ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ onkyo 805 เครื่องพังไปสองเครื่องแล้วครับ  (อ่าน 2519 ครั้ง)

ออฟไลน์ p korat

• **
จู่ๆก็ไม่ติด   เปลี่ยนตัวใหม่มาอีกได้สามเดือนก็เป็นอีก  ดับไปดื้อๆ กำลังส่งซ่อม   ไม่รู้ว่าไฟฟ้าไม่ดีหรือ
เครื่องเปราะ  ใช้ yamaha A1   มา12ปีก็ไม่พัง  ใช้ผ่านปลั๊ก silicon กันไว้
ถ้าจะซื้อเครื่องคุมไฟเพิ่มจะช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Supot B

Re: ผมใช้ onkyo 805 เครื่องพังไปสองเครื่องแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 03:48:01 PM »
ของผมใช้มาเกือบ2ปีแล้ว เปิดทุกวัน ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ Pontus

Re: ผมใช้ onkyo 805 เครื่องพังไปสองเครื่องแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 03:54:49 PM »
ใช้มาได้ไม่นาน เริ่มกลัวเหมือนกันครับ เพราะเครื่องร้อนมากๆ

ใช้ในห้องแอร์ตลอดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ลองเอาพัดลมไล่ความด้านบนดูนะครับ - ดูดออกนะครับ

(ความร้อนลดไปเยอะมากครับ แต่ได้เสียง(พัดลม)มาแทนครับ)

ออฟไลน์ supasita

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 04:23:56 PM »
ตัวนี้ made in japan or malaysia krub.

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 06:06:18 PM »
ใช้ 805 (made in Malaysia) กลัวเครื่อง overheat เหมือนกัน เลยตั้งไว้บน rack ชั้นบนสุดไม่มีอะไรมาปิดฝาครอบ จะได้ระบายความร้อนได้ดี

ผมใช้ลำโพง 4Ohms แต่ไม่ได้ปรับค่าลำโพงใน AVR ให้เป็นต่ำกว่า 6 Ohms เพราะไม่อยากให้เครื่องมันลดกระแสไฟฟ้าและกำลังขับ (กลัวลำโพง clip มากกว่ากลัวเครื่องร้อน)

ลองอ่านคู่มือดูดี ๆ นะครับว่าเขาต้องการเนื้อที่ clearance กี่นิ้วรอบ ๆ เครื่อง จะได้ระบายความร้อนทันครับ  :)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 09:20:55 PM »
ใช้มาได้ไม่นาน เริ่มกลัวเหมือนกันครับ เพราะเครื่องร้อนมากๆ

ใช้ในห้องแอร์ตลอดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ลองเอาพัดลมไล่ความด้านบนดูนะครับ - ดูดออกนะครับ

(ความร้อนลดไปเยอะมากครับ แต่ได้เสียง(พัดลม)มาแทนครับ)

หาพวกพ้ดลมคอมตัวใหญ่ๆที่เสียงเงียบๆแทนน่าจะช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ p korat

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กันยายน, 2009, 10:23:08 PM »
ตัวแรก japan ตัว 2 malay  ครับ

ออฟไลน์ พี่เอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 กันยายน, 2009, 11:39:11 AM »
ป๋มใช้ตัว ประกอบมาเลย์อยุ่ ปกติเอวีอาร์ผมใช้แบบ ไม่ค่อยใยดีมันนัก ต่อปลักผนังเลย
ตุลานี้ก็ครบปีพอดี เปิดแทบทุกวัน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ลองดูระบบไฟ ขึ้นลงมากเปล่า  กับการระบายความร้อน ชั้นวางดูครับผม
ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 กันยายน, 2009, 03:34:28 PM »
ของผมเปิดฝาเครื่อง เอา Heatsink ของคอมมา เสียบเข้าไปกับ Sink ของเครื่อง4 ตัว แล้วเอา Sink มาวางไว้บนเครื่องตรงที่ร้อนๆ ช่วยได้เยอะครับ

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ