ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นดีวีดีไร้ท์  (อ่าน 2350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: แผ่นดีวีดีไร้ท์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 01:57:10 PM »
แผ่น CD และ DVD แนะนำของ Verbatim และ Mitsubishi ครับ คุณภาพ O0

ผมใช้ Verbatim กับ HP ครับ

ยังไม่เคยเจอเสีย
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 01:54:53 PM »

ข้อเสียแผ่น กุ๊กกู๋ ....อายุการใช้งานไม่นานเอาซะเลย...

แผ่นแท้ก็เป็นครับ

ผมก็เคยเป็นครับ หนังชุดด้วย เสียแผ่น1 เลย   K]

แต่พอเอาไปเปิดกับเครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่กว่ื้า เล่นแบบชิวๆเลย  :yahoo

สรุปแผ่นนั้นเปิดติดกับ Pioneer รุ่นใหม่เท่านั้น (แผ่นแท้ Z1 )

แปลกดีครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 11:38:27 AM »
แผ่น CD และ DVD แนะนำของ Verbatim และ Mitsubishi ครับ คุณภาพ O0
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 09:37:19 AM »

ข้อเสียแผ่น กุ๊กกู๋ ....อายุการใช้งานไม่นานเอาซะเลย...

แผ่นแท้ก็เป็นครับ

ออฟไลน์ sorradej

• ความสุขคือ?
    • TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 08:40:12 AM »

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2009, 09:55:33 PM »
แผ่นปั๊มก็เป็นครับ ผมเจอมาแล้ว แผ่น zone 1 จาก USA เสียด้วย เก็บอย่างดี พอจะเอามาดู ดูไม่ได้เสียแล้ว แผ่นยังใหม่เอี่ยมไม่มีรอยขูดขีดใดๆ

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2009, 10:32:17 AM »
ฟังแล้ว หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน เพราะเก็บแผ่นไรท์ไว้เยอะซะด้วย
เดี๋ยวต้องลองเอาแผ่น DVD ที่เก็บไว้เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วมาเปิดดูซะหน่อย
ไม่รู้ว่า ยังเปิดได้หรือเปล่า

:cold

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 10:48:18 PM »
ถามต่ออีกนิดครับ เวลาเสียนี้มันแสดงอาการยังไงครับที่บอกเราได้ว่าเสียแล้วไม่เล่นแล้ว ขอบคุณครับ

ต้องใส่ในเครื่องเล่นครับแล้วมันก็จะบอกประมาณ no disc หรือ eject แผ่นออกมาครับ ถ้าดูลักษระจากแผ่นจะดูไม่ออกครับ

ออฟไลน์ nammm

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 09:01:02 PM »
เสริมละกันนะครับ

ในขั้นตอนของการไรท์ข้อมูลลงแผ่น พยายามไรท์โดยตั้งค่าต่ำสุดของเครื่องเลยนะครับ เช่น 2x หรือต่ำกว่านั้นถ้าทำได้ อาจเสียเวลานานหน่อย แต่ช่วยรักษาข้อมูลให้อยู่ได้นานขึ้นอีกครับ :help

ใช่ครับ ไร้ ให้ความเร็วตําสุด

ออฟไลน์ P.K.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 12:11:24 PM »
ถามต่ออีกนิดครับ เวลาเสียนี้มันแสดงอาการยังไงครับที่บอกเราได้ว่าเสียแล้วไม่เล่นแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dankdoi

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 09:58:47 AM »
เสริมละกันนะครับ

ในขั้นตอนของการไรท์ข้อมูลลงแผ่น พยายามไรท์โดยตั้งค่าต่ำสุดของเครื่องเลยนะครับ เช่น 2x หรือต่ำกว่านั้นถ้าทำได้ อาจเสียเวลานานหน่อย แต่ช่วยรักษาข้อมูลให้อยู่ได้นานขึ้นอีกครับ :help

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 09:40:59 AM »
ขึ้นอยู่กับยี่ห้อแผ่น+เครื่อง DVD writer ครับ

บริษัทผมเคยเสียหาย เำพราะ DVD เก็บข้อมูลบริษัทเปิดไม่ได้ เสีย 40 กว่าแผ่น โชคดีที่ HD backUp ยังอยู่ ไม่งั้นเสียหายประมาณ 3M

ก็เลยไปถามบริษัทเพื่อนซึ่งทำการ Backup ลักษณะเดียวกัน สรุปคือ

1. DVD Writer ต้องเป็น Pioneer รุ่น TOP (รุ่นหน้ากากมัน ราคาประมาณ 1,600)
2. แผ่น DVD ต้องเป็นแผ่นยี่ห้อดีๆ ราคาจะ > แบบธรรมดา 2-5 เท่าตัว

ส่วนอายุการใช้งาน DVD ตามเสป็คที่เคยอ่าน 50 ปี ครับ

ใครเก็บข้อมูลใส่ DVD ลองเปิดดูนะครับ ว่า ข้อมูลยังอยู่ดี?

:headphone

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 12:31:12 AM »
แผ่น dvd มีอายุการใช้งานจริงครับ แล้วแต่คุณภาพของแผ่นและยี่ห้อเกรดดีๆราคาสูงหน่อยจะอยู่ได้นานคร๊าบ  :)

ออฟไลน์ P.K.

แผ่นดีวีดีไร้ท์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 10:59:34 PM »
แผ่นดีวีดีไร้ท์เองเอาไว้ดูหนังนี่มีอายุการใช้งานไหมครับ เพื่อนผมบอกว่าอยู่ได้ประมาณสองปี จริงไหมครับ