ผู้เขียน หัวข้อ: knoll กับ Infocus ใช่สินค้าตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4584 ครั้ง)

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

เพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัดฝากถามมานะครับ เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้อน่ะครับ
ราคาจองอยู่ที่ 189,000 บาท รับของเดือนตุลาคมครับ
รูปร่างและบอดี้เหมือนกันมาก ผมเองเห็นแล้วก็งงมากๆครับ 
ไม่กล้าฟันธงเหมือนกัน  รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
สืบเนื่องจากกระทู้นี้น่ะครับ
http://www.musicforyoucompany.com/index.php?mo=28&id=69731
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน, 2009, 09:10:53 PM โดย * ( FBDS) * »

ออฟไลน์ dan116

Re: knoll กับ Infocus ใช่สินค้าตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กันยายน, 2009, 10:17:37 AM »
จากข้อความที่เขียนในกระทู้นั้นดูหนักแน่นมาก มีเงินหนึ่งล้านให้ด้วยถ้าพิสูจน์ว่าไม่ใช่ แต่สงสัยหน่อยนึง รูปที่เอามาโชว์ทำไมมีแต่รูป infocus ทำไมไม่ใช้รูป Knoll

งานคราวที่แล้วเห็นเจ้านี้เขียนป้ายเบ้อเร่อติดไว้หน้าห้องเลย ว่าเหมือนกัน รุ่นไหนของเค้าคือรุ่นไหนของ infocus

Re: knoll กับ Infocus ใช่สินค้าตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กันยายน, 2009, 11:07:22 AM »
มีเพื่อนท่านใดใช้ projector knoll อยู่บ้างครับ
รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ EXOTIC-AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กันยายน, 2009, 11:15:58 AM »
ผมว่าคนเล่นprojector ส่วนใหญ่รู้นะครับว่า infocus กับ knoll มันโรงงานเดียวกันอ่ะครับแบบเดียวกันทุกอย่าง
Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กันยายน, 2009, 03:59:37 PM »
 :)สองยี่ห้อนี้ตีคู่กันมานานแล้วหน้าตาเหมือนกันแทบจะ 100% มาจากโรงงานเดียวกันหรือเปล่าไม่รู้...คิดเอาเอง....แต่ถ้าเล่น knoll ราคาจะถูกกว่า infocus อยู่แล้ว
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Dr.Bear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กันยายน, 2009, 12:52:15 PM »
ใช่ตัวเดียวกันแน่นอน ถ้าไม่ผิด knoll จะทำตลาดในแคนาดา ของผมตัวเก่าเป็น knoll ตัวเดียวกับ infocus in72 ผมอัพ fw ของ infocus ผ่านเฉย ได้หน้าจอตอนเปิดเครื่องเป็น infocus ด้วย remote เอามาใช้กับ in83 ยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กันยายน, 2009, 01:23:39 PM »
ใช่ตัวเดียวกันแน่นอน ถ้าไม่ผิด knoll จะทำตลาดในแคนาดา ของผมตัวเก่าเป็น knoll ตัวเดียวกับ infocus in72 ผมอัพ fw ของ infocus ผ่านเฉย ได้หน้าจอตอนเปิดเครื่องเป็น infocus ด้วย remote เอามาใช้กับ in83 ยังได้เลยครับ

แบบนี้ ไม่เรียกว่า เหมือน หรือคล้ายแล้วครับ เรียกว่าฝาแฝดดีกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กันยายน, 2009, 09:38:44 PM »
น่ารักมากครับ ทุกท่านตอบกันอย่างชัดเจนซะขนาดนี้แล้ว เล่นเอาซะผมหมดคำถามเลยล่ะครับ

ขอขอบคุณทุกท่าน สำหรับข้อมูลครับ :)

ออฟไลน์ Wirat_MaG

• เตรียมพบโปรโมชั่นดีๆ จากMagnet ต้อนรับปิดเทอมฯ
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • สวัสดีครับผม
    • www.Magnetaudio.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2009, 01:00:05 PM »
สวัสดีครับผม  :)

ขออนุญาต แชร์ข้อมูลกันนิดหนึ่งครับ
อย่างที่พี่เพื่อนๆ ให้ข้อมูลไว้กับของยี่ห้อKnoll ที่ใช้จำหน่ายในอเมริกาเหนือ แคนาดา
ขณะที่ Infocus เป็น Projector Brand ของอเมริกา และรับจ้างผลิตให้กับยี่ห้อต่างๆด้วย

เนื่องจากข้อมูลรุ่นเก่าที่บอกถึงความแตกต่าง ในบางจุด ข้อมูลได้หายไปจากตามWeb site บ้างแล้ว เช่น Infocus In72
ผมขอยกตัวอย่างรุ่น Projector infocusที่ยังActiveอยู่ ว่ากันตามสเป็คและข้อมูลบ้างด้านนะครับ

ลองมาดูข้อมูลรุ่น Infocus In83 กับ Knoll HD460 ครับ ว่าต่างกันอย่างไร

Infocus In83 ตามLink ด้านล่าง
http://www.infocus.com/Products/Projectors/IN83.aspx
Lamp Wattage: High Bright: 300 Watts
Eco Mode: 250 Watts

Knoll Hd 460 ที่บอกว่าเทียบเท่า In83 ตาม Web Link ด้านล่าง
http://www.knollsystems.com/prod-hdp460-specs.html
Lamp Wattage: Whisper: 160 Watts;
High Bright: 200 Watts

นี่เป็นบางจุดเล็กน้อยที่ระบุแตกต่างกัน แต่รุ่นใหม่นั้น ยังไม่มีข้อมูลจากWeb site ที่ระบุรุ่นดังกล่าว จึงบอกอะไรมากไม่ได้ ว่า100% หรือเปล่า
จริงๆ เรื่องของการรับจ้างOEM.ใครจะบอกว่าเหมือน หรือไม่เหมือน อันนี้แล้วแต่มุมมองครับ แต่ใครเคยรับจ้าง OEM. หรือสั่งของOEM. จะเข้าใจเรื่องนี้ บ้างเหมือนกันครับ
ว่าบางอย่างก็ไม่เหมือนกัน100%ครับ
แต่อย่างไรก็ดี ไม่ว่าจะเล่น PJ. ยี่ห้อใดๆ ก็ขอให้ชมภาพและมีความสุขครับ 
Infocus เป็นหนึ่งในโปรเจคเตอร์ คุณภาพที่ถูกเลือกใช้และรับจ้างผลิต โดยใช้เทคโนโลยี ที่ได้รับความนิยมสูงสุดในขณะนี้ก็ว่าได้ด้วยระบบDLP ของTexas instument
และบางค่ายที่มองว่าเหมือนกัน ถึงให้เกียรติยกย่องว่ารุ่นที่เทียบเคียงนี้เป็น โปรเจคเตอร์ซูเปอร์ไฮเอ็นด์  ซึ่งอาจจะดูเกินจริงไปหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็ขอInfocus รุ่นSP8602 เป็นSuper Hiend Projector ไปด้วยคนแล้วกัน ฮ้าๆๆ ล้อกันเล่นนะครับ  c)

สำหรับ บ.MagnetTechnology  เขานำเข้าถูกต้องทั้งหมดราคารวมVat 
พร้อมรุ่นนี้ Infocus มีรับประกัน ถึง 5 ปี (เพื่อให้มั่นใจได้ว่าระบบDLP มีความทนทานสูง)

ราคารอชมในงาน BangKok HIGN-END Audio Video & Car Audio Show 2009
วันที่ 29 ตค.- 1 พย.2009
ที่โรงแรม วินเซอร์ สุขุมวิท ซอย20 กรุงเทพฯ
คุ้มค่าน่าใช้แน่นอนสำหรับ สมาชิกWeb ครับ

สำหรับสินค้าพวกPJ. ให้ทรคนิดหนึ่งครับ เวลาซื้อบางทีอย่าซื้อล็อตแรกนะครับ เนื่องจากการผลิตล็อตแรก ของแต่ละยี่ห้อ อาจต้องมีการปรับเปลี่ยนในล็อต2 เหมือนรถยนต์บางทีล็อตแรกประกอบไม่ดี ต้องแก่โน้นแก่นี่ ให้รอล็อต 2 ครับ

ส่วนInfocus Screen SP8602 : First Ship to Thailand น่าจะเป็นต้นเดือน พย.2009 ครับ
ถ้าไม่ทันงานของWhat Hifi : Bangkok Hign-End....ปลายเดือนนี้ ก็งานหน้า Winter BAV Show  ของAudio file ปลายเดือนพย.แทนฯ ครับ

กันเองนะครับ ขาดตกบกพร่อง ขออภัย

ขอบคุณครับ
Wirat R. d_d
บ.Magnet Technology จำกัด. จำหน่ายบริการติดตั้งเครื่องเสียงและภาพ อาทิ Magnet, Marsh, IeGo, Aurum Cantus, BenQ  Infocus Sony, Da-lite screen, Stewart Filmscreen. ฯลฯ โทร 02-907-7923-5 หรือ081 8130325

ออฟไลน์ พี่เอ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2009, 04:02:21 PM »
ดูจากสเปกข้างบน เทียบดูแล้วผมยังเชื่อว่าเป็นตัวเดียวกัน  ค่าที่ต่างกันอาจมาจาก
แต่ละประเทศอาจมาตรฐานด้านไฟฟ้า ค่าอุปกรณ์สำหรับลูกค้าแต่ละภูมิภาครสนิยมไม่เหมือนกัน  และหรือหลอดโปรเจคเตอร์ก็สามารถเปลี่ยนออกแทนได้โดยผู้ใช้เอง

เหมือนหลอดไฟหน้ารถยนต์ อะไรเทือกนั้น..  แต่ก็อยู่ในสเปคที่ใกล้เคียงกัน

เคยได้ยินมาว่า รถเมอซิเดส นำเข้าทั้งคันยังต้องมาปรับเปลี่ยนสเปค บางอย่างเพือให้ใช้ได้ดี ในเมืองร้อนแบบบ้านเรา

การทำให้ต่างกันมากๆ คงไม่คุ้มในแง่การผลิตมากๆเป็นอุตสาหกรรม  :drive1
ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2009, 03:13:51 PM »
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับข้อมูลครับ ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2013, 06:47:38 PM »
http://northstar-av.com/knoll-hdp460.html#

http://www.projectorcentral.com/Knoll_Systems-HDP460.htm

ผมกำลังเล่น Knoll HDP460 ครับ

หาข้อมูลแล้วเจอข้อมูลขัดแย้งกันสรุปมัน 200 หรือว่า 300 watt กันแน่หว่า

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2013, 06:13:38 PM »
ผมเคยใช้ทั้งสองยี่ห้อครับแต่หลายปีมาแล้ว. ต่างกันเล็กน้อยที่เกรดขอฝอุปกรณ์ภายในครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2013, 12:44:16 PM »
ผมเคยใช้ทั้งสองยี่ห้อครับแต่หลายปีมาแล้ว. ต่างกันเล็กน้อยที่เกรดขอฝอุปกรณ์ภายในครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2013, 05:39:46 PM »
คุณ FBDS จขกท.หายไปเลยนะครับ รบกวนข้อมูล panasonic 4k ใกล้มาหรือยังครับ