ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงสำหรับต่อกับ mini compo นอกจาก bose 301 มีอะไรน่าสนบ้าง  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
หวัดดีครับ  :)

หาลำโพงใช้ต่อกับ mini compo ฟัง fm เป็นหลัก
ไม่แขวนผนังก็วางบนหลังตู้ / บนชั้นวาง
ไม่ได้นั่งฟังใน sweet spot หันหน้าบ้าง หันข้าง หันหลังบ้าง ไม่สนใจทิศทาง โฟกัส เอาน้ำเสียงอย่างเดียว

อยากได้ลำโพงที่ไม่ขี้ฟ้อง ฟังกับต้นทางห่วยๆแบบ FM/ MP3 ก็พอฟังได้ ขับไม่ยาก
mini compo วัตต์โม้ (pmpo) 1000w คู่มือเขียนว่า 70rms x2 ไม่รู้จริงรึเปล่า

เห็นมีกระทู้ขาย bose 301 อยู่ประมาณ 12k
ในงบ 10k +/-  นอกจาก bose มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ  :headphone

เคยเห็นร้านเสื้อผ้าเล็กๆในห้างใช้ cerwin vega ตัวเล็กกว่า301นิดหน่อย ห้อยจากเพดาน ต่อกับมินิคอมโปเหมือนกัน เสียงใช้ได้ แต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหนและซื้อรุ่นไหนดี
รบกวนหน่อยครับ  ;)

ออฟไลน์ evolution

Re: ลำโพงสำหรับต่อกับ mini compo นอกจาก bose 301 มีอะไรน่าสนบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน, 2009, 08:39:56 PM »
ลำโพง Audioengine เป็นลำโพงคุณภาพสูงที่มีแอมป์ในตัว  ไดร์เวอร์ผลิตจาก Silk dome และ Kevlar

สามารถประยุกค์ใช้ได้หลากหลาย  ไม่ว่าจะใช้เป็น

- ลำโพงคอมพิวเตอร์คุณภาพสูง  ไว้ฟังเพลง  ดูหนังและเล่นเกมส์
- ลำโพงสำหรับ iPod 
- ลำโพงสำหรับชุด Home Theater เล็กๆในคอนโด ออฟฟิส

เชิญเยี่ยมชม website ในไทยได้ที่ http://www.audioengine.in.th  จะมี link ไปที่รางวัลและบท review ของนิตยสารชั้นนำต่างๆ  และสามารถดูรูปการใช้งานลำโพง Audioengine ในหมวด Audioengine in action

ข้อมูลเพิ่มเติม ครับ ราคาไม่แพงครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=55052.0

• *
  • Just fall in love with music....
Re: ลำโพงสำหรับต่อกับ mini compo นอกจาก bose 301 มีอะไรน่าสนบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน, 2009, 09:19:54 PM »
งานดูดีมากครับ  :o

มีทำแบบพาสซีฟบ้างไหมครับ
แอคทีฟไม่เหมาะกับการใช้งานครับ เวลาเปิด/ปิด ต้องเปิดสองที่ เวลาจะเร่งลดวอลลุ่มต้องปีนขี้นไปบิด
ถ้าเป็นพาสซีฟใช้รีโมทของคอมโปกดเปิดและปรับเสียงได้

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน, 2009, 09:52:56 PM »
ลองดู Klipch ครับ รู้สึกจะความไวสูง ขับง่าย เสียงชัดเจน :showoff

แต่ถ้าฟังเพลินๆ จริงๆ ไม่เน้นเบส ผมแนะนำ Mirage NanoSat
ตัวนิดเดียว แต่ตรงประเด็นที่คุณต้องการครับ O0
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กันยายน, 2009, 09:24:41 PM »
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ willow

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 11:20:00 AM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ซื้อลำโพง 10,000 มาต่อกับมินิคอมโปอาจจะใช้ลำโพงได้ไม่คุ้มค่าครับ
เป็นผมผมจะซื้อ Receiver สัก 5,000 แล้วลำโพง book shelf อีกสัก 5,000.- ก็พอหาได้นะครับ ลองดูของมือสองก็ได้ครับฟังเพลินๆแต่น่าจะคุ้มกว่าซื้อลำโพงเรือนหมื่นนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 12:02:56 PM »
เนื่องจากไม่ได้เน้นจุดฟังที่เสียงดีที่สุด เอาว่าเสียงพอประมาณฟังได้ ราคา 10000 +/- ได้
ตัวเลือกมีเยอะเหมือนกัน เช่น PSB B1  Bose 301 ถ้าได้ราคาถูกหน่อยก็น่าสนใจ ได้ข่าวว่าจะมีงานโชว์เครื่องเสียงเร็ว ๆ นี้ แถว ๆ สุขุมวิท ลองไปดูในงาน อาจจะได้ลำโพงที่ถูกใจก็ได้ครับ

เพียงแต่ว่า 70 W RMS  มันจริงหรือเปล่า  ( ไม่ใช่ 35+35 ) ถ้าจริงน่าจะพอชับลำโะงอีกหลายคู่
เหลือเงินเผื่อสายลำโพงดี ๆ บ้าง เพราะช่วยได้เยอะเหมือนกัน ถ้าเทียบกับสายแถมมา

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 10:59:28 PM »
เคยคิดจะซื้อ Receiver ใหม่ครับ แต่ลำโพงมีอยู่แล้วแต่มันค่อนข้างกินวัตต์ เห็น Receiver ไม่เกินหมื่นส่วนใหญ่กำลังไม่เยอะ กลัวว่าจะขับไม่ออก
ส่วน AVR ที่มีอยู่ตามคู่มือเขียนว่า power consumption = 500w เอามาเปิดฟัง FM ทั้งวันนี่  :cold

คิดไม่ตกเลยยังไม่ได้ทำอะไรซักที ฟังคอมโปต่อไปเรื่อยๆ  :D