ผู้เขียน หัวข้อ: อยากพัน OPT เล่นเองบ้างครับ  (อ่าน 5682 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
  • Total likes: 0
อยากพัน OPT เล่นเองบ้างครับ
« เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 09:29:02 AM »
ผมอยากจะลองพันหม้อแปลงเอ้าพุทเองบ้างครับตอนนี้ได้เครื่องพันมาแล้วและลวดด้วยเหลือแต่แกนเหล็ก ไม่ทราว่าแกนเหล็กรีดเย็นหาซื้อได้ที่ใหนครับ ผมว่าจะทำพุทพูล 6L6WGB
http://www.xs4all.nl/~ideas/amps/chapt7.html
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

Re: อยากพัน OPT เล่นเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 11:01:57 AM »
ของยี้ห้อนี้ก็เปิดเผยละเอียดดีครับผมว่าจะทำตามนี้ละ
http://www.turneraudio.com.au/htmlwebpgs02/outputtrans.htm
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

Re: อยากพัน OPT เล่นเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 05:39:36 PM »
แล้วก็หาเครื่องพันลวดจนได้ครับราคา800บาทแต่ต้องลื้อหม้อแปลงทหารเก่าเพื่อเอาเหล็กได้ลวดอเมริกันแท้จากที่ทำงานให้มาเลยลงมือเลยโดยมีแมศรีเรือช่วยเป็นระยะ(ส่วนใหญ่)กว่าจะเสร็จก็เล่นเอาเหนื้อยสุดๆครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 05:44:17 PM »
เสียงที่ได้ยังไม่ลงตัวครับเนื่องจากมีปัญหาเรื่องวงจรแบ่งเพสวัดค่าได้ไม่สวยแต่เสียงมีพลังเบสดีเมื่อเทียบกับ SE 6L6

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 05:46:45 PM »
  :)สวัดดีครับ ไม่ทราบว่าพี่ไปได้เครื่องพัน opt มาจากใหนครับ  อยากทราบครับผมก็อยากพันเหมือนกันครับ ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 05:52:46 PM »
ผมใช้หลอด 5814A sylvania ในภาคหน้าทั้งหมดครับ Case ได้จากคุณคุ้ม วงจรคล้ายแบบนี้ครับแต่ค่าอุประกรณือาจแตกต่างเนื่องจากต้องปรับไห้ได้ตามไฟและหลอด 6l6

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 08:40:43 AM »
สวัสดีครับคุณ Jay นี่คุณไม่ปล่อยเวลาว่างไปหาทำอย่างอื่นเล่นบ้างเลยหรือ? ;)(แซวเล่นนะครับ) ผมมาร่วมแสดงความยินดีกับความสำเร็จ OPT พันมือของคุณ Jay น่ะครับ น่าทึ่งครับ ถ้าได้สูตรพัฒนาการพันดีๆ อย่าลืมบอกผมบ้างนะครับ
ว่าแต่ตอนนี้ผมมีอยู่ Idea นึงครับ อยากให้คุณ Jay ลองใช้ Function Gennerator ป้อน Sine wave เข้าที่ Primary และใช้ Scope แบบ Multi Channal จับ Signal ด้าน Secandary (ต้องใช้ R 8 Ohms ต่อไว้ด้วย) จากนั้นเทียบความ Symmetric ของรูปคลื่นจริงๆ กันดู และทดลองปรับ Frequency ทั้งสูงกลางและต่ำพิจารณา Shape ของรูปคลื่นเทียบกันดู ปกติจะไม่ค่อยสวยหรอกครับ (Peak บน-ล่างไม่เท่ากัน)  ส่วน HighLignt อยู่ที่ ปรับ Tune เพิ่ม-ลดรอบของขด Secondary ครับ เพราะจริงๆ มีไม่กี่รอบ ลอง Tweak เล่นๆ ดูนะครับ ;D

คุณ Pik ครับ แนะนำว่าเครื่องพันลวดแบบใช้มือหมุนตัวละไม่กี่ร้อยครับ มีขายที่แถวๆ คลองถม(ร้านใหญ่ๆที่มีลวดทองแดงวางขายนั่นแหละครับ)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 09:39:30 AM »
เครื่องพันลวดหาได้จากร้านขายเครื่องมือห้องแถวทั่วไปครับส่วนใหญ่นักเรียนเทคนิคจะวซื้อไปทำโครงงานคุณภาพตามราคา ขอบคุณครับคุณ DIY nan ผมลองแล้วครับใช้ สแควเวพบ้อนครับ ป้อนตั้งแต่ 1hz-30kh `และดูความผิดเพี้ยนของรูปคลื่นน่าพอใจในระดับ 15khมากกว่านี้ไม่ค่อยสวยส่วนการใช้ซายเวพอาจเห็นความแตกต่างน้อยมากครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 10:03:48 AM »
อย่างงั้นคงแสดงว่า ค่า Capacitance คงเกิดขึ้นพอสมควรนะครับ คุณ Jay ได้ทำ Interleave มากชั้นเกินไปหรือเปล่าวครับ ผมเห็นตามแบบที่คุณ Jay ลงมีลักษณะการคล้ายๆ Parallel ขดลวดด้วย แต่ Waveform ยังดีแตะๆ ระดับ 15 Khz ได้ นี่ก็ถือว่าเยี่ยมมากๆ แล้ว  ถึงว่าซิพลัง Bass น่าจะดีแบบที่คุณ Jay กล่าวมา :)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 03:21:20 PM »
จากนี้ต้องลองฟังเสียงแล้วละครับจะลองเบรินไปซักระยะ....ดูวิว่าเสียงจะเป็นยังไง ตอนนั้นเห็นคุณ DIY man ไปศึกษาจากคุณมดไม่ใช่หรือครับได้ลองวิชาหรือยังเอย

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 08:40:05 AM »
ยินดีด้วยครับ กับความสำเร็จอีกขั้นครับผม

เรื่องหม้อแปลงผมเองคงไม่ไหวละครับ
ขอทำในสิ่งที่ถนัดก็พอ เรื่องที่ประกอบด้วยความรู้ เทคนิค และศิลปะ แบบนี้ เรื่องที่จะลงไม้ลงมือเองขอผ่านก่อนครับ  ไม่ถนัดจริงๆ

คงได้แต่ ร้องขอ(หรือสั่งพัน) ละครับ  ผมเองก็มีหม้อแปลงเก่าๆ (หม้อแปลงไฟ) จากญี่ปุ่น บ้างเหมือนกัน  แต่ไม่ไม่รู้ว่า จะใช้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าใช้ได้ อาจจะลงมือรื้อ(เรื่องรื้อ ละพอได้ครับ)แล้วส่งให้มือฉมังพันให้ก็เป็นได้ครับผม

ยินดีด้วยอีกครั้งนะครับผม

;D
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 09:17:23 AM »
ขอบคุณครับคุณคุ้ม
อะไรที่ไม่เคยลองก็อยากลองครับแต่ถ้าทำแล้วไม่คุ้มค่าเหนือก็คงต้องหยุดหละครับ..ทำอย่างอื่นดีกว่าปีใหม่นี้มีโปรเจ็กอะไรครับ วันเสาร์นี้เพื่อนบอกว่าจะหาสามร้อยบีมาให้ทำ...โอ้....300B