ผู้เขียน หัวข้อ: Ocean's Twelve จาก 11 เป็น 12  (อ่าน 4719 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Ocean's Twelve จาก 11 เป็น 12
« เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 02:58:55 PM »
หวัดดีครับทุกท่าน ต่อไปผมจะมาพรีวิวหนังให้อ่านกันเล่นๆในห้องนี้นะครับ ( เห็นว่าคุณตู่จะยุบห้องรีวิวแล้ว ) ผมเพิ่งดูจบมาเดี๋ยวนี้เองครับ สดๆร้อนๆเลย หนังเรื่องนี้ผมค่อนข้างจะรอคอยมาพอสมควรเหมือนกัน เหตุเพราะว่าได้ดูภาคแรกก็คือ โอเชี่ยน อีเลฟเว่น แล้วชอบมากครับ จึงตามไปพิสูจน์ภาคต่ออีกครั้งนึง ว่าจะเด็ดดวงเหมือนกับภาคแรกหรือเปล่า

โอเชี่ยน ทเวลฟ์ เล่าเรื่องราวต่อจากภาคแรก แดนนี่ โอเชี่ยนกับพรรคพวก ได้รวมหัวกันขโมยเงินจากคาสิโนของเทอร์รี่ เบนาดิค จำนวน 160 ล้านเหรียญสหรัฐ พอได้เงินมาก็แบ่งปันกันไปใช้จ่าย และพยายามจะใช้ชีวิตแบบคนธรรมดา แต่แล้ว เบนาดิคก็ตามหาพวกเขาทั้งหมดเจอจนได้ เขามีข้อแม้ว่า ต้องหาเงินทั้งหมดรวมดอกเบี้ย มาใช้ให้เขาภายใน 2 อาทิตย์ มิเช่นนั้นตาย พวกเขาทั้งหมดจะทำอย่างไร ท่านต้องไปติดตามเอาเองครับ

ถ้าท่านคิดจะไปดูหนังเรื่องนี้ ( หรือว่าจะเช่ามาดูทีหลังก็แล้วแต่ ) สิ่งแรกที่ท่านต้องทำก็คือ ไปหาเช่าเรื่อง โอเชี่ยน อีเลฟเว่นมาดูก่อนเลย เพื่อเป็นการรื้อฟื้นความจำครับ ( ผมเช่ามาดูเมื่อวานแล้วรอบนึง เห็นไหมครับว่า ผมทำการบ้านอย่างดีขนาดไหน..อิๆๆๆ ) เพราะทั้งเนื้อเรื่อง และนักแสดงทั้งหมด ( รวมไปถึงบอดี้การ์ดและตัวประกอบที่ได้รับบทเล็กๆในภาคแรก ) มาแสดงตอนต่อด้วยกันทั้งหมดครับ โดยที่เนื้อหนังในภาคต่อนี้ ไม่ยอมอธิบายด้วย ว่าเขาเหล่านั้นเป็นใคร มาจากไหน ท่านต้องดูภาคแรกมาก่อน ถึงจะดูรู้เรื่องครับ มิเช่นนั้น อาจจะเป็นเหมือนเด็กเทคนิค 3 คนที่นั่งแถวข้างล่างผม นั่งหลับบ้างก็มี บางคนก็งงเป็นไก่ตาแตก ว่าคนพวกนี้เป็นใครฟะ??? เอาเป็นว่าดูรู้เรื่องน้อยกว่าคนที่เคยดูภาคแรกมาก่อน

หนังเรื่องนี้ได้ผู้กำกับคนเดิม สตีเว่น โซเดนเบิร์ค มากำกับการแสดง ลูกเล่นของหนังต่างๆก็ยังอยู่เหมือนเดิม แต่ผมว่าภาคนี้ให้ความบันเทิง และดูยากกว่าภาคแรกพอสมควร จะว่าไปแล้วสำหรับคอหนังแอ็คชั่น คงจะไม่ชอบเอาเสียเลยก็ได้ เพราะว่าในหนังไม่มีการยิงกันซักกะนัดเดียว ( ภาคแรกมียิงฉากเดียว คือยิงขึ้นฟ้าในห้องนิรภัยทั้งเรื่องมีอยู่..แค่นั้น!!! ) หนังเรื่องนี้เป็นหนังแบบว่าชิงไหว ชิงพริบกันมากกว่าครับ

การดำเนินเรื่อง ค่อนข้างจะเรียบๆมากเลยทีเดียว จุดไคลแม็กซ์แบบที่ต้องลุ้นกันมันส์หยดนั้นไม่มี เป็นหนังแบบว่าดูไปเรื่อยๆ และสุดท้ายจะเฉลยเนื้อเรื่องคนดูทั้งหมด ประมาณจะบอกว่า เฮ้ย...คุณถูกหนังต้มซะจนสุกแล้วนะ ( ตรงจุดนี้ผมชอบภาคแรกมากกว่า แบบว่าสะใจมากๆ ภาคนี้ไม่ค่อยจะประทับใจซักเท่าไหร่ครับ )

ดาราที่นำแสดง แต่ละคนดังๆทั้งนั้น แต่ไม่มีการขโมยซีนกันครับ ประกบกันขึ้นจอ พลังดาราของแต่ละคนพอๆกันทั้งนั้น ( ดีด้วยกันทั้งนั้น ) แต่บางคนอาจจะได้รับบทน้อยไปหน่อย อย่าง แมท เดม่อน ผมชอบเขาตอนเป็นเจสัน บอร์นมากกว่าครับ ( มีมุขล้อเลียนการปลอมเป็นดาราด้วยอยู่ตอนหลังๆเรื่อง มีดาราฮอลิวู๊ดอีกคนมาร่วมเซอร์ไพซ์ )

สรุป หนังดำเนินเรื่องแบบเรื่อยๆเรียงๆ แอ็คชั่นไม่มี ไคลแม็กซ์ไม่มี ต้องถามตัวเองแล้วล่ะครับ ว่าจะไปดูหรือเปล่า เอาเป็นว่าถ้าคุณชอบหนังตลาดๆ ผมแนะนำว่าคุณรอเช่าแผ่นมาดูดีกว่า แต่ถ้าคุณเป็นแฟนโอเชี่ยน อีเลฟเว่นมาก่อน ( ดูภาค 1 แล้วชอบ ) คุณจะไปดูก็ได้ครับ แต่สำหรับตัวผม ผมว่าภาค 1 ทำได้ดีกว่าภาค 2 พอสมควรเลย ผมให้ 7 คะแนนครับ ถ้ารอได้เช่าแผ่นมาดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ idel_hand

• แฮะ แฮะ ^_^ อยากมีโฮมเธียเตอร์กะเค้ามั่ง
Re: Ocean's Twelve จาก 11 เป็น 12
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2004, 04:28:42 PM »
ดีจังเลยครับ :) คุณโต้ง review ได้เร็วมั่กๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ภาคแรกผมชอบมากเลย แต่เท่าที่คุณโต้ง เล่ามาคร่าวๆก็พอดูได้นะครับ ขอให้ review ต่อไปเรื่อยๆนะครับ ;)

Re: Ocean's Twelve จาก 11 เป็น 12
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2004, 01:27:22 PM »
ภาคแรกผมก็ชอบมากครับ แต่มาภาคนี้แอบผิดหวังเล็กๆเหมือนกัน แต่รวมๆแล้วไม่ถึงกับดูไม่ได้นะครับ

ถ้าเป็นคนที่ชอบหนังแนวตูมตาม ยิงกันเลือดสาด เรื่องนี้อาจจะหงอยหลับได้ บทพูดภาคนี้มีเยอะกว่าภาค 1 พอสมควร และต้องคิดตามมากกว่าภาคแรกด้วยครับ ดูยากกว่าภาคแรกหน่อยนะ...ผมว่า

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2004, 03:18:01 PM »
ยังงี้ยิ่งออกทางผมใหญ่เลยซิครับ ชอบตูมตามอย่างเดียว ไม่ชอบคิดนะครับ  :'(
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2004, 03:38:15 PM »
คุณ โต้ง ให้คะแนนแค่ 7 เองหรอ  :o

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2004, 12:13:37 PM »
คุณ RAK อย่าคิดมากเรื่องคะแนนครับ..อิๆๆ :D ผมให้ไปสนุกๆอย่างงั้นแหละ มาตรฐานของผมยังไม่สูงพอหรอกครับ พรีวิวให้อ่านกันเอามันส์นะครับ ผมเห็นมีบางคน(ในพันธ์ทิพ)ชอบภาคนี้มากกว่าภาคแรกก็มี นานาจิตตังนะครับ

จุดที่ผมผิดหวังเล็กๆในภาคนี้ก็คือ ผมชอบภาคแรก ตรงที่การวางแผนปล้นน่ะครับ มันดูมีชั้นเชิง แยบยล และสามารถหรอกคนดูได้แบบสนิทใจ ( ตอนเฉลยก็หักมุมได้ดีมาก ) แต่ภาคนี้การวางแผนปล้นไม่ค่อยจะมีเลย ( ภาคแรกทำจุดนี้ได้ดีกว่า ภาคนี้ไปเฉลี่ยตรงอื่นมากกว่า ) และภาคแรกผมชอบแอนดี้ กราเซียด้วย ( เทอร์รี่ เบนาดิค เจ้าของคาสิโน ดูท่าทางเขี้ยวดีครับ ) ภาคก่อนมีบทให้เล่นมากกว่านี้ ภาคนี้บทบาทจะดูด้อยไปนิดนึง

ถ้าชอบกลุ่มคนเหล่านี้ จะไปดูก็น่าจะโอ.เค.ครับ ผมชอบมุขดาราตรงท้ายๆเรื่อง มีดาราฮอลิวู๊ดชื่อดังอีกคน มาร่วมเซอร์ไพซ์

ออฟไลน์ poppy

• life too short to do dislike thing........
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 01:04:23 PM »
ทำมายถึงชื่อ โอเชี่ยน ทเวล ครับ :P

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 10:07:28 AM »
เพราะว่าภาคนี้มีเจ๊จูเพิ่มขึ้นมาอีกคน จากเดิมจาก 11 เลยเป็น 12 คน ส่วนโอเชี่ยน ก็คือชื่อของ คลูนี่ย์ ซึ่งเป็นหัวหน้าแก๊ง เป็นตัวหลักในการวางแผนครับ

ออฟไลน์ NooM333

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 05:54:16 PM »
ว่าจะไปดูที่โรง พออ่านรีวิว เลยไม่ดูดีกว่า
เช่ามาน่าจะคุ้มกว่า ;D
***"Pay iT ForwarD"***

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 10:50:14 AM »
โทดทีๆครับ ไม่ใช่เจ๊จู แต่เป็นแคทเทอรีน ซีต้าโจนส์ตะหาก..เบลอไปหน่อย  :D

วันนี้ว่าจะไปดู บริทเจทโจนส์ ไดอารี่ ซะกะหน่อย ดูจบแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ