ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ dac หน่อยครับ  (อ่าน 1972 ครั้ง)

ออฟไลน์ sapa2008

Re: ขอถามเกี่ยวกับ dac หน่อยครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 09:39:46 PM »
มารอฟังเหมือนกัน

เราจะรู้ได้ไงว่าเจ้าเครื่องเล่นcd นี่มันไม่ปรุงเสียง+มีvolume มาออก digital coax ก่อนเข้าdac

ออฟไลน์ weera1

• มือใหม่ครับ
Re: ขอถามเกี่ยวกับ dac หน่อยครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 09:27:38 PM »
มารอฟังคำตอบดีๆ เพราะวันนี้ก็ลองต่อ dvd (distar) กับ dac
ก็มีอาการเหมือนท่าน นายบัดกรี
แล้วที่ปวดหัวที่สุดก็เสียงที่ได้จาก dac มันแย่มากๆ ครับ  :'( :'( :'( เทียบกับตอนใช้ cd teac  K] K] K]

ออฟไลน์ นายบัดกรี

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 09:07:19 PM »
Digital to Audio converter อ่ะครับ

2. แผ่น upsampling คืออะไรครับ 
3. เร่งที่ dvd ป่าว ครับ  ก็ทำได้ครับ

เื่รื่อง upsampling ขออนุญาติ link ผมอธิบายไม่ค่อยถูก
http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=5268.0

ออฟไลน์ Earth

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 12:20:45 AM »
Digital to Audio converter อ่ะครับ

2. แผ่น upsampling คืออะไรครับ 
3. เร่งที่ dvd ป่าว ครับ  ก็ทำได้ครับ
:ninjastar ที่จัดส่งและที่โอน >>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33452.0 41_2

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 12:08:41 AM »
ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยนะครับเนี่ยว่า dac เป็นตัวถอดรหัส  ???
 แสดงว่า dac ทั่วๆไปก็ต่อเครื่องเล่น dvd+mp3 แล้วแปลงป็นสัญญาณanalog จากการเล่นแผ่น mp3 ได้ใช่ไหมครับ :showoff

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2009, 11:48:29 PM »
ตอนนี่ผมต่อ digital out จาก dvd เข้า dac soundstream แล้วเข้าปรีแอม 
แล้วก็ต่อช่อง analog เข้าที่ ปรีแอมด้วยเพื่อลองฟังสลับกันโดย dvd ninetech ปรับ volume ได้จาก รีโมท เล่นdvd audioได้
  ลองฟังแล้วสงสัยดังนี้ครับ
 1 ผมใส่แผ่น mp3 แล้วลองฟังทั้งสองช่องทางก็มีเสียง ปกติ dac ถอด mp3 ได้ด้วยหรือครับ :ตอบ DACไม่ได้ถอดรหัสmp3ครับ แต่รับสัญญาณรับสัญญาณดิจิตอลที่มาจากdvdครับ เนื่องจากเครื่องdvd(อันไม่รู้ว่าเป็นcd rom หรือเครื่องเล่นdvdนะครับ)นั้นสามารถมารถอ่านข้อมูลจากแผ่นdvdได้ครับ
 2 ผมใส่แผ่น upsampling 24/176 ก็มีเสียงออกปกติทั้งช่อง analog และ dac  ซึ่งมันไม่น่าถอดได้นะครับตามที่ผมคิด :ตอบ ข้อนี้น่าจะเหมือนข้อแรกครับ
 3 ผมเร่ง volume ที่รีโมท ช่อง ที่ต่อผ่าน dac เสียงดัน เร่ง-เบาได้ตามรีโมทอีก อันนี้ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลยนะเนี่ย :ตอบ  ข้อนี้ไม่ทราบครับ

3. ตัว processsor ที่ DVD คงเป็นแบบเหมา คือคุมมาแล้วทุกอย่างนะครับ มันจะง่าย+ถูกกว่ามาต่อแยกหลายๆ unitครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 11:15:19 PM »
ตอนนี่ผมต่อ digital out จาก dvd เข้า dac soundstream แล้วเข้าปรีแอม 
แล้วก็ต่อช่อง analog เข้าที่ ปรีแอมด้วยเพื่อลองฟังสลับกันโดย dvd ninetech ปรับ volume ได้จาก รีโมท เล่นdvd audioได้
 1 ผมใส่แผ่น mp3 แล้วลองฟังทั้งสองช่องทางก็มีเสียง ปกติ dac ถอด mp3 ได้ด้วยหรือครับ :ตอบ DACไม่ได้ถอดรหัสmp3ครับ แต่รับสัญญาณรับสัญญาณดิจิตอลที่มาจากdvdครับ เนื่องจากเครื่องdvd(อันไม่รู้ว่าเป็นcd rom หรือเครื่องเล่นdvdนะครับ)นั้นสามารถมารถอ่านข้อมูลจากแผ่นdvdได้ครับ
 2 ผมใส่แผ่น upsampling 24/176 ก็มีเสียงออกปกติทั้งช่อง analog และ dac  ซึ่งมันไม่น่าถอดได้นะครับตามที่ผมคิด :ตอบ ข้อนี้น่าจะเหมือนข้อแรกครับ
 3 ผมเร่ง volume ที่รีโมท ช่อง ที่ต่อผ่าน dac เสียงดัน เร่ง-เบาได้ตามรีโมทอีก อันนี้ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลยนะเนี่ย :ตอบ  ข้อนี้ไม่ทราบครับ
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

• **
ขอถามเกี่ยวกับ dac หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 10:40:26 PM »
 1 ผมใส่แผ่น mp3 แล้วลองฟังทั้งสองช่องทางก็มีเสียง ปกติ dac ถอด mp3 ได้ด้วยหรือครับ N]
 2 ผมใส่แผ่น upsampling 24/176 ก็มีเสียงออกปกติทั้งช่อง analog และ dac  ซึ่งมันไม่น่าถอดได้นะครับตามที่ผมคิด :nonono
 3 ผมเร่ง volume ที่รีโมท ช่อง ที่ต่อผ่าน dac เสียงดัน เร่ง-เบาได้ตามรีโมทอีก อันนี้ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลยนะเนี่ย :nono
  ปกติแล้วมันควรทำได้ทั้ง 3ข้อเลยหรือครับ