ผู้เขียน หัวข้อ: จับฉ่าย DHT By Create  (อ่าน 150249 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: จับฉ่าย DHT กับ Create
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2010, 07:21:46 AM »

กระทู้ของป๋าเล็กน่าสนใจครับ...แต่เห็นหลอดแต่ละเบอร์แล้ว คนทำงานกินเงินเดือนลูกสองเมียหนึ่งกิ๊กไม่นับ แบบผมไม่มีปัญญาเลยครับ :cry2

เรามาหาเพชรในตม หาหลอด DHT หรือ DHP ราคาไม่แรง มาแนะนำหน่อยนะครับ :)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Tube_KS

• Freshy
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2010, 03:15:54 PM »
วงจร Pre 211A ที่ผมกำลังประกอบครับ
มีข้อสอบถามเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดครับ
ภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดตามวงจรผมดัดแแปลงมาจากวงจรของท่าน และวงจร 3 Stage CCS ของ Tom Ronan ประกอบกัน
มีความแตกต่างระหว่งวงจรของท่านและของ Tom Ronan ดังนี้ครับ
  1. Resistor ที่ใช้ปรับ Voltage Regulator จะต่อออกจากขา Adjust ต่างกัน
  2. ตามวงจรของท่าน ผมเข้าใจว่า ขั้ว (-) ต่อกับขา (-) ของหลอด และต่อลง Chassis Ground ส่วนของ Tom Ronan จะไม่มีการต่อลง Chassis Ground
ก็เลยไม่แน่ใจครับว่าวงจรไหนน่าจะดีที่สุด หรือใช้ได้ทั้งสองแบบ

ผมได้ประกอบ RCA 30 และ UX-226 ไปพร้อมกับ 112A (ใช้แท่นและภาคจ่ายไฟตัวเดียวกัน เปลี่ยนหลอดก็เปลี่ยน resistor ที่เกี่ยวข้อง) ในการจุดใส้หลอด ผมเคยใช้แต่แบบที่ใช้ IC (LM317T) ตัวเดียว ลองทั้งแบบ Current Regulator และ Voltage Regulator  แต่ขั้วลบของไฟจุดใส้หลอดผมไม่เคยต่อลง Chassis Ground เลย เวลาต่อแบบ Voltage Regulator คล้ายกับว่าไฟจุดใส้หลอดจะมีเสถียรภาพดีไม่มีปัญหาจุกจิก ส่วนการต่อแบบ Current Regulator ผมเจอปัญหาบางอย่างที่ผมไม่เข้าใจและไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไร (เป็นการประกอบ Tube Pre ครั้งแรกของผม ความรู้และประสบการณ์จำกัดมาก)

ก็เลยอยากจะลองภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดแบบของท่านดูครับ คาดว่าน่าจะให้ผลโดยรวมดีขึ้น  กรุณาแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 12:00:37 PM »
ตาม link ร้านน้าเล็กไป เพลินตาเลยครับ  :o :o
ตามสบายครับ บ้านเล็กๆ ยินดีต้อนรับครับ   :)

ได้ฤกษ์ จุดชนวนอีกครั้งกับ DHT วางโครงกันก่อนครับ กับ PX25SE :)

เห็น plate หลอดพวกนี้แล้วไม่รู้จะพูดว่าไงดีครับ  :o
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 10:51:57 AM »
ตาม link ร้านน้าเล็กไป เพลินตาเลยครับ  :o :o
ตามสบายครับ บ้านเล็กๆ ยินดีต้อนรับครับ   :)

ได้ฤกษ์ จุดชนวนอีกครั้งกับ DHT วางโครงกันก่อนครับ กับ PX25SE :)

If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 10:40:49 AM »
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 07:12:43 PM »
ส่งรายละเอียดทาง PM  แล้วครับ

ขอบคุณมาก
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 07:01:27 PM »
หาข้อมูลของลำโพงรถยนต์อยู่ดีๆ บังเอิญไปเห็นผลงานของคุณ Creat ที่ http://www.createsoundmaker.com

สุดยอดครับ

คือผมค่อนข้างประสบการณ์น้อยเกี่ยวกับ Car Audio

ดังนั้นผมขอนอกเรื่องขอสอบถามเกี่ยวกับลำโพงแยกชิ้น  ขนาด 6.5 นิ้ว  ติดรถยนต์ครับ

ในงบประมาณไม่เกิน  7000.- บาท
ตัวไหนบ้างครับ  ที่พอจะรับใช้เราได้บ้าง  ประมาณว่าคนที่ฟังแอมป์หลอดอย่างเราๆ ฟังแล้วบอกว่าคุ้มค่า   อะไรประมาณนั้นครับ

อาจถามวงกว้างไปหน่อยนะครับ

ที่มองๆอยู่ก็มี

Helix   136
DLS     D6B ,B6A
Status    Audiophile Ch 6.2
Status    d-140r
Status   St-653

หรือนอกเหนือจากรายการต่อไปนี้  ก็ให้ช่วยComment  ให้ด้วยครับ

รถยนต์ที่ใช้คือ Ford Focus 5 Dr.   

System ที่ติดมากับรถ ผมคิดว่าเสียงดีใช้ได้เลย  เพียงแต่กำลังขับมันต่ำไปนิด  บางคร้ังไม่ค่อยได้ยินเสียงครับ

ฟอร์ด เป็นรถลูกครึ่งที่ประกอบงานมาดีมากๆ ครับ แนวทางการเก็บเสียงคล้ายรถ ตราใบพัดมาก ใช้ไวนิล หุ้มคอนโซล  ย้อนกับมา ผมขอถามกลับว่า ชอบฟังเพลงแนวไหนเป็นพิเศษ  หรือ ชอบความโดดเด่นย่านไหน  สำหรับคอหลอด Status ตัดออกไปได้เลยครับ การตลาดดี เอาใจร้านขาย แต่ผมก็ขาย พวกบ้าพลังครับ ได้ข้อมูลแล้วผมจะมาตอบให้ครับ หรือ ที่เวปผมก็ได้ครับ บอก user มาเดี๋ยว add ให้ครับ   :)
you don’t have to remember anything.

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 06:44:39 PM »
หาข้อมูลของลำโพงรถยนต์อยู่ดีๆ บังเอิญไปเห็นผลงานของคุณ Creat ที่ http://www.createsoundmaker.com

สุดยอดครับ

คือผมค่อนข้างประสบการณ์น้อยเกี่ยวกับ Car Audio

ดังนั้นผมขอนอกเรื่องขอสอบถามเกี่ยวกับลำโพงแยกชิ้น  ขนาด 6.5 นิ้ว  ติดรถยนต์ครับ

ในงบประมาณไม่เกิน  7000.- บาท
ตัวไหนบ้างครับ  ที่พอจะรับใช้เราได้บ้าง  ประมาณว่าคนที่ฟังแอมป์หลอดอย่างเราๆ ฟังแล้วบอกว่าคุ้มค่า   อะไรประมาณนั้นครับ

อาจถามวงกว้างไปหน่อยนะครับ

ที่มองๆอยู่ก็มี

Helix   136
DLS     D6B ,B6A ,C6A
Status    Audiophile Ch 6.2
Status    d-140r
Status   St-653

หรือนอกเหนือจากรายการต่อไปนี้  ก็ให้ช่วยComment  ให้ด้วยครับ

รถยนต์ที่ใช้คือ Ford Focus 5 Dr.   

System ที่ติดมากับรถ ผมคิดว่าเสียงดีใช้ได้เลย  เพียงแต่กำลังขับมันต่ำไปนิด  บางคร้ังไม่ค่อยได้ยินเสียงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม, 2010, 06:57:04 PM โดย tomJPN »
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 09:23:46 PM »
มีแต่เด็ก ราคาใหญ่ๆครับ รับมั้ย ท่องด้วย คุก คุก  คุก   ;D

ออฟไลน์ el36

• ทำเอง ก็ยิ้มไว้
  • ....บ้านนิบง....
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 11:29:25 AM »
แค่ราคาเริ่มต้นผมก็จบแล้วละครับ   :cry2 K] มิอาจเอื้อม....ขอแค่มีวาสนาได้ฟังหลอดนี้ก็พอแล้วครับ...

คุณเล้กอย่าลืม EL38+EF37 งานนี้เอาจริงจะให้เห็นทุกสเตปตอนทำเลยครับ  ;D  2f
                  ใจร้ายจาเอา mullard ด้วย  เดี๋ยวจัดวงจรให้ไปสั่งหม้อก่อนละกันนะครับ   :cry2

อยากได้อย่างใหญ่ ราคาเด็กๆ บ้างครับพี่ :)

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 10:59:25 AM »
แค่ราคาเริ่มต้นผมก็จบแล้วละครับ   :cry2 K] มิอาจเอื้อม....ขอแค่มีวาสนาได้ฟังหลอดนี้ก็พอแล้วครับ...

คุณเล้กอย่าลืม EL38+EF37 งานนี้เอาจริงจะให้เห็นทุกสเตปตอนทำเลยครับ  ;D  2f
                  ใจร้ายจาเอา mullard ด้วย  เดี๋ยวจัดวงจรให้ไปสั่งหม้อก่อนละกันนะครับ   :cry2

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 08:43:31 PM »

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:56:41 PM »
แล้วจะไม่หงายท้อง passive pre  ให้ชมบ้างเหรอครับ พี่...                   

ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่อะไร แต่อยากดู  ;D       อาจซ่อนสูตรลับไว้ก็เป็นได้  K)
  ไม่ได้ถ่ายไว้ครับ ผมปิดด้านใต้ครับ ขี้เกียจขันน็อตอ่ะ  ไม่มีอะไรหรอกครับ มี โวลุ่มหนึ่งตัว  มี selector 1 ตัว แค่นั้นครับ  :)

อันนี้ฝากให้พี่คนหระรีดูครับ เริ่มต้น 3000$ เพิ่งเริ่มนะ ยังไม่จบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม, 2010, 08:29:09 PM โดย Create »

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:46:19 PM »
แล้วจะไม่หงายท้อง passive pre  ให้ชมบ้างเหรอครับ พี่...                   

ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่อะไร แต่อยากดู  ;D       อาจซ่อนสูตรลับไว้ก็เป็นได้  K)
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:40:34 PM »

สวยจังคับพี่  ขาวมุกด้วย  ;D  ;D 
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไม่เข้าชุด กับ แอมป์ เลยจัดขาวมุกอีกหนึ่งครับ  รื้อรึยัง ถ้ารื้อแล้ว มีหลอดที่คุยกันหรือเปล่าครับ  ถ้ายังไม่มี พี่ให้ยืมได้นะ จะได้ลองเสียงดูก่อน ได้ไม่เสียตังค์ฟรีครับ :)

ออฟไลน์ jp74

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 05:29:50 PM »

สวยจังคับพี่  ขาวมุกด้วย  ;D  ;D 

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 02:17:54 PM »
ทำปรี เปลี่ยนโวลุ่มเล่นยาก เลยจัดการทำ passive pre ไว้ใช้อีกตัว แทนกระป๋องนมที่ใช้อยู่ประจำ และ เปลี่ยน โวลุ่มจาก AN มาเป็น Noble Black body ครับ   ;)

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 09:39:25 AM »
ECC 32 ดีกว่าครับได้ high mid low 45 ต้องสีฟ้าครับ

:D :D เห็นด้วย  Y] Y] Y]
เห็นอะไรครับ ตอนนี้ผมตามัวไปหมด เห็นแต่หม้อ พี่ ว่ามีเบอร์อะไรบ้างน้า ไม่ไหวหรอกครับสิ่งที่พี่ใหญ่ทั้งสองนำเสนอมา มันช่างสวนทางกับวิถีการทำแอมป์ และ แนวเสียง ที่ท่านพี่ทั้งสองชื่นชอบเสียจริงๆครับ หรือ มีทีเด็ดอะไร โปรด ชี้แนะสอนสั่งด้วยครับ   :)

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 09:34:55 AM »
ECC 32 ดีกว่าครับได้ high mid low 45 ต้องสีฟ้าครับ
ไม่ได้เจอกันนาน สวัสดีครับ พี่  ฟังเทียบดูแล้วครับพี่ ความสดจร้า เกินความพอดีไปนิด สำหรับ ECC 32 ถึงไม่มีใครเอามา drive 45 กันเลย เพราะถ้าใช้ 32 ต้องขยับไฟใหม่หมด ไม่สามารถใช้แทนกันได้เลย  ส่วนสีฟัา ถ้าไม่ได้หลอดใหม่ไม่อยากเสี่ยง ซื้อหลอดแพงมาเพื่อ  Only display ครับ ถามน้าเด้งดูดิ ตอนนี้เห็นจบราคา ไม่ค่อยแรงเหมือนเมื่อก่อนครับ  สำหรับผม Cunningham เท่านั้นครับ ไม่อยากคิดเลยว่าถ้า ECC32 เจอ 145 Arcturus Blue globe ผมว่าสดจัด ประมาณ เครื่อง 45 พี่ NK แน่เลย  สุดท้าย ลองหาโอกาสมาลองฟังดูครับพี่ ไม่เหมือนกัน L63-27-2A3 ที่เคยฟังนะ เป็นความต่างของหลอดเบอร์นี้ที่เคยทำมาเลยครับ  ไม่ค่อยอยากยกไปไหน เครื่องทรงเยอะ  :)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 09:28:04 AM »

:D :D เห็นด้วย  Y] Y] Y]
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ รักหลอด

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 08:44:38 AM »

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 09:46:50 AM »
  ตอนนี้พอใจกับเสียงที่ได้รับมากครับ หลังจากที่ได้ผ่าน burn in มากว่าสองเดือน ทั้งหลอด และ เครื่อง ก็มาสรุปที่  Driver S1 เป็น ECC31 Parallel + 45 Globe + 2A3 เพราะค่อนข้างฉีก ฐานเสียงของ 2A3 จากที่เคยๆทำมาค่อนข้างมาก ในหลายๆด้าน คุ้มค่ากับที่ปล้ำเทสมากว่าหนึ่งปี กว่าจะออกมาเป็นเครื่องนี้ตอนนี้กำลังเทสกับ Input Trans และ Interstage ต่ออีก step นึง คงหยุดไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ ปีนี้คงดันพันโวลท์ออกมาบ้าง ชักคัน + แค้น ที่เคยโดนดูดมาพิการเกือบอาทิตย์ ขออุบไว้ก่อนกำลังรันอยู่บนแท่นอยู่ 2-3 เบอร์ คงได้ยลกันในเร็วๆนี้ครับ   d_d

ตอนนี้ใช้ ECC 31 เป็น Driver S1 ถูกใจมากครับ เพิ่มเนื้อย่าน mid high การคุมจังหวะ  และ Impact  ทำได้ดีกว่า L 63 เล็็็กน้อยครับ  :)

O0  ของยืนยันว่าเป็นแอ็มป์หลอดตัวหนึ่ง ที่ฟังแล้วมีพลังแฝงดีจริงๆครับ

ชักเริ่มคิดถึงหลอดบ้างแล้ว
เริ่มลงมือไปก็ 6H30ครับ  ทำเป็นปรี   แล้วก็จะต่อด้วย 6C19 ทำแอ็มป์ขับหูฟังครับ   สามหลอดรัสเซีย   พักนี้ชักชอบหลอดรัสเซียอีกแล้ว  (แต่ก็ไม่แน่ครับ  อาจมีขาทองขวัญใจของผมแทรกเป็นปรีแทนก็ได้)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 12:08:04 AM »
  ตอนนี้พอใจกับเสียงที่ได้รับมากครับ หลังจากที่ได้ผ่าน burn in มากว่าสองเดือน ทั้งหลอด และ เครื่อง ก็มาสรุปที่  Driver S1 เป็น ECC31 Parallel + 45 Globe + 2A3 เพราะค่อนข้างฉีก ฐานเสียงของ 2A3 จากที่เคยๆทำมาค่อนข้างมาก ในหลายๆด้าน คุ้มค่ากับที่ปล้ำเทสมากว่าหนึ่งปี กว่าจะออกมาเป็นเครื่องนี้ตอนนี้กำลังเทสกับ Input Trans และ Interstage ต่ออีก step นึง คงหยุดไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ ปีนี้คงดันพันโวลท์ออกมาบ้าง ชักคัน + แค้น ที่เคยโดนดูดมาพิการเกือบอาทิตย์ ขออุบไว้ก่อนกำลังรันอยู่บนแท่นอยู่ 2-3 เบอร์ คงได้ยลกันในเร็วๆนี้ครับ   d_d

ตอนนี้ใช้ ECC 31 เป็น Driver S1 ถูกใจมากครับ เพิ่มเนื้อย่าน mid high การคุมจังหวะ  และ Impact  ทำได้ดีกว่า L 63 เล็็็กน้อยครับ  :)

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 11:52:25 PM »
อยากลอง 6"  8โอมส์ บ้างจังคับ   ;D  ;D
ติดจายล่ะซิ  ;) ว่าแต่ 5 นิ้วถ้าทำพาสซีฟ ให้ถึงจุดก็ไม่ธรรมดานะ ชนิดที่เบียดกันเป็นจุดเลยเชียวหล่ะ แต่ก็ดี เด่นกันคนละแบบครับ ห้านิ้ว สดใส กลางอิ่มกระชับ  หกนิ้ว กลางอิ่มและหนาขึ้นมาอีกนิด เวทีกว้าง การแยกแยะมิติทำได้เนียน   ;)

ลำโพงตัวเล็ก น่ารักดีจัง   0)]

รายงานผลการเทส Gaia หลังผ่าน burn in มาสองเดือนครับ ตอนนี้คิดว่าลงตัวกับชุด Driver ชุดนี้แล้วหล่ะครับ ถููกใจ ก็ตรงเล่นได้ทั้ง บู๊ และ บรุ๊น  เป็น  ECC 31 parallel + 45 Globe + 2A3

ว่าแต่ จับฉ่าย  ใกล้รับประทานได้ยังครับ  ;D

รับไปหลายสิบหม้อ หลายขนานแล้วครับ ช่วงปีใหม่สวาปามไปสี่หม้อ ยังซมไข้อยู่เลยครับ ยังกองอยู่บนโต๊ะ อีกเกือบสิบหม้อ จะมาช่วยทานมั้ยล่ะ เผื่ออยากฝึกเป็นกุ๊กบ้าง :P

โอยๆๆ เป็นโรคบ้าลำโพงมินิ
รบกวนพี่เล็กลงรายละเอียดตัวดอกลำโพงและวิธีทำทีครับ c) c)
เข้าไปดูที่  www.wavecor.com  ได้เลยครับ แล้วสนใจตัวไหนผมจะลงรายละเอียดตู้ให้ เพราะทำแล้วเกือบทุกตัว ทั้ง 4 และ 8 Ohm. ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม, 2010, 11:58:19 PM โดย Create »

ออฟไลน์ โตงเตง

• *
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 07:09:53 PM »
โอยๆๆ เป็นโรคบ้าลำโพงมินิ
รบกวนพี่เล็กลงรายละเอียดตัวดอกลำโพงและวิธีทำทีครับ c) c)

• **
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 07:01:59 PM »
ลำโพงตัวเล็ก น่ารักดีจัง   0)]

ว่าแต่ จับฉ่าย  ใกล้รับประทานได้ยังครับ  ;D
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

• *
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 06:53:00 PM »
อยากลอง 6"  8โอมส์ บ้างจังคับ   ;D  ;D

« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 02 มกราคม, 2010, 12:09:13 PM »
มาทำครอบหม้อกันต่อครับ :)

มีแอมป์แล้วมาทำลำโพงต่อเลยครับ หลังจากขึ้นตู้เสร็จแล้วก็ส่งไปให้มีอาชีพ เค้าปะผิวให้ แล้วจึงนำมาประกอบต่อ ;)

เริ่มจาก Damp ด้านในด้วย Damping meterial ครับ 8)

จากนั้นสร้างพาสซีฟ ให้เจ้าลำโพงตัวเก่ง

เสร็จแล้วออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ :bye1

K)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน, 2013, 08:15:55 PM โดย CreateHouse »

« ตอบกลับ #359 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 02:07:08 PM »
ตอนนี้กำลังซนอย่างนี้อยู่ครับ พี่ แต่จุด bias เป็นของวงจรเก่า ขี้เกียจแก้ครับ :)

ดูเฉพาะหมัอก็สุดยอดแล้วครับ  O0 O0
ยังรอช่วงไปหลอดพาวเวอร์ครับ ไม่รู้ว่าจะได้ NC-14 อีกตัวหรือเปล่า ถ้าไม่ไ้ด้้้้้้ หลังปีใหม่ผมจะสั่ง NC-20 มาใช้ กำลังหาวิธีที่จะทำให้ถอดหม้อออกไปใช้กับแอมป์ตัวอื่นได้เพื่อความประหยัด ต่อไปก็ไม่ต้องไปซื้อ ซี อาร์ ดีๆ มาใช้ เพราะ หลายตังค์อยู่เหมือนกัน คิดว่าจะออกแบบเหมือนซ้อกเก็ตหลอดน่ะครับ   :)

ออฟไลน์ ธีรพัชร์ TJAM

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 01:30:07 PM »
ตอนนี้กำลังซนอย่างนี้อยู่ครับ พี่ แต่จุด bias เป็นของวงจรเก่า ขี้เกียจแก้ครับ :)

ดูเฉพาะหมัอก็สุดยอดแล้วครับ  O0 O0

« ตอบกลับ #357 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 01:14:14 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม, 2010, 12:08:45 AM โดย Create »

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 10:35:00 AM »
[
   ผมแ้ก้โดยเปลี่ยน Rg 2A3 เป็น grid chokeแล้วใช้ได้เลย ครับ

กระแสวิ่งไปที่ 80 mA.หลังจากใช้ grid chokeแล้วใช่มั้ยครับ
ลองปรับ B+ ให้ Ep 2A3 เหลือ 230v.เปลี่ยน Rkเป็น 800 ohm. ดูว่า E*I ไม่เกิน 15w. ก็น่า OK.ครับ
 หากลองแล้วกระแสลดลงจริง ใช้วงจรเดิมแล้ว-
  เปลี่ยนgrid choke เป็นของ MageQuest แบบ Nickle ที่มี DCR. ต่ำมากๆกระแส gridไหลลง ground เกือบหมดโวล์ทคร่อมgrid chokeนิดเดียว ส่วนของไต้หวัน DCR.สูงกว่าเยอะ กระแส gridไหลลง ground ได้น้อยไป โวล์ทคร่อมgrid chokeยังสูงอยู่ กระแสหลอดเลยยังไหลมากเกินครับ :) :)

http://www.magnequest.com/products.htm

ขอบคุณครับพี่ แพงกว่า บาโตรุสชี่อีกครับพี่  แต่ถ้าสั่งจะลองสั่ง Hi Ni มาใช้ดู  พี่ใช้อยู่หรือเปล่าครับตัวนี้ ถ้าใช้อยู่เป็นอย่างไรบ้้างครับ เมื่อเทียบกับ ของไต้หวัน เพราะตอนนี้ผมสั่งแต่ของ บาโตรุสชี่มาใช้  คงไม่ได้เอามาใช้กับหลอดที่สงสัยหรอกครับ  แค่อยากรู้เท่านั้นครับ  ขอบคุณครับพี่  สวัสดีปีใหม่ด้วย ขอให้สุขภาพพี่ แข็งแรง หายป่วยเร็ววันครับ และ ครอบครัว มีความสุขกาย สุขใจตลอดปี และ ตลอดไปครับ   :)
[/quote]

ผมใช้ของไต้หวันครับ  ตอนแรกใ้ Rg 220k. V.คร่อม Rk ราวๆ 55v.พอดีมี plate choke 200H ที่ 120Hz. DCR. 8k.กว่าๆ
เลยลองดูครับ ใช้ได้ครับ แต่เบสน้อย เลยสั่งของไต้หวัน ซื่ง Henryสูงกว่า DCR. ราวๆ 10k. ก็ใช้ได้ดีครับ
     หากคุณเล้กจะทดสอบ Hi Ni มาใช้ถ้าทราบ DCR.ก่อน ก็เอา Rg ใส่แทนเพื่อเช็ค กระแสว่าเกินอยู่หรือไม่ครับ

ขอบคุณคุณเล็กครับ สุขภาพผมดีขึ้นครับ  ปีใหม่นี้ขอให้คุณเล็กและ ครอบครัว มีความสุขกาย สุขใจตลอดปี และ ตลอดไปเช่นเดียวกันครับ :) :headphone

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 09:47:33 AM »
สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๓         

d_d

สวัสดี วันปีใหม่พา ให้บรรดา เราท่านรื่นรมย์
                    ฤกษ์ยามดี เปรมปรีดิ์ ชื่นชม ต่างสุขสม นิยม ยินดี

ข้าวิงวอน ขอพร จากฟ้า ให้บรรดา ปวงท่าน สุขศรี
                    โปรดประทานพร โดยปรานี ให้ชาวไทย ล้วนมี โชคชัย

ให้บรรดา ปวงท่านสุขสันต์ ทุกวัน ทุกคืน ชื่นชมให้สมฤทัย
                     ให้รุ่งเรือง ในวันปีใหม่ ผองชาวไทย จงสวัสดี

ตลอดปี จงมี สุขใจ ตลอดไป นับแต่ บัดนี้
                      ให้สิ้นทุกข์ สุขเกษม เปรมปรีดิ์
                      สวัสดี วันปีใหม่ เทอญ

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 09:39:36 AM »
[
ที่พี่บอกว่า กริดพี่ลีค พี่แก้โดยการลด bias ใช่หรือไม่ครับ เพราะผมมีหลอดจำนวนนึงที่สงสัยว่าจะไป เพราะกระแสวิ่งไปที่ 80 mA. ครับ แต่หยุดอยู่แค่นั้นครับไม่ไหลยาวแต่ถ้าเสียบหลอดที่ ปกติก็จะอยู่ประมาณ 56 mA. ครับ   :)
[/quote]
   ผมแ้ก้โดยเปลี่ยน Rg 2A3 เป็น grid chokeแล้วใช้ได้เลย ครับ

กระแสวิ่งไปที่ 80 mA.หลังจากใช้ grid chokeแล้วใช่มั้ยครับ
ลองปรับ B+ ให้ Ep 2A3 เหลือ 230v.เปลี่ยน Rkเป็น 800 ohm. ดูว่า E*I ไม่เกิน 15w. ก็น่า OK.ครับ
 หากลองแล้วกระแสลดลงจริง ใช้วงจรเดิมแล้ว-
  เปลี่ยนgrid choke เป็นของ MageQuest แบบ Nickle ที่มี DCR. ต่ำมากๆกระแส gridไหลลง ground เกือบหมดโวล์ทคร่อมgrid chokeนิดเดียว ส่วนของไต้หวัน DCR.สูงกว่าเยอะ กระแส gridไหลลง ground ได้น้อยไป โวล์ทคร่อมgrid chokeยังสูงอยู่ กระแสหลอดเลยยังไหลมากเกินครับ :) :)

http://www.magnequest.com/products.htm

ขอบคุณครับพี่ แพงกว่า บาโตรุสชี่อีกครับพี่  แต่ถ้าสั่งจะลองสั่ง Hi Ni มาใช้ดู  พี่ใช้อยู่หรือเปล่าครับตัวนี้ ถ้าใช้อยู่เป็นอย่างไรบ้้างครับ เมื่อเทียบกับ ของไต้หวัน เพราะตอนนี้ผมสั่งแต่ของ บาโตรุสชี่มาใช้  คงไม่ได้เอามาใช้กับหลอดที่สงสัยหรอกครับ  แค่อยากรู้เท่านั้นครับ  ขอบคุณครับพี่  สวัสดีปีใหม่ด้วย ขอให้สุขภาพพี่ แข็งแรง หายป่วยเร็ววันครับ และ ครอบครัว มีความสุขกาย สุขใจตลอดปี และ ตลอดไปครับ   :)

• **
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 12:50:30 AM »
สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๓         

d_d

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 10:45:02 PM »
[
[/quote] ที่พี่บอกว่า กริดพี่ลีค พี่แก้โดยการลด bias ใช่หรือไม่ครับ เพราะผมมีหลอดจำนวนนึงที่สงสัยว่าจะไป เพราะกระแสวิ่งไปที่ 80 mA. ครับ แต่หยุดอยู่แค่นั้นครับไม่ไหลยาวแต่ถ้าเสียบหลอดที่ ปกติก็จะอยู่ประมาณ 56 mA. ครับ   :)
[/quote]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม, 2010, 01:09:07 AM โดย ธีรพัชร์ TJAM »

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 09:56:44 PM »
   grid  choke ใช่ของไต้หวันหรือเปล่าครับคุณเล็ก
แม่นแล้ว ครับ พี่ ถูก และ คุณภาพ ดี รู้สึกว่าพี่ก็ใช้อยู่ใช่มั้ยครับ :)
   แม่นแล้วครับ :) :)
ที่พี่บอกว่า กริดพี่ลีค พี่แก้โดยการลด bias ใช่หรือไม่ครับ เพราะผมมีหลอดจำนวนนึงที่สงสัยว่าจะไป เพราะกระแสวิ่งไปที่ 80 mA. ครับ แต่หยุดอยู่แค่นั้นครับไม่ไหลยาวแต่ถ้าเสียบหลอดที่ ปกติก็จะอยู่ประมาณ 56 mA. ครับ   :)

« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 09:46:48 PM »
   grid  choke ใช่ของไต้หวันหรือเปล่าครับคุณเล็ก
แม่นแล้ว ครับ พี่ ถูก และ คุณภาพ ดี รู้สึกว่าพี่ก็ใช้อยู่ใช่มั้ยครับ :)
   แม่นแล้วครับ :) :)

« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 09:43:00 PM »

« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 09:40:29 PM »

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 07:06:46 PM »
 ยังทำงานอยู่ครับ ไปหลังปีใหม่  :)

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 06:05:27 PM »
พรุ่งนี้อยู่บ้านไหมครับท่านพี่จะเข้าไปหาเที่ยงๆครับ พี่
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 04:45:30 PM »
วันสิ้นปี แล้วครับ พักผ่อน ผลัดผ่อน บ้างก็ได้ ครับ

สวัสดีปีใหม่ 2010 ครับ
ใบแจ้งค่าเทอมปีหน้ามาตั้งแต่ยังไม่ได้สอบเลยครับ เอาน่ามีงานทำดีกว่าว่างๆครับ เดี๋ยวเครียด   ???

ไดโอดหมวกสองตัวนั้น เอาไว้ทำหน้าที่อะไรอ่ะครับ
damping diode ครับ   ;)

• **
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 04:18:49 PM »
ไดโอดหมวกสองตัวนั้น เอาไว้ทำหน้าที่อะไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 04:16:20 PM »
วันสิ้นปี แล้วครับ พักผ่อน ผลัดผ่อน บ้างก็ได้ ครับ

สวัสดีปีใหม่ 2010 ครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 04:04:37 PM »
ทิ้งท้ายปีกับ ตับไตไส้พุง ครับ   ;)

ลาด้วยภาพที่ยังค้างคา ครอบหม้อแปลงครับ กำลังทำสีอยู่ ปฎิมากรรมจากเศษไม้หลังบ้าน :black_eye

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 10:09:54 PM โดย Create »

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 09:46:54 AM »
Direct Heat Triode

อย่างนี้ก็ทำได้ไม่กี่เบอร์สิครับ   :)

..... บางครั้งหลอดไม่ดัง ใช่ว่าจะเสียงไม่ดี  บางคนแค่ฟังเค้าเล่ามาแล้วก็มาบอกว่าเสียงดี ไม่ดี ผมมันเป็นคนชอบลอง ชอบพิสูจน์ด้วยตัวเองครับ ว่าแล้วก็ทำมันขึ้นมาครับ แล้ว ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ   :)

สุดยอดเลยครับ  O0 O0
ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ

« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 09:41:21 AM »

อย่างนี้ก็ทำได้ไม่กี่เบอร์สิครับ   :)

หุหุ ถ้าทำ DHT ได้หมดโลก ซู๊ดดด......ยอด ครับ มีเยอะมากพอครับเท่าที่ผมพอจะรู้จัก เนี่ย ก็น่าจะต้องใช้เวลาทำหลายปีแหละครับกว่่่่่่าจะหมด   ส่วนใหญ่คนจะทำแต่เบอร์ดัง หรือ เป็น ที่รู้จักกัน หลอดยุโรปมีอีกหลายเบอร์ที่คนไม่ค่อยจะรู้จัก หรือ บางท่านมีหลอด แต่ ไม่มี data เพราะหายาก ก็เลยไม่กล้าทำกัน พอดีผมได้ลายแทงมาส่วนนึง ก็เลยได้สนุกกับหลายเบอร์ที่ไม่เคยได้ยินหรือรู้จัก บางครั้งหลอดไม่ดัง ใช่ว่าจะเสียงไม่ดี  บางคนแค่ฟังเค้าเล่ามาแล้วก็มาบอกว่าเสียงดี ไม่ดี ผมมันเป็นคนชอบลอง ชอบพิสูจน์ด้วยตัวเองครับ ว่าแล้วก็ทำมันขึ้นมาครับ แล้ว ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ   :)    แต่ก็อีกนั่นแหละ ครับ บางท่านทำแอมป์ แค่ วัตต์ สอง วัตต์ ลงทุนทำกัน สองสามแสน เพื่อที่จะค้นหาสิ่งที่ตัวเองชอบ เมื่อเจอแล้ว ก็เลยใส่กันสุดๆ เท่าที่จะหาได้ ก็เลยเกิดคนกลุ่มนี้ขึ้น เพราะบร้าเหมือนๆ กัน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 10:03:17 AM โดย Create »

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 08:43:33 AM »
 ผมใช้ c 5.6uf/450v ขนานกัน 20 ตัว ในปรี 6sn7
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ Earth

« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 03:03:30 AM »

:ninjastar ที่จัดส่งและที่โอน >>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33452.0 41_2

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 01:58:00 AM »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Earth

« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 12:10:54 AM »
สวยดีครับ

DHT แปลว่าอะไรครับ  ???
:ninjastar ที่จัดส่งและที่โอน >>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33452.0 41_2

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 09:41:25 PM »
  ส่วนใหญ่ไม่เล่นเวปครับ เกาะกันอยู่ประมาณ 40 กว่าคน ส่วนใหญ่เป็นนักเล่น นักสะสม แต่ตอนนี้ผมขู่ แกมบังคับ ต้องทำเอง เพือนๆในนี้มีบ้าง แต่เค้าคงชอบอยู่อย่างสงบน่ะ เจ้า Silver กับ เจ้า Cooper ก็ของเพื่อนๆในนี้แหละ เพียงที่มาขึ้นมาทำกันที่บ้านผมครับ ตอนนี้เวปเสร็จเรียบร้อยแล้ว เหลือผมทำ gallary คงต้องใช้เวลาสักพัก เพราะข้อมูลเยอะมากๆ คงเปิดเป็นทางการหลังปีใหม่ครับ  ;)

เนี่ย เจ้า Cooper เพิ่งขึ้นจากเตา หนักบรรลัยจักรเลย ผมว่าเฉียด ห้าสิบ หย่อนคงไม่กี่ขีด ผมพอตหม้อด้วยซิลิโคนไปสองโล เรซินอีกหนึ่งกิโล ไม่รวมหม้อกับ cover ;)

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 08:57:29 PM »
เพื่อนๆ ในกลุ่ม... declare หน่อยครับ ว่าเป็นท่านใดบ้าง
ทั้งบ้านผมมี 5Z3 อยู่หลอดเดียว (ได้มาจากท่าน สุดหล่อ เคลาขาว ระยอง
ขายแพงจัดมาก 100 บาท)  สมัครด้วยได้หรือเปล่าครับ DHT ชื่อ มานเต้ดี

« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 08:16:03 PM »
เพิ่อนๆในกลุ่มยกเครื่อง มาปรับจูน กัน ครับ    d_d

Re: Line pre 2in1 71A + 112 A + GAIA Last version
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 04:44:04 PM »

อันนี้ไว้ทำไรคับพี่คับ
ดูๆ ดูเค้าทำ เอาสีมาขีด แทงโก๊ะ ทำมายอ่ะ  :'(   ส่วนที่ถามเป็นการ ทำ d coupling ครับ มีหรือไม่มีก็ได้ เพียงแต่ผมใส่แล้วรู้สึกดีก็ใส่ จริงๆแล้วอาจจะไม่ได้เกิดจากตัวนี้ก็ได้ หรือ มันอาจจะส่งผลกับ system นี้ ครับ ลองเล่นไปเรื่อยๆครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ค่าน้อย พวก 0.001-2  uF ประมาณนี้ครับ [/b][/color]  :)

๒๖ ธค. สะดวกไหมครับ
จะตวยไปฟัง ครับ
อยู่ครับ ทำงานอยู่ที่ร้านครับ ไม่ชอบไปแย่งกัน เที่ยว แย่งกันกิน  คงไปหลังปีใหม่ครับ :)

O0 สวยครับ
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ trang52

Re: Line pre 2in1 71A + 112 A + GAIA Last version
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 03:49:41 PM »
 O0 สวยครับ
ชีวิตที่เรียนรู้ไปเรื่อยๆ
ที่อยู่ http://www.htg2.net/index.php?topic=35157.0

• *
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 03:18:25 PM »
 :black_eye  :black_eye  ใส่สีโปร่งแล้วนะคับพี่  แต่โปร่งไม่พอ  2f  2f  2f  2f

ต้องจำไว้ ๆ ๆ  เผื่อจะมี Tango กะเค้าซักวันคับ  :cry2  :cry2  :cry2

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 02:44:03 PM »

ดูๆ ดูเค้าทำ เอาสีมาขีด แทงโก๊ะ ทำมายอ่ะ  :'(   ส่วนที่ถามเป็นการ ทำ d coupling ครับ มีหรือไม่มีก็ได้ เพียงแต่ผมใส่แล้วรู้สึกดีก็ใส่ จริงๆแล้วอาจจะไม่ได้เกิดจากตัวนี้ก็ได้ หรือ มันอาจจะส่งผลกับ system นี้ ครับ ลองเล่นไปเรื่อยๆครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ค่าน้อย พวก 0.001-2  uF ประมาณนี้ครับ [/b][/color]  :)

๒๖ ธค. สะดวกไหมครับ
จะตวยไปฟัง ครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 02:39:54 PM »