ผู้เขียน หัวข้อ: หูข้างขวามีปัญหาที่ความถี่ 4-4.5K ทำให้รู้สึกว่า ลำโพงซ้าย-ขวา ดังไม่เท่ากัน  (อ่าน 3961 ครั้ง)

ออฟไลน์ jene

ผมอยู่บอร์ดนี้มานานได้แต่แอบอ่านทุกวันๆ  คราวนี้มีปัญหาใหญ่มาขอคำแนะนำครับ

คือว่าเริ่มจาก รู้สึกว่า ลำโพงซ้าย-ขวา ดังไม่เท่ากัน
ลองสลับสัญญาณแล้วก็รู้สึกว่าข้างซ้ายดังกว่าข้างขวา ต้องปรับ Balance ช่วยอยู่ตลอด

เมื่อวานไปเช็คสมรรถภาพการได้ยิน พบว่าหูข้างขวามีปัญหาที่ความถี่ 4-4.5K ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่า

คุณหมอท่านไหนพอจะแนะนำวิธีการแก้ปัญหาแบบนี้ได้บ้างครับ  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ Jimmy

• *
ผมเป็นที่หูขวาครับ ไม่ทราบสาเหตุการเกิด
แต่พวกเสียงกลาง แหลม จะฟังไม่ค่อยได้ยิน
ต้องดูว่าเกิดจากอวัยะวส่วนไหนของหูครับ
ถ้าเป็นที่ประสาทการรับฟังที่หูก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ

แต่ผมก็สามารถมีความสุขกับการฟังเพลงได้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
คุณ ไพรัตน์ รบกวน วิเคราะห์ ปัญหาของกระทู้นี้หน่อยน่ะคับ

ออฟไลน์ toom93

อาการนี้ ถ้าดูหนังเปิดดังๆ หน่อยจะเป็นเหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ Sak2510

แล้วทำยังไงถึงจะรู้ว่า เรามีปัญหาในความถี่ไหนล่ะครับ วิธีเช็คต้องไปที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

แล้วทำยังไงถึงจะรู้ว่า เรามีปัญหาในความถี่ไหนล่ะครับ วิธีเช็คต้องไปที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ผมที่ทำงานจะมีมาให้ตรวจร่างกายทุกปีครับ ตรวจการได้ยินเวลาตรวจเขาจะให้ใส่หูฟัง
แล้วปล่อยความถี่เสียง ตื้ด. ตี้ด..ไปเรื่อยถ้าได้ยินเสียงความที่ปล่อยออกมาก็กดตอบรับ
ของผมนี่ที่ความถี 4-4.5k จะต้องปล่อยให้ดังกว่าความถี่อื่นๆ จำไม่ได้ว่ากี่ db ถึงจะได้ยิน
จากการตรวจของผม มันเริ่มมีอาการเสื่อมมาตั้งแต่ปี 48 แล้วครับ ตรวจทุกปีเสื่อมลงทุกปี :'( :'( :'(

ผมที่ทำงานจะมีมาให้ตรวจร่างกายทุกปีครับ ตรวจการได้ยินเวลาตรวจเขาจะให้ใส่หูฟัง
แล้วปล่อยความถี่เสียง ตื้ด. ตี้ด..ไปเรื่อยถ้าได้ยินเสียงความที่ปล่อยออกมาก็กดตอบรับ
ของผมนี่ที่ความถี 4-4.5k จะต้องปล่อยให้ดังกว่าความถี่อื่นๆ จำไม่ได้ว่ากี่ db ถึงจะได้ยิน
จากการตรวจของผม มันเริ่มมีอาการเสื่อมมาตั้งแต่ปี 48 แล้วครับ ตรวจทุกปีเสื่อมลงทุกปี :'( :'( :'(

ผมต้องเสียใจด้วยนะครับ เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้จริงๆเนอะ คนเรา นึกแล้วไม่รู้ว่าจะอยู่ได้อีกกี่ปี คนเราเกิดมา สังขารณ์ไม่เที่ยงจริงๆ

แล้วอย่างนี้ถ้าผมจะไปเช็คที่โรงพยาบาลได้หรือเปล่าครับ ต้องไปบอกหมอว่าขอเช็คหู หรือการรับรู้เสียงหรือยังไงครับ

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
โรงพยาบาลไหนรับตรวจบ้างครับ หากตรวจพบ จะได้รีบรักษาทัน ??? ??? ???

ออฟไลน์ dan116

• Super Star.
  • **
ผมเป็นมาหลายปีแล้ว หูขวาได้ยินน้อยกว่าหูซ้าย ฟังเพลงแล้วสียงคนร้องเอียงไปทางซ้ายนิดหน่อย ทดลองเอามือขวาป้องหูเสียงร้องกลับมาอยู่ตรงกลางพอดี
เนื่องจากไม่ซีเรียสกับมัน ก็ปล่อยวางไป

ทางเลือก
1. ปรับบาลานซ์อย่างที่ว่า
2. ถ้ารู้สึกผิดในใจที่ไปปรับบาลานซ์ ก็ทำที่ป้องหูใหญ่ๆใส่ข้างที่ได้ยินน้อย (ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เคยมีคนแนะนำอย่างว่าจริงๆ และมันก็ได้ผลด้วย แต่คงรำคาญแน่ๆ) เหมือนกับการใส่แว่นช่วยเรื่องสายตา
3. สองข้อข้างบนสำหรับคนสูงอายุที่หูมันเสื่อม ถ้าอายุยังน้อยอาจเป็นอาการป่วยไม่ใช่การเสื่อม ก็หาหมอให้ช่วยรักษา

ออฟไลน์ POPKRAB

• *
ผมเคยเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ เวลาดูหนังหรือฟังเพลงแล้วมีความรู้สึกว่าเสียงมันทำไมไม่เท่ากันระหว่างหูซ้ายกับขวา
แต่จากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ ผมไม่ได้ไปหาหมอครับ  แต่ผมลองแคะหูครับ เพราะอาจจะเป็นที่ขี้หูเราเยอะหรือเปล่า
ปรากฏว่าหลังจากที่แคะหูแล้ว ลองมาฟังอีกที เออ มันได้ยินดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ ไม่รู้ว่าผมอุปทานไปเองหรือเปล่า
คือผมก็ไม่แน่ใจว่าการที่ขี้หูเราเยอะ มันมีผลทำให้เราได้ยินเสียงลดลงหรือเปล่า  แต่ทีเล่ามานี้มันเป็นประสบการณ์ของผม
จริงๆ  ไม่ได้มีเจตนาเข้ามากวนนะครับ  ขอบคุณครับ 

ผมรบกวนถามนิดนึงครับ แล้วถ้าเราไปยิงปืนที่สนามบ่อยๆ ถึงแม้ว่าเราจะใส่ที่อุดหูแล้ว มันก็มีผลทำให้การได้ยินเสียงของเรา
ลดลงเหมือนกันใช่ไหมครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Pairat13

• **
คุณ ไพรัตน์ รบกวน วิเคราะห์ ปัญหาของกระทู้นี้หน่อยน่ะคับ
อาการลักษณะนี้ คือ ประสาทหูเสื่อม(Sensory Hearing Loss) สาเหตุอาจเกิดจากการได้รับเสียงดังอย่างแรงเป็นเวลานาน(Noise induce hearing loss,Sudden explosive sound),พันธุกรรม,ได้รับอุบัติเหตุที่ศีรษะ หรือไม่ทราบสาเหตุ อาการแรกอาจจะรู้สึกได้ยินเสียงแหลม,ความถี่สูงโดยเฉพาะ4000HZลดลง ถ้าตรวจด้วยเครื่อง(Carhart notch)  มีเสียงดังลบกวนในหู(ringing in the ear,tinnitus) ต่อมาความถี่ย่านอื่นๆก็จะเสียตามมา การรักษาปัจจุบันยังไม่มียารักษาที่แน่ชัด(มีแต่อ้างว่าเพิ่มออ๊กซิเจนในสมองแล้วอาการจะดีขึ้น,Merislon,Duxaril etc.)ดังนั้นสิ่งที่ควรทำคือการหลีกเลี่ยง(AVOIDANCE for loud noise exposure is the goal)เสียงที่ดังเช่นเปิดเครื่องเสียงดังๆ หลีกเลี่ยงบริเวณที่มีเสียงดัง หวังว่าคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็นอ้ยครับ ขอบคุณที่อ่าจนจบ พิมพ์ยากมากครับ อิ อิ (So everyone must listen at comfortable sound level,not too high volume).:) :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน, 2009, 10:10:47 AM โดย Pairat13 »

• **

This is the truth.This aging process will begin at 35 years old and keep going on,it's the way of life of everyone krub. :)

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
 :) ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ...ขอแสดงความเสียใจครับ พี่  jene อาจจะต้องปรับแต่งระยะของลำโพงให้เหมาะกับพี่น่ะครับ .........สรรพสิ่งทุกอย่างในโลก ย่อมเสื่อมไปตามกาล เมื่อถึงที่สุดย่อมสลายในที่สุด  :)
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ขอบคุณ คุณPairat13 มากครับ
สาเหตุอาจจะมาจากผมทำงานอยู่กับเครื่องยนต์ที่มีเสียงค่อนข้างดัง มาตลอดสิกกว่าปี ตอนทำงานแรกๆไม่ชอบใส่ Ear Plug / Ear Muff
พอรู้ตัวหูเริ่มเสื่อม ใส่ทั้ง Ear Plug / Ear Muff ก็ช่วยไม่ได้ :cry2 :cry2 :cry2

• **
ขอบคุณ คุณPairat13 มากครับ
สาเหตุอาจจะมาจากผมทำงานอยู่กับเครื่องยนต์ที่มีเสียงค่อนข้างดัง มาตลอดสิกกว่าปี ตอนทำงานแรกๆไม่ชอบใส่ Ear Plug / Ear Muff
พอรู้ตัวหูเริ่มเสื่อม ใส่ทั้ง Ear Plug / Ear Muff ก็ช่วยไม่ได้ :cry2 :cry2 :cry2

So you have Noise induce Hearing Loss at Right side and then beware of progressive hearing loss of both sides by always protection your ear by ear muffs,better than ear plug.Best wish.

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
ผมเห็นรถกระบะแต่งเครื่องเสียงแล้วเปิดเพลงดังๆ ขนาดปิดกระจกยังได้ยินเสียงครับ อันนี้น่ากลัวมากๆครับ  :o :o
เคยมีลูกค้าคนหนึ่งเปิดเครื่องเสียงในรถดังมาก แรงอัดของเสียงดันกาวที่ติดกระจกบังลมหน้าของรถหลุดเลยก็มีครับ   :'( :'(

ถ้าหูข้างขวามีปัญหา ฟังแล้วเวทีเอียง ถ้าไปทำให้หูข้างซ้ายมีปัญหาเท่ากัน มันจะช่วยทำให้บาลานซ์กลับมามั้ยหน่อ คิดเล่นๆ นะครับ อิอิ อย่าซีเรียส  ;D

ออฟไลน์ maw

โรงพยาบาลไหนรับตรวจบ้างครับ หากตรวจพบ จะได้รีบรักษาทัน ??? ??? ???

รพ.กรุงเทพครับ   ที่อื่นๆก็น่าจะมี

วันนี้พาแฟนไปหาหมอที่ รพ บำรุงราษฎร์ เลยถือโอกาสขอตรวจด้วยเลย ค่าตรวจ audiogram 730 บาท  แต่เอ เขาตรวจได้แค่ความถี่ระหว่าง 200Hz - 8000Hz เองอะครับ ไม่ทราบว่าใช่แบบเดียวกับที่คุณ jene ตรวจมาหรือเปล่าครับ ของผม หูสองข้างได้ยินเท่ากัน ปกติดีครับ แต่เกณฑ์เฉลี่ยจะอยู่ที่ 12db เห็นคนตรวจบอกว่า 0 - 25db คือปกติครับ ค่าตัวนี้ยิ่งมาก ยิ่งไม่ดีครับ คือ เริ่มตึงอะครบ  ระยะเวลาในการตรวจประมาณ 15 นาทีครับ จะมีเฮดโฟนให้ใส่ แล้วจะมีเสียงดังตึด ตีด นี่แหละคับ ถ้าได้ยิน แม้จะเบามากก็ให้กดปุ่ม เช็คซ้ายขวาเลยครับ เสียงจะดังที่ละข้างนะครับ พอตรวจเสร็จ ก็รู้ผลเลยครับ รวดเร็วดี

• **
วันนี้พาแฟนไปหาหมอที่ รพ บำรุงราษฎร์ เลยถือโอกาสขอตรวจด้วยเลย ค่าตรวจ audiogram 730 บาท  แต่เอ เขาตรวจได้แค่ความถี่ระหว่าง 200Hz - 8000Hz เองอะครับ ไม่ทราบว่าใช่แบบเดียวกับที่คุณ jene ตรวจมาหรือเปล่าครับ ของผม หูสองข้างได้ยินเท่ากัน ปกติดีครับ แต่เกณฑ์เฉลี่ยจะอยู่ที่ 12db เห็นคนตรวจบอกว่า 0 - 25db คือปกติครับ ค่าตัวนี้ยิ่งมาก ยิ่งไม่ดีครับ คือ เริ่มตึงอะครบ  ระยะเวลาในการตรวจประมาณ 15 นาทีครับ จะมีเฮดโฟนให้ใส่ แล้วจะมีเสียงดังตึด ตีด นี่แหละคับ ถ้าได้ยิน แม้จะเบามากก็ให้กดปุ่ม เช็คซ้ายขวาเลยครับ เสียงจะดังที่ละข้างนะครับ พอตรวจเสร็จ ก็รู้ผลเลยครับ รวดเร็วดี
The same conventional hearing test in sound proof room krub.