ผู้เขียน หัวข้อ: จับฉ่าย DHT By Create  (อ่าน 110043 ครั้ง)

ออฟไลน์ jp74

Re: จับฉ่าย DHT กับ Create
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 06:53:00 PM »
อยากลอง 6"  8โอมส์ บ้างจังคับ   ;D  ;D

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 07:01:59 PM »
ลำโพงตัวเล็ก น่ารักดีจัง   0)]

ว่าแต่ จับฉ่าย  ใกล้รับประทานได้ยังครับ  ;D
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ โตงเตง

« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 07:09:53 PM »
โอยๆๆ เป็นโรคบ้าลำโพงมินิ
รบกวนพี่เล็กลงรายละเอียดตัวดอกลำโพงและวิธีทำทีครับ c) c)

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 11:52:25 PM »
อยากลอง 6"  8โอมส์ บ้างจังคับ   ;D  ;D
ติดจายล่ะซิ  ;) ว่าแต่ 5 นิ้วถ้าทำพาสซีฟ ให้ถึงจุดก็ไม่ธรรมดานะ ชนิดที่เบียดกันเป็นจุดเลยเชียวหล่ะ แต่ก็ดี เด่นกันคนละแบบครับ ห้านิ้ว สดใส กลางอิ่มกระชับ  หกนิ้ว กลางอิ่มและหนาขึ้นมาอีกนิด เวทีกว้าง การแยกแยะมิติทำได้เนียน   ;)

ลำโพงตัวเล็ก น่ารักดีจัง   0)]

รายงานผลการเทส Gaia หลังผ่าน burn in มาสองเดือนครับ ตอนนี้คิดว่าลงตัวกับชุด Driver ชุดนี้แล้วหล่ะครับ ถููกใจ ก็ตรงเล่นได้ทั้ง บู๊ และ บรุ๊น  เป็น  ECC 31 parallel + 45 Globe + 2A3

ว่าแต่ จับฉ่าย  ใกล้รับประทานได้ยังครับ  ;D

รับไปหลายสิบหม้อ หลายขนานแล้วครับ ช่วงปีใหม่สวาปามไปสี่หม้อ ยังซมไข้อยู่เลยครับ ยังกองอยู่บนโต๊ะ อีกเกือบสิบหม้อ จะมาช่วยทานมั้ยล่ะ เผื่ออยากฝึกเป็นกุ๊กบ้าง :P

โอยๆๆ เป็นโรคบ้าลำโพงมินิ
รบกวนพี่เล็กลงรายละเอียดตัวดอกลำโพงและวิธีทำทีครับ c) c)
เข้าไปดูที่  www.wavecor.com  ได้เลยครับ แล้วสนใจตัวไหนผมจะลงรายละเอียดตู้ให้ เพราะทำแล้วเกือบทุกตัว ทั้ง 4 และ 8 Ohm. ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม, 2010, 11:58:19 PM โดย Create »
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 12:08:04 AM »
  ตอนนี้พอใจกับเสียงที่ได้รับมากครับ หลังจากที่ได้ผ่าน burn in มากว่าสองเดือน ทั้งหลอด และ เครื่อง ก็มาสรุปที่  Driver S1 เป็น ECC31 Parallel + 45 Globe + 2A3 เพราะค่อนข้างฉีก ฐานเสียงของ 2A3 จากที่เคยๆทำมาค่อนข้างมาก ในหลายๆด้าน คุ้มค่ากับที่ปล้ำเทสมากว่าหนึ่งปี กว่าจะออกมาเป็นเครื่องนี้ตอนนี้กำลังเทสกับ Input Trans และ Interstage ต่ออีก step นึง คงหยุดไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ ปีนี้คงดันพันโวลท์ออกมาบ้าง ชักคัน + แค้น ที่เคยโดนดูดมาพิการเกือบอาทิตย์ ขออุบไว้ก่อนกำลังรันอยู่บนแท่นอยู่ 2-3 เบอร์ คงได้ยลกันในเร็วๆนี้ครับ   d_d

ตอนนี้ใช้ ECC 31 เป็น Driver S1 ถูกใจมากครับ เพิ่มเนื้อย่าน mid high การคุมจังหวะ  และ Impact  ทำได้ดีกว่า L 63 เล็็็กน้อยครับ  :)

you don’t have to remember anything.

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 09:46:50 AM »
  ตอนนี้พอใจกับเสียงที่ได้รับมากครับ หลังจากที่ได้ผ่าน burn in มากว่าสองเดือน ทั้งหลอด และ เครื่อง ก็มาสรุปที่  Driver S1 เป็น ECC31 Parallel + 45 Globe + 2A3 เพราะค่อนข้างฉีก ฐานเสียงของ 2A3 จากที่เคยๆทำมาค่อนข้างมาก ในหลายๆด้าน คุ้มค่ากับที่ปล้ำเทสมากว่าหนึ่งปี กว่าจะออกมาเป็นเครื่องนี้ตอนนี้กำลังเทสกับ Input Trans และ Interstage ต่ออีก step นึง คงหยุดไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ ปีนี้คงดันพันโวลท์ออกมาบ้าง ชักคัน + แค้น ที่เคยโดนดูดมาพิการเกือบอาทิตย์ ขออุบไว้ก่อนกำลังรันอยู่บนแท่นอยู่ 2-3 เบอร์ คงได้ยลกันในเร็วๆนี้ครับ   d_d

ตอนนี้ใช้ ECC 31 เป็น Driver S1 ถูกใจมากครับ เพิ่มเนื้อย่าน mid high การคุมจังหวะ  และ Impact  ทำได้ดีกว่า L 63 เล็็็กน้อยครับ  :)

O0  ของยืนยันว่าเป็นแอ็มป์หลอดตัวหนึ่ง ที่ฟังแล้วมีพลังแฝงดีจริงๆครับ

ชักเริ่มคิดถึงหลอดบ้างแล้ว
เริ่มลงมือไปก็ 6H30ครับ  ทำเป็นปรี   แล้วก็จะต่อด้วย 6C19 ทำแอ็มป์ขับหูฟังครับ   สามหลอดรัสเซีย   พักนี้ชักชอบหลอดรัสเซียอีกแล้ว  (แต่ก็ไม่แน่ครับ  อาจมีขาทองขวัญใจของผมแทรกเป็นปรีแทนก็ได้)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ รักหลอด

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 08:44:38 AM »
ECC 32 ดีกว่าครับได้ high mid low 45 ต้องสีฟ้าครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 09:28:04 AM »
ECC 32 ดีกว่าครับได้ high mid low 45 ต้องสีฟ้าครับ

:D :D เห็นด้วย  Y] Y] Y]
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 09:34:55 AM »
ไม่ได้เจอกันนาน สวัสดีครับ พี่  ฟังเทียบดูแล้วครับพี่ ความสดจร้า เกินความพอดีไปนิด สำหรับ ECC 32 ถึงไม่มีใครเอามา drive 45 กันเลย เพราะถ้าใช้ 32 ต้องขยับไฟใหม่หมด ไม่สามารถใช้แทนกันได้เลย  ส่วนสีฟัา ถ้าไม่ได้หลอดใหม่ไม่อยากเสี่ยง ซื้อหลอดแพงมาเพื่อ  Only display ครับ ถามน้าเด้งดูดิ ตอนนี้เห็นจบราคา ไม่ค่อยแรงเหมือนเมื่อก่อนครับ  สำหรับผม Cunningham เท่านั้นครับ ไม่อยากคิดเลยว่าถ้า ECC32 เจอ 145 Arcturus Blue globe ผมว่าสดจัด ประมาณ เครื่อง 45 พี่ NK แน่เลย  สุดท้าย ลองหาโอกาสมาลองฟังดูครับพี่ ไม่เหมือนกัน L63-27-2A3 ที่เคยฟังนะ เป็นความต่างของหลอดเบอร์นี้ที่เคยทำมาเลยครับ  ไม่ค่อยอยากยกไปไหน เครื่องทรงเยอะ  :)

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 09:39:25 AM »

:D :D เห็นด้วย  Y] Y] Y]
เห็นอะไรครับ ตอนนี้ผมตามัวไปหมด เห็นแต่หม้อ พี่ ว่ามีเบอร์อะไรบ้างน้า ไม่ไหวหรอกครับสิ่งที่พี่ใหญ่ทั้งสองนำเสนอมา มันช่างสวนทางกับวิถีการทำแอมป์ และ แนวเสียง ที่ท่านพี่ทั้งสองชื่นชอบเสียจริงๆครับ หรือ มีทีเด็ดอะไร โปรด ชี้แนะสอนสั่งด้วยครับ   :)

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 02:17:54 PM »
ทำปรี เปลี่ยนโวลุ่มเล่นยาก เลยจัดการทำ passive pre ไว้ใช้อีกตัว แทนกระป๋องนมที่ใช้อยู่ประจำ และ เปลี่ยน โวลุ่มจาก AN มาเป็น Noble Black body ครับ   ;)

ออฟไลน์ jp74

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 05:29:50 PM »

สวยจังคับพี่  ขาวมุกด้วย  ;D  ;D 

« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:40:34 PM »

สวยจังคับพี่  ขาวมุกด้วย  ;D  ;D 
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไม่เข้าชุด กับ แอมป์ เลยจัดขาวมุกอีกหนึ่งครับ  รื้อรึยัง ถ้ารื้อแล้ว มีหลอดที่คุยกันหรือเปล่าครับ  ถ้ายังไม่มี พี่ให้ยืมได้นะ จะได้ลองเสียงดูก่อน ได้ไม่เสียตังค์ฟรีครับ :)

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:46:19 PM »
แล้วจะไม่หงายท้อง passive pre  ให้ชมบ้างเหรอครับ พี่...                   

ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่อะไร แต่อยากดู  ;D       อาจซ่อนสูตรลับไว้ก็เป็นได้  K)
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:56:41 PM »
แล้วจะไม่หงายท้อง passive pre  ให้ชมบ้างเหรอครับ พี่...                   

ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่อะไร แต่อยากดู  ;D       อาจซ่อนสูตรลับไว้ก็เป็นได้  K)
  ไม่ได้ถ่ายไว้ครับ ผมปิดด้านใต้ครับ ขี้เกียจขันน็อตอ่ะ  ไม่มีอะไรหรอกครับ มี โวลุ่มหนึ่งตัว  มี selector 1 ตัว แค่นั้นครับ  :)

อันนี้ฝากให้พี่คนหระรีดูครับ เริ่มต้น 3000$ เพิ่งเริ่มนะ ยังไม่จบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม, 2010, 08:29:09 PM โดย Create »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 08:43:31 PM »
แค่ราคาเริ่มต้นผมก็จบแล้วละครับ   :cry2 K] มิอาจเอื้อม....ขอแค่มีวาสนาได้ฟังหลอดนี้ก็พอแล้วครับ...

คุณเล้กอย่าลืม EL38+EF37 งานนี้เอาจริงจะให้เห็นทุกสเตปตอนทำเลยครับ  ;D  2f

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 10:59:25 AM »
แค่ราคาเริ่มต้นผมก็จบแล้วละครับ   :cry2 K] มิอาจเอื้อม....ขอแค่มีวาสนาได้ฟังหลอดนี้ก็พอแล้วครับ...

คุณเล้กอย่าลืม EL38+EF37 งานนี้เอาจริงจะให้เห็นทุกสเตปตอนทำเลยครับ  ;D  2f
                  ใจร้ายจาเอา mullard ด้วย  เดี๋ยวจัดวงจรให้ไปสั่งหม้อก่อนละกันนะครับ   :cry2

ออฟไลน์ el36

• ทำเอง ก็ยิ้มไว้
  • ....บ้านนิบง....
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 11:29:25 AM »

ใจร้ายจาเอา mullard ด้วย  เดี๋ยวจัดวงจรให้ไปสั่งหม้อก่อนละกันนะครับ   :cry2

อยากได้อย่างใหญ่ ราคาเด็กๆ บ้างครับพี่ :)

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 09:23:46 PM »
มีแต่เด็ก ราคาใหญ่ๆครับ รับมั้ย ท่องด้วย คุก คุก  คุก   ;D

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 06:44:39 PM »
หาข้อมูลของลำโพงรถยนต์อยู่ดีๆ บังเอิญไปเห็นผลงานของคุณ Creat ที่ http://www.createsoundmaker.com

สุดยอดครับ

คือผมค่อนข้างประสบการณ์น้อยเกี่ยวกับ Car Audio

ดังนั้นผมขอนอกเรื่องขอสอบถามเกี่ยวกับลำโพงแยกชิ้น  ขนาด 6.5 นิ้ว  ติดรถยนต์ครับ

ในงบประมาณไม่เกิน  7000.- บาท
ตัวไหนบ้างครับ  ที่พอจะรับใช้เราได้บ้าง  ประมาณว่าคนที่ฟังแอมป์หลอดอย่างเราๆ ฟังแล้วบอกว่าคุ้มค่า   อะไรประมาณนั้นครับ

อาจถามวงกว้างไปหน่อยนะครับ

ที่มองๆอยู่ก็มี

Helix   136
DLS     D6B ,B6A ,C6A
Status    Audiophile Ch 6.2
Status    d-140r
Status   St-653

หรือนอกเหนือจากรายการต่อไปนี้  ก็ให้ช่วยComment  ให้ด้วยครับ

รถยนต์ที่ใช้คือ Ford Focus 5 Dr.   

System ที่ติดมากับรถ ผมคิดว่าเสียงดีใช้ได้เลย  เพียงแต่กำลังขับมันต่ำไปนิด  บางคร้ังไม่ค่อยได้ยินเสียงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม, 2010, 06:57:04 PM โดย tomJPN »
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 07:01:27 PM »
หาข้อมูลของลำโพงรถยนต์อยู่ดีๆ บังเอิญไปเห็นผลงานของคุณ Creat ที่ http://www.createsoundmaker.com

สุดยอดครับ

คือผมค่อนข้างประสบการณ์น้อยเกี่ยวกับ Car Audio

ดังนั้นผมขอนอกเรื่องขอสอบถามเกี่ยวกับลำโพงแยกชิ้น  ขนาด 6.5 นิ้ว  ติดรถยนต์ครับ

ในงบประมาณไม่เกิน  7000.- บาท
ตัวไหนบ้างครับ  ที่พอจะรับใช้เราได้บ้าง  ประมาณว่าคนที่ฟังแอมป์หลอดอย่างเราๆ ฟังแล้วบอกว่าคุ้มค่า   อะไรประมาณนั้นครับ

อาจถามวงกว้างไปหน่อยนะครับ

ที่มองๆอยู่ก็มี

Helix   136
DLS     D6B ,B6A
Status    Audiophile Ch 6.2
Status    d-140r
Status   St-653

หรือนอกเหนือจากรายการต่อไปนี้  ก็ให้ช่วยComment  ให้ด้วยครับ

รถยนต์ที่ใช้คือ Ford Focus 5 Dr.   

System ที่ติดมากับรถ ผมคิดว่าเสียงดีใช้ได้เลย  เพียงแต่กำลังขับมันต่ำไปนิด  บางคร้ังไม่ค่อยได้ยินเสียงครับ

ฟอร์ด เป็นรถลูกครึ่งที่ประกอบงานมาดีมากๆ ครับ แนวทางการเก็บเสียงคล้ายรถ ตราใบพัดมาก ใช้ไวนิล หุ้มคอนโซล  ย้อนกับมา ผมขอถามกลับว่า ชอบฟังเพลงแนวไหนเป็นพิเศษ  หรือ ชอบความโดดเด่นย่านไหน  สำหรับคอหลอด Status ตัดออกไปได้เลยครับ การตลาดดี เอาใจร้านขาย แต่ผมก็ขาย พวกบ้าพลังครับ ได้ข้อมูลแล้วผมจะมาตอบให้ครับ หรือ ที่เวปผมก็ได้ครับ บอก user มาเดี๋ยว add ให้ครับ   :)

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 07:12:43 PM »
ส่งรายละเอียดทาง PM  แล้วครับ

ขอบคุณมาก
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ measan

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 10:40:49 AM »
ตาม link ร้านน้าเล็กไป เพลินตาเลยครับ  :o :o
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 10:51:57 AM »
ตาม link ร้านน้าเล็กไป เพลินตาเลยครับ  :o :o
ตามสบายครับ บ้านเล็กๆ ยินดีต้อนรับครับ   :)

ได้ฤกษ์ จุดชนวนอีกครั้งกับ DHT วางโครงกันก่อนครับ กับ PX25SE :)

ออฟไลน์ measan

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 12:00:37 PM »
ตามสบายครับ บ้านเล็กๆ ยินดีต้อนรับครับ   :)

ได้ฤกษ์ จุดชนวนอีกครั้งกับ DHT วางโครงกันก่อนครับ กับ PX25SE :)

เห็น plate หลอดพวกนี้แล้วไม่รู้จะพูดว่าไงดีครับ  :o
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ Tube_KS

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2010, 03:15:54 PM »
วงจร Pre 211A ที่ผมกำลังประกอบครับ
มีข้อสอบถามเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดครับ
ภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดตามวงจรผมดัดแแปลงมาจากวงจรของท่าน และวงจร 3 Stage CCS ของ Tom Ronan ประกอบกัน
มีความแตกต่างระหว่งวงจรของท่านและของ Tom Ronan ดังนี้ครับ
  1. Resistor ที่ใช้ปรับ Voltage Regulator จะต่อออกจากขา Adjust ต่างกัน
  2. ตามวงจรของท่าน ผมเข้าใจว่า ขั้ว (-) ต่อกับขา (-) ของหลอด และต่อลง Chassis Ground ส่วนของ Tom Ronan จะไม่มีการต่อลง Chassis Ground
ก็เลยไม่แน่ใจครับว่าวงจรไหนน่าจะดีที่สุด หรือใช้ได้ทั้งสองแบบ

ผมได้ประกอบ RCA 30 และ UX-226 ไปพร้อมกับ 112A (ใช้แท่นและภาคจ่ายไฟตัวเดียวกัน เปลี่ยนหลอดก็เปลี่ยน resistor ที่เกี่ยวข้อง) ในการจุดใส้หลอด ผมเคยใช้แต่แบบที่ใช้ IC (LM317T) ตัวเดียว ลองทั้งแบบ Current Regulator และ Voltage Regulator  แต่ขั้วลบของไฟจุดใส้หลอดผมไม่เคยต่อลง Chassis Ground เลย เวลาต่อแบบ Voltage Regulator คล้ายกับว่าไฟจุดใส้หลอดจะมีเสถียรภาพดีไม่มีปัญหาจุกจิก ส่วนการต่อแบบ Current Regulator ผมเจอปัญหาบางอย่างที่ผมไม่เข้าใจและไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไร (เป็นการประกอบ Tube Pre ครั้งแรกของผม ความรู้และประสบการณ์จำกัดมาก)

ก็เลยอยากจะลองภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดแบบของท่านดูครับ คาดว่าน่าจะให้ผลโดยรวมดีขึ้น  กรุณาแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2010, 07:21:46 AM »

กระทู้ของป๋าเล็กน่าสนใจครับ...แต่เห็นหลอดแต่ละเบอร์แล้ว คนทำงานกินเงินเดือนลูกสองเมียหนึ่งกิ๊กไม่นับ แบบผมไม่มีปัญญาเลยครับ :cry2

เรามาหาเพชรในตม หาหลอด DHT หรือ DHP ราคาไม่แรง มาแนะนำหน่อยนะครับ :)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2010, 08:53:38 AM »
ข้าพเจ้าเจอหลอดแบบนั้นเข้าก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ งบประมาณทำตัวอื่นสลายไป ณ บัดดล  ;D
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2010, 11:25:41 PM »

กระทู้ของป๋าเล็กน่าสนใจครับ...แต่เห็นหลอดแต่ละเบอร์แล้ว คนทำงานกินเงินเดือนลูกสองเมียหนึ่งกิ๊กไม่นับ  :cry2

:nono :nono 2f 2f 2f ;D ;D
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 12:38:39 PM »
วงจร Pre 211A ที่ผมกำลังประกอบครับ
มีข้อสอบถามเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดครับ
ภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดตามวงจรผมดัดแแปลงมาจากวงจรของท่าน และวงจร 3 Stage CCS ของ Tom Ronan ประกอบกัน
มีความแตกต่างระหว่งวงจรของท่านและของ Tom Ronan ดังนี้ครับ
  1. Resistor ที่ใช้ปรับ Voltage Regulator จะต่อออกจากขา Adjust ต่างกัน
  2. ตามวงจรของท่าน ผมเข้าใจว่า ขั้ว (-) ต่อกับขา (-) ของหลอด และต่อลง Chassis Ground ส่วนของ Tom Ronan จะไม่มีการต่อลง Chassis Ground
ก็เลยไม่แน่ใจครับว่าวงจรไหนน่าจะดีที่สุด หรือใช้ได้ทั้งสองแบบ

ผมได้ประกอบ RCA 30 และ UX-226 ไปพร้อมกับ 112A (ใช้แท่นและภาคจ่ายไฟตัวเดียวกัน เปลี่ยนหลอดก็เปลี่ยน resistor ที่เกี่ยวข้อง) ในการจุดใส้หลอด ผมเคยใช้แต่แบบที่ใช้ IC (LM317T) ตัวเดียว ลองทั้งแบบ Current Regulator และ Voltage Regulator  แต่ขั้วลบของไฟจุดใส้หลอดผมไม่เคยต่อลง Chassis Ground เลย เวลาต่อแบบ Voltage Regulator คล้ายกับว่าไฟจุดใส้หลอดจะมีเสถียรภาพดีไม่มีปัญหาจุกจิก ส่วนการต่อแบบ Current Regulator ผมเจอปัญหาบางอย่างที่ผมไม่เข้าใจและไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไร (เป็นการประกอบ Tube Pre ครั้งแรกของผม ความรู้และประสบการณ์จำกัดมาก)

ก็เลยอยากจะลองภาคจ่ายไฟจุดใส้หลอดแบบของท่านดูครับ คาดว่าน่าจะให้ผลโดยรวมดีขึ้น  กรุณาแนะนำด้วยครับ

ของผมไม่ได้ต่อลบลง กราวด์ ครับ ไปจบที่ขาจุดไส้หลอด  แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ CCS 3 Stage แล้วครับผม

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:09:12 AM »
ใช้มาสองปีแวะมาอัพเดทหน่อยครับ

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:11:36 AM »
 ;)

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:16:23 AM »
 :D

สำหรับภาคจ่ายไฟ Coil 3 uF GE + L 10H/DCR 73 Ohm. + Jensen 47uF +  L 10H/DCR 73 Ohm. + Jensen 47uF + R SusuKi 2.5K + Jensen 100uF ภาคจ่ายไฟทั้งหมด Bi cap ด้วย MIAL 1200 pF/630V ครับ

ชุด คาโทรด ของ 2A3 และ 45 ครับ

สุดท้ายแล้วครับ

« ตอบกลับ #393 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:18:20 AM »
300B รวบรัดตัดตอนเลยละกันครับ วาง lay out เจาะแท่น ทำสี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน, 2012, 01:20:33 AM โดย Create »

« ตอบกลับ #394 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:19:36 AM »
2a3 อีกแล้ว  :victory

« ตอบกลับ #395 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:23:15 AM »
และก็ 2A3  :D

« ตอบกลับ #396 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:34:26 AM »
 Simply 2A3SE :kicking

2.5K AK Audio Labs.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน, 2013, 11:00:35 AM โดย CreateHouse »

ออฟไลน์ nong

« ตอบกลับ #397 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:49:37 AM »
 :o โช็ค หม้อ อา ซี น้าใช้แต่ของแรงๆทั้งนั้นเลยครับ :o

ออฟไลน์ 1856

• *
  • ทุกอย่างหยุด ถ้ารู้จัก "พอ"
    • ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 07:16:21 AM »
ทั้งภานในภายนอกงามจิงๆ คับ...  O0
ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ  http://www.htg2.net/index.php?topic=34223.0

ออฟไลน์ wutchara

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 07:51:47 AM »
สวยจริง ๆ ทั้งภายนอกภายในครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

« ตอบกลับ #400 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 10:09:20 AM »
ผลงานเยอะมากๆ  O0

ออฟไลน์ Coconut

« ตอบกลับ #401 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 10:23:18 AM »
 :clap O0
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=78815.msg991431#msg991431

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 10:54:48 AM »
สวยจัง ครับ พี่เล็ก  :showoff :showoff

พี่เล็ก เคยเอา C Cross Cap ไปเป็น C coupling บ้างหรือเปล่าครับ (เอาไปเป็น C Filter ซะนี่)  K] K]
พี่เล็ก ว่าเห็นว่าเสียงว่าไง บ้างครับ

ผมว่า นอกจากจะติด บางไปนิด ที่เหลือ ดีมากๆ เลย สำหรับหูผม
สะอาด รายละเอียด ดี ครบ แนว Oil นิดๆ แต่ไม่ยืด ด้วย
ถ้าได้ เนือ้ เหมือน ClarityCap ซักนิด นะ  O0 O0
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #403 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 11:27:42 AM »
crosscap jantzen เสียงและรายละเอียดโดยรวมดีครับ เนื้อเสียงอาจจะไม่อิ่มหนาเทียบเท่ากับ oil แต่ก็ชดเชยด้วย speed timing ที่ดี ในรูปผม bi cap ด้วย oil cap russia millitary ค่าน้อยๆ ในรูป 0.047 uF  ครับ  ;)

ใช้ทั้ง ภาคจ่ายไฟ และ คัปปิ้งสัญญาณครับ ตัวนี้เป็น E88C common cathode with patial feedback

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน, 2012, 07:47:06 PM โดย Create »

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 11:52:31 AM »
ตามมาดู.....ได้ความรู้และแนวทางมากเลย.... :) :)

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:15:47 PM »
layout & wiring อย่างเทพ  :o

ออฟไลน์ Oonjai

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 01:39:56 PM »

ใช้ใยสังเคราะห์ด้วยหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 03:42:52 PM »
  ตู้ที่ผมทำจะไม่มีการใส่ ใยสังเคราะห์ครับ   ;)

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 04:04:36 PM »
จัดหนักอีกแล้วครับท่านพี่ d_d

ออฟไลน์ REUSE

« ตอบกลับ #409 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 10:58:01 PM »
ฝีมือขั้นเทพ  O0 O0

ออฟไลน์ rambutan

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 08:16:06 AM »
 O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ NAFU

• *
  • Total likes: 1
  • วงจรนี้ก็จะทำ วงจรโน้นก็จะทำ จะเอาวงจรไหนดีหว่า
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 06:03:52 PM »
 0)] 0)] 0)] 0)]

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 02:11:29 AM »

<a href="http://www.youtube.com/v/vRpGti9bAQ4?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/vRpGti9bAQ4?version=3&amp;amp;hl=en_US</a> 

ออฟไลน์ el36

• ทำเอง ก็ยิ้มไว้
  • ....บ้านนิบง....
Re: จับฉ่าย DHT By Create
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 06:20:37 AM »
สวยสะอาดทุกตัวครับพี่ท่าน O0 O0 O0

« ตอบกลับ #414 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 10:14:23 AM »
 ขอบคุณครับ  :bowdown

« ตอบกลับ #415 เมื่อ: 20 กันยายน, 2013, 02:22:51 AM »
Very long ago that I do not come here

วงจร และ ภาคจ่ายไฟ

หลอดที่ใช้ในงานนี้ครับ 180 Arcturus , ER-112A Raytheon , CX-345 Cunningham

OPT > Tamradio F-475 น้องนุชสุดท้องของค่ายนี้

หม้อจุดไส้หลอดพาวเวอร์วางติดฐานยึดซ็อกเก็ตใต้แท่น

ชุดซี filter ที่ใช้ในงานนี้ครับ 4uF GE *2 + Jensen 100+100uF / 500v

พ่นสีหม้อทั้งหมดแล้ว เหลือเก็บงานติดตั้งตำแหน่งพักสายนิดหน่อยพรุ่งนี้น่าจะเริ่มงาน wiring ได้แล้วครับ

lay out

แผ่นกดซียึดติดกับแท่นใช้ไม้ ซีบร้า ลบมุมเพื่อดูนุ่มขึ้น

เริ่มประกอบอุปกรณ์ลงแท่น

ลงอุปกรณ์หมดแล้วพร้อมที่ wiring ครับ

ตรวจเช็คและเก็บรายละเอียดขั้นสุดท้ายก่อนจะ wiring

ประกบข้างด้วย อคิลิค 10 มม. 2 ชั้น แล้วปะผิวด้วยอลูมิเนียมหนา 2 มิล ทำ hair line surface เคลือบอคิลิคกันความชื้น

เริ่มต้นงาน wiring ด้วยการวางตำแหน่งของ กราวด์บัส

ภาคจ่ายไฟสูง และ จุดไส้หลอด ractifier ใช้ Acorlink 1.8 mm. ทั้งหมดครับ

จ่ายไฟเข้า SW. & PT  ครับ  [happy-dreaming]

ชุดไฟจุดไส้หลอด ภาค drive

ลักษณะการเดินสายของผมจะแบ่งสายออกเป็นชุดๆเพื่อที่จะสะดวกในการจัดการ และ แก้ไขครับ ตอนนี้ก็มาถึงโค้งสุดท้าย คือจ่ายไฟเข้าชุด พาวเวอร์ และ OPT

Single stage driver 112A

ภาคจ่ายไฟ

output

เสร็จในส่วนของงาน wiring คราวนี้ก็มาตรวจสอบไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน, 2013, 01:56:20 PM โดย CreateHouse »

« ตอบกลับ #416 เมื่อ: 20 กันยายน, 2013, 02:29:50 AM »
ปรีัแอมป์ที่ใช้คู่กันครับ E88C+ECC31

เดินสายจ่ายไฟเข้าหม้อ และในส่วนของภาคซัพพลายครับ

ภาคจ่ายไฟ simple ครับ C L C R C 

ในส่วนของวงจร  common cathode  with partial feedback   

สลับหลอดหลังมาใช้ L63

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: 20 กันยายน, 2013, 02:43:23 AM »
ป๊าด มาเองเลยงานนี้ K)

ออฟไลน์ Warm

« ตอบกลับ #418 เมื่อ: 20 กันยายน, 2013, 09:08:12 AM »
ไม่ได้เห็นมาโพสนานแล้วครับ  :punk
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #419 เมื่อ: 20 กันยายน, 2013, 08:38:09 PM »
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599