ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ ONKYO กับ PSB IMAGE อยู่ อยากลองเปลี่ยนAVR เป็นค่ายอื่นงบ30K แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6653 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pete

อ้างถึง
เคยฟังชุดของท่านกัมที่สาธรเมื่อก่อนใช้ denon รุ่นใหญ่ยักษ์  A1 เสียงดีแล้วตอนหลังมาเปลี่ยนเป็น  pre  Lexicon รุ่นเรือธง
จำรหัสไม่ได้แน่จะเป็น M อะไรนี่ ดูเรื่อง Matrix ฉากที่ตัวร้ายบุกทะลวงเข้าลงไปในปล่องด้านบน แล้วด้านล่างยิงกระสุนใส่เป็นชุด จบฉากนี้ทุกคนนั่ง "หอบ " เหนื่อยกันเลย แค่ดูหนังฉากนี้ฉากเดียว

คุณกัมตอนนั้นแกเล่น 2 ตัว คือ DC2  กับ MC1 ครับ
ส่วนตัวผมเล่น MC1 และ MC12 เสียงเป็นอย่างคุณนายป่วน ว่าไว้ครับพลังความจะแจ้งชัดเจนรายละเอียดเสียงที่มีมาก น้ำหนักเสียง ทิ้งพวกรุ่นเล็กๆ ไปไกลพอสมควร
ดูหนังแล้วลุ้นละทึกมากกว่า บีบอารมณ์มากกว่า ถ้างบถึงไปรุ่นใหญ่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ นายป่วน

• สมาชิกรุ่น Classic
ปัญหานี้เป็นปัญหาเหมือนกับที่ผมคิดจะเปลี่ยน avr แล้วมาปวดหัวว่าจะซื้อของอะไรดี ดูไปถามไปกับเพื่อนหลายๆคน
คำตอบก็จะเหมือนกับที่เพื่อนๆในนี้ได้ให้ความเห็นไว้ว่า เครื่องแต่ละยี่ห้อมีโทนเสียงเน้นไปคนละแบบ การที่จะหา avr
ได้เสียงถูกใจครบเครื่องเต็มร้อยคงจะยาก แต่ใช่ว่าจะไม่มีเอาเสียเลย ต้องลงทุนเยอะหน่อย ต้องเล่นรุ่นใหญ่ๆเอาประมาณ
รองท็อปหรือเฉียดๆแสน อย่าเล่นรุ่นเล็กเกินไป เพราะจะขาดทั้งรายละเอียดและน้ำหนักเสียงหากเป็นคนที่ชอบแบบมันๆโหดๆ
ตรงนี้ฟังไปเล่นไปจะหมดความสนุก จะรู้สึกเหมือนขาดอะไรไปบางอย่าง ไม่ขอระบุยี่ห้อว่าควรจะซื้อของอะไรดีกว่า แต่ถ้าต้อง
การคุณภาพมากต้องจ่ายตามราคา การเปลี่ยน avr เป็นเรื่องสำคัญมากเพราะมีผลต่อ systhm ทั้งหมดว่าจะออกมาแบบไหน
เคยฟังชุดของท่านกัมที่สาธรเมื่อก่อนใช้ denon รุ่นใหญ่ยักษ์  A1 เสียงดีแล้วตอนหลังมาเปลี่ยนเป็น  pre  Lexicon รุ่นเรือธง
จำรหัสไม่ได้แน่จะเป็น M อะไรนี่ ดูเรื่อง Matrix ฉากที่ตัวร้ายบุกทะลวงเข้าลงไปในปล่องด้านบน แล้วด้านล่างยิงกระสุนใส่เป็นชุด จบฉากนี้ทุกคนนั่ง "หอบ " เหนื่อยกันเลย แค่ดูหนังฉากนี้ฉากเดียว ขอให้ความเห็นในภาพรวมๆมากกว่าที่จะเจาะจงยี่ห้อแล้วกันว่า

1.ถ้ามีงบไม่จำกัด เล่นรุ่นใหญ่ไปเลย กัดฟันทีเดียวจบใช้ได้อีกนาน เทคโนโลยี่ตอนนี้เป็น HD กันหมดแล้ว รุ่นเล็กๆ
บางรุ่นมีระบบ HD ก็จริงแต่แค่ทางผ่านยังไม่เต็มร้อย
            2.ถ้างบไม่มาก ต้องดูที่รายละเอียดของรุ่นด้วย ถ้ากำลังวัตต์ต่างกันไม่มากแต่ต้องจ่ายตังเพิ่มเป็นหมื่นโดยที่ spec เครื่องเหมือนกันทุกอย่าง แบบนี้เอาเงินหมื่นไปซื้อ power amp เพิ่มแล้วต่อ pre out จาก avr ไปเข้าแอมป์จะดีกว่าได้นำหนักตามที่ต้องการ ต้องแก้ปัญหาให้ตรงจุด บอกตรงๆเลยว่าอย่าไปพึ่งกำลังขับจาก avr มากนัก ไม่ค่อยได้อะไรสักเท่าไหร่
ต่อให้เป็นรุ่นใหญ่ๆก็ตาม เพราะกำลังสำรองจะจ่ายให้ยังไงไหวทีเดียวตั้ง 5-7 chanal อย่างน้อยๆคู่หน้าควรจะใช้แอมป์แยกขับ
จะดีกว่า   สำหรับ chip หรือ op amp ที่ใช้ยี่ห้อเดียวกันคนละเกรดก็มี op amp ของผมยี่ห้อเดียวกันเบอร์เดียวกัน ราคาหมื่นใน
avr ของ yamaha เหมือนกันเลยกับที่ใช้ในของ marantz รุ่นทอปราคาแสน แต่เสียงนั้นต่างกันมาก เพราะองค์ประกอบภายใน
เรื่องของภาคจ่ายไฟ อุปกรณ์ C coupling เกรดดีกว่าเสียงจึงต่างกัน ทำให้ต้องจ่ายตังเพิ่มด้วยเพราะเหตุนี้
             สุดท้ายแล้ว ถ้างบประมาณไม่มากก็คงต้องดูว่าชอบเสียงแบบไหน หาที่ใกล้เคียงความต้องการมากที่สุด
ทั้งในแง่โทนเสียงและการใช้งาน แล้วตัดสินใจจ่ายตังไปก่อน ส่วนที่เหลือเป็นเรื่องของการใช้เทคนิคการ "แต่งเสียง" หรือปรับจูนให้ได้ตามที่ต้องการในส่วนประกอบอื่นๆ ต้องอาศัยการโมเข้ามาเป็นตัวร่วมด้วยช่วยกันไปในเมื่อมันไม่มีให้ตามที่เราต้องการ ก็ต้องใช้วิธีแบบนี้ จะเล่นแบบตรง ๆ คงไม่ได้ ไก่จะงามเพราะขนคนงามเพราะแต่ง ดูอย่างท่านทีเจของแต่ละชิ้นแหล่มๆทั้งน้าน ยังต้องเปลี่ยนอยู่บ่อยๆ เขาให้ท่านเป็นเจ้าพ่อ accessory ประจำเวปแล้ว  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2009, 09:06:10 AM โดย นายป่วน »

ออฟไลน์ wanchana_ton

"ถ้าต้องเสียง หนักๆ มันส์ๆ ดูหนังสนุกเร้าใจก็ลองดู Denon กับ HK ครับ  YAMAHA  ก็น่าสนใจนะครับ
เด่นในเรื่อง DSP ผมว่าเรื่องน้ำหนักเสียงยังเป็นรอง Denon กับ HK แต่ได้บรรยกาศโอบรอบดี ตรงนี้หลายคนเลยบอกว่าดูหนังสนุก แต่ผมเฉยๆเพราะเน้นเสียงไม่ปรุงแต่งมากกว่าครับ"

ความคิดเดียวกับผมเลยครับ แถมชอบเหมือนกันอีก

โดยส่วนตัว ไม่ชอบเลยครับ DSP เคยใช้ Yamaha RXV-1800 ดูแบบ Pure เลย DD,DTS อะไรแบบนี้ สาเหตุก็เพราะว่า

ใช้ DSP แล้วจะรู้ได้ไงว่า แผ่นบันทึกว่า ดีหรือห่วยกันแน่ ใช้เสียงจากแผ่น เดิมๆจะๆกันไปเลย ครับผม  ;)

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
ผมสมาชิกเก่าแก่ที่นี่ครับ (แนะนำตัวก่อน กลัวไม่มีคนตอบ อิๆ) ช่วงหลังหายหน้าหายตา ไปนานหลายปีครับไม่ค่อยได้เข้ามาและไม่ได้ UP ระบบมานานแล้ว
SYSTEM เดิม AVR ONKYO SR600 + PSB IMAGE2 3 คู่ PLASMA PANA 42"  ตอนนี้อยากเปลี่ยน AVR ใหม่สักตัวครับ ของเดิมใช้มาประมาณ 5 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดใช้เครื่อง(เข้าใจว่า Batt Backup Memory เสื่อม) ที่มองๆไว้อยู่ในใจก็มี ONKYO 706 ,HK 355 หรือ DENON 1910 ,2310 และ Marantz 5003 (ตัวนี้ถูกสุดใน List)  ก่อนใช้ ONKYO ก็เคยใช้ HK มาก่อน ซึ่ง 2ยี่ห้อนี้ผมพอทราบแนวเสียงดี คือ HK จะหนักแน่น ดุดัน แต่กลางแหลม ความพริ้วสู้ ONKYO ไม่ได้
ปัญหาก็คือผมอยากจะลองเล่นยี่ห้ออื่นดูบ้าง โดยเฉพาะ DENON และ Marantz ไม่ทราบว่าจะเข้ากับลำโพงเดิมได้ดีหรือเปล่า แนวเสียงจะเปลี่ยนไปอย่างไรบ้างครับ แล้วระหว่าง DENON 1910 กับ 2310 ราคาต่างกันเป็นหมื่น และ Marantz 5003 กับ 6003 เช่นกันราคาต่างกันมาก ซึ่งดูจากกำลังขับต่างกันแค่ 10-15W คุ้มค่าไหมที่จะจ่ายเพิ่มหลักหมื่นเพื่อข้ามไปอีกรุ่น ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็น (อีกใจหนึ่งก็อยากกลับไปเล่น HK เหมือนเดิม ตัว 355 ราคาก็ OK แต่กลัวคุณภาพและบริการหลังขายแบบที่เคยเจอ)
อย่าเพิ่งน้อยใจเลย ผมชอบตอบคำถามที่ไม่มีคนตอบครับ งบซักประมาณ 30,000บาท Pioneer ครับ หนักแน่นสไตล์อเมริกา ราบเลื่อนแบบยูโลเปี่ยน
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Pete

เพื่อนผมใช้ ONKYO 905 กับ PSB Syncrony  ก็ไปด้วยกันได้ดีครับสำหรับการดูหนังฟังเพลงทั่วไปไม่ซีเรียส ออดิโอไฟล์มากนัก 
เสียงกลางแหลมเปิดสะอาดแต่ยังไม่อิ่มเท่าไหร่ออกบางเล็กน้อย ปลายแหลมเรียวเล็ก รายละเอียดดี แต่ยังไม่ค่อยหวานเท่าไหร่ แต่แกชอบแบบนั้น บอกว่ากรุ๊งกริ๊งดี
แกติดใจ เลยช่วนผมไปที่บ้านทวาทศินหาซื้อ ลำโพง center  Syncrony  ได้ลองจับคู่เข้ากับ AVR ของ nad ตัวใหม่รอง top ระบบเสียง True HD จำรุ่นไม่ได้ ครับ
เสียงติดโทนอุ่น และก็ดูหนังไม่ได้ค่อยสะใจเลยไม่ค่อยกระแทกกระทันเรียบๆหนังแอ๊คชั่นสู้กันแบบบ้าเลือดดูแบบไม่ค่อยลุ้นตื่นเต้นเลย เสียงมาแนวนุ่มๆ ซ๊อฟๆ
แกฟังนิดเดียวก็สายหน้าชอบ onkyo มากกว่า แต่น้ำเสียงผมกลับชอบ NAD เวลาฟังเพลงมากว่ามันอุ่นกลางอิ่ม เสียงหวานนุ่มดีมากครับ
แต่สำหรับดูหนังผมขอมองข้ามยี่ห้อนี้ไปเลย....ถ้าต้องเสียง หนักๆ มันส์ๆ ดูหนังสนุกเร้าใจก็ลองดู Denon กับ HK ครับ  YAMAHA  ก็น่าสนใจนะครับ
เด่นในเรื่อง DSP ผมว่าเรื่องน้ำหนักเสียงยังเป็นรอง Denon กับ HK แต่ได้บรรยกาศโอบรอบดี ตรงนี้หลายคนเลยบอกว่าดูหนังสนุก แต่ผมเฉยๆเพราะเน้นเสียงไม่ปรุงแต่งมากกว่าครับ
ผมเคยใช้ psb T55 อยู่พักหนึ่ง เป็นลำโพงที่สุภาพเรียบร้อย เสียง โปร่ง สะอาด แต่ด้วยความเรียบสะอาดของมันเอง
ถ้าอยากได้เสียงแบบรุกเร้า น่าจะหาแอมป์ที่สดๆน้ำหนักเสียงดีดี  ไปช่วยเร่งความเฉื่อยของ PSB เองอีกหน่อยก็จะดูหนังมันส์ขึ้นครับ ความเห็นจากประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ pee1323

denon รุ่นกลางๆ เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังขับดีไหมครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
ใช่ครับพี่ ผมป๊อบครับ อิอิ

ในห้องซื้อ-ขายมี 875 ปล่อยอยู่ตัวนึงครับ โมแล้วด้วย คุณนัทขาย ไม่แน่ใจว่า โดนสอยไปหรือยัง (น่าจะยัง) http://www.htg2.net/index.php?topic=55858.0

ตัวนี้ซื้อได้เลยครับ ผมได้ 875 มา ตอนงานเครื่องเสียงที่ผ่านมา ราคา 35900 แต่ made in Malay ตัวของคุณนัท made in Japan น่าสนกว่าครับ

ส่วน 905 ในงานที่ผ่านมา เค้าตั้งราคาลดแล้วประมาณ 60k ครับ ส่วนตัวเล็กกว่านี้ต้องรอลุ้นครับ เค้าบอกว่า ของในโกดังน่าจะยังมี แต่เนื่องจากโกดังใหญ่ พอถึงงานที ก็จะมารื้อหาของค้างสต๊อคออกมาขายกัน (ทั้ง demo และเครื่องตกรุ่นเ่ก่าเก็บ)
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• **
ONKYO มักจะเด่นเรื่องเสียงร้อง กลางแหลมจะชัดเจนดี ถ้าเอามาฟัง 2 CH จะดีมาก โดยเฉพาะเพลงร้อง ถ้าถ้าฟังพวก Rock หรือ ดูหนังหนัก ๆ เบสเยอะ ๆ อาจจะบางไปนิดหน่อย ถ้าต้องการรองรับ HD   ONKYO ดูจะมีภาษีดีนิดหน่อย รองไปฟังรุ่นใหม่ ๆ ดูนะครับ ถ้าได้ 875 ราคาต่ำ ๆ หน่อยจะ 0   Y]  Y]  มั่ก ๆ   O0  O0

ออฟไลน์ utm

สวัสดีครับท่านพี่ utm

ผมก็ไม่ใช่แนวฮาร์ดคอร์เรื่องเครื่องเหมือนกัน ตอบไม่ถูก

แต่ถ้ารอได้ รองานเครื่องเสียงครับ Onkyo ชอบเอาตัวที่ลงท้ายด้วย 5 มาลดราคา (เช่น 705/805/875/905 ถ้ายังมีของในสต๊อค ผมมั่นใจว่า 905 น่ะ เหลือบาน แต่รุ่นอื่นๆ ต้องรอลุ้นครับ) จำนวนเงินเท่าเดิม แต่อาจจะได้รุ่นใหญ่ขึ้นครับ
อันนี้ใช่ K.ป๊อบหรือเปล่าครับ คลับคล้ายคลับครา โทษทีห่างหายไปนานครับ จำไม่ค่อยได้ งานเครื่องเสียงช่วงปลายปีนี้ใช่ไหมครับ แล้ว ONKYO 905 นี่รู้สึกว่าเป็นรุ่นใหญ่สุดหรือเปล่าครับ ราคาพวกนี้จะประมาณเท่าไหรครับ (ลดแล้วในงาน)
Series เนี่ย รองรับพวก HD แล้วใช่ไหมครับ ถ้า 805,875 เนี่ยราคาไม่เกิน 30 k ก้น่าสนครับ คือตอนนี้ผมใช้ SR600 อยู่รู้สึกฟังเพลงไม่ค่อย work เสียงต่ำมันบางไปไม่ค่อยมีเบส ฟังเพลงสู้ NAD 320BEE ไม่ได้เลย ถ้าข้ามไป 805 หรือ 905
ฟังเพลงจะดีกว่า 320 ไหม  แนวเพลงพวก ป๊อบทั่วไป รวมไปถึงลูกทุ่ง โดยเฉพาะ อรวี ชอบเสียงมาก

สาเหตุที่ผมมี DENON เป็นตัวเลือกก็เพราะว่า ONKYO เด่นกลางแหลม เสียงต่ำ(เบส)ค่อนข้างบางไม่หนักแน่น แต่พอเป็น HK เด่นที่เสียงต่ำและความหนักแน่น แต่ปลายเสียงแหลมผมว่ามันไม่ค่อยดีสู้ ONKYO ไม่ได้ อยากได้แนวเสียงแบบ 2ยี่ห้อนี้มารวมกัน มันจะเป็น DENON หรือเปล่า ยังสงสัย ก็คงไม่รีบร้อนอะไรมากครับ BD ก้ยังไม่มีเล่นแค่ DVD UP อยู่ แล้วงานปลายปีพวก DENON เขามีลดไหมครับ (ผมไม่ได้ไปเดินงานเครื่องเสียงเกือบ 5 ปีแล้วครับ ไม่ค่อยทราบจริงๆ สมัยก่อนขาดไม่ได้เลย ปีละ 2-3 งาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2009, 11:10:13 PM โดย utm »

ออฟไลน์ nart_c

• **
เคยใช้ PSB Image 5t กับ Onkyo 905  (ตอนนี้เปลี่ยนเป็น paradigm แล้ว)

ผมว่า Onkyo รุ่นใหม่ๆ ก็น่าสนใจนะครับ โดยเฉพาะช่วงลดราคา หรือจะมองหามือสองก็ได้

ส่วน Brand อื่นผมว่า Denon น่าสนใจนะครับ

ขอให้ได้ AVR ที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ nond

• **
ถ้าเน้นดูหนัง ผมแนะนำ Yamaha เป็นอีกทางเลือกหนึงครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
สวัสดีครับท่านพี่ utm

ผมก็ไม่ใช่แนวฮาร์ดคอร์เรื่องเครื่องเหมือนกัน ตอบไม่ถูก

แต่ถ้ารอได้ รองานเครื่องเสียงครับ Onkyo ชอบเอาตัวที่ลงท้ายด้วย 5 มาลดราคา (เช่น 705/805/875/905 ถ้ายังมีของในสต๊อค ผมมั่นใจว่า 905 น่ะ เหลือบาน แต่รุ่นอื่นๆ ต้องรอลุ้นครับ) จำนวนเงินเท่าเดิม แต่อาจจะได้รุ่นใหญ่ขึ้นครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ utm

ตอนนี้ผมตัด Marantz ออกจาก list แล้วครับ เหลือชิงดำคือ HK355 กับ ONKYO 706 โดยมี DENON 1910 หรือถ้าดีจริงอาจกลั้นใจเป็น 2310 ก็ได้เป็นตัวสอดแทรก(ยังไม่เคยฟัง DENON จริงจัง)  ทั้งนี้ตัว 355 ดูราคาจะ work สุด  กะจะสอยหลังจากกลับจากเที่ยวกาญ อาทิตย์หน้า แล้วเมียไม่อยู่ไปเทียวกับ บริษัทเขาจะได้แอบซื้อเข้าบ้าน (รู้ทีหลังของเข้ามาอยู่ในบ้านแล้วไม่เป็นไร อิๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2009, 09:15:15 AM โดย utm »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
ผมก็อยากตอบ แต่เรื่องเครื่องไม่ได้ตามแล้วง่ะ  หันไปทางโมมากกว่า จะเอาแนวไหนก็โมเอา  :D
แต่อย่ามาถามเรื่องโมกับผมนะครับ ประสบการณ์ยังน้อย  ผมก็ใช้ถามพี่ๆ เค้าอีกทีเหมือนกัน  :-*

กรณีแบบคุณ utm ถ้าเป็นผม
ไม่เลือก marantz เพราะจากประสบการณ์ดังเดิม marantz มันดีก็ต่อเมื่อเป็นรุ่นใหญ่ๆ อย่างรองท๊อปหรือท๊อป   
ส่วน denon ค่อนข้างดีเลย  ถึงจะรุ่นเล็กก็ตาม แต่ราคาก็โอเว่อร์มากมาย
กลับมาที่ Onkyo แต่เป็นรุ่นใหญ่ขึ้นดีก่า ราคาสมเหตุผล รวมทั้งคุณภาพเสียง onkyo ไว้ใจได้ครับ 
เชียร์ออนเกียวรุ่นใหม่และใหญ่ขึ้นครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2009, 08:58:19 AM โดย M!i »

ออฟไลน์ utm

ยอมรับว่าไม่ค่อยได้เข้ามานาน ที่นี่เปลี่ยนไปเยอะไม่เหมือนเมื่อก่อน ก็ลักษณะคล้ายๆกับที่คุณ eddiev200 ว่าแหละครับ เมื่อก่อนอบอุ่นมีคนเข้ามาแจมกระทู้ ผมได้ความรู้และประสปการณ์ที่นี่พอสมควร ก็ตั้งกระทู้มา3วัน วันที่2 ถึงจะมี คห.แรก คุณ ขุนดง เข้ามาก็รู้สึกดีใจครับ ที่ยังมีคนตอบบ้าง แต่ส่วนหนึ่งก็ยอมรับว่า เข้ามาดูคำตอบบ่อยๆ แล้วไม่มี คนตอบเลยเสียความรู้สึกเหมือนกันครับ ต่างจากเมื่อหลายปีก่อนเยอะ อาจจะเนื่องมาจากบอร์ดเติบโตขึ้นเยอะ(ที่จริงมันน่าจะมีคนตอบเยอะขึ้นนะ) หรือมีธุระกิจเข้ามเกี่ยวข้องเยอะมากขึ้น
คือผมก็ทราบว่าลองด้วยหูตัวเองดีที่สุด แต่ว่าบางครั้งเราไม่มีโอกาสหรือไม่สะดวกที่จะไปลองหลายๆตัว ถ้าได้ความเห็นจากผู้มีประสปการณ์หรือเคยเล่นใช้ยี่ห้อนั้นๆอยู่เป็นไกด์ไลน์มันก็ช่วยได้เยอะ ข้อมูลจากผู้ที่ใช้จริงจะตรงและเป็นจริงมากกว่าครั้นจะไปอ่านบทวิจารณ์ในหนังสือเครื่องเสียงก็เชื่อไม่ค่อยได้ 95% ทดสอบมีแต่ข้อดีของสินค้าทั้งนั้น ข้อด้อยไม่กล้าเขียน เดี๋ยวมีผลต่อการลงโฆษณาหรือเรื่องอื่นๆ  ขอบ่นหน่อยครับ ขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ อูฐ

• Superstar...
ใจจิง ผมอยากจะช่วยตอบให้  แต่เครื่องทีกล่าวมาท้งหมดผม ไม่เคยเล่น ไม่เคยผ่านมือเลยไม่กล้าตอบ   บางครั้ง เพื่อน ๆ อยากช่วยตอบ  แต่บางคำถามก็ตอบไม่ได้อ่ะคับ   อ้าว เพื่อน ๆ ใครตอบได้ช่วยตอบหน่อยน่ะคับ 

อ้าว  ร้านค้าไหน ตอบได้ช่วยตอบหน่อย เผื่อได้ลูกค้าใหม่เพิ่มอีกหนึงราย

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
ใจเย็นครับ อย่าเพิ่งน้อยใจ

คนที่ไม่เคยมีประสบการณ์ในเครื่องที่ถาม ก็คงไม่กล้าเข้ามาตอบ คำถามลักษณะเฉพาะหรอกครับ

ผมใช้ Yamaha 1400 + PSB Image ถือว่าพอใจพอควร

กำลังคิดจะ Upgrade ไปเล่น Onkyo 906

**** แต่ก่อนเปลี่ยนแปลง แนะนำตามประสบการณ์ที่เคยได้รับมา

1. ลองพิจารณาเรื่องสายสัญญาณ สายลำโพงด้วย 

2. หากมั่นใจว่าดี แนะนำเจ้า Ferrex ClipOn ครับ
    ราคาถูก @ 500 บาท
    เห็นผลแบบไม่ต้องเล็ง

ใส่ที่สาย AC ก่อนเข้า AV + สายสัญญาณก่อนเข้า AV  เห็นผลต่างแน่นอน

3. แต่หากจะเปลี่ยนรุ่นใหม่ และใช้นาน ต้องพิจารณารายละเอียดมากหน่อยครับ
    เพราะดูแต่กำลัง Watt ไม่ได้  ต้องดู Chip เครื่องเคราด้านใน บางทีต่างกันมาก

ออฟไลน์ eddiev200

• **
เดี๋ยวนี้ผมเลิกถามแล้วครับ ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
ไม่ว่าจะสมาชิกใหม่หรือเก่า ถามไปเถอะครับไม่ค่อยจะมีคนตอบคนออกความเห็นช่วยเหลือกันสักเท่าไหร่

ส่วนกระทู้ที่มีคนเข้าไปคุยกันมากมาย ก็เห็นจะเป็นกระทู้ที่ตั้งโดยผู้ใหญ่ในบอร์ด ซึ่งอาจจะรู้จักกันเป็นการส่วนตัว รู้จักมักจี่กันดี

บางกระทู้ไม่เห็นเกี่ยวกับเครื่องเสียงเลยก็มี เห็นโพสต์คุยกันสนุกสนานมากมาย

แบบนี้สมาชิกใหม่จะไปคุยไปปรึกษาใครที่ไหนดีล่ะครับท่านผู้มีปัญญาวุฒิ ????

ออฟไลน์ ขุนดง

• Super Star
  • *
ถ้าลำโพงเป็น PSB  AVR ที่เหมาะสมที่สุด น่าจะเป็น  DENON (แต่แพงชิบ..) คือเสียงจะกระชับ เบสหนาขึ้น แหลมจะฟังมีเนื้อหนังมากกว่าเดิม

MARANTZ + PSB จะเหมาะกับการฟังเพลงครับ...นุ่ม...นิ่ม...ผ่อนคลาย.. :band1

ความคุ้มค่าของ AVR รุ่นเล็กกับรุ่นสูงกว่า อยู่ที่คนใช้พิจารณาครับ... เรื่องต่างหน่ะ ต่างกันแน่...

บริการ HK ผ่านทางปิยะนัสซิครับไม่ค่อยมีปัญหา  HK 355 ก็น่าเล่น คู่กับ PSB เบสจะมากแต่กระชับ กลางดี แหลมจะห้วนไปนิด  แต่ผมก็ใช้ HK นะ... :secret

ออฟไลน์ utm

นานนานถามที ไม่มีคนตอบเลยหรือครับ

ออฟไลน์ utm

ผมสมาชิกเก่าแก่ที่นี่ครับ (แนะนำตัวก่อน กลัวไม่มีคนตอบ อิๆ) ช่วงหลังหายหน้าหายตา ไปนานหลายปีครับไม่ค่อยได้เข้ามาและไม่ได้ UP ระบบมานานแล้ว
SYSTEM เดิม AVR ONKYO SR600 + PSB IMAGE2 3 คู่ PLASMA PANA 42"  ตอนนี้อยากเปลี่ยน AVR ใหม่สักตัวครับ ของเดิมใช้มาประมาณ 5 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดใช้เครื่อง(เข้าใจว่า Batt Backup Memory เสื่อม) ที่มองๆไว้อยู่ในใจก็มี ONKYO 706 ,HK 355 หรือ DENON 1910 ,2310 และ Marantz 5003 (ตัวนี้ถูกสุดใน List)  ก่อนใช้ ONKYO ก็เคยใช้ HK มาก่อน ซึ่ง 2ยี่ห้อนี้ผมพอทราบแนวเสียงดี คือ HK จะหนักแน่น ดุดัน แต่กลางแหลม ความพริ้วสู้ ONKYO ไม่ได้
ปัญหาก็คือผมอยากจะลองเล่นยี่ห้ออื่นดูบ้าง โดยเฉพาะ DENON และ Marantz ไม่ทราบว่าจะเข้ากับลำโพงเดิมได้ดีหรือเปล่า แนวเสียงจะเปลี่ยนไปอย่างไรบ้างครับ แล้วระหว่าง DENON 1910 กับ 2310 ราคาต่างกันเป็นหมื่น และ Marantz 5003 กับ 6003 เช่นกันราคาต่างกันมาก ซึ่งดูจากกำลังขับต่างกันแค่ 10-15W คุ้มค่าไหมที่จะจ่ายเพิ่มหลักหมื่นเพื่อข้ามไปอีกรุ่น ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็น (อีกใจหนึ่งก็อยากกลับไปเล่น HK เหมือนเดิม ตัว 355 ราคาก็ OK แต่กลัวคุณภาพและบริการหลังขายแบบที่เคยเจอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2009, 10:31:44 AM โดย utm »