ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ A/V receiver Onkyo แล้วเปิดจอ LCD ไม่ได้เวลาปิดจอไปแล้วรอบนึง  (อ่าน 2428 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naiboss

• *
เมื่อคืนลองเปิดไล่จาก โปรเจ๊คเตอร์ > AVR > Devico ตามที่คุณ ICE_Berger77 แนะนำมาปรากฏว่าใช้ได้ครับ ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

ไม่แน่ใจครับ เคยเจออาการแบบนี้กับสายแถม(ราคาถูก)แบบยาว
จะเจอกับบางเส้น ที่สัญญาณไปไม่เต็มที่หรือขาดๆหายๆครับ

:secret :secret :secret

ออฟไลน์ Naiboss

• *
ขอถามเพิ่มด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันหรือเปล่าผมใช้โปรเจคเตอร์ ต่อ HDMI ผ่าน AVR เซ็ท 1080P ในบางครั้งไม่มีสัญาณภาพออกที่โปรเจคเตอร์ แต่เสียงจาก AVR ออกปกติ บางทีภาพออกมาก็เป็นริ้วๆ ดูไม่ได้ (อาการดังกล่าวเป็นในบางครั้งนะครับ) ไม่แน่ใจว่าเป็นที่สาย HDMI หรือ  Port HDMI ที่ AVR Onkyo 875 หรือเปล่า เคยต่อตรงจาก BD เข้าโปรเจคเตอร์ก็ปกติครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

ระบบสมัยนี้ค่อนข้างยุ่งยากครับ
ปัญหานี้น่าจะเกิดกับตัว HDCP ที่เป็นตัวเชื่อมต่อระหว่างกัน
เวลาเปิดต่อไล่เปิดไปที่ละตัวจากต้นทางไปปลายทาง
ถ้าหากเปิดข้ามขั้นจะทำให้มันไม่รู้จักกันครับ ต้องเปิดไล่ใหม่
อย่างที่พี่เจอนั่นแหละคือต้องปิดคอมแล้วเปิดใหม่ ประมาณนั้นครับ

:nonono :nonono :nonono :nonono

ออฟไลน์ dan116

• Super Star.
  • **
พยายามอ่านหลายรอบกว่าจะเข้าใจ แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าเข้าใจถุกต้องหรือปล่าว สำนวนการเขียนเข้าใจยากหน่อยนึง

คอมพิวเตอร์/การ์ดจอ ------HDMI -----> AVR ----- HDMI -------> จอ LCD
ต่อใช้งานได้ปรกติ แต่ ถ้าเปิด คอมทิ้งไว้ แล้ว ปิด AVR กับ จอ ... กลับมาเปิดใหม่ ไม่มีภาพ ..ปัญหาอยู่ตรงไหน ????

ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้ เลยสงสัยอยากรู้  เจ้าระบบสาย HDMI นี่ เวลาส่งสัญญาณออกไปแล้วปลายทางไม่มีตัวรับ (ไม่ได้เปิดเครื่อง) มันตัดการส่งสัญญาณเลยหรือปล่าว
ทดลองปิด LCD ซักครู่แล้วเปิดใหม่ดูแล้วยังครับ ถ้าเปิดใหม่แล้วมีภาพก็โอเค แสดงว่าสัญญาณภาพยังคงถูกส่งมาเตรียมพร้อมที่ปลายสาย HDMI ตลอดเวลา เปิดปุ๊บวิ่งเข้า LCD ปั๊บ
ถ้าไม่มีภาพ แสดงว่าไม่มีสัญญาณภาพจากสาย HDMI ที่ต่อออกมาจาก AVR แล้ว

ทดลองปิด AVR แล้วเปิดใหม่ ดูด้วย  ไล่ไปทีละขั้นน่าจะเจอว่าปัญหาอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ใช้ A/V receiver Onkyo แล้วเปิดจอ LCD ไม่ได้เวลาปิดจอไปแล้วรอบนึง โดย Receiver มีช่องต่อ HDMI 4 ช่อง
ผมต่อ HTPC ด้วยสาย HDMI ทางการ์ด HD4850 --> Receiver Onkyo ต่อ HDMI--> LCD ทีวี JVC แสดงภาพปกติดี
แต่เมื่อผม load ข้อมูลทิ้งไว้ โดยเปิด HTPC และ"ปิด" Receiver กับ LCD เมื่อกลับมาปรากฎว่าจอไม่สามารถหาสัญญาณได้แล้วต้อง Hard Shutdown อย่างเดียวถึงจะเริ่มบูทและมีสัญญาณใหม่ ส่งผลให้ฮาร์ดดิสเจ๋งไม่รอบต้อง format ใหม่
มีวิธีแก้ยังไงครับ ที่ HTPC การ์จอ??? หรือ Receiver (Onkyo SR507)

ทัศนัย   hotsudsud2000@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...