำโพงได้ไหมครับ ว่าจะเกิดอันตรายแล้ว

ไม่มีเหลือเลยหรือครับ ขอบคุณมากๆครับ :cry2

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง

นึกว่าอัดเบสแรง ๆ แล้วจะติดใจ    ต้องหาเพิ่มอีก 1 คู่    ;D     ;D
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ yowza

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
อ้างถึง
ขอบคุณครับ

ม่ายรุจิ สมัยนั้นมันไม่มี ทรานซิสเตอร์มั้ง

เวลาป๋มฟังกะ ทรานซิสเตอร์ ตัวกรวย จะกระพือ มากคับ

และหากเปิดดังมากๆ voice ขึ้นสวรรค์ แน่ๆ คับ

ใช้กะ หลอด ดีก่าคับ ป๋มว่า พี่ ต้องลอง กะ 1000a แล้วแน่ๆ เลย

แนะนำให้ ยึดตู้ จากด้านในคับ เพราะ สักหลาด ขอบลำโพง

จะ seal ลมไม่ให้มันลอดออกมาจาก รูดอกลำโพงคับ

จากในรูป ph3132e ที่ตัวโครงเป็น ชื่อรุ่นคับ

ลำโพงตัวนี้ หากเปิดกะ หลอด

ฟังเพลง เบาๆ easy listening

มีเบียร์ เย็นๆ เปิดแอร์ ฉ่ำๆ

และเตียงนุ่มๆ นอนสบายๆ

ฟังแว้วไม่หลับ  มากาโดดถีบ เออ...

เอาป๋าโก๋ ละกัน รับแทนน้องหน่อย

ได้เลยคับ เหอๆๆๆๆ

อ้างถึง
Isophon สภาพซ่อมแบบนี้ล่าสุดผมขายใน web เราไปคู่ละ 890 บาทครับ

แก้ราคานิดนึงคับ ราคาขึ้นอยู่กะ ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายคับ

ส่วน 890 อ่ะ ค่าซ่อม ยังไม่ได้เลยคับ ซ่อมที่ช่างแขก

เหอๆๆๆ 1k up คับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gob

• *

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2009, 09:54:13 AM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
สอบถามเพิ่มเติมครับ
ตู้ตัวนี้ ด้านในตรงผนังบุด้วยพรมทั้งหมด จึงอยากทราบว่า ควรนำใยแก้วหรือฟองน้ำใส่เข้าไปด้านในหรือไม่ และเวลาใส่ ใส่ให้เต็มตู้หรือเปล่าครับ
จากรูปตู้เป็นตู้เปิด มีรูเล็กๆระบายออกด้านหน้าครับ หากใส่ใยแก้วไปแล้ว เสียงจะเป็นอย่างไรครับ

ขนาดตู้สูง 2 ฟุต ประมาณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2009, 09:03:03 AM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
เมื่อวานลองประกอบเข้าตู้แล้วครับ พอดีมีตู้ขนาดเท่ากันพอดีและเจาะรูมาพร้อมใส่ตัวนี้อยู่แล้ว ก็เลยง่ายเลยครับ ตู้นี้ผมเคยประกาศขายไป แต่โชคดีที่ไม่มีใครซื้อก็เลยลงตัวพอดีครับ

ตัว c ที่ติดมากับลำโพงก็ใช้งานได้ดี ก็เลยลองฟังกับเครื่องทรานซิสเตอร์ ยี่ห้อ mortone (เป็น receiver ที่ให้เสียงนุ่มนวล น่าฟัง) แต่เสียดายมีข้างเดียว
เสียงที่ได้ไม่ใสปิ้งมากเท่าลำโพง pioneer 3 ทาง โบราณที่ผมมีอยู่ แต่ได้ความอิ่มของเสียงมากกว่าครับ

เมื่อวานหาแหวนลองไม่มีเลยที่บ้าน ค้นไปค้นมาไปเจอเหรียญโบราณของไทยที่เป็นรูตรงกลางก็เลยในมาเป็นแหวนแทน เลยได้บรรยากาศแบบโบราณเต็มที่เลยครับ ดูตามรูปครับ ขำๆครับ(ใช้เหรียญโบราณเป็นแหวนใส่น็อต)

หากได้ครบคู่คงได้อะไรที่มากกว่านี้ครับ หากใครมีอีกข้างช่วยผมด้วยนะครับ

ฝุ่นเกาะเต็มตู้ ต้องหาเวลาเช็ดซะหน่อยแล้ว

หากต้องการทาสีตู้ใหม่เป็นสีขาว จะเข้าไหมนี่ และต้องใช้สีอะไรครับ ใช้สีสเปรย์พ่นได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2009, 08:11:56 AM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
ขอบคุณ คุณ yowza มากๆครับ ได้ความกระจ่างเลยครับ เดี๋ยววันนี้หา c เปลี่ยนซะหน่อยครับ

ออฟไลน์ yowza

• *
อ้างถึง
ส่วน c ที่ติดมาตามรูป
ตัว C ในภาพที่ติดมากับลำโพง เป็น c ยี่ห้ออะไร คุณภาพดีไหม เป็น c เดิมๆของมันไหมครับ
หากผมจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นค่าอะไร ยี่ห้ออะไรดีครับ

มี สองสีคับ สีส้ม กะ สีฟ้า ติดมาจากเยอรมัน เพราะ มันคือ c ยี้ห้อ isophone คับ 5 5 5

ติดมา 5 Uf รั่วกาจุยคับ เอา oil 4.7 ยัดแมร่งเลยคับ เพื่อฟามสะจาย เหอๆๆๆๆ

ออฟไลน์ gob

• *
ใครพอทราบ ขอข้อมูลหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ gob

• *

1) isophone ของประเทศอะไร เยอร์มัน
2) ปัจจุบันผลิตขายอีกไหม ไม่แน่ใจครบ
3) ทำไมหลายๆท่านจึงชอบ เหมาะกับ amp แบบไหนครับ เสียงเป็นไงครับ เหมาะทั้งหลอด และ ทรานซิสเตอร์ เสียงอวบใหญ่หวานมัน แนวลำโพงโบราณ
4) หาซื้อยากไหม ราคาประมาณเท่าไหร่ หากสภาพดีๆ เดิมๆ  ราคาไม่แน่ใจครับ...ส่วนใหญ่ผมตอนนั้นแลกของมาครับ
5) ตู้ที่เหมาะสมกับมันต้องเป็นอย่างไรครับ รุ่นนี้โอยมากอยู่ในรถยนต์ Banz สมัยปี 1965-1980 ประมาณนะครับ แต่ธานินท์ตอนนั้นเป็นตัวแทน เอามาลงตู้
6) ตัว C ที่ติดมาเพื่อแยกเสียงแหลมครับ เป็น c ยี่ห้ออะไร คุณภาพดีไหม หากผมจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นค่าอะไร ยี่ห้ออะไรดีครับ ผมจำไม่ได้มีถอดเก็บไว้คู่หนึ่ง แต่ส่วนใหญ่น่าจะเสื่อมหมดแล้ว
7) สรุปว่าลำโพงตามรูปของผมเป็น isophone หรือไม่ครับ ใช่ครับ

ขอบคุณ คุณดาวเหนืออย่างสูงครับ จะได้ตามหาคู่
ดีใจที่ได้ลำโพง isophone แบบฟลุ๊คๆมาครับ ทีแรกกะจะไม่เอาแล้ว แต่นึกๆอีกทีเอาก็เอา ลองดู แต่มีข้างเดียวนี่ซิ เดี๋ยวจะประกาศตามหาอีกข้างครับ

ส่วนตู้ลำโพง โชคดีมากๆครับ มันใส่ได้ลงตัวกับตู้ตามรูปที่ผมเคยลงขาย(ตามรูปด้านล่างครับ) และโชคดีอีกที่ไม่มีใครซื้อไป

เมื่อวานลองต่อฟังดู ฟังแบบข้างเดียว ยอมรับว่าเสียงใช้ได้ทีเดียว แต่ไม่แน่ใจ c เสียหรือเปล่า เพราะหากต่อตรงเสียงแหลมดัง
แต่ต่อเข้าที่ขั้วลำโพงเลยแยกไม่ออกว่าดังไหม เพราะตัวดอกใหญ่มันดังออกมาด้วย คงต้องลองปลดดูครับ

และตอนนี้ผมลองใส่ลงไปที่ตู้ลำโพงตัวที่บอก ก็ดังใช้ได้ เดี๋ยววันนี้จะกลับไปติดตั้งลงตู้ซะหน่อย หาสายลำโพงเดินใหม่

ส่วน c ที่ติดมาตามรูป
ตัว C ในภาพที่ติดมากับลำโพง เป็น c ยี่ห้ออะไร คุณภาพดีไหม เป็น c เดิมๆของมันไหมครับ
หากผมจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นค่าอะไร ยี่ห้ออะไรดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2009, 10:09:59 AM โดย gob »

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

1) isophone ของประเทศอะไร เยอร์มัน
2) ปัจจุบันผลิตขายอีกไหม ไม่แน่ใจครบ
3) ทำไมหลายๆท่านจึงชอบ เหมาะกับ amp แบบไหนครับ เสียงเป็นไงครับ เหมาะทั้งหลอด และ ทรานซิสเตอร์ เสียงอวบใหญ่หวานมัน แนวลำโพงโบราณ
4) หาซื้อยากไหม ราคาประมาณเท่าไหร่ หากสภาพดีๆ เดิมๆ  ราคาไม่แน่ใจครับ...ส่วนใหญ่ผมตอนนั้นแลกของมาครับ
5) ตู้ที่เหมาะสมกับมันต้องเป็นอย่างไรครับ รุ่นนี้โอยมากอยู่ในรถยนต์ Banz สมัยปี 1965-1980 ประมาณนะครับ แต่ธานินท์ตอนนั้นเป็นตัวแทน เอามาลงตู้
6) ตัว C ที่ติดมาเพื่อแยกเสียงแหลมครับ เป็น c ยี่ห้ออะไร คุณภาพดีไหม หากผมจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นค่าอะไร ยี่ห้ออะไรดีครับ ผมจำไม่ได้มีถอดเก็บไว้คู่หนึ่ง แต่ส่วนใหญ่น่าจะเสื่อมหมดแล้ว
7) สรุปว่าลำโพงตามรูปของผมเป็น isophone หรือไม่ครับ ใช่ครับ

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ gob

• *
code ต่างๆที่ติดมากับตัวลำโพงเพื่อพิจารณานะครับ ว่าเป็น isophone หรือไม่
และขอสอบถามเพื่อนๆสมาชิกในเวปหน่อยครับ

1) isophone ของประเทศอะไร
2) ปัจจุบันผลิตขายอีกไหม
3) ทำไมหลายๆท่านจึงชอบ เหมาะกับ amp แบบไหนครับ เสียงเป็นไงครับ
4) หาซื้อยากไหม ราคาประมาณเท่าไหร่ หากสภาพดีๆ เดิมๆ
5) ตู้ที่เหมาะสมกับมันต้องเป็นอย่างไรครับ
6) ตัว C ที่ติดมาเพื่อแยกเสียงแหลมครับ เป็น c ยี่ห้ออะไร คุณภาพดีไหม หากผมจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นค่าอะไร ยี่ห้ออะไรดีครับ
หรือคงของเดิมไว้ครับ
7) สรุปว่าลำโพงตามรูปของผมเป็น isophone หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ gob

• *
ภาพที่ 3  ตัว C ที่ติดมาเพื่อแยกเสียงแหลมครับ เป็น c ยี่ห้ออะไร คุณภาพดีไหม หากผมจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นค่าอะไร ยี่ห้ออะไรดีครับ
หรือคงของเดิมไว้ครับ

ออฟไลน์ gob

• *
รูปด้านบนทั้งหมดเป็นรูปที่ยืมมาครับ

รูปด้านล่างเป็นภาพจริงของลำโพงที่ผมได้มาครับ
รูปแรก....ด้านหลังครับ
รูปที่ 2.... ด้านหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2009, 08:25:00 AM โดย gob »

ออฟไลน์ gob

• *
Re: สอบถามเรื่องลำโพง Isophone หน่อยครับ ใช่ Isophone หรือไม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 03:08:35 PM »
รอคำตอบอยู่ครับ ใครพอจะทราบบ้างไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ :showoff :bowdown :bowdown

ซ่อมมาครับ เปลี่ยนกรวยด้วย ซึ่งไม่แน่ว่าอาจจะเปลี่ยน Voice มาด้วย

คุณ gob คงคิดในใจดังๆ จนผมได้ยินว่าแล้วราคาจะประมาณเท่าใด

สภาพโครงดีกว่านี้ ไม่เป็นสนิม

ผมอยากได้สภาพดีๆ เดิมๆ ไม่มีสนิม แต่ขอเป็นข้างเดียวพอจะหาได้ไหมครับ
เดี๋ยวลองไปหาคู่ในบอร์ดซื้อ-ขายดีกว่า

ว่าแต่ทำไมหลายๆท่านจึงชอบ isophone ครับ
ภาพที่ผมนำมาลงเป็นภาพลำโพงของเพื่อนๆในเวปครับ
ส่วนรูปจริงผมลืมถ่ายมาครับ ได้จากตู้ลำโพงโบราณขนาดใหญ่มากๆ แต่ตู้โทรมแล้ว เลยขอซื้อดอกมา ทั้งๆที่ไม่รู้จักว่ามันคือ isophone
แต่คุ้นๆว่าในเวปเคยมีคนโพสขายบ่อยๆจึงจำหน้าตามันได้ครับ
ขอสอบถามดังนี้
1) isophone ของประเทศอะไร
2) ปัจจุบันผลิตขายอีกไหม
3) ทำไมหลายๆท่านจึงชอบ เหมาะกับ amp แบบไหนครับ เสียงเป็นไงครับ
4) หาซื้อยากไหม ราคาประมาณเท่าไหร่ หากสภาพดีๆ เดิมๆ
5) ตู้ที่เหมาะสมกับมันต้องเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ gob

• *
Re: สอบถามเรื่องลำโพง Isophone หน่อยครับ ใช่ Isophone หรือไม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 02:55:15 PM »
เป็น ISOPHON ครับแต่ผ่านการซ่อมเปลี่ยนกระดาษใหม่ครับ
ของเก่าหน้าตาน่าจะประมาณนี้

ขอบคุณมากๆครับ ของผมหน้าตาเหมือนในรูปคุณ udom เลยครับ
เดี๋ยววันจันทร์ถ่ายมาให้ดูครับ
หากซื้ออีกข้างเพื่อมาฟังจะหายากไหมครับ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 02:44:49 PM »
รอคำตอบอยู่ครับ ใครพอจะทราบบ้างไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ :showoff :bowdown :bowdown

ซ่อมมาครับ เปลี่ยนกรวยด้วย ซึ่งไม่แน่ว่าอาจจะเปลี่ยน Voice มาด้วย

คุณ gob คงคิดในใจดังๆ จนผมได้ยินว่าแล้วราคาจะประมาณเท่าใด

สภาพโครงดีกว่านี้ ไม่เป็นสนิม
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 02:43:33 PM »

ออฟไลน์ udom

• "ยิ่งรู้มาก ยิ่งรู้น้อย"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 12:39:27 PM »
เป็น ISOPHON ครับแต่ผ่านการซ่อมเปลี่ยนกระดาษใหม่ครับ
ของเก่าหน้าตาน่าจะประมาณนี้

"ยิ่งรู้มาก  ยิ่งรู้น้อย"
http://www.htg2.net/index.php?topic=24673.0

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 09:40:40 AM »

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กันยายน, 2009, 08:19:25 AM »
เดี๋ยววันจันทร์ถ่ายรูปของจริงมาให้ประกอบการพิจารณาครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ พอดีไม่เคยได้ลำโพง isophone มาเลย และไม่เคยฟังเลย ทำไมยี่ห้อนี้ถึงเป็นที่ต้องการกันมากครับ และเสียงเป็นอย่างไรครับ อยากทราบประวัติและทำไมถึงหลายๆท่านอยากจะหามาไว้ฟังครับ
จะได้หาอีกข้างมาฟังครับ
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ gob

• *
ผมยังไม่ได้ถ่ายรูปตัวจริงที่ผมมีอยู่ข้างเดียวนะครับ

เพิ่งได้มา สภาพดีพอควร แต่ได้มาข้างเดียว ไม่แน่ใจว่าใช่ยี่ห้อ Isophone หรือไม่ เพราะไม่มีสต๊กเกอร์อะไรอยู่เลย
มีแต่ code อะไรปั้มติดที่ตัวถังและตัวกระดาษด้านหลัง
จึงอยากทราบว่าใช่ isophone หรือไม่

รุปที่มาลงเป็นรูปแทนยืมมาจากคุณ yowza ครับ หน้าตาลำโพงที่ผมมีเหมือนกับในรูปด้านล่างนี้ครับ

แต่แม่เหล็กด้านหลังมีการผุและหลุดไปเฉพาะขอบๆ ไม่แน่ใจมีผลต่อเสียงมากไหม

หากต้องหาอีกข้างหายากไหมครับ อยากจะฟัง และราคาสูงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2009, 09:04:07 AM โดย gob »