ผู้เขียน หัวข้อ: Amp Pa ใช้กับ Pre/Pro ดูหนังบ้านดีไหม  (อ่าน 6423 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZAQ1

Amp Pa ใช้กับ Pre/Pro ดูหนังบ้านดีไหม
« เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2009, 10:52:56 AM »
AMP Pa ถ้าเอามาใช้กับ Pre/Pro เพื่อเน้นดูหนังที่บ้านดีไหมครับ เทียบกับ Amp Hi End ของบ้าน
เช่น Crown กับ Lexicon หรือ Denon

ออฟไลน์ Pete

Re: Amp Pa ใช้กับ Pre/Pro ดูหนังบ้านดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2009, 11:45:34 AM »
สำหรับการดูหนังผมกลับมองว่า amp PA จะมีภาษีดีกว่า ในเรื่องของพลังน้ำหนักเสียงและความดุดัน  มีบ้างท่านในเวบนี้ใช้ Amp PA เกรดสูงขับลำโพง ตัวละล้านก็มีครับ
AMP pa ที่ดีดี ราคาไม่ได้ถูกนะครับ 2 CH ของ Crown รุ่นกลางๆก็ เกินครึ่งแสนไปแล้วครับ ที่เมืองนอกชุดโฮม หลายๆคน ใช้ Crown THX ซี่รี่ที่ใช้ในในโรงภาพยนตร์  มาขับแทน amp บ้านครับ
ผมก็เคยใช้ amp pa มาขับครับ ดุดันเสียงสดและกระชับฉับไวเสียงเก็บตัวเร็วกว่า Amp บ้านดูหนังคอนเสริตมันส์ครับ แล้วแต่ชอบ แต่รายละเอียดของ AMP บ้านเสียงมีรายละเอียดที่ละเมียดละมัยกว่าครับ ฟังเพลงเพราะกว่า ผ่อนคลายกว่า
แล้วแต่จะเอามาใช้ฟังอะไร  ถ้าดูหนังอย่างเดียว แอบเชียร์ amp pa ครับ

Re: Amp Pa ใช้กับ Pre/Pro ดูหนังบ้านดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2009, 08:49:01 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2009, 10:01:40 AM »
พี่  Dan116 ... เข้ามาตอบเร็วๆ .... :drive1

ออฟไลน์ dan116

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2009, 09:32:53 PM »
พี่  Dan116 ... เข้ามาตอบเร็วๆ .... :drive1

ตอบก็ได้ครับ ว่า amp PA ราคาถูกบางยี่ห้อก็ไม่เลวนะ เทียบกับแอมป์ในตัวของ Denon 2809 แล้ว กินกันขาดกระจุยเลย ของผมส่งไปโมอะไรบางอย่างนิดหน่อย กำลังจะกลับมาวันเสาร์นี้ ติดตั้งเสร็จเชิญมาฟังเทียบดูครับคุณ chat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2009, 10:13:27 PM »
ช่วยยกตัวอย่างบางยี่ฮ่อ ว่ามีอะไรบ้างได้ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร กี่วัตร ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 08:24:54 AM »
ACM Q2280 2ch (280x2ch), ACM KT4200 4ch ราคาอยู่ราวๆ 3 หมื่นกว่าบาท ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 09:34:46 AM »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ พี่เอ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 12:43:49 PM »
แอมป์ pa มันมีเสียงพัดลมเสียงดังมาก เมื่อเอามาใช้ในห้องฟัง จะแก้ปัญหานี้ยังไงครับ
ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 01:15:11 PM »
แอมป์ pa มันมีเสียงพัดลมเสียงดังมาก เมื่อเอามาใช้ในห้องฟัง จะแก้ปัญหานี้ยังไงครับ

ผมแก้ไขโดยใช้รุ่นที่ไม่มีพัดลมครับ

O0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 01:57:44 PM »
เปลี่ยนขนาดพัดลมให้เป็นตัวใหญ่ขึ้นและรอบต่ำครับ  มาบางท่านใช้ทริคโดยการ เอากระดาษมาปิดที่ระบายอากาศ ก็ช่วยลดเสียงลมได้เยอะลยครับ
ของผมใช้ Crown K2 ไม่มีพัดลมเสียงเงียบครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 03:32:03 PM »
เปลี่ยนขนาดพัดลมให้เป็นตัวใหญ่ขึ้นและรอบต่ำครับ  มาบางท่านใช้ทริคโดยการ เอากระดาษมาปิดที่ระบายอากาศ ก็ช่วยลดเสียงลมได้เยอะลยครับ
ของผมใช้ Crown K2 ไม่มีพัดลมเสียงเงียบครับ

คุณ Pete เคยลองเล่นแบบเอา Crown K2 ขับคู่น่า 2  แชนเนล มั๊ยครับ? เสียงออกไปในแนวใหน? พอฟังเพลงได้บ้างรึเปล่า?

ถ้าได้ลองแล้วเล่าให้ฟังบ้างนะครับ! :secret

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2009, 04:09:19 PM »

คุณ Pete เคยลองเล่นแบบเอา Crown K2 ขับคู่น่า 2  แชนเนล มั๊ยครับ? เสียงออกไปในแนวใหน? พอฟังเพลงได้บ้างรึเปล่า?

ถ้าได้ลองแล้วเล่าให้ฟังบ้างนะครับ! :secret

เคยครับ ฟังเพลงถ้าไม่ใช้แนว Audiophile จ๋า ก็ใช้ได้ครับ เหมาะกับแนวทั่วๆไปครับ pop rock r&b พวกนี้จัดว่าดีเลยครับ
เสียงออกไปทางเด่นเสียงกลาง เบสหนักแน่นกระชับ ปลายแหลมใช้ได้ไม่เน้นแหลมใส่กริ๊ง แต่ก็มีพอเพียง 
โดยรวมถ้าเน้นดูหนังฟังเพลงทั่วๆไปไม่ได้หนักไปทางซีเรียส ออดิโอ เน้นมิติ ด้านลึก ผมว่าเสียงมันให้ได้สนุกเร้าใจดีจนเกินพอครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2009, 06:31:33 AM »
ACM Q2280 2ch (280x2ch), ACM KT4200 4ch ราคาอยู่ราวๆ 3 หมื่นกว่าบาท ครับ
ช่วยยกตัวอย่างบางยี่ฮ่อ ว่ามีอะไรบ้างได้ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร กี่วัตร ขอบคุณครับ

เข้าไปดูในเวบของนัฐพงษ์ซิครับ  กำลังสูง เสียงดี ราคาไม่แพง มีหลากหลายรุ่นให้เลือก บางรุ่น 150w x 2 ราคาเจ็ดแปดพันเอง

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2009, 02:37:15 PM »

เรื่องเสียงดัง สำหรับรุ่นที่เป็นพัดลม ก็แนะนำให้ใช้รุ่นที่ไม่มีพัดลมแทน
แต่รุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ใช้พัดลมหมุนตามความร้อนซึ่งถ้าไม่ร้อนมันจะหยุดหมุน เสียงก็เงียบแทบไม่ได้ยินครับ
Amp Pa ที่เสียงพัดลมดังมากๆมักเป็นตัวที่วัตต์สูงมากๆ เช่น Bosstech รุ่น 2400W หรือ  3600W เสียงพัดลมดังพอๆกับเครื่องดูดฝุ่น

ถ้าเอามาฟังในบ้าน แนะนำ YAMAHA กับ Crown ครับ เอารุ่นที่ไม่มีพัดลม ซึ่งโดยปกติจะเป็นรุ่นเล็ก(สำหรับ Pa) เอามาฟังในบ้านกำลังเหลือเฟือ

ถ้าเป็นไปได้ อย่าเอาอะไรไปปิดช่องพัดลมนะครับเดี๋ยวร้อนมากๆมันจะ protect ตัดการทำงานเอง แต่ดีหน่อยที่ Amp Pa ไม่ค่อยเสียง่ายๆ  2f
ผมเคยเอาไปเล่นกลางแจ้งโดนฝนสาดอยู่บ่อยๆ ไม่เห็นเคยพังเลยแค่  :cold  :cold

-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2009, 03:57:46 PM »

เคยมีเพื่อนใช้ของ ตุลา รุ่น MF60 และ MF115
ไม่เลวเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 10:39:30 AM »
มาแล้วครับ Amp PA

power amp ACM audio 3 ตัว

Q 2280 ขนาด 280 w x 2 สองตัว  ใช้ขับ หน้าซ้าย หน้าขวา และ เซ็นเตอร์ กับ เซอราวด์แบค
Q 2150 ขนาด 150 w x 2 หนึ่งตัว  ขับ เซอราวด์ ซ้าย ขวา

เพิ่งแกะกล่องต่อเข้าระบบเมื่อคืนนี้ กล่อง..ถุง..สายไฟ..ฯลฯ ยังวางระเกะระกะเต็มไปหมด  ดูจากรูปแล้ว ลองทายซิว่าแอมป์สามตัวนี้อยู่ตรงไหน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 10:52:48 AM »
นี่ครับ อยู่นี่ ซ่อนอยู่ใต้โต๊ะวางรีซีฟเวอร์ denon 2809
ตัวมันบางมาก สามตัวซ้อนกันยังบางกว่า denon อีก แต่น้ำหนักไม่น้อยครับ เห็นบางๆหนักเอาเรื่อง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 10:58:51 AM »
พี่แดนอัพใหญ่เลย ว่างๆจะขอรบกวนไปเยี่ยมเยียนครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 11:02:13 AM »
ดูใกล้ๆ

เห็นช่องระบายอากาศอยู่ด้านหน้า ข้างในมีพัดลมดูดอากาศร้อนออกจากเครื่องไปทางด้านหลัง เสียงพัดลมค่อนข้างดัง ที่เพิ่งกลับมานี่เนื่องจากส่งไปให้คุณโก้ IAV ช่วยโมเรื่่องพัดลมให้ เสียงเบาลงหน่อย วางสามตัวคู่กันแล้ว หากฟังใกล้เสียงพัดลมยังดังเอาเรื่อง แต่จากที่นั่งดูหนังไม่ได้ยินเสียงก็โอเค

เสียงตอนนี้ยังไม่ค่อยดี แข็งและเจี๊ยวจ๊าวหน่อย คงต้องเบิร์นซักอาทิตย์นึง ตอนนี้เปิดซีดีทิ้งไว้ทั้งวัน ให้คุณเดวิด ฟอสเตอร์และเพื่อนๆ ช่วยเบิร์นให้

ไว้เข้าที่เมื่อไร ให้คุณโก้มาเซ็ทอัพให้เรียบร้อย   แล้วว่าจะเปิดห้องชวนเพื่อนๆมาฟังกัน คงต้องชวนคุณพีทด้วยอีกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2009, 01:37:54 PM โดย dan116 »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 11:13:43 AM »
ดูใกล้ๆ

เห็นช่องระบายอากาศอยู่ด้านหน้า ข้างในมีพัดลมดูดอากาศร้อนออกจากเครื่องไปทางด้านหลัง เสียงพัดลมค่อนข้างดัง ที่เพิ่งกลับมานี่เนื่องจากส่งไปให้คุณโก้ IAV ช่วยโมเรื่่องพัดลมให้ เสียงเบาลงหน่อย วางสามตัวคู่กันแล้ว หากฟังใกล้ก้ยังเสียงดังเอาเรื่อง แต่จากที่นั่งดูหนังไม่ได้ยินเสียงก็โอเค

เสียงตอนนี้ยังไม่ค่อยดี แข็งและเจี๊ยวจ๊าวหน่อย คงต้องเบิร์นซักอาทิตย์นึง ตอนนี้เปิดซีดีทิ้งไว้ทั้งวัน ให้คุณเดวิด ฟอสเตอร์และเพื่อนๆ ช่วยเบิร์นให้

ไว้เข้าที่เมื่อไร ให้คุณโก้มาเซ็ทอัพให้เรียบร้อย   แล้วว่าจะเปิดห้องชวนเพื่อนๆมาฟังกัน คงต้องชวนคุณพีทด้วยอีกคน

ขอบคุณครับ พี่แดน
ปกติเสียง PA พลังเสียงและกำลังจะดุดันกว่า amp บ้านประมาณนึงอยู่แล้วครับ 
เสียงเบสคมๆ น้ำหนักเสียงชัดเจนจะแจ้ง บางทีตอนฟังใหม่ๆอาจจะฟังดูแข็ง
ต้องรอให้ "คุณเดวิด ฟอสเตอร์และเพื่อนๆ ช่วยเบิร์น" ให้เสร็จก่อนผมว่าเสียงน่าจะดีขึ้นอีกพอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2009, 11:17:36 AM โดย Pete »

ออฟไลน์ NEWHANDS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 12:06:00 PM »
นี่ครับ อยู่นี่ ซ่อนอยู่ใต้โต๊ะวางรีซีฟเวอร์ denon 2809
ตัวมันบางมาก สามตัวซ้อนกันยังบางกว่า denon อีก แต่น้ำหนักไม่น้อยครับ เห็นบางๆหนักเอาเรื่อง

:)
ท่าทางน่าจะสนุกนะครับ

รบกวนถามหน่อยครับ การต่อสายระหว่างเครื่องเล่นต่างกับPAต่อหรือเดินสายระหว่างกันจากไหนไปไหนครับ

แล้วต้องต่อเข้า denon อีกหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 01:34:24 PM »

:)
ท่าทางน่าจะสนุกนะครับ

รบกวนถามหน่อยครับ การต่อสายระหว่างเครื่องเล่นต่างกับPAต่อหรือเดินสายระหว่างกันจากไหนไปไหนครับ

แล้วต้องต่อเข้า denon อีกหรือเปล่าครับ

ต่อสายเหรือครับ ก็ยังงี้
Dvico หรือ DVD --- ต่อด้วย สาย HDMI ไปเข้า -----> Denon 2809  แล้วจากช่อง pre out ด้านหลัง denon 6 ช่อง ---- ต่อสายสัญญาณไปเข้า ------> แอมป์ ACM ทั้งสามตัว  ---- จากนั้นต่อสายลำโพงไปที่ลำโพงทั้งหกตัว ก็เรียบร้อย

ตัว denon ทำหน้าที่เป็น ปรี/โปรเซสเซอร์ แอมป์ในตัวมันไม่ใช้

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 02:12:20 PM »

ดูใกล้ๆ

เห็นช่องระบายอากาศอยู่ด้านหน้า ข้างในมีพัดลมดูดอากาศร้อนออกจากเครื่องไปทางด้านหลัง เสียงพัดลมค่อนข้างดัง ที่เพิ่งกลับมานี่เนื่องจากส่งไปให้คุณโก้ IAV ช่วยโมเรื่่องพัดลมให้ เสียงเบาลงหน่อย วางสามตัวคู่กันแล้ว หากฟังใกล้เสียงพัดลมยังดังเอาเรื่อง แต่จากที่นั่งดูหนังไม่ได้ยินเสียงก็โอเค

ห้องคุณ dan116 น่าสนใจจริงๆ ครับ   :clap

ถ้าเข้าที่เข้าทางแล้ว ผมว่าโรงหนังต้องอายม้วนแน่เลย!  :huglove

อยากไปลองฟังจังแต่อยู่ ตจว. ถ้ามีโอกาสผ่านไปแถวนั้น ขอเข้าไปเยี่ยมชมบ้างได้มั๊ยครับ? อยากเรียนแบบหน่ะ! c)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 03:55:42 PM »

ดูใกล้ๆ

ห้องคุณ dan116 น่าสนใจจริงๆ ครับ   :clap

ถ้าเข้าที่เข้าทางแล้ว ผมว่าโรงหนังต้องอายม้วนแน่เลย!  :huglove

อยากไปลองฟังจังแต่อยู่ ตจว. ถ้ามีโอกาสผ่านไปแถวนั้น ขอเข้าไปเยี่ยมชมบ้างได้มั๊ยครับ? อยากเรียนแบบหน่ะ! c)

ยินดีครับ

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 10:44:12 AM »
มาแอบดู....อิ อิ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 10:58:43 AM »
lสวัสดีครับพี แดง ทีแรกก็กะจะเล่น แบบพี่แดงเหมือนกัน ครับ แต่ติดตรงที่เสียงพัดลมนี่แหละ พอดีได้ sherbound 200w/ch bridge mono 400w/ch มาก็เลยรีบคว้าเลยครับ เลยใช้เป็น mono 400w 3 ch ขับ center  and surround ส่วน คู่หน้าใช้ plinius 250w/ch ขับ ไว้ฟังเพลง 2ch ได้ด้วยอะครับ ตอนนี้รอ pre pro b&k อยู่ เดี๋ยวเสร็จเมื่อไหร่ เรียนเชิญ นะครับพี่

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 05:54:19 PM »
lสวัสดีครับพี แดง ทีแรกก็กะจะเล่น แบบพี่แดงเหมือนกัน ครับ แต่ติดตรงที่เสียงพัดลมนี่แหละ พอดีได้ sherbound 200w/ch bridge mono 400w/ch มาก็เลยรีบคว้าเลยครับ เลยใช้เป็น mono 400w 3 ch ขับ center  and surround ส่วน คู่หน้าใช้ plinius 250w/ch ขับ ไว้ฟังเพลง 2ch ได้ด้วยอะครับ ตอนนี้รอ pre pro b&k อยู่ เดี๋ยวเสร็จเมื่อไหร่ เรียนเชิญ นะครับพี่

ขอบคุณครับ แล้วจะไปเยี่ยมที่ห้อง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 03:00:14 PM »
เบิร์นด้วยการเปิดซีดีให้ออก stereo 7 channels วันละ 12 ชม. แปดโมงเช้าถึงสองทุ่ม ผ่านมาสามวันครึ่ง ได้ประมาณ 40 ชม. เสียงดีขึ้นเห็นชัดครับ กลาง แหลม เบส ดีขึ้นทั้งหมด ช้ายด้ายเลย เบสของลำโพงวางหิ้ง polkaudio ออกมานุ่มนวล (ไม่เปิดซับวูฟเฟอร์) กลางแหลมที่วันแรกๆออกแห้งๆแยงหู ตอนนี้ฟังได้แล้ว ท่านโก้บอกว่าต้องสองร้อยชั่วโมงถึงจะผ่าน แล้วจะมาเซ็ทให้ คงไม่รอขนาดนั้นหรอก ใจร้อนและติดงานต้องเดินทางสัปดาห์หน้า เอาซักร้อยหรือร้อยสามสิบฃั่วโมงก็คงพอ

เรื่องเสียงพัดลม ยังดังค่อนข้างมากอยู่ หากไม่เปิดแอร์ในห้องดูหนังนี่ เสียงพัดลมดังถึงเก้าอี้นั่งดูหนังได้ยินฃัดเลย แต่ถ้าเปิดแอร์เสียงพัดลมแอร์ดังกลบจนไม่ได้ยินเสียงพัดลมเครื่อง กำลังคิดว่าจะเอาไงดี ปล่อยไปเพราะยังไงก็ต้องเปิดแอร์อยู่แล้ว หรือให้ฃ่างทำอีกรอบโดยเปลี่ยนพัดลมที่เงียบมากกว่านี้             
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม, 2009, 03:04:01 PM โดย dan116 »