ผู้เขียน หัวข้อ: Alexander ผลงานอันน่าเบื่อของ โอลิเวอร์ สโตน  (อ่าน 4438 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
Alexander ผลงานอันน่าเบื่อของ โอลิเวอร์ สโตน
« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2004, 12:03:25 PM »
ผมไปนั่งดูหนังเรื่องนี้ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ พอดีดูจบแล้วต้องไปธุระต่อ จึงไม่ได้มาพรีวิว มาพรีวิววันนี้หวังว่าคงจะไม่สายเกินไปนะครับ คิดว่าหลายท่านคงจะยังไม่ได้ไปดูหนังเรื่องนี้กัน ( ประมาณว่าจะมาเตือนไว้ก่อน..รึเปล่า? อิๆๆ :P )

Alexander เป็นผลงานชิ้นล่าสุดของผ.ก.ก.โอลิเวอร์ สโตน ผู้กำกับหนังประมาณว่า หนังเด็กแนว อิๆๆ อะไรทำนองนี้ หนังของเขาหลายเรื่องผมก็เคยดูมาบ้าง ที่ชอบๆก็มี เนเจอรัล บอร์น คิลเลอร์ ( บทหนังของอีตาแควนติน ทาแรนติโน่เอง ถึงว่าล่ะ...มันยิงกันเลือดสาดทั้งเรื่อง ) หรือ JFK Platoon U-Turn หนังแต่ละเรื่องก็จะมีเอกลักษณ์หรือสไตล์ของเขาเอง จนมาถึงเรื่องนี้ โอลิเวอร์ สโตน ได้หยิบจับเรื่องราวชีวประวัติของ พระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช ตั้งแต่สมัยเด็กจนโต อเล็กซานเดอร์ได้ออกรบกินพื้นที่ไปกว้างใหญ่มหาศาล ได้สร้างและเปลี่ยนแปลงอารยธรรมมากมาย จนเมื่อถึงอายุ 32 ปี ก็ได้เสียชีวิตลง เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไรท่านต้องไปติดตามชมเองนะครับ

นั่งดูหนังเรื่องนี้ตั้งแต่ต้นจนจบอยากจะบอกว่า ถ้าท่านต้องการดูหนังเพื่อความบันเทิง หรือเพื่อความสนุกสนาน ผ่อนคลาย คลายเครียดจากการทำงาน ท่านควรจะไปดูเรื่องอื่นดีกว่าครับ ด้วยความที่ว่าความยาวของหนังเรื่องนี้ยาวถึง 3 ชั่วโมง และหนังก็ดำเนินเรื่องได้น่าเบื่อมากๆ หรือว่าอืดมากๆนั่นเอง ( มีบางช่วงที่ผมนั่งนึกในใจว่า เมื่อไหร่หนังมันจะจบซักทีฟะ  :-\ )

หนังเรื่องนี้ผมถือว่าทำได้ต่ำกว่ามาตรฐาน ถ้าเทียบกับหนังแนวเดียวกันที่ออกมาก่อนหน้านี้ อย่าง troy ขอบอกว่า ดูหนังเรื่อง troy ให้ความสนุก บันเทิงกว่ากันเป็นไหนๆเลยครับ

จุดที่ผมว่าทำได้ต่ำกว่ามาตรฐานก็คือ การดำเนินเรื่อง ค่อนข้างจะน่าเบื่อมาก ไม่น่าติดตามเอาเสียเลย ครึ่งชั่วโมงแรกของหนัง ( สำคัญมาก) หนังเรื่องนี้มีแต่บทพูดๆเพียงอย่างเดียว ชวนจะให้หลับเสียให้ได้ ทำให้ครึ่งหลังของหนัง ที่โชว์ฉากรบอันยิ่งใหญ่อลังการ ( จุดดีของหนังเรื่องนี้เพียงอย่างเดียว เท่าที่ผมเห็น ) ขาดความตื่นเต้น ความเร้าใจไปอย่างที่ควรจะเป็น

คือว่าหนังเริ่มส่อเค้าส่อแววตุๆมาตั้งแต่ชั่วโมงแรกแล้ว พอมาถึงตอนหลังที่โชว์ฉากทำนองนี้ ต้องขอบอกว่าสายเกินไปซะแล้วครับท่าน

และก็ยังมีบทพูดอีก พูดมากและพูดยาวโดยไม่จำเป็น ตัวละครก็ดูเยอะและรุ่มร่ามมากเกินไป ใครเป็นใครจำแทบไม่ได้ ( คล้ายๆสุริโยไท ) ต้องทำความเข้าใจกับตัวหนัง ต้องตั้งสมาธิในการดูมากพอสมควร แต่พอเอาเข้าจริงๆ กลับหาแก่นสาร ความน่าติดตามไม่เจอเลย จึงทำให้คนดูเบื่อและถอดใจไปในที่สุด

นักแสดงที่เล่นดี โคลิน ฟาเรล เล่นได้ดีครับ ส่วนคนอื่นๆอย่างเช่น วาล คิมเมอร์ แองเจลีน่า โจลี่ หรือ แอมโทนี่ ฮ๊อปกิ้นส์ บทมีน้อยกว่า จึงทำให้ดูขาดความสำคัญไป ( แองเจลีน่า โจลี่ รับบทเป็นแม่ของโคลิน ฟาเรล ก็ดูขัดตา ทะแม่งๆยังไงพิกล )

หนังเรื่องนี้มีมาถ่ายทำที่เมืองไทยด้วย ฉากรบกับอินเดียในตอนสุดท้าย ยังมีนักแสดงไทยได้ร่วมแสดงด้วย แต่ในหนังมีน้อยมาก ไม่ถึง 3 นาทีมั้ง ใครเป็นใครไปดูเอาเองครับ

อีกฉากนึงที่ผมชอบ อิๆๆ หนังเรื่องนี้มีเห็นหน้าอกของหญิงคนนึงด้วย หลายนาทีเหมือนกัน เพราะฉะนั้นห้ามเอาเด็กไปดูด้วยเด็ดขาดครับ ( ตูมหลายเด้อกว่าเจ๊แองจี้อีก แต่ดำกว่า อิๆๆๆ )

สรุป ค่อนข้างจะน่าผิดหวังครับ ดูคล้ายๆไปทางหนังสารคดีมากกว่า หาความบันเทิงไม่เจอ จุดดีของหนังอยู่ที่ฉากรบกลางทะเลทรายที่ทำได้ดีมากเหมือนกัน อย่างอื่นๆนั้นน่าเบื่อมากๆ ถ้าคุณไม่รีบร้อนที่จะดู ผมแนะนำว่าให้รอหนังลงแผ่น และเช่ามาดูก็พอแล้วครับ ผมให้ 7 คะแนน

ออฟไลน์ eddiev200

• **
Re: Alexander ผลงานอันน่าเบื่อของ โอลิเวอร์ สโตน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2004, 05:51:17 PM »
ไปนั่งดูมาเกือบหลับเหมือนกันครับ เข้าไปดูรอบ 2 ทุ่ม ออกมา 5 ทุ่ม
ดาราไทยที่ผมเห็น ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นคุณบิณฑ์ บันลือฤทธิ์ หรือเปล่า (ออกมาแป๊บเดียวจริงๆ)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

Re: Alexander ผลงานอันน่าเบื่อของ โอลิเวอร์ สโตน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 12:53:43 PM »
คุณบิณฑ์ ใช่แล้วครับ เขายังว่ามีคุณจรัล งามดีอีก แต่ผมก็ยังไม่เห็นเลย ว่าออกมาตอนไหน

ออฟไลน์ Ultra 2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2004, 12:57:49 PM »
 8)อย่างงี้ รอดูหนังแผ่นดีกว่า ขอบคุณคุณโต้งสำหรับรีวิวดีๆครับ
Power isn't happiness

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2004, 11:23:15 PM »
ตัวหนังยาวเกิน 2 ชม.ครึ่ง พอดีผมติดธุระเลยดูไม่จบ ดูถึงตอนกลับจากอินเดียแค่นั้นเอง เดินมาออกก่อนหนังจบไม่รู้สึกเสียดายเลย
ส่วนคนไทยผมดูไม่ทันเลยว่ามีคนไทยด้วย  ??? มารู้จากทีวีเอาทีหลัง หุ หุ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2004, 07:39:19 PM »
เรื่อง Troy ได้ความสนุกครับ (แต่เนื้อหาเพี้ยนไปหมด.. จะดูเนื้อหาตามตำนานต้อง helen of troy)

เรื่อง Alexander คงได้รับอิทธิพลจาก สุริโยทัย กระมังคับบ ... ทำสารคดี มะใช่หนังงง อุๆๆๆ   :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2004, 12:53:44 AM »
ความยิ่งใหญ่อลังการของหนังเยี่ยมมาก แต่เนื้อเรื่องอืดมากคร๊าบ (เห็นด้วยกับมุมมองคุณ โต้ง คร๊าบ)

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • JBC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 03:06:49 PM »
ขอบคุณที่มาบอกครับ จะได้ไม่ต้องไปดู
:crazy